[Funland] Chia sẻ niềm yêu thích, cuộc sống và công việc ở Nha Trang

Nhimtiu

Xe container
Nhà Trảng là một Thành phố biển mà theo cá nhân đánh giá là tuyệt vời nhất cho mình. Thành phố biển hội tụ nhiều đặc ân, đặc lợi của mẹ thiên nhiên như vùng biển an toàn, thời tiết quanh năm ấm áp, mát mẻ và độ ẩm thấp…rất có lợi cho sức khỏe. Nói thêm với các bệnh ngoài da, thấp khớp và bệnh về hô hấp chắc ở lâu sẽ hết và khỏe ra nhiều. Thành phố biển với nhiều đặc ân từ thiên nhiên lại thêm có những con người dân bản địa ở đây rất hiếu khách, cũng thật thật và và vồn vã những không xô bồ, bon chen. Bản thân là người yêu thiên nhiên, thích du lịch trải nghiệm đây đó và tự hào là người Việt Nam vì đất nước có đường bờ biển dài thuộc hàng “có số, có má” trên thế giới, đi nhiều nơi khắp các Tỉnh miền trung thì Nhà Trang là số 1. Anh em bạn bè ở Hà Nội vào Nhà Trang sống cũng nhiều điều có chung quan điểm yêu thích, gắn bó lâu dài. Cuộc sống, sinh hoạt hàng ngày nhìn chung là khá bình dân, rẻ nếu so sánh các Tỉnh có biển ở Việt Nam. Cuộc sống, niềm yêu thích thành phố này là vô đối nhưng nói riêng về khía cạnh công việc làm ăn để duy trì cuộc sống lâu dài ở đây lại là một điều chưa thực sự an tâm, đây là suy nghĩ nếu đi làm công ăn lương hoặc buôn bán nhỏ…còn nếu dư dả tài chính hoặc có một hoặc hai căn nhà Hà Nội cho thuê, có những bi-si- nít riêng ổn định rồi thì khỏi bàn, quá yên tâm…Các cụ, mợ nào có cùng quan điểm và đang sống ở đây hoặc chuẩn bị vào bắt đầu cuộc sống mới thì chia sẻ thêm những góc nhìn và kinh nghiệm của mình để E và các cụ,mợ tham khảo. Để tương lai quyết tâm về miền có nắng, có gió và luôn có cái đó (biển) an cư, lạc nghiệp…
Cụ đang sống ở nơi mà hai con nước giao nhau đoạn sông cái trc khi đổ ra biển, tên cổ của tp Nha Trang là Ya Trang hay Ea Trang hay là nơi con nước giao nhau. Khéo nhiều cụ mợ cũng k để ý tên của tp này đâu?

corolla antils

Xe buýt

corolla antils

Xe buýt
Chỉnh sửa cuối:

corolla antils

Xe buýt
Chiều qua tắm biển Hòn gai, nghe lỏm mấy chị em công nhân vệ sinh môi trường nói chuyện “đi làm thêm mấy ngày nghỉ lễ ở các quán ăn được 12k/tiếng”.
Đúng là cuộc sống chỉ nên thơ với những người đi du lịch.
Công việc vốn dĩ đã vất vả và lương không được cao, huống chi lại ở Thành phố có thu nhập không thể so với các Thành phố lớn, Thủ đô của mình. Cái được là các bác công nhân ở đây được sống ở môi trường mà nhiều người mơ ước...đó là hạnh phúc. Cố gắng thôi.

hoaoaihuong

Xe buýt
Về hưu thì sáng đi tập thể dục, chiều đi tắm biển, tự đi chợ nấu ăn thôi mợ ơi.
Chứ như em vừa ở Hòn Gai, giá cả sinh hoạt đắt ngang HN.
Đến cái lúc hưu chắc cũng thuê cái cc ở 3-6 tháng trong đó xem hợp hay không rồi tính tiếp.
Mợ nên ở nguyên năm, đủ 2 mùa mưa nắng mợ ạ! NT có trận mưa thối đất tháng 10 cũng bao phê cả chục ngày nửa tháng đó mợ. :) .

corolla antils

Xe buýt
Em cá nhiều cụ không biết về ngành nào đóng góp ngân sách nhiều nhất cho tỉnh Khánh Hoà, nhiều cụ đều cho là dịch vụ du lịch và xuất khẩu thuỷ sản, nhưng 2 ngành đó chỉ là cái móng tay. Ngành số 1 là dầu khí, có Vân Phong là trạm trung chuyển xăng dầu lớn nhất nước, có thể đón tàu chở xăng dầu 150 ngàn tấn. Ngành số 2 là thuốc lá.
"Phó Cục trưởng Hải quan Khánh Hoà Phan Thanh Sơn cho biết, nguồn thu chủ yếu của đơn vị là thu từ xăng dầu, hơn 5 tháng thu đạt 879,89 tỷ đồng, chiếm tỷ trọng 63,28% tổng số thu của toàn Cục, tăng 246,63% so với cùng kỳ 2023, tương đương tăng 626,05 tỷ đồng. Cùng với đó, mặt hàng than đá phục vụ cho dự án nhiệt điện Vân Phong đạt 293,83 tỷ đồng, chiếm tỷ trọng 21,13% tổng số thu của toàn Cục, tăng 47% so với cùng kỳ, tương đương tăng 93,95 tỷ đồng. Có được kết quả này là bởi than nhập khẩu phục vụ cho hoạt động Nhà máy nhiệt điện Vân Phong để sản xuất điện tăng. Ngoài ra, thu từ nguyên phụ liệu thuốc lá đạt 64,41 tỷ đồng, tăng 72,27% so với cùng kỳ 2023, tương đương tăng trên 27 tỷ đồng."
Hiện tại Nha Trang còn quá nhiều dư địa để phát triển, ở mảng 1 là khu kinh tế Vân Phong, xoay quay cái cảng biển nước sâu này, vừa rồi có thêm nhà máy nhiệt điện Vân Phong. Mảng thứ 2 là bất động sản, khi ngoài Nha Trang sắp tới có thể gộp 2 đô thị Cam Lâm và Cam Ranh vào. Cơ hội thì có, nhưng thách thức không nhỏ, khi dân cư vẫn tập trung ở Nha Trang, chưa dãn ra được Cam Lâm, Cam Ranh và khu công nghiệp bắc Vân Phong.
Hay quá, cụ có thêm thông tin cho chúng ta cùng đọc.

Công việc vốn dĩ đã vất vả và lương không được cao, huống chi lại ở Thành phố có thu nhập không thể so với các Thành phố lớn, Thủ đô của mình. Cái được là các bác công nhân ở đây được sống ở môi trường mà nhiều người mơ ước...đó là hạnh phúc. Cố gắng thôi.
Về môi trường thì em thấy HL, HG sạch. Lượn phố cả ngày cổ áo không đen.
Nhưng em nghĩ người nghèo ở các thành phố du lịch sẽ khổ vì mức sống thì cao mà không kiếm ra tiền.

corolla antils

Xe buýt
Chỉnh sửa cuối:
Mợ nên ở nguyên năm, đủ 2 mùa mưa nắng mợ ạ! NT có trận mưa thối đất tháng 10 cũng bao phê cả chục ngày nửa tháng đó mợ. :) .
Ngày đấy cũng phải 10 năm nữa, còn nhiều thời gian để tính toán ạ.
Nhưng hiện tại suy nghĩ của em có 2 lựa chọn là NT và Quy nhơn.

hoaoaihuong

Xe buýt
Tiếp bài về NT
Các cụ thắc mắc chuyện làm ăn, con cái học hành, thôi em kể tiếp chuyện xưa vậy, thời nay các cụ tự thẩm thêm.
Nói về nếp sống, bản chất xưa của dân NT là công chức, có hơi hướng giáo dục và khoa học :) . Ông Yersin dừng chân ở NT cho đến cuối đời cũng vì cái khí hậu và không gian yên bình cho cái đam mê khoa học của ông ấy. Viện Passteur NT là 1 trong 3 viện authorized QT ở VN nhờ uy tín của ông ấy lập nên trong khi viện ở SG do học trò ông ấy làm viện trưởng. Thêm một viện hải dương học, sau đó là các dòng tu, nổi tiếng nhất có lẽ là dòng Lasan, là dòng tu TCG có thiên hướng về giáo dục. Sau này có thêm Thánh Kinh Thần Học Viện, trung tâm thần học của đạo Tin Lành. Người Pháp qui hoạch NT theo hướng đấy, nên đã đưa công chức chính quyền Nam triều di dời từ Thành xuống sau khi thay đổi tỉnh lỵ KH.
Thời VNCH, do yêu cầu chiến sự, NT mở rộng thêm các học viện đào tạo quân sự và các trung tâm hỗ trợ hậu cần cho các vùng xung quanh. Trại Long Vân của TT huấn luyện Không Quân, trại Yết Kiêu của TT huấn luyện Hải Quân, và 'Đồng Đế - nắng mưa thao trường”, Trường Hạ Sỹ Quan … nên rất nhiều trí thức vốn ưa an nhàn thích chọn nơi đây cho gia đình sinh sống, bản thân ai đã đến ở thường … không muốn đi nữa vì cái không khí thanh bình yên tĩnh trong thời loạn lạc. Sau 1975, các cơ sở nghiên cứu, giáo dục - quân sự không thay sổ đỏ chỉ thay chủ sở hữu, cũng là những thành phần đấy nhưng là những con người mới XHCN, mà còn mở rộng thêm nhiều hơn trường ĐH Thủy Sản từ Hải Phòng vào, Trung Tâm Nghiên Cứu Nhiệt Đới do các bạn LX bảo tiêu ... Ngoài du lịch và thủy sản truyền thống, NT dường như chả có ngành công nghiệp nào tạo dấu ấn vì NT vốn là đất để ăn ở, học hành và ... chữa lành. :) .
Cũng chính vì cái gốc đấy, sau 1975, một thời NT nổi tiếng là đất học, rất nhiều thủ khoa trong các kỳ thì ĐH ở SG là dân NT, tỷ lệ vào ĐH của dân NT luôn ở top, mặc dù dân số không quá 200k. Nhưng cũng vì cái gốc đấy, dân NT bị SG hoa lệ thu hút gần hết sau khi ra trường vì nếu về lại chẳng biết làm gì chứ đừng nói xây dựng quê hương. Và rồi dù bươn chải quay cuồng nhưng vẫn còn chút cái dòng máu an phận của ông bà nên cũng không thành ông nọ bà kia mà chỉ dừng mức kha khá, đủ sống của thị dân nơi đất khách quê người. Các cụ này đến lạ, hàng năm đưa con cái gia đình về NT thăm bố mẹ chơi chán xong thì gào lên "đếch phải Nha Trang của tao!", trước khi phắn không quên thủ thỉ "giờ thế giới phẳng lì, đi đâu cũng tiện, ba me vào với tụi con cho tiện phần chăm sóc"; đành phải thở dài "con cái đặt đâu, ba me ngồi đấy", thế là chữ "về NT" thay thành chữ "đi NT" hồi nào không hay. Trend này chắc còn dài dài, chưa biết bao giờ mới hết. Nên trường học hay cơ sở giáo dục, y tế ở NT bây giờ thì các cụ tự đánh giá nhé. Mà cũng đừng đòi hỏi gì thêm vì các cụ đại đa phần cũng thế. :)).

Theo em NT có mở rộng gì cũng phải thông theo phong thuỷ. Bản chất NT là một đồng bằng nhỏ (đồng bằng sông cái, hay Eatrang gì đó), 3 mặt núi chặn và hướng ra biển. Nên có cạp đu đeo gì đi chăng nữa đụng núi là dừng, không vô tư như Hà Nội cạp hay Sài Gòn đeo đâu các cụ. Cam Lâm hay Vân Phong phong thổ khác hẳn các cụ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

unitel

Xe hơi
Vào đọc các cụ toàn nhã trạng với nhá trang

Diep1979

Xe container
Cụ nào thích sò dương vào chén cũng sướng cụ ạ, sò dương thật đấy k phải sò kia đâu nhé. :))
Cái kia trong đó lại chẳng có gì nhiều

Thua HP hết cụ ạ

Nhưng cháu vào đó công tác mấy lần, vẫn không quen đồ ăn ở đấy

tazan_90

Xe tăng
Bênh đau xương khớp tự hết cụ.
đau xương khớp chủ yếu do thời tiết thôi cụ nhỉ? ngày trước mình bị viêm quanh khớp gối ,vào đà nẵng 1 năm cộng ăn thêm đậu băp tự nó khỏi hết luôn.

Dở người

Xe điện
Cụ cho em hỏi, xa biển là cách bn km cụ, nhà nhỏ xinh là chung cư hay nhà đất mà có giá 1 tỷ ạ. Em cũng nghĩ NT rất hợp với nghỉ hưu do khí hậu va không khí trong lành.
Cách biển 5-7 km cụ ạ. Nhà đất chứ chung cư em lại không rành. Vì ông anh họ vừa mua cái nhà cũ xinh xinh 1 trệt 1 lầu, đất gần 70m2 trong hẻm, ổng nói có 1.2 tỷ. Rất vừa vặn. Ổng cũng giới thiệu trong hẻm còn vài căn muốn bán, giá cũng loanh quanh thế thôi.
Nha trang khí hậu thích, ít bão, sáng tắm biển xong ngồi cf, chiều đi nhậu là số zách.

hoaoaihuong

Xe buýt
Cách biển 5-7 km cụ ạ. Nhà đất chứ chung cư em lại không rành. Vì ông anh họ vừa mua cái nhà cũ xinh xinh 1 trệt 1 lầu, đất gần 70m2 trong hẻm, ổng nói có 1.2 tỷ. Rất vừa vặn. Ổng cũng giới thiệu trong hẻm còn vài căn muốn bán, giá cũng loanh quanh thế thôi.
Nha trang khí hậu thích, ít bão, sáng tắm biển xong ngồi cf, chiều đi nhậu là số zách.
Đất cách biển 5-7 cây coi chừng là đất huyện Diên Khánh các cụ nhé. Các cụ vào xem đất nơi nào xã/phường bắt đầu bằng chữ Vĩnh … là Nha Trang (trong nội thành có vài nơi ko đúng) còn Diên … là H. Diên Khánh (thành), Cam … là Cam Lâm hoặc Cam Ranh, Ninh … là Ninh Hoà :)) , đều thuộc Tỉnh Khánh Hoà.

Chỉnh sửa cuối:

thudoll88

Xe tăng
Hẻm là ôtô/taxi có vào tận cửa được ko cụ

duongphong

Xe container
đau xương khớp chủ yếu do thời tiết thôi cụ nhỉ? ngày trước mình bị viêm quanh khớp gối ,vào đà nẵng 1 năm cộng ăn thêm đậu băp tự nó khỏi hết luôn.
Thế mấy thấy khí hậu ngoài miền bắc nó khắc nhiệt. Mấy thuốc trị phong thấp.. chủ yến bán ở Miền bắc.