[Funland] Chia sẻ về hành trình đạt được tự do tài chính của các bác trong Gr

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Tự do em không có, tài chính cũng không luôn.
Cụ nào hô được tự do tài chính là cụ ấy thuộc dạng giỏi.

vneseman

Xe lăn
Cụ chủ thớt phải chia sẻ đã làm được những gì, đạt được gì và sẽ đạt được gì để tới mục đích của cụ rồi mới hỏi mọi người chia sẻ chứ. Cụ chưa chia sẻ gì đã đòi mọi người sẻ chia :))

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Nói chung cũng có mục tiêu, mà tiến chậm lắm cụ =)) có khi đứt xích lúc nào ko hay
ví dụ cụ thu nhập tháng 50 củ, cụ dành 30 củ cho mục tiêu đó
sáng cụ dậy từ 5h chạy bộ, tối cụ làm việc tới 12h, ví dụ thế :D

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Thú thực là em chưa hiểu "tự do tài chính" là thế nào
là buổi sáng không phải đặt báo thức, muốn dậy lúc nào thì dậy
là không cần gặp những người cụ không thích
là muốn lên núi sống thì lên, muốn xuống biển sống thì xuống (lên Hà Giang sống nhờ, xuống làng chài cũng sống nhờ ;))

• Vodka
Reactions: ncs

tamtu34

Xe tải
là buổi sáng không phải đặt báo thức, muốn dậy lúc nào thì dậy
là không cần gặp những người cụ không thích
là muốn lên núi sống thì lên, muốn xuống biển sống thì xuống (lên Hà Giang sống nhờ, xuống làng chài cũng sống nhờ ;))
Ngay cả CTN, TT,... rồi tỷ phú PNV,...chưa chắc đã được thế này í.

To Reng

Xe tải
ví dụ cụ thu nhập tháng 50 củ, cụ dành 30 củ cho mục tiêu đó
sáng cụ dậy từ 5h chạy bộ, tối cụ làm việc tới 12h, ví dụ thế :D
Chia sẻ với cụ, e hiện tại đang làm quản lý cho một công ty nước ngoài tháng cũng ngót ngét 100 củ khoai, mà cv áp lực stress, sáng dậy nhiều khi ko muốn đi làm :( e chỉ mong một ngày ko cần đi làm hoặc làm công việc nhẹ đầu mà vẫn thoải mái lo cho gia đình con cái bố mẹ :( hnay ốm nằm nhà nên lên đây chém gió với các cụ cho vui :D

nguyentoan.uct

Xe điện
Nhu cầu chả ai giống ai, có người 3 tỷ là tự do tài chén, có người 30, có người 300 tỷ.
Quả là khó cụ nhỉ. Như a Quýt lên tầm giàu nhất nước ta rồi lại quay về cái máng lợn là chuyện bt. Tự do khi biết thế nào là đủ.

tamtu34

Xe tải
Chia sẻ với cụ, e hiện tại đang làm quản lý cho một công ty nước ngoài tháng cũng ngót ngét 100 củ khoai, mà cv áp lực stress, sáng dậy nhiều khi ko muốn đi làm :( e chỉ mong một ngày ko cần đi làm hoặc làm công việc nhẹ đầu mà vẫn thoải mái lo cho gia đình con cái bố mẹ :( hnay ốm nằm nhà nên lên đây chém gió với các cụ cho vui :D
Nhu cầu của bố mẹ, con cái, vợ nhiều khi cũng lớn và biến động theo thời gian.

phuongmit

Xe cút kít
Thớt này chả khác gì thớt có bao nhiêu tiền thì về hiu dc :)) chém nhau trăm trang cũng vẫn u u minh minh thôi

Hự.

Xe điện
Mỗi người quan niệm khác nhau mà bác :D đối với e đơn giản là ko cần đi làm hoặc đi làm cho vui mà vẫn có thu nhập thụ động để lo cho gia đình con cái bố mẹ thôi cụ :D
Không cần đi làm mà vẫn có thu nhập thì ok. Vế này chỉ là đk cần. Đk đủ là lo đủ nhu cầu con cái bố mẹ. Cái này mới khó nè vì nó khó định lượng. Lại luôn vận động tự diến biến, tự chuyển hoá theo thời gian. Ví dụ cụ thấy ổn rồi, tự do tài chính rồi, thằng con thấy bố tiền nong rủng rỉnh, suốt ngày lên OF chém, ko làm gì mà tiền nong có vẻ xông xênh lắm. Thế là "sắp vào đại học rồi, bố mua cho con con xe oto điện nào hot hot, xạc được ở nhà ý" "Hay đại học bố cho con du học bên UK đi",..... Bố mẹ thì thủ thỉ "họ nhà mình đang xây nhà thờ họ, chú bác khó khăn cả, con xem thế nào....". Vợ thì "....." Cái này mới khó lường trước chi phí này. Thế là bài toán tự do tài chính ban đầu của cụ bị vỡ trận.

Chỉnh sửa cuối:

namphong12

Xe lăn
Tiền tiêu không phải nghĩ. Là tự do rồi.

XSim

Xe container
Tiền tiêu không phải nghĩ. Là tự do rồi.
Tiêu tiền không phải nghĩ thì chưa có ai làm được.
Còn tiền tiêu không phải nghĩ thì nhiều, rất nhiều người đang có, ví dụ anh Quyết còi và những người bạn :D

hajinbk

Xe tăng
Bỏ cái khái niệm "Tự do tài chính" do bọn đa cấp nó nghĩ ra đi các cụ ạ. Ông nào cũng chỉ mong éo phải làm, chỉ việc ăn chơi (kể cả bằng tiền của mình), thì lấy đâu ra của cải vật chất cho xã hội, lấy đâu cho phát triển.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Vâng, công ty trả cụ 100 củ thì mỗi tháng cụ cũng phải làm cho công ty ra vài tỏi, đâu đơn giản mà ăn dc trăm củ của tư bản.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Ngay cả CTN, TT,... rồi tỷ phú PNV,...chưa chắc đã được thế này í.
vâng, họ có tiền, có quyền, nhưng lại không có tự do
thế nên cuộc sống là những lựa chọn, nhiều khi không được lựa chọn, và người ta thèm cái người ta không có.

Cavoinhoo

Xe máy
Từ năm nay sau 1 số sai lầm tài chính em mới bắt đầu nghĩ đến cụm từ Tự do tài chính.
Nghe hơi đa cấp nhưng khi mình đặt mục tiêu thì mới có động lực và nghĩ ra đường đi thật các cụ ạ, trước đây em cứ kiếm tiền rồi tiết kiệm tù mù lắm.
Em đặt ghạch hóng kinh nghiệm các cụ.
Tiện thể cho em hỏi với cụ chủ có tài sản tầm nào là tự do tài chính?

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Em tranh thủ buôn rượu lậu phát đã !
Với em thì đang trên hành trình phấn đấu tự do tài chính: mong đến 62 tuổi được BHXH chi trả hàng tháng, 2 thằng F1 học tự đi kiếm tiền lo thân, mẹ em có lương hưu và khỏe mạnh.
Giờ thì vẫn phải cày nay lo tuần sau.
Bạn em thì có vài thằng đang có nhà / xưởng/ đất cho thuê, có tiền thịt đầu tư các kiểu, thì thấy tự do tài chính, đi chơi suốt.