[Funland] Chia sẻ thông tin. Học phí tháng 2 của F1 nhà các cụ như thế nào?

Motcongdan

Xe đạp
Kính chào các Cụ các mợ!
Cuối tuần có chút thời gian rảnh, em muốn hỏi các cụ các mợ vấn đề học phí của F1 nhà các cụ tại các trường ttư tháng covid 2/2021 như thế nào???
Trường hợp gia đình em thì như thế này. Trường tiểu học Bạch Dương ở khu Định Công, nơi bé nhà em theo học vừa gửi thông báo học phí tháng 3. Trong đó vẫn thu đủ học phí tháng 2, dù tháng 2 là tháng covid và thực tế học sinh không đến trường, chỉ học online và nghỉ tết theo lịch của toàn TP Hà Nội. Hỏi lại thì được nhà trường trả lời bằng thông báo là đầu năm trong chính sách tài chính của nhà trường đã quy định : Nhà trường sẽ không hoàn trả lại học phí trong trường hợp thiên tai, dịch bệnh.... ( Cái này chắc rút kinh nghiệm từ năm ngoái) Tuy nhiên vấn đề ở chỗ đầu năm họp phụ huynh mà thay đổi này không được thông báo. Chỉ ghi thêm vào trên văn bản mà giống mọi năm nên phụ huynh bị bất ngờ. Dù giấy trắng mực đen thì phụ huynh không đọc là phụ huynh thiếu sót.
Có cảm giác như bị gài vậy.
Đối với em thì số tiền học phí không lớn ( 3,5 tr/ 1tháng) nên vẫn chấp hành đóng . Tuy nhiên cách Trường Tiểu học Bạch Dương quy định không hoàn trả lại học phí như vậy theo em chưa có tình, đặc biệt là trong hoàn cảnh các bậc phụ huynh cũng bị ảnh hưởng bởi Covid và đó là bất khả kháng không ai mong muốn. Và bản thân em cũng hoàn toàn thoải mái nếu nhà trường có thu học phí thán 2, nhưng có mức giảm trừ do cả tháng 2, học sinh chỉ học online.
Giá như nhà trường thông báo giảm 10%, 20%, 30%... để cùng phụ huynh vượt qua khó khăn thì có lẽ hợp lý hơn!
Em đưa lên đây mang tính chất chia sẻ cuối tuần, để xem các cụ các mợ có giống hoàn cảnh của em không. Chứ cũng xác định là sẽ phải đóng học phí cho con theo quy định nhà trường rồi. Tuy nhiên vẫn tâm tư về triết lý và cái tâm, cái tình trong việc kinh doanh giáo dục của trường TH Bạch Dương.
Cuối tuần chúc các cụ, các mợ mạnh khỏe!
Thong bao hoc khi thang 3.2021.png
Chinh sach tai chinh_TH Bach Duong.jpg

Chỉnh sửa cuối:

xuantien_mobis

Xe lăn
Trường tư thục và đã thống nhất với nhau bằng văn bản rồi thì cứ thế thực hiện thôi cụ (F1 nhà em học THCS ở khu CG cũng thế)

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Kính chào các Cụ các mợ!
Cuối tuần có chút thời gian rảnh, em muốn hỏi các cụ các mợ vấn đề học phí của F1 nhà các cụ tại các trường ttư tháng covid 2/2021 như thế nào???
Trường hợp gia đình em thì như thế này. Trường tiểu học Bạch Dương ở khu Định Công, nơi bé nhà em theo học vừa gửi thông báo học phí tháng 3. Trong đó vẫn thu đủ học phí tháng 2, dù tháng 2 là tháng covid và thực tế học sinh không đến trường, chỉ học online và nghỉ tết theo lịch của toàn TP Hà Nội. Hỏi lại thì được nhà trường trả lời bằng thông báo là đầu năm trong chính sách tài chính của nhà trường đã quy định : Nhà trường sẽ không hoàn trả lại học phí trong trường hợp thiên tai, dịch bệnh.... ( Cái này chắc rút kinh nghiệm từ năm ngoái)

Đối với em thì số tiền học phí không lớn ( 3,5 tr/ 1tháng) nên vẫn chấp hành đóng . Tuy nhiên cách Trường Tiểu học Bạch Dương quy định không hoàn trả lại học phí như vậy theo em chưa có tình, đặc biệt là trong hoàn cảnh các bậc phụ huynh cũng bị ảnh hưởng bởi Covid và đó là bất khả kháng không ai mong muốn. Và bản thân em cũng hoàn toàn thoải mái nếu nhà trường có thu học phí thán 2, nhưng có mức giảm trừ do cả tháng 2, học sinh chỉ học online.
Giá như nhà trường thông báo giảm 10%, 20%, 30%... để cùng phụ huynh vượt qua khó khăn thì có lẽ hợp lý hơn!
Em đưa lên đây mang tính chất chia sẻ cuối tuần, để xem các cụ các mợ có giống hoàn cảnh của em không. Chứ cũng xác định là sẽ phải đóng học phí cho con theo quy định nhà trường rồi. Tuy nhiên vẫn tâm tư về triết lý và cái tâm, cái tình trong việc kinh doanh giáo dục của trường TH Bạch Dương.
Công việc của cụ có bị giảm lương không ? Nếu không thì nên thông cảm cho nhà trường không giảm lương giáo viên.

Mitu31

Xe hơi
Con em trường công, đã phát phiếu thu học phí tháng 3, tháng 2 chưa thấy gửi. Nhưng nếu thu full như thế mà kcó thông báo hay điều chỉnh gì thì cũng hơi quá

X0000

Xe điện
Trường công lập thì chửi chết cmn đi :)
Trường tư thì tùy Hội đồng quản trị của từng trường. Bx em dạy hợp đồng cho hai trường tư em biết, có trường nghỉ 1 tiết cũng trừ tiền, hè không được đi du lịch, ... nói chung là dạy tiết nào ăn tiết đó. Trường còn lại thì nghỉ 1 vài tiết người ta vẫn tính đủ tiền, được đi nghỉ mát như giáo viên Biên chế, thường các loại

Nga Ngọc Ngà

Xe buýt
Trường công của con em chưa thấy thông báo gì.

muoibaconcho

Xe điện
Em mới đóng cho 2 thằng cu học phí tháng 2 dù học đc có vài ngày trước Tết. Bớt đc ít tiền ăn thôi các cụ.

vietran101

Xe hơi
Archimedes cấp 2 tháng 2 1tr5/cháu các cụ ạ, nghe ngan già nhà cháu bẩu thế.

Motcongdan

Xe đạp
Trường tư thục và đã thống nhất với nhau bằng văn bản rồi thì cứ thế thực hiện thôi cụ (F1 nhà em học THCS ở khu CG cũng thế)
Vâng. Em cũng xác định giấy trắng mực đen vậy nên chấp nhận đóng cụ ạ. Tuy nhiên cũng vấn đề là thay đổi về chính sách không hoàn trả học phí này không được thông báo (mới được thêm vào so với năm trước) . Chỉ ghi trên văn bản mà giống mọi năm nên phụ huynh bị bất ngờ. Chia sẻ lên đây để xem có trường nào như vậy không thôi ạ.

Menlor

Xe tải
Kính chào các Cụ các mợ!
Trường hợp gia đình em thì như thế này. Trường tiểu học Bạch Dương ở khu Định Công, nơi bé nhà em theo học vừa gửi thông báo học phí tháng 3. Trong đó vẫn thu đủ học phí tháng 2, dù tháng 2 là tháng covid và thực tế học sinh không đến trường, chỉ học online và nghỉ tết theo lịch của toàn TP Hà Nội. Hỏi lại thì được nhà trường trả lời bằng thông báo là đầu năm trong chính sách tài chính của nhà trường đã quy định : Nhà trường sẽ không hoàn trả lại học phí trong trường hợp thiên tai, dịch bệnh.... ( Cái này chắc rút kinh nghiệm từ năm ngoái)

Con cụ học theo Tây thì giá cũng Tây thôi. Con em học theo Việt có mấy trăm K thôi

Chembao

Xe container
Trường học là một đơn vị hạch toán kinh doanh, bảo đóng bao nhiêu thì đóng thôi, thắc mắc chắc phải đi học chỗ khác :D

Chẫu_Chuộc

[Tịch thu bằng lái]
Con em trường công, đã phát phiếu thu học phí tháng 3, tháng 2 chưa thấy gửi. Nhưng nếu thu full như thế mà kcó thông báo hay điều chỉnh gì thì cũng hơi quá
Nhà em như cụ. Mỗi tháng 3 hơn triệu. Nộp luôn

Matxech

Xe container
Con e học thêm onl vẫn thu phí như học bt
Cô bảo dạy onl vất vả hơn dù chất lượng ko bằng học bt

Motcongdan

Xe đạp
Công việc của cụ có bị giảm lương không ? Nếu không thì nên thông cảm cho nhà trường không giảm lương giáo viên.
Vâng. Cảm ơn cụ đã chia sẻ . Công việc của gia đình em thì có bị ảnh hưởng nhưng em không lấy lý do đó để không đóng, em vẫn đóng cụ ạ. Cũng chia sẻ thêm là trường tư mầm non bé thứ hai nhà em học thì họ không thu học phí tháng 2, học phí tháng 3 còn được trừ 1 ngày là ngày 1/ 3 vẫn là ngày nghỉ. Vì có sự khác biệt như vậy nên em chia sẻ lên đây để xem tình hình các cụ mợ có giống vậy không thôi ạ.

Motcongdan

Xe đạp
Vâng cảm ơn cụ chia sẻ thông tin . Nhà em còn bé thứ hai cũng học mẫu giáo trường tư thì nhà trường họ không thu học phí tháng 2, thậm chí tháng 3 còn trừ 1 ngày là 1/3 vẫn chưa đi học. Có sự khác biệt biệt nên chia sẻ lên để xem các cụ mợ như thế nào ạ

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Con cụ học theo Tây thì giá cũng Tây thôi. Con em học theo Việt có mấy trăm K thôi
Học theo Việt thì tốn tiền ăn chứ tiền học chắc 100k chứ mấy , làm gì máy trăm k cụ .