[Funland] Chia sẻ thông tin. Học phí tháng 2 của F1 nhà các cụ như thế nào?

Motcongdan

Xe đạp
Con cụ học theo Tây thì giá cũng Tây thôi. Con em học theo Việt có mấy trăm K thôi
Hi. Trường tư thôi cụ ạ. Có phải Tây hay quốc tế gì đâu ạ. Trường tư cũng có ưu điểm là lớp ít 30 học sinh, có dịch vụ xe đưa đón từ nhà tới trường...Giá thì em cũng thấy phù hợp với gia đình em . Chỉ muốn hỏi các cụ xem trường F1 của các cụ có quy định thiên tai, dịch bệnh... thì nhà trường vẫn cứ thu đủ học phí không ạ.

Menlor

Xe tải
Hi. Trường tư thôi cụ ạ. Có phải Tây hay quốc tế gì đâu ạ. Trường tư cũng có ưu điểm là lớp ít 30 học sinh, có dịch vụ xe đưa đón từ nhà tới trường...Giá thì em cũng thấy phù hợp với gia đình em . Chỉ muốn hỏi các cụ xem trường F1 của các cụ có quy định thiên tai, dịch bệnh... thì nhà trường vẫn cứ thu đủ học phí không ạ.
Mọi thứ đều có giá của nó. trường tư nhưng theo chuẩn tây thì giá cũng theo chuẩn tây. So với giá trường tây còn thua xa lắm. Em nghe nói học phí trường quốc tế hình như tầm 2000 USD/tháng thì phải

Motcongdan

Xe đạp
Trường học là một đơn vị hạch toán kinh doanh, bảo đóng bao nhiêu thì đóng thôi, thắc mắc chắc phải đi học chỗ khác :D
Vâng. Hoàn toàn đồng ý với cụ. Mình phải chấp nhận vậy và gia đình em đã đóng . Em chia sẻ lên đây là để xem có nhiều trường khác quy định thu đủ học phí không hoàn trả trong trường hợp thiên tai, dịch bệnh... Giống như trường Bạch Dương không ạ. Còn việc chuyển F1 đi học chỗ khác thì gia đình em đang cân nhắc thêm vì cháu đã quen trường lớp mấy năm rồi, còn ít thời gian nữa thôi ạ . Chắc chắn bé thứ hai nhà em năm sau cũng định học ở đây cho thuận tiện nhưng với chính sách như này sẽ không học ở đây nữa. Cảm ơn cụ đã chia sẻ ý kiến!

Motcongdan

Xe đạp
Việc này trường thực hiện đúng rồi
Cụ cứ thế chấp hành thôi
Vâng. Thì gia đình em đã nộp rồi cụ ạ. Tuy nhiên em hỏi trên diễn đàn này để biết xem có nhiều trường F1các cụ các mợ theo học thu đủ toàn bộ học phí giống như vậy không ạ.

Kính chào các Cụ các mợ!
Cuối tuần có chút thời gian rảnh, em muốn hỏi các cụ các mợ vấn đề học phí của F1 nhà các cụ tại các trường ttư tháng covid 2/2021 như thế nào???
Trường hợp gia đình em thì như thế này. Trường tiểu học Bạch Dương ở khu Định Công, nơi bé nhà em theo học vừa gửi thông báo học phí tháng 3. Trong đó vẫn thu đủ học phí tháng 2, dù tháng 2 là tháng covid và thực tế học sinh không đến trường, chỉ học online và nghỉ tết theo lịch của toàn TP Hà Nội. Hỏi lại thì được nhà trường trả lời bằng thông báo là đầu năm trong chính sách tài chính của nhà trường đã quy định : Nhà trường sẽ không hoàn trả lại học phí trong trường hợp thiên tai, dịch bệnh.... ( Cái này chắc rút kinh nghiệm từ năm ngoái) Tuy nhiên vấn đề ở chỗ đầu năm họp phụ huynh mà thay đổi này không được thông báo. Chỉ ghi thêm vào trên văn bản mà giống mọi năm nên phụ huynh bị bất ngờ. Dù giấy trắng mực đen thì phụ huynh không đọc là phụ huynh thiếu sót.
Có cảm giác như bị gài vậy.
Đối với em thì số tiền học phí không lớn ( 3,5 tr/ 1tháng) nên vẫn chấp hành đóng . Tuy nhiên cách Trường Tiểu học Bạch Dương quy định không hoàn trả lại học phí như vậy theo em chưa có tình, đặc biệt là trong hoàn cảnh các bậc phụ huynh cũng bị ảnh hưởng bởi Covid và đó là bất khả kháng không ai mong muốn. Và bản thân em cũng hoàn toàn thoải mái nếu nhà trường có thu học phí thán 2, nhưng có mức giảm trừ do cả tháng 2, học sinh chỉ học online.
Giá như nhà trường thông báo giảm 10%, 20%, 30%... để cùng phụ huynh vượt qua khó khăn thì có lẽ hợp lý hơn!
Em đưa lên đây mang tính chất chia sẻ cuối tuần, để xem các cụ các mợ có giống hoàn cảnh của em không. Chứ cũng xác định là sẽ phải đóng học phí cho con theo quy định nhà trường rồi. Tuy nhiên vẫn tâm tư về triết lý và cái tâm, cái tình trong việc kinh doanh giáo dục của trường TH Bạch Dương.
Cuối tuần chúc các cụ, các mợ mạnh khỏe!
Thong bao hoc khi thang 3.2021.png
Chinh sach tai chinh_TH Bach Duong.jpg
Trường tư 2 F1 nhà em giảm 50% học phí. 50% thu là dành cho việc học online

dpl

Xe lăn
Đây ạ. Trc học trg tư thì 3tr/ tháng. Giờ về trg công tầm 1tr và ko phải đóng tiền t2

Transit2010

Xe buýt
Nhà e trường cấp 2 chưa thấy thông báo thu tiền nên k biết có phải đóng k. Nhưng năm ngoái hình như k phải đóng j, mặc dù vẫn học online gần cả kỳ 2.
Nhưng trường tư thì cũng phải thông cảm. Vì họ k.được bao cấp. Tuy nhiên nếu giảm học phí từ 30 - 50% do dịch thì phụ huynh sẽ cảm thấy vui hơn. Vì bọn e nghỉ do dịch cũng k được trả tiền.

Motcongdan

Xe đạp
F1 nhà em học mầm non Pink Sunshine Montessori, học phí mỗi tháng 4tr5 , tiền ăn tầm 1tr . tháng 2 nhà trường thu tổng có 1tr2 tất cả thôi
Vâng cụ . Chính sách của Nhà trường chỉ thu một phần học phí như vậy là hợp tình và hợp lý ạ.

Huan Tran

[Tịch thu bằng lái]
Con em trường công, đã phát phiếu thu học phí tháng 3, tháng 2 chưa thấy gửi. Nhưng nếu thu full như thế mà kcó thông báo hay điều chỉnh gì thì cũng hơi quá
Em thì đi nộp tháng 2, trường bảo không thu, chờ đóng tháng 3. Và chỉ đóng tháng 3

toimuondie

Xe container
Học online giáo viên vất vả gấp 10 lần học offline.
Lẽ ra học phí cần tăng gấp 10 lần.

Motcongdan

Xe đạp
Thấy cụ viết về triết lý cái tâm cái tình nhưng nội dung không có tâm lắm. Em thấy gv dạy online cũng vất vả và áp lực hơn cả offline đấy. Phòng ốc bớt được chút tiền điện thì lại mất phụ thu cụ nhé
Cảm nhận của mỗi người khác nhau mà cụ. Và em thấy chính sách của trường tiểu học Bạch Dương là thu đủ 100% học phí trong thiên tai, dịch bệnh, chiến tranh... là chưa hợp tình và không có tâm. Em chia sẻ lên đây để muốn biết xung quanh có trường nào như vậy nữa không. Và em không đề cập đến giáo viên ở đây. Chính sách thu học phí là do ban quản lý nhà trường đề ra, chứ giáo viên không liên quan gì cả mà.

xuandai

Xe buýt
Con em trường công, đóng học phí qua ViettelPay, tháng 2 kiểm tra ko thấy thông báo. Vừa rồi ktra thấy học phí tháng 3.
Chắc tháng 2 được miễn

jang

Xe tăng
Bé nhà em học mầm non tư, tháng 2 nhà trường thông báo miễn học phí. Tuy nhiên có 1 thông báo khác kêu gọi phụ huynh học sinh quyên góp ủng hộ các cô giáo tùy tâm.

Motcongdan

Xe đạp
Cụ đã cho học trường tư thì theo quy định của họ thôi. Có trường họ thu đủ, có trường họ thu 1 ít, phụ thuộc vào chính sách của Hội đồng trường. Về cơ bản, Cụ thấy không thoả đáng thì chuyển trường, đừng cái gì cũng đưa lên mạng
Đúng là theo quy định của từng trường. Đưa lên mạng thì có sao đâu nhỉ? Mạng cũng là một không gian để chia sẻ thông tin mà. Em đưa lên đây là muốn hỏi xem các trường khác có nhiều trường như vậy không thôi.
Còn cái câu nói " Không thỏa đáng thì chuyển trường" thì tất nhiên luôn đúng và trường Tiểu học Bạch Dương chắc cũng dựa theo ý này mà ra quy định thu đủ 100% học phí trong các trường hợp thiên tai, dịch bệnh, chiến tranh... vì ai cũng hiểu vấn đề chuyển trường đối với 1 cá nhân không đơn giản muốn là làm ngay được, và ảnh hưởng khá nhiều thứ vì con trẻ đã quen trường, quen lớp. Vì vậy dù thấy không thỏa đáng thì với thế yếu của cá nhân so với thế mạnh của tập thể nhà trường, gia đình em cũng vẫn phải cho F1 học hết học kì rồi tính tiếp. Còn F1 thứ hai thì năm sau sẽ không đăng ký học trường này nữa.

LongLH

Xe điện
Con em học phí thu đủ 6.370.000vnd, tiền ăn thì trừ.