[Funland] Chia sẻ với các cụ/mợ sau khi nhận QĐ ra khỏi NN

thekloop

Xe buýt
Em cũng làm NN đến nay cũng đc gần 3 năm, mà cũng chẳng đc sáng cắp ô đi, chiều cắp ô về. Làm bục mặt từ 8h sáng đến 5h chiều mà nghĩ đến lương nhận đc mỗi tháng cũng tủi thân quá. Cơ quan em thì NN nhưng làm việc như DN, ko phải tiếp khách bia rượu gì vì làm kỹ thuật, tính em thì ko thích nịnh bợ sếp, sếp giao việc gì là làm hết sức, tết nhất nghĩ lương lậu nhận đc thì thôi kệ bố sếp, sếp có ghét thì cũng kệ. Nếu vẫn như này thì em cũng đang tính tìm đường backup rồi nhảy ra ngoài cho bay nhảy, vì tính cách thích bay nhảy hơn là ngồi 1 chỗ

Được gửi từ iPhone 7 - Otofun

humer

Xe điện
các cụ ra ngoài mở Công ty hay vẫn đi làm thuê? nếu tầm 4x mà vẫn đi làm thuê thì cũng chán nhỉ :D như em tốt nghiệp xong là đi làm thuê cho bản thân luôn hihi nghèo cơ mà thanh thản ^^

mazda3_pro

Xe lăn
May mà em nghỉ sớm chứ không giờ này vẫn tay trắng rồi. Ra ngoài kiếm được kha khá ợ :D

Minhnguyen1012

Xe hơi
Em có đứa bạn làm trong một trường cao đẳng, đi làm 20km. Lương chưa được 5tr, trường thì không có sinh viên. Nó chán lắm rồi mà cũng không dám nghỉ.Thâm niên cũng gần chục năm. Không biết môi trường NN có ma lực gì mà khiến người ta chán mà không muốn rời thế nhỉ.
Chả có ma lực gì đâu cụ, em nghĩ chỉ là không đủ dũng cảm để ra đấy thôi. Như em nhiều lúc cũng nản lắm, nhưng nghĩ giờ ra biết có trụ được không, rồi cơm áo gạo tiền nuôi con nữa. Nói chung là...nhát gan. Thấy các cụ ra mà em phục quá. Hic. Gần 4x rồi nên...

hưvô

Xe lăn
Chào các cụ/mợ. Em vừa mới nhận quyết định chấm dứt 12 năm làm trong cơ quan NN. Khi nhận quyết định thực sự nói không buồn thì ko đúng, cảm giác của em là hơi buồn nhưng thấy nhẹ nhõm hơn sau gần 1 năm suy nghĩ có nên xin ra hay cố bám trụ. Giờ bắt đầu lại mọi thứ, đi xin việc hoặc ở nhà một thời gian để làm quen với những thay đổi như buổi sáng ko phải vội vàng cắp ô đi đúng giờ và về đúng giờ...
Có cụ/mợ nào đã từng nhận quyết định như em chia sẻ với em chút về những khó khăn mình sẽ đối mặt nếu tìm đc công việc mới hoặc áp lực nào đó ngay tại chính ngôi nhà của mình (vợ con cằn nhằn, bố mẹ thở dài...).

Em cảm ơn các cụ/mợ ạ.
Em hóng bước đi tiếp theo của cụ.

haivina

Xe điện
Chào Cụ,
Em rất chia sẻ với Cụ vì Em cũng giống Cụ, có điều thâm niên của Em ít hơn Cụ.
Em bắt đầu nghỉ từ giữa năm 2017 sau đúng 5 năm trong cơ quan NN, đặc biệt hơn là chính tay Em tham mưu QĐ của Em, tự đi lấy số, tự trình ký (do Em làm bộ phận tham mưu).
Có lẽ thâm niên công tác ngắn hơn Cụ nên Em chốt hạ cũng nhanh hơn, chỉ mất gần 7 tháng để suy nghĩ thôi.
Lúc nghỉ quả thật cũng có tiếc nuối vì thực sự cảm thấy công việc nó phù hợp với mình, môi trường làm việc cũng có nhiều thử thách nhưng là nơi rất tốt để phấn đấu, 5 năm không quá dài nhưng nó đúng là đã giúp Em tích lũy được rất nhiều kinh nghiệm để trưởng thành hơn.

Em quyết định nghỉ vì muốn về gần vợ, gần con và dành nhiều thời gian hơn cho gia đình, vợ chồng em mỗi đứa 1 nơi cách nhau gần 200 cây số, lúc Em chuẩn bị nghỉ thì vợ đang bầu tháng thứ 7, càng gần ngày vợ sinh lại càng thấy thiệt thòi cho vợ cho con vì mình ở xa, chả đỡ đần được gì, cứ cuối tuần nghỉ mới tranh thủ về thăm vợ được 1,2 ngày rồi lại phải đi trong khi 5 ngày còn lại vợ vẫn phải lủi thủi 1 mình.

Khi Em quyết định nghỉ thì vợ Em là người vui nhất, mọi ngừoi còn lại trong gia đình thì cũng có người ủng hộ, cũng có người tiếc nuối nhưng nhìn chung là không ai phản đối, đó có lẽ là nguồn động viên lớn nhất để Em có tin thần tiếp tục chiến đấu Cụ ạ, cái này Em nghĩ là rất quan trọng, do đó nếu vợ con, gia đình Cụ chưa thông thì nên tìm cách tâm sự để mọi ngừời hiểu rõ hơn mà thông cảm Cụ à.
Chúc Cụ sớm vượt qua những khó khăn trước mắt và thành công trong tương lai!
Như bác thì nghỉ là phải quá.

Defender_Cruise

Xe buýt
Em nhảy 2 nơi của Nhà nước, trước khi ra ngoài. 2 nơi này đều có cơ hội biên chế do em có năng lực, đc các sếp trọng dụng và 1 phần là người quen phụ huynh. Tuy nhiên, em quyết bỏ vì đồng lương thấp quá.
Em cũng như cụ chủ là chưa có backup nhưng đã bỏ rồi. Thời gian đầu ở nhà, mọi người nói lắm, các cụ chửi, họ hàng khinh ra mặt. Sau đó, em cũng mất một thời gian vất vả lo bị đuổi, sếp chửi khi làm việc ở bên ngoài. Nói thật chứ trong nhà nước, mình bị chửi nhưng nhịn còn đc tiếng là ngoan, thậm chí có thể đc cơ hội nhưng thù trong lòng còn làm ngoài, ng ta chửi, im mà ko thay đổi thì bị nặng hơn nhưng chấp nhận vì đúng. Bên ngoài thì cứ hiệu quả công việc đáp ứng mức lương thì ok, thấp hơn thì ăn đòn.
Được cái an ủi là đồng tiền em kiếm đc tốt hơn. Bản thân có thể mơ tới những thứ mà hồi làm 2 chỗ kia ko bao h có. Chỗ cũ em cũng bận tối mặt mũi vì mình phải cáng đáng việc của ko ít đứa năng lực kém, dù đc ghi nhận nhưng ức lắm. Ra ngoài, em chả phải lo cho thằng nào cả, cứ sản phẩm tốt là ok.
Bây h thì em đang nghĩ tới nghỉ hưu khi tạm xong mô hình vườn trại nho nhỏ ở ngoại thành hoạt động ổn định, đem lại thu nhập tốt cho gia đình rồi. Em để cho mấy anh em xã hội quản lý còn em hưởng lợi tức.
Nói chung em nghĩ là làm Nhà nước với làm ngoài như nhau. Làm Nhà nước cũng chỉ là làm thuê và có năng lực, khéo sống thì ko đến nỗi; nếu ko muốn nhàm chán thì có thể nghĩ thêm gì đó tăng thu nhập. Làm ngoài thì phải thật giỏi, nỗ lực hết sức và dám mạo hiểm, có điều, đó sẽ là môi trường hoàn thiện mình hơn nữa.

leobk

Xe tải
Em ra trường gần 15 năm rồi, chưa một lần có ý định vào nhà nước, ngay từ thời sinh viên đã ko có tư tưởng vào nhà nước rồi nên ko biết cảm giác của các cụ nn cầm quyết định như nào. Làm ngoài quen, nghỉ là nghỉ. Cơ mà em làm cho tư bản tầm 13 niên rồi. Giờ thì tạm đủ có thể nghi hưu luôn ko cần làm cũng được, cơ mà thích đi làm vì vui và phấn đấu làm, mua những thứ mình thích :) ... sưu tập xe chẳng hạn :)).
Chốt lại, cảm thấy tư tưởng ko vào nhà nước là phù hợp với điều kiện và tính cách, phong cách của mình.

vivaforvin

Đi bộ
Em công tác NN được 13 năm, do điều kiện cuộc sống nên phải chia tay cơ quan và ae đồng nghiệp (hiện vẫn giữ mối quan hệ tốt với ae đồng nghiệp cũ), nay phụ trách kỹ thuật cho 1 cty cổ phần. Cả 2 môi trường công tác đều có điểm mạnh tốt đẹp, tuy nhiên nhiều khi áp lưcj cv quá cao đâm ra cũng hơi mỏi.
Nay đang tính nhảy hẳn ra làm riêng cho mình, nhưng vẫn chù chừ chưa dám chốt.

Paracetamol87

Xe buýt
Quận Nam Từ LiêmCT1B - HD MON 29 Nguyễn Cơ Thạch,
Em cũng vừa xin nghỉ chỗ làm ổn định (tư nhân, 5 năm) và thất nghiệp. Thấy các cụ chia sẻ những cảm xúc và áp lực khi quyết định xin nghỉ cũng thấy được đồng cảm. Nào là áp lực từ gia đình, áp lực về kinh tế, rồi cũng tiếc những năm tháng làm việc tại công ty cũng xây dựng được vị trí nhất định, được ghi nhận và được làm việc cùng các đồng nghiệp trẻ, nhiệt tình.... Giờ lại lóc cóc đi xin việc, nhìn mọi người tết nhất có tổ chức, đoàn thể đi chơi đây đó, chúc tết, lì xì, liên hoan....thấy hơi buồn. Nhưng em nghĩ là có nhiều điều mới chờ đợi phía trước chờ mình lăn vào thôi, áp lực cuộc sống làm mình phải thích nghi và phát triển, có khi đó là cơ hội để khám phá các khả năng khác của bản thân mà trước đây mình không nhận thấy.

Chúc cụ chủ và các cụ khác tìm được công việc (làm thuê hoặc làm chủ) mà được thể hiện hết mình và tìm được niềm vui trong đó.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Chào các cụ/mợ. Em vừa mới nhận quyết định chấm dứt 12 năm làm trong cơ quan NN. Khi nhận quyết định thực sự nói không buồn thì ko đúng, cảm giác của em là hơi buồn nhưng thấy nhẹ nhõm hơn sau gần 1 năm suy nghĩ có nên xin ra hay cố bám trụ. Giờ bắt đầu lại mọi thứ, đi xin việc hoặc ở nhà một thời gian để làm quen với những thay đổi như buổi sáng ko phải vội vàng cắp ô đi đúng giờ và về đúng giờ...
Có cụ/mợ nào đã từng nhận quyết định như em chia sẻ với em chút về những khó khăn mình sẽ đối mặt nếu tìm đc công việc mới hoặc áp lực nào đó ngay tại chính ngôi nhà của mình (vợ con cằn nhằn, bố mẹ thở dài...).

Em cảm ơn các cụ/mợ ạ.
Em ít hơn cụ. 7 năm hơn chút mới ra 6 tháng giờ chưa biết làm gì chạy garb qua ngày. Rồi tính làm gì. Nói chung vất vả kiếm tiền nhưng đầu óc vô cùng thoải mái. Không như làm n2. Tiếc là em nghỉ muộn.

Tiểungưnhi88

Xe điện

AVANZA

Xe tăng
Nhiều ông muốn ra nhưng còn lăn tăn, khg biết công vc thế nào, chỉ ước bị đuổi cho nhanh. Đỡ phải cân nhắc.

khanhnguyen09

Xe container
Nói nhanh cho nó vuông thế này, nếu làm nhà nước mà được náng đỡ, hoặc hợp cạ thì chẳng ai ra đâu, còn lại thì các cụ biết rồi.

thangsu

Xe buýt
Nhiều ông muốn ra nhưng còn lăn tăn, khg biết công vc thế nào, chỉ ước bị đuổi cho nhanh. Đỡ phải cân nhắc.
NN giờ nhiều ông “trong chán ngoài thèm” lắm cụ. Mấy ông em tâm sự muốn ra lắm, nhưng giờ ra chả biết làm gì.

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
em 2 lần cho NN thôi việc :))

lần cuối cùng cho Nhà nước thôi việc là cách đây tròn 10 năm. :D

giờ đang làm dân và ko có ý định từ chức t.hằng dân nữa :))

p/s bỏ NN em kiếm tiền có ngày 1 ngày bằng làm NN 1 tháng, giờ cũng đã đầy đủ nhà MP, xe cộ ...
Hay quá ạ, em đọc xong thấy thấm lắm ạ. Là ta cho NN thôi việc, cái tứ í thật ra em nghĩ thành đề tài nghiên cứu được nếu đợi thêm chục năm nữa. Lúc đó cụ hot thôi rồi.

ruby_eagle

Xe điện
12 năm cơ à, chà cũng nhiều kn lắm cụ nhỉ

nhchaiduong

Xe tải
Nhà nước cũng dăm bảy loại, công chức viên chức, quản lý nn hay sự nghiệp vân vân mây mây ... hà lội nhiều kiểu kiếm tiền thì ko nói chứ tỉnh lẻ thì công chức vẫn là mốt.