[Funland] Chia sẻ tránh bị lừa đảo khi mua trên app thương mại điện tử

Phang

Xe máy

Gấu nhà em đặt mua nước uống nghệ gì đó giá hơn 700k trên app TMDT. Shipper đến giao hàng nói hàng thuộc loại giao tiền xong mới được mở kiểm tra. Gấu trả tiền cho shipper rồi nhận hàng và mở ra. Nhưng hàng bên trong lại là 2 tuýp sữa rửa mặt chứ không phải thứ đặt mua.
Gấu ngay lập tức gọi điện cho shipper nói sự việc và nhờ shipper quay lại hỗ trợ. Shipper trả lời đang bận giao hàng, và chỉ giao hàng chứ không biết gì cả.... rồi đóng máy. Sau đó gấu em gọi lại vài lần nhưng shipper không trả lời. Sự việc khoảng 15h chiều T7. Tối em về thì gấu tường trình sự việc.
Hôm sau 11h trưa Cn, em mang gói hàng đến cty chuyển phát theo địa chỉ tra google. Gặp nv đại diện, em đưa ra số đt shipper để hỏi sự việc. Nv xác nhận shipper đó có nhận hàng từ cty mang giao bên em. Em đưa ra gói hàng để trình bày. Sau khi xem kỹ lưỡng, nv xác định với em đây là trường hợp lừa đảo. Nó lách theo chính sách trả tiền trước khi kiểm hàng của app. Cụ thể khi bên bán có đơn hàng của gấu em, tức đã có thông tin khách hàng. Bên bán cứ để đó không chuyển hàng thật, tạo kiện hàng "lừa" gửi thẳng qua cty giao hàng, từ đó trực tiếp đến tay khách. Bỏ qua trung gian TMDT. Với cách đơn giản này, hàng lừa vẫn đến tay khách. Mà vẫn không bị kết luận lừa đảo với bên TMDT (nv giải thích với em như vậy)
Em tạm dừng rảnh viết tiếp
Ps em che tên cá nhân và bên cty giao hàng

Viết tiếp
Em hỏi nv vậy giờ giải quyết thế nào? Nv nói cty chỉ có trách nhiệm vận chuyển và giao nhận tiền/hàng. Mọi việc em phải nói chuyện với bên bán. Em hỏi vậy tiền thì thế nào? Nv nói cty sẽ chuyển trả bên bán. Mà bên bán chủ động lừa thì làm việc cũng như không. Em không đồng tình với cách giải thích này. Về lý em chưa nghĩ ra cách, nên em nói về tình trước. Em kể với nv việc sau khi phát hiện không đúng hàng, đã fone shipper nhờ giúp đỡ. Nhưng shipper không hợp tác. Cách trả lời vòng vo thoái thác chứng tỏ shipper xác định được đây là lừa đảo. Nhưng shipper mặc kệ. Đơn hàng này shipper được thù lao 10k. Có đáng không, mà khổ chủ kêu vẫn thấy sai không giúp! Để khách phải đến tận cty nhờ người giúp. Liền đó em cũng nhờ luôn nv báo lên cty dừng thanh toán bên lừa. Nv đại diện đồng ý giúp đỡ em. Nhưng nói vì Cn nên kế toán cty nghỉ, em cứ về đợi giải quyết

Hôm sau T2 đầu tuần, tầm 11h trưa em quay lại cty vận chuyển. Tại đây em gặp nv đại diện hôm trước, và may mắn gặp cả shipper. Em yêu cầu cả shipper nói chuyện. Trước mặt nv đại diện, em nói chuyện với shipper trước. Em hỏi về tình người, về việc không giúp khổ chủ. Shipper trả lời làm theo đúng quy định của cty, không có gì sai. Tuy nhiên thừa nhận không hỗ trợ người bị lừa là chưa đúng về tình nhưng do bận không giúp được. Em nói việc giao nhận hàng/tiền là đúng. Nhưng khi phát hiện dấu hiệu lừa đảo, lại vẫn cố tình mang tiền về cho bên lừa đảo. Thì có giống hình thức tiếp tay cho lừa đảo hay không? Nv thì làm theo quy định cty, nhưng khách thì không theo quy định cty. Thứ cao hơn quy định cty là luật pháp. Có dấu hiệu lừa đảo thì cần ngưng lại giúp đỡ nạn nhân. Em chỉ nói vậy với shipper rồi em quay sang nv đại diện. Không giúp bọn lừa đảo. Trước sau là tình người, tiền vẫn còn ở cty, chắc chắn không có chuyện chuyển trả ngay. Em chỉ nhờ 1 điều duy nhất, là cty làm việc với bên lừa đảo giúp em. Ba bên hoàn thành với nhau rồi cty phân định tiền về đâu thì về.

Qua hôm sau T3. Em quay lại cty chuyển phát. Nv đại diện nói bên kế toán xác nhận rồi, nhưng vẫn chưa chuyển tiền xuống để trả lại em. Nhưng vì đây là việc nhỏ và nv hiểu rõ tình tiết rồi. Nên cứ ứng tiền xuất cho em trước. Tiền bên kế toán về lấy sau. Nv đại diện trả đủ tiền cho em, đồng thời chỉ cách nhận biết dấu hiệu lừa trong vụ của em. Khi shipper báo giao hàng, nếu thấy hàng ở trạng thái "Chờ lấy hàng" là lừa đảo. Nếu ở trạng thái "Đang giao" thì ok.

Em đã thấy tình người trong cách xử lý của cty. Họ đã thực sự nhiệt tình và tận tâm giúp đỡ em. Phần sau đó là đoạn cảm ơn cty, đại diện cty đã giúp đỡ. Em không còn gì chia sẻ thêm

Chỉnh sửa cuối:

Crazy Car VN

Xe tải
Lắm loại lừa đảo kiếm ăn thật. Lần sau phải check kỹ shop và cho chọn phương thức kiểm hàng trả tiền mới mua.

cupido1

Xe tải
Bác thớt phải khiếu nại với Shopee mới ra vấn đề chứ nói chuyện với bên giao nhận thì ra gì? Giao nhận chỉ nhiệm vụ chuyển hàng chứ có gì đâu. Chừng nào shopee họ ko giải quyết co bác thì mới có chuyện để nói ạ. Theo ý em thì vụ này bác mà khiếu nại shopee nó sẽ hoàn tiền cho bác + đánh dấu tiêu cực shop kia ngay

Btw nghệ nano có phải sản phẩm của cái lão gì tham gia shark tank ko nhỉ? Nghe tên sản phẩm đã thấy có gì ko ổn rồi.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Đặt hàng qua shopee , nhận hàng nhìn vận đơn ko phải của shopee mà cũng nhận . Đến chịu
Shop thì mới tham gia 4 tuần , 0 đánh giá . Vậy cũng mua và nhận hàng , haizaa.... gà cũng vừa phải thôi , coi như bài học .

Chỉnh sửa cuối:

Ôi thích quá

Xe buýt
Kiểu này bị nhiều rồi và không phải lỗi của trang TMĐT nào hết.
LỖI Ở NGƯỜI DÙNG.
Vì: Tất cả đều thông báo tình trạng hàng (ở web, app), vào check là ra ngay tình trạng đang xử lý. Ngoài ra, hầu hết trang TMĐT uy tín còn thông báo bằng sms trước khi giao hàng.
Nhớ: Check đơn hàng trước khi nhận + Trả tiền tươi, bóc hàng thật ngay trước mặt shipper

cupido1

Xe tải
E mua cứ phai cho ktra và trả tiền cod e mới mua cụ ạ
Mua hàng tmdt mà ship cod thì nói gì nữa :D Chưa kể mua hàng shopee lzd đều bắt tt trước kiểm hàng sau. E toàn thanh toán ví trước vì có giảm giá. Cũng từng dính kiểu hàng đểu, em khiếu nại phát sàn nó giải quyết luôn à.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Có 1 điều thú vị là thằng shop này luôn có chữ GIẢM ở mỗi sản phẩm , không biết nó học thầy nào mà ngu vậy . Học cách làm từ khóa nhưng ngu như bò
Nó chưa bán được bất kỳ sp nào , và kỳ cục là cụ thớt lại là gà đầu tiên :( Đọc cái phần mô tả vậy cũng mua hàng , đúng là gà

Chỉnh sửa cuối:

Nguyenhongson26

Xe tăng
Shop làm ăn mất dạy.Đã chơi với sàn lại còn bỏ qua sàn để tự giao cho khách thì bẩn tính quá.Em bán hàng qua sàn,kể cả ông đặt hàng có ngay gần nhà cũng vẫn qua sàn để giao hàng.
Tráo hàng của khách còn mất dạy hơn.
Nói chung những đồ nào vài trăm k nên mua trực tiếp,chả tin được đâu.

Nha Trang@

Xe điện
Em mua hàng phải hơn trăm người đã mua và hơn năm mươi phản hồi mới mua. Có lần shop giao không đúng hàng em gọi điện cho shop và vào app trả lại hàng luôn, vài giờ sau có người đến tận nhà lấy và tuần sau thì back lại tiền. Người đi giao hàng không biết gì đâu đừng hạch sách họ.

DV2004

Xe tăng
Cụ cứ chụp ảnh và bấm trả hàng hoàn tiền.

Giodong2

Xe buýt
Em cũng có 1 topic mua trên lazada như này rồi. Cũng mua nhiều lần bị 1 lần dính chưởng.
Giờ rút kinh nghiệm em cứ thanh toán trước cho chắc ăn. Chuyển khoản trước cho lzd giữ tiền & xác nhận giúp mình.

Nguyenhongson26

Xe tăng
Em cũng có 1 topic mua trên lazada như này rồi. Cũng mua nhiều lần bị 1 lần dính chưởng.
Giờ rút kinh nghiệm em cứ thanh toán trước cho chắc ăn. Chuyển khoản trước cho lzd giữ tiền & xác nhận giúp mình.
Tội của mợ là không chịu mở app lazada xem vận chuyển của đơn hàng đó.Lazada có thông báo trên app và cả mail mà.
Còn cảnh báo nếu không có thông báo khách không nhận hàng để tránh lừa đảo.

Giodong2

Xe buýt
Tội của mợ là không chịu mở app lazada xem vận chuyển của đơn hàng đó.Lazada có thông báo trên app và cả mail mà.
Còn cảnh báo nếu không có thông báo khách không nhận hàng để tránh lừa đảo.
Em ở ngoài đường, nghe shipper gọi bèn bảo người nhà ra lấy. Trước còn nhiều lần em mua giúp người nhà gán luôn sdt+địa chỉ ship đến nhà họ luôn cơ.
Coi như rút cơm nguội. Mà ghét mấy thằng TMDT nó ko quản lý shop mà lại đẩy hết về khách hàng.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
E cũng bị 1 lần xem livestream de số đt, có thang nó alo ship hang mình nghĩ bên đó ok nhận, lúc giao thì k phai cái mà bên kia bán mà do bị cướp khách, cac cụ lưu ý k nhận hộ, phải xem hàng trc khi nhận hay quay clip khi nhận.
giơ lừa đảo khắp mọi nơi, như món lọc nc nhà e có hội chuyên lừa đảo bằng cách báo kiểm tra trên hệ thống nhà mình tới hạn thay lõi, với lại bên e toi bảo dưỡng miễn phi, bla, bla.

Chỉnh sửa cuối:

Phang

Xe máy
Viết tiếp
Em hỏi nv vậy giờ giải quyết thế nào? Nv nói cty chỉ có trách nhiệm vận chuyển và giao nhận tiền/hàng. Mọi việc em phải nói chuyện với bên bán. Em hỏi vậy tiền thì thế nào? Nv nói cty sẽ chuyển trả bên bán. Mà bên bán chủ động lừa thì làm việc cũng như không. Em không đồng tình với cách giải thích này. Về lý em chưa nghĩ ra cách, nên em nói về tình trước. Em kể với nv việc sau khi phát hiện không đúng hàng, đã fone shipper nhờ giúp đỡ. Nhưng shipper không hợp tác. Cách trả lời vòng vo thoái thác chứng tỏ shipper xác định được đây là lừa đảo. Nhưng shipper mặc kệ. Đơn hàng này shipper được thù lao 10k. Có đáng không, mà khổ chủ kêu vẫn thấy sai không giúp! Để khách phải đến tận cty nhờ người giúp. Liền đó em cũng nhờ luôn nv báo lên cty dừng thanh toán bên lừa. Nv đại diện đồng ý giúp đỡ em. Nhưng nói vì Cn nên kế toán cty nghỉ, em cứ về đợi giải quyết

ktqsminh

Xe tăng
Em đặt mua toàn thanh toán trước nên chưa bị lừa lần nào.

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Cái này có phải của shopee đâu. Bọn chuyển phát nhanh nói như vậy là nói láo. Có 1 bọn chuyên đi lừa đảo trên mạng, nó hack đơn shopee nào to rồi đóng đơn đem đi gửi như shipper thật. Còn shopee có mã vạch làm giả vào mắt. Laz nó còn quét 3 lần đố mà hack đc.

Huthasa

Xe container
View attachment 5869555 View attachment 5869526
View attachment 5869527
Gấu nhà em đặt mua nước uống nghệ gì đó giá hơn 700k trên app TMDT. Shipper đến giao hàng nói hàng thuộc loại giao tiền xong mới được mở kiểm tra. Gấu trả tiền cho shipper rồi nhận hàng và mở ra. Nhưng hàng bên trong lại là 2 tuýp sữa rửa mặt chứ không phải thứ đặt mua.
Gấu ngay lập tức gọi điện cho shipper nói sự việc và nhờ shipper quay lại hỗ trợ. Shipper trả lời đang bận giao hàng, và chỉ giao hàng chứ không biết gì cả.... rồi đóng máy. Sau đó gấu em gọi lại vài lần nhưng shipper không trả lời. Sự việc khoảng 15h chiều T7. Tối em về thì gấu tường trình sự việc.
Hôm sau 11h trưa Cn, em mang gói hàng đến cty chuyển phát theo địa chỉ tra google. Gặp nv đại diện, em đưa ra số đt shipper để hỏi sự việc. Nv xác nhận shipper đó có nhận hàng từ cty mang giao bên em. Em đưa ra gói hàng để trình bày. Sau khi xem kỹ lưỡng, nv xác định với em đây là trường hợp lừa đảo. Nó lách theo chính sách trả tiền trước khi kiểm hàng của app. Cụ thể khi bên bán có đơn hàng của gấu em, tức đã có thông tin khách hàng. Bên bán cứ để đó không chuyển hàng thật, tạo kiện hàng "lừa" gửi thẳng qua cty giao hàng, từ đó trực tiếp đến tay khách. Bỏ qua trung gian TMDT. Với cách đơn giản này, hàng lừa vẫn đến tay khách. Mà vẫn không bị kết luận lừa đảo với bên TMDT (nv giải thích với em như vậy)
Em tạm dừng rảnh viết tiếp
Ps em che tên cá nhân và bên cty giao hàng
Thế này nhé: cả Laz là Shopee đều nhắn tin và thông báo đầy đủ về đơn hàng của cụ theo mail và trên ap. Nếu cụ đc thông báo nhận hàng mà cứ nhắm mắt nhắm mũi nhận, không kiểm tra tình trạng đơn hàng của mình thì lỗi tại cụ phần lớn. Cả Lz và Shopee đều yêu cầu không nhận hàng khi không được thông báo về tình trạng đơn hàng của mình để tránh lừa đảo. Cụ coi như đây là bài học cho mình trên sàn TMĐT.

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Thế này nhé: cả Laz là Shopee đều nhắn tin và thông báo đầy đủ về đơn hàng của cụ theo mail và trên ap. Nếu cụ đc thông báo nhận hàng mà cứ nhắm mắt nhắm mũi nhận, không kiểm tra tình trạng đơn hàng của mình thì lỗi tại cụ phần lớn. Cả Lz và Shopee đều yêu cầu không nhận hàng khi không được thông báo về tình trạng đơn hàng của mình để tránh lừa đảo. Cụ coi như đây là bài học cho mình trên sàn TMĐT.
Đ
Cụ này chuẩn. Cả 2 sàn đều thông báo chứ ko phải là chủ shop ko chuyển hàng. Nó có thời gian phải giao hàng đi, nếu ko shop đấy cũng bị next luôn khỏi sàn. Cụ chủ với vk chắc đọc ko kỹ rồi.