Đánh giá Chia sẻ trải nghiệm cá nhân về Everest Biturbo

Navy.seal

Xe tải
Sau khi chạy hơn 3.000 cây chuối trên các mặt đường thành phố, cao tốc (ọp ẹp thì chưa), em muốn chia sẻ những trải nghiệm cá nhân về Everest biturbo.

Điều đầu tiên là em muốn nhấn mạnh từ CHIA SẺ CÁ NHÂN, vì mỗi người là khác nhau, không ai giống ai, thậm chí là cái xe cũng vậy, không cái nào trăm phần trăm giống nhau, nên các cụ phản biện thoải mái, gạch đá vô tư.

Thứ hai, em chia sẻ trên tinh thần là trung thực nhất có thể, không lồng ghép cảm xúc yêu ghét thương hiệu và dựa trên những trải nghiệm qua các loại thương hiệu toy; mẹc; chevy; bmw cùng tầm giá. Cơ mà em nghĩ thì ford chỉ là một thương hiệu tốt nói chung và ế nói riêng, nói thật em cũng chưa bao giờ nghĩ mình phải thể hiện sự đam mê hay cá tính thông qua cái thương hiệu everest. Cùng lắm là bạn chỉ có thể làm người ta thấy lạ, hết. Chứ đắp thêm vài tỷ vào ế thì bản chất nó vẫn là ế, giống như nếu bản thân thuộc tầng lớp bình dân văn hoá chưa cao thì dù có mặc bộ vest nghìn đô thì vẫn không thể che dấu cái đuôi Tôn Ngộ Không được. Vậy ý của em là gì, ý em đơn giản là sẽ chia sẻ trên góc nhìn xe cộ như con ế chỉ là phương tiện, khách quan nhất có thể. Em mua ế biturbo không có nghĩa là em sẽ phải bảo vệ nó, em muốn chia sẻ để mọi người có thêm góc nhìn tham khảo trước khi xuống tiền. Em thích thì mua, có khi mai lại bán ấy mà, he he

Viết mở đầu vậy đã, em sẽ tiếp tục chia sẻ trong post dưới.

cuthoi

Xe tải
Vâng, mai cụ bán em xin đặt 1 tấn gạch luôn, đang thèm:)))

Navy.seal

Xe tải
Vâng, mai cụ bán em xin đặt 1 tấn gạch luôn, đang thèm:)))
Cụ cứ từ từ, đợi em viết nốt, em viết xong có khi cụ đổi ý. Với cả có thể em chưa chắc đã bán, em chuyển cho bọn chuyên chạy công trường, công tác xa xôi, vì nó khá tiết kiệm nhiên liệu. :D

thanh040506

Xe trâu
Cụ cứ từ từ, đợi em viết nốt, em viết xong có khi cụ đổi ý. Với cả có thể em chưa chắc đã bán, em chuyển cho bọn chuyên chạy công trường, công tác xa xôi, vì nó khá tiết kiệm nhiên liệu. :D
Bán làm gì cụ ơi☺

QUYỀN thùy

Xe đạp
Sau khi chạy hơn 3.000 cây chuối trên các mặt đường thành phố, cao tốc (ọp ẹp thì chưa), em muốn chia sẻ những trải nghiệm cá nhân về Everest biturbo.

Điều đầu tiên là em muốn nhấn mạnh từ CHIA SẺ CÁ NHÂN, vì mỗi người là khác nhau, không ai giống ai, thậm chí là cái xe cũng vậy, không cái nào trăm phần trăm giống nhau, nên các cụ phản biện thoải mái, gạch đá vô tư.

Thứ hai, em chia sẻ trên tinh thần là trung thực nhất có thể, không lồng ghép cảm xúc yêu ghét thương hiệu và dựa trên những trải nghiệm qua các loại thương hiệu toy; mẹc; chevy; bmw cùng tầm giá. Cơ mà em nghĩ thì ford chỉ là một thương hiệu tốt nói chung và ế nói riêng, nói thật em cũng chưa bao giờ nghĩ mình phải thể hiện sự đam mê hay cá tính thông qua cái thương hiệu everest. Cùng lắm là bạn chỉ có thể làm người ta thấy lạ, hết. Chứ đắp thêm vài tỷ vào ế thì bản chất nó vẫn là ế, giống như nếu bản thân thuộc tầng lớp bình dân văn hoá chưa cao thì dù có mặc bộ vest nghìn đô thì vẫn không thể che dấu cái đuôi Tôn Ngộ Không được. Vậy ý của em là gì, ý em đơn giản là sẽ chia sẻ trên góc nhìn xe cộ như con ế chỉ là phương tiện, khách quan nhất có thể. Em mua ế biturbo không có nghĩa là em sẽ phải bảo vệ nó, em muốn chia sẻ để mọi người có thêm góc nhìn tham khảo trước khi xuống tiền. Em thích thì mua, có khi mai lại bán ấy mà, he he

Cụ đăng bài đi em đọc để còn đi ngủ háo hức đọc chia sẻ của cụ để chốt

Lacet_ti

Xe container
Chắc có mấy ý
- Máy yếu, ko bốc như kỳ vọng khi đi dưới 40km/h
- Bồng bềnh vì giảm xóc cũng ko ngon lém.
- Tiết kiệm dầu vì 2.0
- ở VN chắc chả lên dc số 10:)

imuziok

Xe tải

Cụ viết thì nên tập trung viết ngay từ post 1 nó đỡ loãng mà a e đọc nó liền mạch. Phần mở đầu của cụ dài quá, có mùi với thớt bên kia.

Sansname

Đi bộ
Nói thật vs các cụ e chưa thấy ai viết review mà dập dình lom dom như cái thằng này (em nói yêu kiểu cái thằng cu này nhé min mod đừng soi e), như kiểu cố ỉ* ra cái gì đó cho nó khác với ông trâu thớt kia và cho nó ngược dòng dư luận để bú fame há há :))

Viết gì thì viết nhớ kèm theo ảnh nhé không thì giống sale hãng khác dìm hàng có tổ chức lắm. Nghe chỉ thấy có mùi ác cảm với everest và rất gì và này nọ với cụ bull, bé nhỏ quá đấy cái con navy.SALE này. Tôi mà là gái tôi mua mẹ con fortunner tôi review nó thật tốt thật đáng yêu cho ô kia ức sml chứ cần gì phải cố đấm ăn xôi thế này :))

Hoacomay17

Xe tăng
Nói thật vs các cụ e chưa thấy ai viết review mà dập dình lom dom như cái thằng này (em nói yêu kiểu cái thằng cu này nhé min mod đừng soi e), như kiểu cố ỉ* ra cái gì đó cho nó khác với ông trâu thớt kia và cho nó ngược dòng dư luận để bú fame há há :))

Viết gì thì viết nhớ kèm theo ảnh nhé không thì giống sale hãng khác dìm hàng có tổ chức lắm. Nghe chỉ thấy có mùi ác cảm với everest và rất gì và này nọ với cụ bull, bé nhỏ quá đấy cái con navy.SALE này. Tôi mà là gái tôi mua mẹ con fortunner tôi review nó thật tốt thật đáng yêu cho ô kia ức sml chứ cần gì phải cố đấm ăn xôi thế này :))

Mình cũng rất ghét mấy thằng viết kiểu táo bón.

nguyenketa

Đi bộ
Đọc chổ này của bác Navy.seal, thấy tội cho bác frenchiebull...Bác frenchiebull lấy xe sớm chắc cũng tốn hơn 1t6, sơn phết, độ này nọ theo sở thích...tổng không dưới 1t8. Bác frenchiebull đang vui vẻ, hạnh phúc, hài lòng với xe mình thích...Thì đùng cái đọc thấy bác này định "...chuyển cho bọn chuyên chạy công trường, công tác xa xôi..." Navy.seal nhà có điều kiện có khác.

Sansname

Đi bộ
Mình cũng rất ghét mấy thằng viết kiểu táo bón.
Mà e ko hiểu con gái này nó ko có niềm vui sống hay sao mà cứ ăn thua hằn học đến thế cụ ah, ra đường mà hái hoa bắt bướm có phải thoải mái hơn ko :))

ketquadi

Xe tải
Mà e ko hiểu con gái này nó ko có niềm vui sống hay sao mà cứ ăn thua hằn học đến thế cụ ah, ra đường mà hái hoa bắt bướm có phải thoải mái hơn ko :))
E có thể khẳng định với cụ. Riêng thằng này mà có Biturbo chạy 3000Km nó show mịa hình lên luôn và ngay đi. Còn e nói thật riêng nó chán nó bán xe TRONG THỜI ĐIỂM NÀY e trả 1 tỷ 500 luôn còn đua nhau mua lại đấy. Nhưng e nói luôn nó làm kẹc gì có xe mà nói phét. Cái loại lái xe bằng M.ÕM méo chấp. Giỏi show mịa hình biển số căng đét lên đi xem có phải xe mày ko? Bố bảo? Cái loại lái xe m.õm, xem youtube thủ dâm tinh thần. Bố khinh ra mặt luôn đấy.

ketquadi

Xe tải

Cụ nói chuẩn quá. Nó đủ dũng khí mua hẳn Thánh Fortuner Review thật đẹp để đè bẹp cái con Everest Bi Tụt Bô chứ việc éo gì phải bày vẽ là sau khi trải nghiệm 3000Km, có kẹc xe í mà nói phét. Cái thói đời kiểu thích châm chọc, khiêu khích ... Ghen ăn tức ở với cái ông BULL chứ có méo gì đâu.

Alibusay

Xe tải
Đơn giản là pót ảnh lên thôi. Làm dc thì thớt lại xôm...

ketquadi

Xe tải
Đơn giản là pót ảnh lên thôi. Làm dc thì thớt lại xôm...
Cái quan trọng là có phải xe của mình ko? Hay lại lang thang ra đường, bãi xe tìm chụp con Biturbo ngoài đường chụp đại rồi về Review tiếp, mà chụp nhầm xe thằng khác làm lộ bỉm lại khổ nhục đấy. Nghe cái giọng kiểu "xe chạy công trường...xa xôi..." thường những thằng hay lái xe bằng M.õm. Tôi là tôi cứ khinh ra mặt vậy đấy. [emoji1787]

Gửi từ SM-N950F của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

lapin

Xe container
Cụ chủ đang đợi đủ mặt anh tài vợt một nhát cho bõ công sức:))

Navy.seal

Xe tải
Bỏ qua chuyện gạch đá, em chia sẻ ngắn gọn những điểm sau:

1. Phần ngoại thất, thiết kế: không có gì mới mẻ ngoài thay đổi về mặt ca lăng và bộ lazang của xe. Cá nhân em thích cái ca lăng đời trước hơn, trông khoẻ khoắn, bộ mâm tuy to nhưng với bộ vỏ lại bị mỏng đi nên nhìn không cân đối với hình thể to cao dài rộng của xe, nếu em độ lại thì sẽ thay đổi hai phần này.
Nước sơn em đánh giá không có nhiều cải thiện, không hiểu sao nếu như các dòng xe cao cấp nước sơn họ rất lì, bẩn một chút hoặc nếu có xước dăm nhìn vẫn đẹp. Nói vậy thì lại bảo so sánh khập khiễng nhưng nhìn sang fortuner hiện nay thì toy quả thật đã làm cho nó rất đẹp, bền và khá sang trọng. Tổng thể thiết kế em đánh giá con biturbo trung tính, không nổi bật như fortuner hay cá tính như psan của mitsu.

2. Phần nội thất: ai dùng ranger wt hoặc ế đời trước rồi thì chắc ko cần giải thích nhiều. Duy có cái trần nỉ đen gây nhiều tranh cãi. Cá nhân em ko phàn nàn vì nhìn nó tiệp màu với tổng thể màu đen của xe. Điểm duy nhất em thấy khôn khoái là phần ghế lái. Không hiểu sao em thấy ngồi con này không thoải mái được bằng con wt, dù đã chỉnh các tư thế, ghế thì cứng. Em vốn có kiểu ngồi xa vô lăng nên khi ngồi con này em thấy bị khuất tầm nhìn chỗ cột A, mà kéo gần thì gò bó. Nếu ford mà thiết kế cái vô lăng thêm tính năng thò thụt nữa th ổn

3. Các tính năng tiện nghi khi sử dụng vận hành: em thấy vẫn không cải thiện nhiều cho độ nhạy của cảm biến xung quanh, chạy trên phố khi các xe nó chạy gần, vọt qua rồi thì mới kêu tít tít, trễ độ 1s, nhiều lúc em không biết là nó có báo lung tung không. Cảnh báo va chạm sớm theo em là không bằng wt đời trước. Kêu thì bé, và khoảng cách để đưa ra cảnh báo bị ngắn đi thì phải, không như wt phát hiện sớm từ xa. Hôm nọ bên otosaigon có bác chê về cảnh báo lệch làn, em không tin lắm nhưng khi hôm nay dùng em thấy đúng như vậy, ko bằng đời trc. Đá cốp thì nhạy. :D

4. Bây giờ đến phần chính là phần động cơ và vận hành cảm giác lái. :D
Ai bảo động cơ biturbo siêu êm như máy xăng là nói phét hoặc sâu nói, tất nhiên em hiểu câu siêu êm như máy xăng chỉ là cách nói thậm xưng. Đứng bên ngoài công nhận là nó không kêu to bằng 3.2 nhưng mở nắp capo lên thì cũng rung bần bật, rung hơn cả 3.2. Khi chạy thì tiếng vọng vào chỗ lái không rào rào như 3.2 nhưng ngược lại là tiếng ù ù, tất nhiên là không ù kiểu khó chịu như trailblazer.
Xe chống ồn khá tốt, nhưng không phải là hơn hẳn hay quá khác biệt so với ranger.
Vận hành trên đường trong phố em thấy ổn, đạp miết ga từ từ thì xe đi khá mượt, đạp mồi ga thì vọt còn nhanh hơn 3.2, đạp thốc ga thì kém 3.2 tí xíu. Con biturbo có vẻ nghĩ hơi lâu thì chuyển số từ 1 lên 3, từ 15 km/h lên 30km/h.
Chạy trên cao tốc thì khó mà lên đc số 10 nếu đường đông một chút, kể cả vận tốc 100km/h, xe thường xuyên ở số 9, vòng tua 1700 rpm, nếu lên số 10 thì 100km/h vòng tua còn có 1500rpm; lên 140km/h vòng tua độ 2000rpm.
Về cảm giác lái, cho đến giờ em chưa quen hay đúng hơn là chưa sướng lắm với biturbo, chạy cao tốc không mượt, có cảm giác sật sật ở bánh xe, dù đã để áp suất lốp có 2.4bar, đi qua hố nhỏ xe khá chòng chành, được cái vào cua sướng. Vô lăng của biturbo khá nặng, em đoán là do cái chế độ 4wd 70-30 normal mode của nó. Nhìn chung em đánh giá dẫn động 4wd của bi không ngon như kì vọng, gọi là chấp nhận được.

Nói đến đây chắc nhiều cụ sẽ hỏi là mua con này có hối hận không, em xin trả lời là không, còn tất nhiên bảo cực hoan hỉ thì chả thể có được. Em thấy con này đi cũng được, không được như kì vọng, nhưng ko đến nỗi thất vọng, ăn uống tiết kiệm, có nhiều tiện nghi, phục vụ gia đình rất tốt, sẵn sàng ọp ẹp khi cần.

Lúc đầu em lấy về cũng nghĩ là sẽ mất thêm ít chi phí để nâng niu một chút, nhưng giờ thì cũng bình thường, làm sao bảo hành bảo dưỡng định kỳ, đi đứng cẩn thận để giữ gìn cái xe hoạt động bền bỉ lâu dài phục vụ mình tốt và an toàn, thế là được.

Ps: Một số người trên này đang công kích cá nhân em, ok, em không chấp vì những gì cần nói em đã nói rồi. Còn bảo em phải chứng minh em có xe á, em nghĩ là em chả cần phải chứng minh. Vậy thôi.