[Funland] Chia sẻ thông tin. Học phí tháng 2 của F1 nhà các cụ như thế nào?

thanglacceti

Xe buýt
Trường công thì ko thu, tư chắc thu bình thường. E may 2 con đều học công nên chỉ phải đóng tháng 3 thôi

bachanhpm

Xe tăng
Website
www.bachanh.vn
Trường hành xử khôn trên tầm thiên hạ chắc định hướng sản phẩm trên tầm thiên hạ. Không đủ điều kiện thì cam chịu, nhà có điều kiện tìm chỗ bình thường hơn mà học thôi.
Trường con em khi nghỉ cho 3 chọn lựa: nghỉ chơi hoàn học phí, học online 90p ngày và link video bài thêm, chuyển tiếp học phí sang giai đoạn tiếp và có link video. Thấy ổn.
Trường học chương trình tây mà ban quản lý toàn tây và kiều thì ngon - học phí cao không đẻ ra phụ thu hành xử sòng phẳng, ban quản lý là ta thì khá hổ lốn chả ra gì đẻ ra nhiều kiểu chăn tiền.

Chỉnh sửa cuối:

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Con nhà em trường công cấp 2 nhưng em nộp hết 100%.
Vì học phí em nộp từ đầu năm rồi. Có nhõn 700k/năm chứ nhiêu đâu. Nghe nói bạn nào đóng theo tháng thì tháng 2 không thu dưng nhà em thì không quan tâm vì học phí trường công quá thấp rồi. Mà hình như cả trường cũng đóng hầu hết 1 lần đầu năm.
Còn cấp 1 trường công thì miễn phí mà, không đóng góp gì. Học hay nghỉ cũng rứa.
Con em 2 đứa trường công hết . Năm ngoái thì nghỉ dịch nên thừa học phí 1 tháng chuyển sang quỹ lớp năm nay . Năm nay thì lại thừa tiếp nên chắc chuyển vào quỹ . Đứa nhỏ mầm non thì ko thu đồng nào mặc dù không được bao cấp như cấp 1 . Tư thục thì chịu thôi .

Vâng. Chính sách như vậy là quá tuyệt vời cụ mợ nhỉ. Trường ở khu vực nào vậy ạ ? Em hỏi vì cũng muốn tham khảo thêm thông tin để tìm trường cho F1 thứ hai năm sau vào lớp 1 ạ.
Con nhà em học ở trường tiểu học Tân Thời Đại Fun Academy Khu B An Khánh. Trường này mới mở nhưng phương pháp giáo dục khá hay (pp giáo dục Phần Lan) nên em cho 2 đứa theo học ở đó

Motcongdan

Xe đạp
Nhà e trường cấp 2 chưa thấy thông báo thu tiền nên k biết có phải đóng k. Nhưng năm ngoái hình như k phải đóng j, mặc dù vẫn học online gần cả kỳ 2.
Nhưng trường tư thì cũng phải thông cảm. Vì họ k.được bao cấp. Tuy nhiên nếu giảm học phí từ 30 - 50% do dịch thì phụ huynh sẽ cảm thấy vui hơn. Vì bọn e nghỉ do dịch cũng k được trả tiền.
Vâng. Đúng như cụ nói ạ. Giảm ít hay nhiều thì vẫn hay hơn là không giảm gì ạ. Qua đó cũng thể hiện được cái tâm, cái tình hơn ạ. Nhất là trong lĩnh vực giáo dục ạ.

Motcongdan

Xe đạp
Bé nhà em học mầm non tư, tháng 2 nhà trường thông báo miễn học phí. Tuy nhiên có 1 thông báo khác kêu gọi phụ huynh học sinh quyên góp ủng hộ các cô giáo tùy tâm.
Vâng. Như vậy thì nhiều phụ huynh có điều kiện ủng hộ đủ 100%học phí cũng cảm thấy hài lòng với nhà trường ạ. Còn ai có ít điều kiện hơn thì ủng hộ ít hơn. Các cô cũng vui. Chính sách như vậy khá hay, ai cũng hài lòng cả ạ.

seowebthue

Xe tăng
Website
ihome-motors.com
Chị Đại nhà em đi học vào đầu tháng 3 học công lập , tháng đâu 700k. Em chờ cháu 3 tuổi thì về Văn Quán cho đúng tuyến, cả tránh cho cháu bị ngọng. Bây h chị Đại vẫn ngọng con có thành con chó he he .

phuongchi3b

Xe tải
Website
phuongchi3b.vn
Thấy có mùi cạnh tranh nói xấu.
Nói thật để hỏi thông tin chả ai nhắc đi nhắc lại "Trường ABC ... không có tâm ... Blah..."

huyen141292

Xe điện
Kính chào các Cụ các mợ!
Cuối tuần có chút thời gian rảnh, em muốn hỏi các cụ các mợ vấn đề học phí của F1 nhà các cụ tại các trường ttư tháng covid 2/2021 như thế nào???
Trường hợp gia đình em thì như thế này. Trường tiểu học Bạch Dương ở khu Định Công, nơi bé nhà em theo học vừa gửi thông báo học phí tháng 3. Trong đó vẫn thu đủ học phí tháng 2, dù tháng 2 là tháng covid và thực tế học sinh không đến trường, chỉ học online và nghỉ tết theo lịch của toàn TP Hà Nội. Hỏi lại thì được nhà trường trả lời bằng thông báo là đầu năm trong chính sách tài chính của nhà trường đã quy định : Nhà trường sẽ không hoàn trả lại học phí trong trường hợp thiên tai, dịch bệnh.... ( Cái này chắc rút kinh nghiệm từ năm ngoái) Tuy nhiên vấn đề ở chỗ đầu năm họp phụ huynh mà thay đổi này không được thông báo. Chỉ ghi thêm vào trên văn bản mà giống mọi năm nên phụ huynh bị bất ngờ. Dù giấy trắng mực đen thì phụ huynh không đọc là phụ huynh thiếu sót.
Có cảm giác như bị gài vậy.
Đối với em thì số tiền học phí không lớn ( 3,5 tr/ 1tháng) nên vẫn chấp hành đóng . Tuy nhiên cách Trường Tiểu học Bạch Dương quy định không hoàn trả lại học phí như vậy theo em chưa có tình, đặc biệt là trong hoàn cảnh các bậc phụ huynh cũng bị ảnh hưởng bởi Covid và đó là bất khả kháng không ai mong muốn. Và bản thân em cũng hoàn toàn thoải mái nếu nhà trường có thu học phí thán 2, nhưng có mức giảm trừ do cả tháng 2, học sinh chỉ học online.
Giá như nhà trường thông báo giảm 10%, 20%, 30%... để cùng phụ huynh vượt qua khó khăn thì có lẽ hợp lý hơn!
Em đưa lên đây mang tính chất chia sẻ cuối tuần, để xem các cụ các mợ có giống hoàn cảnh của em không. Chứ cũng xác định là sẽ phải đóng học phí cho con theo quy định nhà trường rồi. Tuy nhiên vẫn tâm tư về triết lý và cái tâm, cái tình trong việc kinh doanh giáo dục của trường TH Bạch Dương.
Cuối tuần chúc các cụ, các mợ mạnh khỏe!
Thong bao hoc khi thang 3.2021.png
Chinh sach tai chinh_TH Bach Duong.jpg
Đóng thì chắc chắn phải đóng rồi, còn trường tư nào họ thông cảm chút chút thì hên. Chỉ có đề nghị nhà trường free vài chuyến thực nghiệm cho con mình để gỡ lại thôi

Demchinhhang.net

Xe container
Mua chữ là một quá trình lâu dài và nó như một dịch vụ trọn gói, không phải cứ không sử dụng 1 vài buổi thì sẽ trừ tiền giảm giá được, mình nhìn nhận vấn đề như vậy sẽ thấy nó không có gì là lạ hay khó hiểu. Bản thân bán chữ là một ngành KD có điều kiện, bên bán phải đáp ứng rất nhiều yếu tố để đảm bảo dịch vụ bán chữ lâu dài cho bên mua bằng tài sản, vốn liếng ...mới được phép hành nghề. Nó là một hệ thống lớn và phức tạp chứ không giống bà bán xôi đầu xóm hôm qua ăn lô, hôm nay nghỉ cho khỏe cái thằng người.
Cả một hệ thống làm việc để duy trì hoạt động (chưa thực sự tốt) trong lúc chống dịch và quan trọng hơn là còn tồn tại để tiếp tục được hành nghề sau khi tình hình ổn trở lại.
Nói dại mồm nếu có cái trường tư nào mình ưng ý rồi mà dịch dã căng quá nó phá sản thì lúc đó muốn đóng trọn gói cho nó tồn tại cũng phải xung phong.
Xin lỗi các cụ làm nghề GV, em nói bán chữ mua chữ cho nó rõ cái nghĩa KD, tài chính để các cụ thắc mắc chuyện tiền hoc phí có giảm hay không nhìn thấy cái cốt lõi của vấn đề.
Chuyện này làm nhớ hồi 199x đi ôn thi ĐH ở Bách Khoa, cứ ngày nào đi xì tiền ngày đấy cho bà vợ ông thợ dạy canh cửa rồi vào ngồi cắm đầu chép:D

Chỉnh sửa cuối:

prado2012

Xe điện
Các cô giáo vẫn cần nhận lương, chi phí over head vẫn đầy đủ các loại tiền, học online các cô còn khổ hơn. Nếu cụ chủ khó khăn thì nên cho con về trường công chứ lên đây bảo đóng tiền xong chê các cô giáo không có tâm mà mình thấy sởn da gà!

Motcongdan

Xe đạp
Giảm lương giáo viên chắc chắn cụ nhóe
Vâng. May quá có cụ chia sẻ thông tin là lương giáo viên cũng bị giảm cho khách quan. Vậy mà mấy cụ khác cứ lấy lý do dạy online giáo viên vất vả hơn để biện minh cho việc vẫn phải đóng đủ 100% học phí. Chính sách là do chủ quản lý trường đề ra. Giáo viên chỉ là người làm thuê. Chủ quản lý trường vừa vẫn thu đủ học phí từ phía phụ huynh , vừa có thể giảm lương giáo viên, miễn sao khoản lợi nhuận của họ thì không giảm. Đó mới là lý do em cho rằng chủ của trường tư Bạch Dương không có tâm trong kinh doanh giáo dục ạ.

Motcongdan

Xe đạp
Con nhà em học ở trường tiểu học Tân Thời Đại Fun Academy Khu B An Khánh. Trường này mới mở nhưng phương pháp giáo dục khá hay (pp giáo dục Phần Lan) nên em cho 2 đứa theo học ở đó
Vâng. Em thì ở Khu Định Công nên xa khu An Khánh quá. Cảm ơn cụ đã chia sẻ thông tin ạ.

Motcongdan

Xe đạp
Đóng thì chắc chắn phải đóng rồi, còn trường tư nào họ thông cảm chút chút thì hên. Chỉ có đề nghị nhà trường free vài chuyến thực nghiệm cho con mình để gỡ lại thôi
Vâng cụ. Em cũng không tiếc tiền đó vì cũng nên đóng để duy trì việc học online và duy trì hoạt động , và cũng không có ý gỡ lại. Chỉ là thấy chính sách tận thu đủ 100% của ban quản lý Nhà trường là không có tâm thôi ạ. Đúng là nếu ban quản lý nhà trường thông cảm được một chút, thì hay hơn ạ.