[Funland] Chia thừa kế cho con

mone

[Tịch thu bằng lái]
cụ hơi quá lời rồi ! em nghĩ rằng hiểu con không ai bằng cha , cụ chủ thớt đã có nói là công ty của con cả sẽ có khả năng phát triển tốt nếu được đầu tư thêm , vậy nên nếu triển theo ý đó thì việc đầu tư như thế vừa giúp cho con được lại vừa gián tiếp kiểm soát được mà !
Đánh giá của cụ hoàn toàn định tính cụ nhé. Công ty tốt thì vốn ít cũng có thể tốt, đập thêm vốn vào có khi vỡ a lô đấy cụ ạ. Việc thành công của 1 cty phụ thuộc rất nhiều yếu tố, chứ không phải vốn bỏ ra ban đầu. Nếu công ty làm ăn tốt và có triển vọng, hoàn toàn có thể vay ngân hàng. Thà bỏ 10 tỷ đó ra mua cổ phiếu của 1 cty thật lớn nào đó ở VN còn có cơ hơn là đập tiền vào công ty mởi mở hoặc công ty ông anh kia. đây là giải pháp tệ nhất và mạo hiểm nhất các cụ có thể nghĩ ra.

Tiền, vàng, sổ tiết kiệm là trứng nằm trong rổ không muốn chia nhau, quy đổi ra vịt bay trên trời để chia nhau, thế mà cũng tấm tắc nhảy vào khen. 30% hay 40% là phần trăm của những cái gì? 10 tỷ hay còn 100 triệu hay còn đống nợ 3 tỷ sau 1 thời gian làm ăn?

warstarII

Xe hơi
Cụ về bảo ông chú ném 10 củ vào Bank với lãi xuất 1 tháng.
Lấy lãi đó mà thuê luật sư.
Éo gì, người có tiền mà còn tiếc vài đồng, lại giao cho ông cháu đi đẽo cày thế này.
Thuê luật sư rồi cụ. Đa số cho rằng chia đều cụ nha. Mà ổng lại đang lăn tăn ko muốn chia đều và cũng không muốn ae chúng nó oánh nhau vì tài sản thừa kế. Thế nó mới khoai

Trục

Xe ba gác
Thuê luật sư rồi cụ. Đa số cho rằng chia đều cụ nha. Mà ổng lại đang lăn tăn ko muốn chia đều và cũng không muốn ae chúng nó oánh nhau vì tài sản thừa kế. Thế nó mới khoai
Thế thì mặc kệ ông ta.
Hơi quái đâu mà tham dự.
Rể đã là khách rồi thì ông cháu cũng còn kém vài phân. Phỏng cụ?

warstarII

Xe hơi
Thế thì mặc kệ ông ta.
Hơi quái đâu mà tham dự.
Rể đã là khách rồi thì ông cháu cũng còn kém vài phân. Phỏng cụ?
Thì cũng đành kệ thôi chứ biết làm sao cụ. Nhưng nếu là cụ rơi vào trường hợp ông chú e . Cụ có cách giải quyết gì ko

mone

[Tịch thu bằng lái]
Thì cũng đành kệ thôi chứ biết làm sao cụ. Nhưng nếu là cụ rơi vào trường hợp ông chú e . Cụ có cách giải quyết gì ko
Trường hợp ông chú cụ là do ông ấy quyết định chia như nào chứ có gì mà giải với chả quyết nên câu hỏi của cụ là vô nghĩa. Thà câu hỏi của cụ là chú cụ 62, muốn chia tài sản cho con nhưng túi không dính 1 xu, giờ làm thế này thì anh em có thể tư vấn cho ông cụ chạy grab.

nguyenquocthanh

Xe tăng
62 tuổi thì làm gì phải lo chia tài sản cơ chứ.

Vulcan V70

Xe trâu
10 tỷ đó là sổ tiết kiệm + vàng+ USD. Không có nhà đất. NGoài ra còn có tài sản vô hình là khách hàng và các mối làm ăn của ổng để lại.
Thằng cả thì đang ở riêng và có 1 căn chung cư nhỏ. Còn thằng thứ 2 thì hiện nay đang ở với bố mẹ. Thằng cả thì đang hưởng tài sản vô hình của ổng. Thằng thứ 2 thì sống khá tình cảm và ăn nói rất lễ phép. Còn thằng cả thì cứ bố nói 1 câu nó cãi lại 1 câu. Nhưng nó lại có ưu điểm là khá chí thú làm ăn. Còn thàng thứ 2 thì không có tư tưởng làm chủ chỉ muốn sống an nhàn và đủ ăn là được
Thằng nào nhận trách nhiệm chăm sóc ông bà thì cho nó 2/3.

mazda3_pro

Xe lăn
Báo cáo các cụ. e có ông chú năm nay 62 tuổi. Ô có 2 thằng con trai. Thằng lớn năm nay 32 tuổi. Thằng bé 26 tuổi. Thằng lớn thì đã có vợ con và có 1 công ty nhỏ làm ăn cò con chỉ đủ ăn. Còn thằng bé thì chưa có gia đình gì đang đi làm thuê cho 1 công ty nước ngoài ở bộ phận kho vận lương được 10 củ/tháng. Hiện nay Ô có tài sản quy ra tiền khoảng 10 củ to và muốn chia thừa kế cho 2 thằng.
Ý của ổng là muốn dồn toàn bộ 10 tỷ này cho hết thằng lớn để nó tập trung làm ăn mở rộng phát triển việc kinh doanh của nó. Để sau này nếu Công ty nó lớn mạnh lên nó sẽ dìu dắt em nó. Vì ông biết vợ chồng thằng lớn rất có khả năng phát triển. Nếu được bơm thêm 10 tỷ đó nó sẽ chắc chắn thành công.
Ông có đem việc này ra và nhờ e tư vấn là có nên chia toàn bộ thừa kế cho thằng lớn để sau này nó lo cho em nó . Hay là chia đều cho 2 thằng. E cũng không biết tư vấn cho ông chú e như nào. Nên nhờ các cụ trên này tư vấn cho ông chú e có thêm tý ý kiến để tham khảo ạ
Chia đều cho cả 2, thằng lớn làm ăn cũng không cần đến hẳn 10 củ, mà giả sử nó cần hẳn 10 củ thì nó đi mà mượn lại của thằng nhỏ. Việc gì ra việc đó.

hunglawyer

Xe buýt
Chắc chẳng cụ nào chia công bằng hơn ông bố vì đơn giản tài sản đó của ông bố, ko phải của các cụ nhé :)

Trục

Xe ba gác
Em chả rơi vào hoàn cảnh như của “ông chú” cụ cả.
Này nhé, Cuộc sống vốn đã bất công;
Trong nhà còn éo công bằng được thì vứt, 10 tỉ chứ 100 tỉ, cũng vứt. ;)

Lâm Sài

Xe điện
Chia gia tài cho con sớm quá có khi sau này nứơc mắt chan cơm mà sống với mấy đứa con đấy. Con cái nhiều trường hợp chỉ tôn trọng khi biết bố mẹ đang có tiền

warstarII

Xe hơi
Bây giờ không rơi vào, nhưng lỡ sau này "rơi vào" thì sao. Cuộc đời ai biết trước được
E có bảo cuộc sống luôn công bằng đâu
10 tỷ vứt, 100 tỷ vứt nhưng nếu sau này cụ có 1 tài sản kéch sù cỡ như tập đoàn Sam sung thì cụ có chia đều cho các con không. Hay cụ thấy thàng nào điều hành tốt nhất mới dám giao tài sản cho nó

mone

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói chuẩn. Con cái trong nhà chúng nó cực nhạy cảm, đã yêu thì nên yêu như nhau, chứ còn tập trung 1 vài đứa mà lơ là những đứa khác là mệt ngay. Việc % tài sản chia như nào cũng là 1 khía cạnh cụ thể của việc thể hiện tính công bằng trong tình cảm. Làm không khéo là nát nhà ngay khi bố con anh em còn sống. Em từng biết gia đình 1 thằng bạn em, ông bố xem nó như cục vàng trong khi chả xem anh chị em nó ra gì, và nói thẳng điều đó luôn. Kỳ vọng nó nhiều quá, nó đáp lại bằng cách học ngày học đêm để có kết quả cao khi đang là sinh viên đại học, đêm nào cũng thức 2-3h sáng để học. Hậu quả là ra đường đi lơ ngơ không tập trung, xe tông chết luôn. Thế mà sau này bọn em đến thắp nhang sau nhiều năm nó mất, ông bố vẫn bô bô nó là thằng con hiền lành thông minh đáng sống nhất mà sao nó phải chết, có mặt cả mấy anh chị em nó ở đấy.

meotamthe

Xe cút kít
10 tỷ đó là sổ tiết kiệm + vàng+ USD. Không có nhà đất. NGoài ra còn có tài sản vô hình là khách hàng và các mối làm ăn của ổng để lại.
Thằng cả thì đang ở riêng và có 1 căn chung cư nhỏ. Còn thằng thứ 2 thì hiện nay đang ở với bố mẹ. Thằng cả thì đang hưởng tài sản vô hình của ổng. Thằng thứ 2 thì sống khá tình cảm và ăn nói rất lễ phép. Còn thằng cả thì cứ bố nói 1 câu nó cãi lại 1 câu. Nhưng nó lại có ưu điểm là khá chí thú làm ăn. Còn thàng thứ 2 thì không có tư tưởng làm chủ chỉ muốn sống an nhàn và đủ ăn là được
Vậy cái nhà ông chú cụ trị giá bao nhiêu tiền, tài sản vô hình của ông chú cụ giúp con cả kiếm được bao nhiêu mỗi năm, mấy cái này cũng nên áng chừng ra để còn tính cụ ạ. Chia gì chứ chia mà không đều, 2 anh em lại không giống tính nhau, cãi nhau dễ lắm cụ ạ.

scorp8x

Xe container
Thằng nào nhận trách nhiệm chăm sóc ông bà thì cho nó 2/3.
Em sống cùng đây, 1/3 còn méo có ấy chứ, nhà ông già bán bẩu chia 2 nhuờng cho bà chị hết roài, cái CC của bà già sau này có cho bà ấy cũng đc :) Tiền bạc bỏ mịa, tính toán tranh nhau làm gì :D Ah đấy là do em may mắn cũng kiếm đc $ còn bà chị thì ko -> méo phải cao thuợng gì đâu, cũng nghèo cả thì ko dám chém

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Thằng lớn thì đã có vợ con và có 1 công ty nhỏ làm ăn cò con chỉ đủ ăn.
. Nếu được bơm thêm 10 tỷ đó nó sẽ chắc chắn thành công.
Không được đâu.
Nếu ngon công ty của nó đã phát triển mà không cần nhờ đến cái 10 tỷ kia đâu. Còn không đủ khả năng thì có đắp tiền tấn cùng bay cùng mây khói hết chứ 10 tỷ là cái gì.

Công bằng giữa các con cái là điều tối quan trọng, cố phải giữ.
Phân biệt đối xử (dù là vật chất hay tình cảm) phải cố mà tránh.

Vulcan V70

Xe trâu
Em sống cùng đây, 1/3 còn méo có ấy chứ, nhà ông già bán bẩu chia 2 nhuờng cho bà chị hết roài, cái CC của bà già sau này có cho bà ấy cũng đc :) Tiền bạc bỏ mịa, tính toán tranh nhau làm gì :D Ah đấy là do em may mắn cũng kiếm đc $ còn bà chị thì ko -> méo phải cao thuợng gì đâu, cũng nghèo cả thì ko dám chém
Mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh mà Cụ.
Đương nói chuyện nhà Cụ Thớt em chém thế. :D

hưvô

Xe lăn
Nếu chia thì chia đều nhé cụ, còn muốn giúp thằng cả thì cho vay.
Còn đã chia thừa kế mà không hợp lý thì nát nhà. Chưa thấy gì đảm bào thằng cả sẽ thành công và kể cả thành công thì chưa có gì đảm bảo thằng anh sẽ giúp thằng em.
Cụ phán chuẩn :)

thangtiensinh

Xe tải
Vấn đề là ông con thứ 2 cũng hơi chơi bời nghịch ngợm chút. Nhưng lại rất tình cảm với bố mẹ. Còn thằng anh mải lo làm ăn nên việc giành tình cảm cho bố mẹ có phần sao nhãng. Thế nên ông chú e mới phải suy nghĩ các cụ ạ
vậy em nghĩ 2 cụ thử bắn tin dồn hết tài sản cho ông anh, 1 năm sau ông em vẫn tình cảm với các cụ như này thì hẵng tính tiếp :D