[Funland] Chia sẻ thông tin. Học phí tháng 2 của F1 nhà các cụ như thế nào?

Ct.Thang

Xe tăng
Thì vẫn phải trả lương GV và NV. Mà dạy online các thầy cô còn vất vả hơn.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

alceste

Xe điện
Cảm nhận của mỗi người khác nhau mà cụ. Và em thấy chính sách của trường tiểu học Bạch Dương là thu đủ 100% học phí trong thiên tai, dịch bệnh, chiến tranh... là chưa hợp tình và không có tâm. Em chia sẻ lên đây để muốn biết xung quanh có trường nào như vậy nữa không. Và em không đề cập đến giáo viên ở đây. Chính sách thu học phí là do ban quản lý nhà trường đề ra, chứ giáo viên không liên quan gì cả mà.
Đùa, có vài đồng mà cụ cứ lăn tăn cả tuần nay, thời gian đấy cụ làm được bao viêc.

Cụ ơi, cụ đi làm, thiên tai dịch bệnh chiến tranh cụ có lĩnh lương ko?Cụ có phải ăn ko, nếu cụ vẫn ăn thì giáo viên, cán bộ nhà trường và gia đình học cũng y hệt thế. Mới cả cái điều kiện bất khả kháng (MJ) nó chỉ áp dụng cho trường hợp đặc biệt thôi, chứ ko áp dụng cho trường hợp này :D

Với trường tư, họ phải thuê cơ sở, đầu tư trường lớp vay ngân hàng và dù có học online họ cũng ko được bớt lãi ngày nào. Ngoài ra, tháng 2 có 1 tuần là tết, tuần đó giáo viên được trả lương đầy đủ theo đúng quy định, và toàn bộ tiền lương, chi phí abc đều là từ tiền học phí. Vì thế ít nhất cụ đóng 25% tiền học full, tiền ăn có thể ko đóng. Ngoài ra, học sinh vẫn học online, cái này nó là cảm tính nhưng nói thật, ngoài kiến thức, nó còn giúp học sinh tiếp xúc dù là qua mạng với các bạn, nó cũng tốt hơn cho tâm lý các bé ở nhà lâu rất nhiều, nhất là các bé trong nhà ko có trẻ bằng tuổi chơi cùng.

Ngoài ra, cô giáo vất hơn rất nhiều, bộ máy nhà trường vẫn làm việc nói thật soạn bài và mức độ tập trung trong cả buổi nó mệt mỏi hơn rất nhiều. Họ có làm việc, vậy tại sao họ ko được trả lương?

Còn cụ ko có thông tin đầu vào về các trường kia, mỗi trường 1 kiểu, trường công thì tiểu học ko mất tiền học, chỉ đóng tiền ăn, thì đương nhiên ko đóng đồng nào, lương giáo viên vẫn nhận đủ, vì nhà nước trả. Nếu tháng nào nó cungx xảy ra, thì cụ hẵng tính toán làu bàu, đaya có khi vài chục năm mới có một lần, thì cũng bớt đắn đo đi tí. Còn đừng ví với năm ngoái, vì năm ngoái chưa kịp trở tay, và sau 1 năm thì nhiều trường cũng ko trụ được, 50% phụ huynh trường tư mà như cụ, chẳng may học sinh nó nghỉ theme đôi tuần nữa, chắc số lượng GV nghỉ và số trường tư đóng cửa chắc cũng cả vài chục phần trăm. Thế h vì vài phụ huynh cứ lèo nhèo ko có tâm như cụ, trường ko có tiền trả cho GV, con GV ko có tiền ăn (vì cũng ko phải lỗi do họ) thì cụ có tâm ko ạ? Chính sách là BQL, nhưng thu học phí thì để trả cho 2 khoản lớn nhất: địa điểm, chi phí CSVC và tiền lương giáo viên.
Còn muốn biết ảnh hưởng của dịch thế nào, cụ vào các group của các gv trường tư, hay GV người nước ngoài dạy tiếng Anh ở VN, nhất là đợt đóng cửa trường năm ngoái, có cả đấy cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

haiphdt

Xe buýt
Lần sau có đăng thì kiếm trường Công mà đăng,đăng toàn trường Tư Thục xong mỉa mai luôn cả hệ thống giáo dục thì nghe nó "Buồn Lôn" lắm

keeponlylove

Xe điện
Trường con e đóng 1/2 học phí (tháng 2), e nộp trước được trừ vào tháng 3.

Motcongdan

Xe đạp
Đùa, có vài đồng mà cụ cứ lăn tăn cả tuần nay, thời gian đấy cụ làm được bao viêc.

Cụ ơi, cụ đi làm, thiên tai dịch bệnh chiến tranh cụ có lĩnh lương ko?Cụ có phải ăn ko, nếu cụ vẫn ăn thì giáo viên, cán bộ nhà trường và gia đình học cũng y hệt thế. Mới cả cái điều kiện bất khả kháng (MJ) nó chỉ áp dụng cho trường hợp đặc biệt thôi, chứ ko áp dụng cho trường hợp này :D

Với trường tư, họ phải thuê cơ sở, đầu tư trường lớp vay ngân hàng và dù có học online họ cũng ko được bớt lãi ngày nào. Ngoài ra, tháng 2 có 1 tuần là tết, tuần đó giáo viên được trả lương đầy đủ theo đúng quy định, và toàn bộ tiền lương, chi phí abc đều là từ tiền học phí. Vì thế ít nhất cụ đóng 25% tiền học full, tiền ăn có thể ko đóng. Ngoài ra, học sinh vẫn học online, cái này nó là cảm tính nhưng nói thật, ngoài kiến thức, nó còn giúp học sinh tiếp xúc dù là qua mạng với các bạn, nó cũng tốt hơn cho tâm lý các bé ở nhà lâu rất nhiều, nhất là các bé trong nhà ko có trẻ bằng tuổi chơi cùng.

Ngoài ra, cô giáo vất hơn rất nhiều, bộ máy nhà trường vẫn làm việc nói thật soạn bài và mức độ tập trung trong cả buổi nó mệt mỏi hơn rất nhiều. Họ có làm việc, vậy tại sao họ ko được trả lương?

Còn cụ ko có thông tin đầu vào về các trường kia, mỗi trường 1 kiểu, trường công thì tiểu học ko mất tiền học, chỉ đóng tiền ăn, thì đương nhiên ko đóng đồng nào, lương giáo viên vẫn nhận đủ, vì nhà nước trả. Nếu tháng nào nó cungx xảy ra, thì cụ hẵng tính toán làu bàu, đaya có khi vài chục năm mới có một lần, thì cũng bớt đắn đo đi tí. Còn đừng ví với năm ngoái, vì năm ngoái chưa kịp trở tay, và sau 1 năm thì nhiều trường cũng ko trụ được, 50% phụ huynh trường tư mà như cụ, chẳng may học sinh nó nghỉ theme đôi tuần nữa, chắc số lượng GV nghỉ và số trường tư đóng cửa chắc cũng cả vài chục phần trăm. Thế h vì vài phụ huynh cứ lèo nhèo ko có tâm như cụ, trường ko có tiền trả cho GV, con GV ko có tiền ăn (vì cũng ko phải lỗi do họ) thì cụ có tâm ko ạ? Chính sách là BQL, nhưng thu học phí thì để trả cho 2 khoản lớn nhất: địa điểm, chi phí CSVC và tiền lương giáo viên.
Còn muốn biết ảnh hưởng của dịch thế nào, cụ vào các group của các gv trường tư, hay GV người nước ngoài dạy tiếng Anh ở VN, nhất là đợt đóng cửa trường năm ngoái, có cả đấy cụ ạ
Trước hết cảm ơn cụ đã chia sẻ ý kiến, dù các ý kiến có thể trái chiều với em. Nhưng đó cũng là cái tốt để phản biện lẫn nhau.
-Thứ nhất, là em cũng chẳng lăn tăn về giá trị số tiền. Thực tế gia đình em cũng đã đóng đủ theo thông báo. Tuy nhiên theo ý kiến của em là chính sách thu 100% học phí của trường tiểu học Bạch Dương trong trường hợp bất khả kháng ( thiên tai, dịch bệnh, chiến tranh...) là chưa hợp tình và có tâm trong lĩnh vực kinh doanh giáo dục. Vậy thôi. Còn thời gian làm việc em vẫn làm bình thường. Tranh thủ vào mạng lúc nghỉ trưa, trước giờ đi ngủ để trao đổi thông tin thôi.
-Thứ hai, em đã nói ở bài chia sẻ , em không bảo là em không đóng, mà chỉ là chính sách thu đủ 100% là chưa hợp tình. Còn thu 90%, 80%... thì em nghĩ hợp tình và có tâm hơn.
-Thứ ba, em không đề cập đến các giáo viên ở đây, vì em biết họ cũng đi làm công ăn lương, vấn đề ở đây là chính sách của bộ máy quản lý nhà trường. Chính bản thân gia đình em năm ngoái đã ủng hộ phương án nhà trường vẫn tạm thu 50% học phí các tháng nghỉ dù không học để duy trì hoạt động, trả tạm lương giáo viên , coi như cho nhà trường vay, còn sau này bù trừ sau. Nhưng năm nay nhà trường quay ngoắt với phụ huynh, đề ra chính sách không hoàn trả học phí trong trường hợp bất khả tháng ( thiên tai, dịch bênh....), và thông báo không rõ ràng. Đấy mới là điều đáng nói.
-Thứ tư, trong dịch ai cũng khó khăn cụ ạ. Nhà trường, giáo viên, học sinh, phụ huynh... ai cũng có cái khổ, cái khó của mình cả. Nên đừng chỉ nói là các cô vất vả, nhà trường vất vả...Vấn đề ở chỗ chia sẻ lẫn nhau. Thu 90%, 80%... học phí em hoàn toàn ủng hộ mà. Hoặc thu 100% tháng hai, rồi trừ dần 10% một tháng vào các tháng sau chẳng hạn....Chính sách hỗ trợ lẫn nhau thì có nhiều, chỉ có chính sách " tôi chỉ biết tôi cứ thu đủ 100% vì tôi khó khăn, còn ông thế nào tôi không quan tâm" như trường Tiểu học Bạch Dương là không hợp lý và không có tâm thôi.
Thứ năm, em chẳng hiểu tại sao cụ bảo em " lèo nhèo", mà cũng không nên chỉ trích nhau kiểu đó. Cụ có quan điểm trái chiều em thì đưa ra lập luận để phản biện. Em chia sẻ thông tin, nêu cảm nghĩ của mình. Xin thưa với cụ, phụ huynh của các lớp đã kêu gọi tập hợp liên kết với nhau để đối thoại với nhà trường về vấn đề này rồi đấy ạ. Vấn đề đã không còn nhỏ nữa, không phải mình em suy nghĩ như vậy đâu ạ.

Motcongdan

Xe đạp
F1 nhà e cũng tư thục, tháng 2 ơn thì thu 800k thôi ơi, tháng về mốc BT
Vâng. Chính sách vậy là hợp lý ạ. Cụ có thể nói tên trường để em tham khảo được không ạ? Vì em cũng muốn biết để tìm trường cho F1 thứ hai nhà em năm sau ạ.

Tứ Vạn

Xe điện
Vâng. Chính sách vậy là hợp lý ạ. Cụ có thể nói tên trường để em tham khảo được không ạ? Vì em cũng muốn biết để tìm trường cho F1 thứ hai nhà em năm sau ạ.
Cụ khu vực nào, e thì trong Hà Đông

alceste

Xe điện
Cụ khu vực nào, e thì trong Hà Đông
em chỉ buồn cười, cụ ý tìm trường cho F1-2 dựa trên tiêu chí đó, ko có gì đảm bảo cho việc nếu cái này xảy ra 1 lần nữa, thì trường của con cụ bây h ko thu đủ. Lúc ý llại di chuyển trường? Chính sách học phí lần này ko nhất quán vì nó phụ thuộc vào khả năng tài chính của trường và bản thân ban quản lý. Ko có gì đảm bảo cho việc lần sau, hi vọng nó ko xảy ra, là BQL hay 1 người khác lên họ ko thay đổi lại chính sách, hoặc đơn giản trường ko còn tài chính dự phòng nữa.

Motcongdan

Xe đạp
Mầm nom có học online k cụ?
Nhà trường có phải trả lương học online cho giáo viên k cụ?
K biết quy định cụ thể của trường f1 nhà cụ ntn nhưng trường f1 nhà em quy định 1 năm thu đủ 10 tháng học theo khung chương trình. Còn học 10, 11 tháng hay 12 tháng, trực tiếp hay online để hết chương trình là do nhà trường cân đối. Hết cãi nhau luôn.
Vâng. Thực tế , năm ngoái, phần thời gian học bị kéo dài thêm,nghỉ hè ít đi thì nhà trường thu theo thực tế của thời gian kéo dài, còn năm nay tháng 2 chỉ học online thì thu đủ học phí như học bình thường. Chứ không có điều khoản chỉ thu 10 tháng trong mọi hoàn cảnh đâu ạ. Đấy mới là điều đáng nói cụ ạ.

Motcongdan

Xe đạp
Nhà em là 80% học phí, bọn em OK. Thôi thì chia sẻ chút khó khăn với trường.
Vâng. Như thế này thì cả nhà trường và phụ huynh đều cảm thấy hài lòng cụ nhỉ. Trường F1 nhà cụ là tên trường là gì và ở khu vực nào vậy ạ?

yeecoo

Xe buýt
Tết nhất, dịch bệnh thì trường tư họ vẫn phải đảm bảo hoạt động và lương thưởng cho các cô giáo mà cụ ơi.
Giảng dạy online và các hoạt động bên lề vẫn diễn ra bình thường nên họ thu học phí là đúng thôi.

crv2.4

Xe tải
cụ không nhớ táo giáo dục nói je à. thu đủ bt. có ai ko cho con đi học đâu.kaka.

Motcongdan

Xe đạp
Trường tư 2 F1 nhà em giảm 50% học phí. 50% thu là dành cho việc học online
Vâng. Chính sách như vậy là quá tuyệt vời cụ mợ nhỉ. Trường ở khu vực nào vậy ạ ? Em hỏi vì cũng muốn tham khảo thêm thông tin để tìm trường cho F1 thứ hai năm sau vào lớp 1 ạ.

Dở người

Xe điện
Con nhà em trường công cấp 2 nhưng em nộp hết 100%.
Vì học phí em nộp từ đầu năm rồi. Có nhõn 700k/năm chứ nhiêu đâu. Nghe nói bạn nào đóng theo tháng thì tháng 2 không thu dưng nhà em thì không quan tâm vì học phí trường công quá thấp rồi. Mà hình như cả trường cũng đóng hầu hết 1 lần đầu năm.
Còn cấp 1 trường công thì miễn phí mà, không đóng góp gì. Học hay nghỉ cũng rứa.

victory_1980

Xe điện
Lần sau có đăng thì kiếm trường Công mà đăng,đăng toàn trường Tư Thục xong mỉa mai luôn cả hệ thống giáo dục thì nghe nó "Buồn Lôn" lắm
Chương trình học của VN đã là quá nặng rồi, cứ cho học trường công và ko cần học thêm linh tinh là ổn.
Thích thì học: đá bóng, đánh đàn,.. còn kiến thức học lắm cho nhức đầu.