[Funland] Chia sẻ niềm yêu thích, cuộc sống và công việc ở Nha Trang

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cụ đọc ngay cái đầu báo không thấy nực cười à, thằng con xin cho thằng bố cái nhà mới tức là Tp xin cho Tỉnh. Bọn cò đất nó tinh vi lắm, tạo hết cái dự này đến cái dự kia. Tỉnh nó đang xây mới hết tầng 1 trên nền đất cũ rồi Cụ ạ.
Đây cụ. Công báo từ Cổng thông tin điện tử của tỉnh Khánh Hoà nhé cụ!

Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Vâng, tất cả TU, HĐND, UBND, Đoàn DBQH là nằm trong chỗ đang xây đấy Cụ. Còn các sở ban ngành và tỉnh đội đều nằm trên phường Xương Huân, chỉ có Sở Tài chính nghe lời thằng nào chuyển qua khu Vĩnh Điềm Trung còn trụ sở cũ bỏ hoang ở cạnh viện Pasteur cũng ở phường Xương Huân.
Còn cái đoạn Cụ không tin thì Ông anh Em vẽ cái Cái Cam Lâm còn đẹp gấp tỉ lần cái ảnh Cụ đưa và trên này ko ít người sml vì cái ảnh đó để ôm đất Cam Lâm.
Vẽ thì đơn giản thôi cụ, nhưng chả bao giờ có chi tiết quy hoạch, kết nối hạ tầng, quy mô, … và được đăng tải báo chí cả cụ ah, kể cả cụ đăng trên các trang mạng xã hội cũng bị sờ gáy luôn ấy, nặng thì quy tội phao tin đồn nhảm chả bắt và truy tố luôn ấy chứ!

boy_spott

Xe điện
Vẽ thì đơn giản thôi cụ, nhưng chả bao giờ có chi tiết quy hoạch, kết nối hạ tầng, quy mô, … và được đăng tải báo chí cả cụ ah, kể cả cụ đăng trên các trang mạng xã hội cũng bị sờ gáy luôn ấy, nặng thì quy tội phao tin đồn nhảm chả bắt và truy tố luôn ấy chứ!
Tóm lại có quy hoạch trong tương lai, bao giờ làm thì chưa biết được cụ nhể

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Tóm lại có quy hoạch trong tương lai, bao giờ làm thì chưa biết được cụ nhể
Vâng, em nghĩ nhanh cũng phải 2030 theo để án đưa Khánh Hoà lên thành phố trước thuộc Trung ương. Khi đó các cơ sở hành chính cũ của tỉnh hiện đặt tại thành phố Nha Trang như hiện nay đã có và đang làm sẽ được thành phố tiếp quản làm cơ sở hành chính của thành phố Nha Trang!

thungkhe

Xe điện
Năm 2017, bán đất thu ngân sách đứng thứ 9 cả nước. Phải Em thì Em cũng khuyến khích cho vẽ càng đẹp càng tốt Cụ ạ. :((

hoviethung

Xe lăn
Em cũng tính mua căn chung cư để về hưu vào sống vì em ko thích ở dưới đất. Nhưng bọn F1 chắc chỉ ở HN hoặc SG nên lại nhụt vì ko có chúng thì chả vui mấy nữa
Trên 1 tỷ là mua được căn hộ chung cư ngon lành ở NT đó cụ. Mà toàn thấy dân Bắc hoặc Tây nguyên xuống mua thôi.

hoviethung

Xe lăn
Em thấy các báo chí đưa tin nhiều về trung tâm hành chính mới của tỉnh rồi mà cụ!

View attachment 8719248
Chã tin nổi cái quy hoạch này đâu. Ít ra vài ba chục năm tới. UB tỉnh và các sở ban ngành vẫn đang xây dựng lại khang trang trên nền đất cũ đó.

hoviethung

Xe lăn
Vâng, nhưng cái như cụ nói trên chắc chỉ là cái trụ sở của UBND thôi, với mức đầu tư đấy thì cũng nhỏ. Trung tâm hành chính thì nó khác, gồm trụ sở Tỉnh ủy, UBND, HĐND, MTTQ, rồi một các sở ban ngành như Nội vụ, Tư pháp, KHĐT, Tài chính, TNMT, XD, GTVT, VHTT&DL, Giáo dục , Y tế, … Còn tin quy hoạch mà đăng tải trên nhiều tờ báo từ quy mô, công năng, kết nốI hạ tầng, giao thông như trên thì em tin không bao giờ có chuyện của mấy thằng cò đất đâu cụ ah!
Đây cụ. Còn cái quy hoạch trung tâm hành chính mà báo chí tung hô còn lâu mới thành hiện thực. Cụ nhìn cái quy hoạch sân bay NT cũ thì rõ.
"Dời trụ sở UBND tỉnh, HĐND tỉnh Khánh Hòa khỏi số 1 Trần Phú, Nha Trang - Tuổi Trẻ Online" https://tuoitre.vn/doi-tru-so-ubnd-tinh-hdnd-tinh-khanh-hoa-khoi-so-1-tran-phu-nha-trang-20240229221156747.htm

hoviethung

Xe lăn
Cụ không tin à.
"Khánh Hòa công bố, lấy ý kiến dân về quy hoạch trụ sở các cơ quan tỉnh - Tuổi Trẻ Online" https://tuoitre.vn/lay-y-kien-cu-dan-ve-qui-hoach-tru-so-cac-co-quan-tinh-khanh-hoa-20231005203248327.htm

fanmu1234

Xe container
Em thích cứ phải nhìn thấy biển, mỗi buổi sáng mở mắt ra thấy màu xanh mát mắt của biển, ko bị chắn bởi các nhà hay cuộc sống phố phường; đấy mới là nghỉ dưỡng khi về già; còn vẫn phải lách cách phóng xe 5-7km giữa thành phố còi xe, khói bụi để ra biển thì chưa bõ công phải bỏ nơi mình đã thân thuộc để vào đây sống. Em nghĩ làm căn chung cư đường ven biển ở, bé cũng được; 60-70m2 có 2 phòng ngủ nhỏ là ổn; giá quanh 2 tỷ-3 tỷ chứ mấy.
Khi cụ về già thì thời gian thừa thãi. Nên việc ở cách biển vài km không phải là vấn đề lớn.

Sáng 7g dậy phóng xe máy ra biển tập thể dục 2 tiếng + ăn sáng + lượn cafe chém gió là hết 1 buổi sáng rồi.

Chiều nắng thì ở nhà nghiên cứu sách vở hoặc cổ phiếu hoặc chém gió OF, tối thì ra công viên nhảy bollero với các MBBB là hết ngày.

Vì NT ưu thế hơn HN là khí hậu ôn hòa. Vậy nếu lập 1 group NH sống ờ NT để có thêm bạn khi chuyển về NT sống cũng là một ý hay.

Về hưu 60t vào sống ở NT 10 năm để tận hưởng chất lượng cuộc sống và khí hậu ôn hòa. Trên 70 khi sức khỏe yếu thì quay lại HN để gần con cháu và gần BV :)):)):))

Tất nhiên nếu cụ có nhiều tiền thì mua 1 căn chung cư 3 tỷ ven biển càng tốt.

Chỉnh sửa cuối:

hadu

Xe tăng
Chã tin nổi cái quy hoạch này đâu. Ít ra vài ba chục năm tới. UB tỉnh và các sở ban ngành vẫn đang xây dựng lại khang trang trên nền đất cũ đó.
Cụ chưa đọc Phê duyệt Đồ án điều chỉnh QHC Nha Trang mới được Thủ tướng duyệt à?

- Khu 9 - Khu vực phía Nam đường Phong Châu và khu vực núi phía Tây sông Tắc, diện tích khoảng 1.966 ha, dân số dự kiến khoảng 82.300 người. Là khu đô thị - trung tâm hành chính mới, dịch vụ du lịch sinh thái núi, dịch vụ y tế vùng duyên hải Nam Trung bộ và Tây Nguyên. Tổ chức trung tâm đô thị hiện đại, sầm uất, có bản sắc và công viên quảng trường công cộng ven mặt nước, công viên chuyên đề gắn với hệ thống mặt nước được mở rộng; bố trí đất xây dựng cơ quan và đất công trình công cộng - dịch vụ, tại khu vực phía Nam đường Phong Châu; phát triển một số khu dịch vụ, du lịch, công viên chuyên đề tại khu vực đồi núi, tuân thủ quy định tại Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về quy hoạch xây dựng; bổ sung các hoạt động bảo vệ, phát triển rừng kết hợp du lịch sinh thái theo hình thức cho thuê môi trường rừng, tuân thủ quy định pháp luật về lâm nghiệp.

freethinker

Xe tăng
Nhà trang mình vào một vài lần cũng thích cái khí hậu và không khí biển ở đây nhưng khu Trung Tâm như Trần Phú thì cũng đã phát triển khá là hoàn thiện và không khác SG và HN nhiều quá. Quan sát Nha Trang thì thấy có thiên thời và địa lợi nhưng lãnh đạo có nhiều vấn đề nên không phát triển được. Mặc dù đã có cải cách lớn trong thời gian qua và nhiều vị đã dính vào lao lý nhưng về mặt quản trị Nha Trang còn nhiều điều phải học hỏi các tỉnh khác. Tầm những năm 200x khi nói đến du lịch biển thì Nha Trang là số 1 nhưng Đà Nẵng đã vươn lên nhanh và mạnh hơn Nha Trang nhiều. Đất mặt biển đà nẵng ở đường trường xa hoàng xa lúc đó tầm 20+ = 1/4 đường Trần Phú Nha Trang. Nhưng giờ có lẽ tương đương nhau rồi (mình ko rõ cái này bác nào biết có thể cập nhật thêm). Đà nẵng cơ cấu khách du lịch có lẽ đa dạng hơn. Nha Trang chủ yếu tập trung khách Nga và TQ. Khi Nga và TQ chiếm ưu thế thì các anh anti mấy ông này lại ít đến.

Nha Trang nói riêng và Khánh Hoà nói chung có nhiều tiềm năng nhưng cần có lãnh đạo và quản trị tốt thì mới cất cánh được. Cá nhân mình sau này cũng có thể về Khánh Hoà sống một phần thời gian nghỉ hưu (tầm 5-10 năm nữa :)) nhưng ko chọn Nha Trang mà chọn Cam Lâm hoặc Cam Ranh. Hiện là thành phố/huyện sau Nha Trang nhiều nhưng hy vọng quy hoạch tốt hơn, biển bãi dài đẹp hơn biển Nha Trang và gần sân bay hơn v.v....

hoviethung

Xe lăn
Cụ chưa đọc Phê duyệt Đồ án điều chỉnh QHC Nha Trang mới được Thủ tướng duyệt à?

- Khu 9 - Khu vực phía Nam đường Phong Châu và khu vực núi phía Tây sông Tắc, diện tích khoảng 1.966 ha, dân số dự kiến khoảng 82.300 người. Là khu đô thị - trung tâm hành chính mới, dịch vụ du lịch sinh thái núi, dịch vụ y tế vùng duyên hải Nam Trung bộ và Tây Nguyên. Tổ chức trung tâm đô thị hiện đại, sầm uất, có bản sắc và công viên quảng trường công cộng ven mặt nước, công viên chuyên đề gắn với hệ thống mặt nước được mở rộng; bố trí đất xây dựng cơ quan và đất công trình công cộng - dịch vụ, tại khu vực phía Nam đường Phong Châu; phát triển một số khu dịch vụ, du lịch, công viên chuyên đề tại khu vực đồi núi, tuân thủ quy định tại Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về quy hoạch xây dựng; bổ sung các hoạt động bảo vệ, phát triển rừng kết hợp du lịch sinh thái theo hình thức cho thuê môi trường rừng, tuân thủ quy định pháp luật về lâm nghiệp.

Vâng khu này vài ba chục năm nữa cụ. Nhưng có thể còn lâu hơn. Sao cụ không xem khu 1 cho nó gần và khả thi nhỉ. Tỉnh Khánh Hoà hiện tại đang triển khai đó.

hoviethung

Xe lăn
Năm 2017, bán đất thu ngân sách đứng thứ 9 cả nước. Phải Em thì Em cũng khuyến khích cho vẽ càng đẹp càng tốt Cụ ạ. :((
Cái quy hoạch hoành tráng này đã từng được bộ sậu lãnh đạo cũ của Khánh Hoà trước khi vào lò trình chính phủ để thực hiện dự án BT nhằm thâu tóm khu đất vàng số 1 Trần Phú. Nhưng CP đã bác bỏ vì quá tốn kém về NS và bất lợi cho dân. Không hiểu sao hiện nay vẫn được báo chí đưa lên để lùa gà không biết.

smallstar_2404

Xe hơi
Em thấy hầu hết các thành phố du lịch ở Việt Nam như Đà Nẵng, Nha Trang, Phú Quốc...là nơi để tiêu tiền, nghỉ dưỡng thì đáng sống còn để lập nghiệp với người trẻ thì là nơi 'ráng sống'. Giá nhà đất ở những nơi này cao kinh khủng, nhưng việc làm thu nhập lại rất thấp, các công việc hầu hết thu nhập 5-7 tr, còn kiểu đi phục vụ làm thêm thì chưa nổi 20k/h, trong khi chi phí thì không hề rẻ.
chuẩn cụ ạ, em vẫn thích nhất Hà Nội vs Sài Gòn, kiếm tiền dễ hơn Đà Nẵng, Nha Trang nhiều (về cơ bản thế ạ). Trước hồi mới ra trường e cũng định vô Đà Nẵng sống nhưng cơ hội công việc với mức lương thấp nên em bỏ ạ

thang_con80

Xe buýt
Nha trang thì vé máy bay lúc nao cũng đắt. Còn giá bất đọng sản giơ thì thế nào rồi hả các cụ.