[Funland] Chia sẻ với các cụ/mợ sau khi nhận QĐ ra khỏi NN

cerato7749

Xe tăng
Chúc mừng cụ, E cũng đang làm trong NN cũng đã được 17 năm nhiều lúc muốn ra ngoài quá mà chưa đủ dũng cảm, làm trong NN lâu rồi nên sức ỳ con người mình nó lớn quá.

onex

Xe tải
Chào các cụ/mợ. Em vừa mới nhận quyết định chấm dứt 12 năm làm trong cơ quan NN. Khi nhận quyết định thực sự nói không buồn thì ko đúng, cảm giác của em là hơi buồn nhưng thấy nhẹ nhõm hơn sau gần 1 năm suy nghĩ có nên xin ra hay cố bám trụ. Giờ bắt đầu lại mọi thứ, đi xin việc hoặc ở nhà một thời gian để làm quen với những thay đổi như buổi sáng ko phải vội vàng cắp ô đi đúng giờ và về đúng giờ...
Có cụ/mợ nào đã từng nhận quyết định như em chia sẻ với em chút về những khó khăn mình sẽ đối mặt nếu tìm đc công việc mới hoặc áp lực nào đó ngay tại chính ngôi nhà của mình (vợ con cằn nhằn, bố mẹ thở dài...).

Em cảm ơn các cụ/mợ ạ.
Chia sẻ với cụ, em gặp nhiều người bỏ nhà nước ra ngoài làm, thấy ai cũng thoải mái với quyết định của mình.

trungvuthanh89

Xe tải
Chào Cụ,
Em rất chia sẻ với Cụ vì Em cũng giống Cụ, có điều thâm niên của Em ít hơn Cụ.
Em bắt đầu nghỉ từ giữa năm 2017 sau đúng 5 năm trong cơ quan NN, đặc biệt hơn là chính tay Em tham mưu QĐ của Em, tự đi lấy số, tự trình ký (do Em làm bộ phận tham mưu).
Có lẽ thâm niên công tác ngắn hơn Cụ nên Em chốt hạ cũng nhanh hơn, chỉ mất gần 7 tháng để suy nghĩ thôi.
Lúc nghỉ quả thật cũng có tiếc nuối vì thực sự cảm thấy công việc nó phù hợp với mình, môi trường làm việc cũng có nhiều thử thách nhưng là nơi rất tốt để phấn đấu, 5 năm không quá dài nhưng nó đúng là đã giúp Em tích lũy được rất nhiều kinh nghiệm để trưởng thành hơn.

Em quyết định nghỉ vì muốn về gần vợ, gần con và dành nhiều thời gian hơn cho gia đình, vợ chồng em mỗi đứa 1 nơi cách nhau gần 200 cây số, lúc Em chuẩn bị nghỉ thì vợ đang bầu tháng thứ 7, càng gần ngày vợ sinh lại càng thấy thiệt thòi cho vợ cho con vì mình ở xa, chả đỡ đần được gì, cứ cuối tuần nghỉ mới tranh thủ về thăm vợ được 1,2 ngày rồi lại phải đi trong khi 5 ngày còn lại vợ vẫn phải lủi thủi 1 mình.

Khi Em quyết định nghỉ thì vợ Em là người vui nhất, mọi ngừoi còn lại trong gia đình thì cũng có người ủng hộ, cũng có người tiếc nuối nhưng nhìn chung là không ai phản đối, đó có lẽ là nguồn động viên lớn nhất để Em có tin thần tiếp tục chiến đấu Cụ ạ, cái này Em nghĩ là rất quan trọng, do đó nếu vợ con, gia đình Cụ chưa thông thì nên tìm cách tâm sự để mọi ngừời hiểu rõ hơn mà thông cảm Cụ à.
Chúc Cụ sớm vượt qua những khó khăn trước mắt và thành công trong tương lai!
Cụ giờ làm đâu rồi, ổn ko cụ

Phuco2007

Tháo bánh
Chúc cụ thành công nhé :-bd

otothanglong

Xe điện
Chào các cụ/mợ. Em vừa mới nhận quyết định chấm dứt 12 năm làm trong cơ quan NN. Khi nhận quyết định thực sự nói không buồn thì ko đúng, cảm giác của em là hơi buồn nhưng thấy nhẹ nhõm hơn sau gần 1 năm suy nghĩ có nên xin ra hay cố bám trụ. Giờ bắt đầu lại mọi thứ, đi xin việc hoặc ở nhà một thời gian để làm quen với những thay đổi như buổi sáng ko phải vội vàng cắp ô đi đúng giờ và về đúng giờ...
Có cụ/mợ nào đã từng nhận quyết định như em chia sẻ với em chút về những khó khăn mình sẽ đối mặt nếu tìm đc công việc mới hoặc áp lực nào đó ngay tại chính ngôi nhà của mình (vợ con cằn nhằn, bố mẹ thở dài...).

Em cảm ơn các cụ/mợ ạ.
23 năm trước bước chân vào đời em cũng bị lùa vào nhà nước, đến xem cv mô hình em té luôn bị ăn chửi lên bờ xuống ruộng. Giờ ngẫm lại mới thấy mình sáng suốt. Chúc mừng cụ dù có hơi muộn nhưng còn hơn không.

VIEEJTNAM

[Tịch thu bằng lái]
Đang làm trong Cục thuế sao lại bỏ thế hả bác?
Bỏ thì bác nên đem Đấu giá vị trí đó, có khi được dăm triệu.
Là cục thuế, sau ra ngoài có làm nghiệp vụ tư nhân gì đc ko các c nhỉ? Hay chỉ tự kinh doanh?

meotamthe

Xe cút kít
Trong muốn ra, ngoài muốn vào, ở đâu cũng thế, NN hay TN thì cũng có mục đích đời sống tinh thần vật chất được thoả mãn, chúc cụ chủ may mắn :)

VeGiang

Xe hơi
E cũng 10 năm mới rời NN nè cụ. Nhưng e đã cbi 1 năm để nam tiến. Giờ e đã vượt mục tiêu khá xa. Cụ đã quyết thì tự tin chiến thôi. Chúc cụ may mắn nhá.

lanlanvnu

Xe hơi
Em thì...trống rỗng mất 1 thời gian.
Hồi xưa em làm trong trường công, lắm lúc chỉ muốn "mất dạy" ngay và luôn, nhưng rồi vẫn lết tới mười mấy năm vì hy vọng mình sẽ góp phần thay đổi 1 cái gì đấy theo hướng tốt hơn cho môi trường mình làm... nhưng vô ích, sức ì cả hệ thống quá lớn, công sức bỏ ra bao nhiêu cũng như muối bỏ bể, tiền lương là 1 nhẽ (ơn giời may phúc em lấy được chồng em cáng đáng được tài chính gia đình dù có phải nợ ngân hàng, bởi vì lắm lúc máu bao đồng em nổi lên là em chi hết lương để giúp sinh viên của mình, ốc không mang nổi ốc còn đèo thêm rêu) cộng thêm hoàn cảnh cá nhân tác động, (tôn giáo, hoàn cảnh gia đình đôi bên...) nó khiến mình như cách chim ngược gió, càng cố bay chỉ càng thấy rã rời đôi cánh mà thôi. Cho đến tầm cuối 2018 quyết định ra trường tư (môi trường chuẩn theo giáo dục quốc tế).

Ngày cầm quyết định không buồn không vui, cả tháng trời chỉ một cảm giác trống rỗng và thất bại dù không hề tiếc nuối bất cứ điều gì, vì suốt thời gian làm ở đấy đã cố gắng hết sức không có gì để thẹn với lòng cả.

Tới giờ thì ổn hơn rồi.
Chúc cụ chủ và các cụ cùng hoàn cảnh sớm bình tâm và có bước tiến tốt hơn trong ngả rẽ sự nghiệp.

linkkaka

Xe buýt
Cụ giờ làm đâu rồi, ổn ko cụ
Em làm doanh nghiệp, công việc chủ yếu là ngồi văn phòng, thu nhập tạm đủ nuôi vợ con nhưng cái thích nhất là ko phải tiếp khách khứa nhậu nhẹt, giờ giấc tương đối thoải mái, nói chung có thể gọi là ổn Cụ à!

đam123

Xe tải
E cũng đang tâm tư quá! 14 năm rồi nhưng cứ cố mãi cũng nản. Ra ngoài liệu có đủ bản lĩnh ko? Mà tình hình đang giảm biên ồ ạt.

tojino

Đi bộ
Em cũng công chức NN, thâm niên 08 năm thôi, ban đầu mới vào cũng muốn chăm chỉ làm việc tìm đường tiến thân nhưng cọ xát một thời gian thì nhận ra là bản thân quá nhỏ bé để thay đổi cái bộ máy ì ạch này. Hồi mới vào còn ngây thơ, h xù xì lên r. Quan điểm của e hơi khác bác chủ chút, e thích lên kế hoạch và muốn chắc chắn nên e tranh thủ chân trong chân ngoài để kiếm thu nhập thụ động (e làm CNTT nên làm việc cũng thoải mái, ko bị giới hạn thời gian cố định), khi thoải mái về tài chính r thì e chả quan tâm gì cả, e làm đúng cv của mik, chả phải nịnh thằng nào để kiếm màu, thích chơi với thằng nào thì chơi, mà e thẳng tính ô sếp lại thích, suốt ngày kéo về nhà nhậu mới chết

ngọc em

Xe máy
Em cũng công chức NN, thâm niên 08 năm thôi, ban đầu mới vào cũng muốn chăm chỉ làm việc tìm đường tiến thân nhưng cọ xát một thời gian thì nhận ra là bản thân quá nhỏ bé để thay đổi cái bộ máy ì ạch này. Hồi mới vào còn ngây thơ, h xù xì lên r. Quan điểm của e hơi khác bác chủ chút, e thích lên kế hoạch và muốn chắc chắn nên e tranh thủ chân trong chân ngoài để kiếm thu nhập thụ động (e làm CNTT nên làm việc cũng thoải mái, ko bị giới hạn thời gian cố định), khi thoải mái về tài chính r thì e chả quan tâm gì cả, e làm đúng cv của mik, chả phải nịnh thằng nào để kiếm màu, thích chơi với thằng nào thì chơi, mà e thẳng tính ô sếp lại thích, suốt ngày kéo về nhà nhậu mới chết
Em cũng đang phấn đấu được như bác đây.

Sự thật công việc trong nhà nước của em giúp cho được rất nhiều người, đi làm về nhiều lúc thấy mình rất có ích cho xã hội.

Em rất muốn làm thêm một cái gì tạo thu nhập thụ động để đi làm được chuyên tâm hơn .

Traubotube

Xe điện
em định hỏi sao nick 2016 mà tới 2019 cụ vẫn nhớ được mk đăng nhập. Nhưng nhìn thấy dòng CNTT nên e lại thôi

Trendy Eyewear

Xe tải
Có cụ nào ra rồi mà đi xuống không? Em muốn nghe ý kiến thật nhất

Em cảm ơn các cụ/mợ ạ.
Cố lên cụ mọi việc sẽ tốt hơn thôi

vihali

Xe container
Em thì...trống rỗng mất 1 thời gian.
Hồi xưa em làm trong trường công, lắm lúc chỉ muốn "mất dạy" ngay và luôn, nhưng rồi vẫn lết tới mười mấy năm vì hy vọng mình sẽ góp phần thay đổi 1 cái gì đấy theo hướng tốt hơn cho môi trường mình làm... nhưng vô ích, sức ì cả hệ thống quá lớn, công sức bỏ ra bao nhiêu cũng như muối bỏ bể, tiền lương là 1 nhẽ (ơn giời may phúc em lấy được chồng em cáng đáng được tài chính gia đình dù có phải nợ ngân hàng, bởi vì lắm lúc máu bao đồng em nổi lên là em chi hết lương để giúp sinh viên của mình, ốc không mang nổi ốc còn đèo thêm rêu) cộng thêm hoàn cảnh cá nhân tác động, (tôn giáo, hoàn cảnh gia đình đôi bên...) nó khiến mình như cách chim ngược gió, càng cố bay chỉ càng thấy rã rời đôi cánh mà thôi. Cho đến tầm cuối 2018 quyết định ra trường tư (môi trường chuẩn theo giáo dục quốc tế).

Ngày cầm quyết định không buồn không vui, cả tháng trời chỉ một cảm giác trống rỗng và thất bại dù không hề tiếc nuối bất cứ điều gì, vì suốt thời gian làm ở đấy đã cố gắng hết sức không có gì để thẹn với lòng cả.

Tới giờ thì ổn hơn rồi.
Chúc cụ chủ và các cụ cùng hoàn cảnh sớm bình tâm và có bước tiến tốt hơn trong ngả rẽ sự nghiệp.
Chắc mợ không dạy thêm. Em làm trường công, càng ngày càng "xuống cấp", từ dạy sau ĐH, ĐH, cấp 3, giờ dạy cả cấp 2, đi theo hướng riêng ít người làm là dạy cả lý thuyết+thực nghiệm bằng tiếng Anh. Em ko thích chức quyền nên làm xong nghĩa vụ phân công là té ra ngoài. Ở ngoài, mình được công nhận, được làm những gì mình thích. Nếu có một ngày không làm NN nữa thì chắc em chả bị sốc mấy cho dù em đã gắn bó 25 năm (từ năm 15 tuổi vào học cấp 3 giờ vẫn chưa ra được trường :) )

MrSpy

Xe điện
Cụ chủ chắc bên quân đội hoặc CA

lanlanvnu

Xe hơi
Chắc mợ không dạy thêm. Em làm trường công, càng ngày càng "xuống cấp", từ dạy sau ĐH, ĐH, cấp 3, giờ dạy cả cấp 2, đi theo hướng riêng ít người làm là dạy cả lý thuyết+thực nghiệm bằng tiếng Anh. Em ko thích chức quyền nên làm xong nghĩa vụ phân công là té ra ngoài. Ở ngoài, mình được công nhận, được làm những gì mình thích. Nếu có một ngày không làm NN nữa thì chắc em chả bị sốc mấy cho dù em đã gắn bó 25 năm (từ năm 15 tuổi vào học cấp 3 giờ vẫn chưa ra được trường :) )
Em không dạy thêm giống cụ/mợ, nhưng làm thêm về mảng dịch thuật và hỗ trợ chồng về lĩnh vực CNTT ạ! (Em văn bằng 2 ngành CNTT.) Thực ra kinh tế chồng em cáng đáng, em trước giờ đi làm chỉ đủ rau dưa cho các con.
Mới ra khỏi môi trường NN nên em đang "tận hưởng" những ngày tự do và được giao việc đúng với năng lực, chẳng bị cái cơ chế "xin cho" làm mình hèn đi nữa.