[Funland] Chia sẻ với các cụ/mợ sau khi nhận QĐ ra khỏi NN

Civic TN

Xe lăn

Pepsy

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Em có đứa bạn làm trong một trường cao đẳng, đi làm 20km. Lương chưa được 5tr, trường thì không có sinh viên. Nó chán lắm rồi mà cũng không dám nghỉ.Thâm niên cũng gần chục năm. Không biết môi trường NN có ma lực gì mà khiến người ta chán mà không muốn rời thế nhỉ.
Ổn định cụ ạ. Trời có sập thì tháng vẫn lĩnh 5 củ về nuôi vợ nuôi con.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
E làm DN 13 năm, chuyển về NN từ 2012, lương từ bq 40/tháng, giờ đc 18/tháng. Nhưng cơ bản e thấy hài lòng với QĐ của mình.
Ối dời thế thì có gì phải ân hận nữa cụ, em lương NN bây h không bằng số lẻ của cụ đây này, ì hết cả người chả muốn đi đâu nữa, chả biết có cố được đến lúc hiu không nữa:((:((:((

anh kéo mo cau

Xe điện
nhiều khi đang làm tự nhiên được nghỉ thấy nó buồn chân buồn tay. phải kiếm ngay việc gì đó để làm

dexom

Xe Cứu Trợ
Tà tà làm ly cà phê rồi ra làm cuốc thôi thớt, grab giờ chia cũng tạm.

thangsu

Xe buýt
Em có đứa bạn làm trong một trường cao đẳng, đi làm 20km. Lương chưa được 5tr, trường thì không có sinh viên. Nó chán lắm rồi mà cũng không dám nghỉ.Thâm niên cũng gần chục năm. Không biết môi trường NN có ma lực gì mà khiến người ta chán mà không muốn rời thế nhỉ.
Ở trong môi trường ổn định định và ko lo bị mất việc lâu thì nhiều người sẽ bị rơi vào tình trạng sợ thay đổi.
Em cũng bị tình trạng như thế, giờ lười nên ko muốn nhảy việc (em làm thuê cho giãy chết)
Làm nhà nước ổn định, về già có lương hưu, nếu lên được ông nọ bà kia thì cả họ được nhờ. Nhiều người cố bám trụ vì trót đâm lao phải theo lao, bỏ NN ra chả biết làm gì....

fanmu1234

Xe container
Nhà em ra khỏi nhà nước nhẽ cũng hơn chục năm. Làm ăn có vất vả hơn nhưng nhẹ đầu.

Đầu tiên là tết nhất lễ lạt chả phải lo đi quà cáp bố con thằng sếp nào.
Em 22 năm làm công chức, chưa 1 năm nào đến nhà xếp nào, từ trưởng phòng đến Ban Giám đốc đây =))=))=))

cairong_2011

Xe container
Chào các cụ/mợ. Em vừa mới nhận quyết định chấm dứt 12 năm làm trong cơ quan NN. Khi nhận quyết định thực sự nói không buồn thì ko đúng, cảm giác của em là hơi buồn nhưng thấy nhẹ nhõm hơn sau gần 1 năm suy nghĩ có nên xin ra hay cố bám trụ. Giờ bắt đầu lại mọi thứ, đi xin việc hoặc ở nhà một thời gian để làm quen với những thay đổi như buổi sáng ko phải vội vàng cắp ô đi đúng giờ và về đúng giờ...
Có cụ/mợ nào đã từng nhận quyết định như em chia sẻ với em chút về những khó khăn mình sẽ đối mặt nếu tìm đc công việc mới hoặc áp lực nào đó ngay tại chính ngôi nhà của mình (vợ con cằn nhằn, bố mẹ thở dài...).

Em cảm ơn các cụ/mợ ạ.
Cụ QĐ ra chứng tỏ cụ tự tin vào bản thân mình có thể sống được. Đấy mới là điều quan trọng. Còn khó khăn thì đương nhiên. Nhưng cụ hãy so sánh cứ 8h đút chân gậm bàn, uống nước chè, tán phét,lương thấp, ko được thể hiện mình thì ra ngoài ít nhất cũng tự do hơn nhiều.

Civic TN

Xe lăn
Ối dời thế thì có gì phải ân hận nữa cụ, em lương NN bây h không bằng số lẻ của cụ đây này, ì hết cả người chả muốn đi đâu nữa, chả biết có cố được đến lúc hiu không nữa:((:((:((
Vâng, đc cái cv của e cũng ko đến nỗi ì ạch lắm, e cũng phát triển đc nên thấy ổn :))

series3

Xe tăng
Em cũng 10 năm NN rồi và đang muốn được như cụ chủ đây, ấp ủ từ năm ngoái và đợi thời cơ thực hiện :)

santa-morning

Xe buýt
Cụ nghỉ hưu năm bao nhiêu tuổi. Em làm 25 năm rồi cũng đang muốn nghỉ hưu sớm
E nghỉ khi 45t cụ ạ. E chứng kiến rất nhiều ng cả thân quen lẫn họ hàng cố gắng làm việc cho đến tuổi nghỉ hưu theo quy định để có lương hưu dù đã tích lũy được rất nhiều bđs, chết vì bệnh tật khi vừa cầm được cái sổ hưu

cuongscb

Xe tăng
Em hơi khác cụ một chút, em bỏ việc mẹ và vợ ủng hộ nên không bị kêu ca gì. Bỏ việc xong em thấy cuộc sống nó tự do, thoải mái biết bao nhiêu, chỉ khó khăn một chút 1-2 tháng đầu chưa kiếm ra tiền, nó bí bách. Sau đó bắt tay vào công việc mới,tự do tự tại, vừa có thời gian chăm lo con cái, phụ giúp ra đình, thu nhập chưa phải cao nhưng cũng tạm ổn, hơn khối lần nếu như vẫn cứ làm NN.

kantex13

[Tịch thu bằng lái]
e cũng 1o năm làm liên doanh ( nói là liên doanh nước ngoài nhưng bị sâu bọ vn chi phối nên cơ chế y chang NN), sau 10 năm em nghỉ, và nghỉ trước tết âm lịch, đù má thằng cẩu p tổng người việt mọi năm toàn đớp của em 2 chai tiền tết, từ khi em nghỉ là éo hốc được tiền của em nữa.

linkkaka

Xe buýt
Chào các cụ/mợ. Em vừa mới nhận quyết định chấm dứt 12 năm làm trong cơ quan NN. Khi nhận quyết định thực sự nói không buồn thì ko đúng, cảm giác của em là hơi buồn nhưng thấy nhẹ nhõm hơn sau gần 1 năm suy nghĩ có nên xin ra hay cố bám trụ. Giờ bắt đầu lại mọi thứ, đi xin việc hoặc ở nhà một thời gian để làm quen với những thay đổi như buổi sáng ko phải vội vàng cắp ô đi đúng giờ và về đúng giờ...
Có cụ/mợ nào đã từng nhận quyết định như em chia sẻ với em chút về những khó khăn mình sẽ đối mặt nếu tìm đc công việc mới hoặc áp lực nào đó ngay tại chính ngôi nhà của mình (vợ con cằn nhằn, bố mẹ thở dài...).

Em cảm ơn các cụ/mợ ạ.
Chào Cụ,
Em rất chia sẻ với Cụ vì Em cũng giống Cụ, có điều thâm niên của Em ít hơn Cụ.
Em bắt đầu nghỉ từ giữa năm 2017 sau đúng 5 năm trong cơ quan NN, đặc biệt hơn là chính tay Em tham mưu QĐ của Em, tự đi lấy số, tự trình ký (do Em làm bộ phận tham mưu).
Có lẽ thâm niên công tác ngắn hơn Cụ nên Em chốt hạ cũng nhanh hơn, chỉ mất gần 7 tháng để suy nghĩ thôi.
Lúc nghỉ quả thật cũng có tiếc nuối vì thực sự cảm thấy công việc nó phù hợp với mình, môi trường làm việc cũng có nhiều thử thách nhưng là nơi rất tốt để phấn đấu, 5 năm không quá dài nhưng nó đúng là đã giúp Em tích lũy được rất nhiều kinh nghiệm để trưởng thành hơn.

Em quyết định nghỉ vì muốn về gần vợ, gần con và dành nhiều thời gian hơn cho gia đình, vợ chồng em mỗi đứa 1 nơi cách nhau gần 200 cây số, lúc Em chuẩn bị nghỉ thì vợ đang bầu tháng thứ 7, càng gần ngày vợ sinh lại càng thấy thiệt thòi cho vợ cho con vì mình ở xa, chả đỡ đần được gì, cứ cuối tuần nghỉ mới tranh thủ về thăm vợ được 1,2 ngày rồi lại phải đi trong khi 5 ngày còn lại vợ vẫn phải lủi thủi 1 mình.

Khi Em quyết định nghỉ thì vợ Em là người vui nhất, mọi ngừoi còn lại trong gia đình thì cũng có người ủng hộ, cũng có người tiếc nuối nhưng nhìn chung là không ai phản đối, đó có lẽ là nguồn động viên lớn nhất để Em có tin thần tiếp tục chiến đấu Cụ ạ, cái này Em nghĩ là rất quan trọng, do đó nếu vợ con, gia đình Cụ chưa thông thì nên tìm cách tâm sự để mọi ngừời hiểu rõ hơn mà thông cảm Cụ à.
Chúc Cụ sớm vượt qua những khó khăn trước mắt và thành công trong tương lai!

Chỉnh sửa cuối: