[Funland] Chia sẻ những kinh nghiệm xây nhà

Hữu Hòa. TAE

Xe hơi
Website
tae.com.vn
Qúa bổ luôn ạ. Em đang làm ngành mà ngày nào cũng được chào hỏi các bác thợ xây, nên thấy cái thớt này của cụ chủ là đọc nghiền từng chữ luôn ... thank cụ chủ nhé. Kính cụ!

xaynhatrongoi

Xe tăng
Cảm ơn cụ đã tư vấn nhiệt tình ạ, em phải sát sao với thợ hơn mới được. Cụ cho em hỏi thêm là dùng đá bé 1x2 hay là đá to 2x2 thì cũng phải cho đúng tỉ lệ 1m3 cát - 1,5m3 đá đúng ko ạ. Chỗ em giờ gọi đá họ toàn chở đá to 2x2. Cảm ơn cụ lần nữa ạ.
Đúng rồi cụ ạ, theo kinh nghiệm và dễ kiểm soát thì tỷ lệ: xi măng, cát, đá: 1-2-3. Đá thì cụ tưởng tượng là đá 0,5x1, đá 1x2 nó xếp lẫn vào nhau, bù phụ nhau đảm bảo khe hở là ít nhất, khi ấy cát bù vào tạo thành 1 khối đặc, vì vậy, cứ không phải đá to 2x2 là tốt cụ nhé

hungsannam

Xe đạp
Chống nồm - Hút bể phốt

Nồm là hiện tượng không khí ngưng tụ thành nước trên bề mặt, thường xuất hiện khoảng tháng 2-3 hàng năm tại miền Bắc. Ngoài những tác động đến sinh hoạt đời sống, gây ẩm mốc, thì Nồm còn ảnh hưởng đến độ bền chắc, chất lượng công trình. Thường thì nồm từ dưới đất “chui” lên, cho nên đối với những ngôi nhà không được xử lý, chắc chắn sẽ bị dính nồm.
Có rất nhiều cách chống nồm như lót xỉ than, than hoạt tính, đổ bê tông..., nhưng bài viết này mình chỉ xin giới thiệu cách chống nồm đơn giản nhất, rẻ tiền nhất là dùng nilon. Chỉ cần làm 2 bước sau sẽ hạn chế được nồm:
B1: Sau khi đào móng, chôn cọc hãy trải 1 lớp nilon dầy lên toàn bộ nền nhà
B2: Trước khi đàm nền hãy trải tiếp 1 lớp nilon lên bề mặt rồi hãy đổ cát, cán nền, lát nền.
Đơn giản 2 bước vậy thôi, nhưng đi bao nhiêu công trình rồi mà không thấy ai làm, vì đa số ít người biết vụ này, kể cả thợ xây kỳ cựu. Hơi ẩm, nước ngấm vào bể nước ăn, gây mất vệ sinh cho bể ngầm, ảnh hưởng sức khỏe. Tương tự như trên, chỉ việc bọc lớp nilon ngoài thành bể là xong thôi. Nếu mặt bằng xây dựng khoảng 50m2 thì hết có 500k. Khi xây móng cũng vậy, hãy cho nó 1 lớp nilong phía bên ngoài.

Chống nồm công nghệ Pháp:

Khi làm nền, chúng ta đắp cát hoặc đất đến cốt - 0.30, rải tiếp tục là lớp xỉ than, hoặc than hoạt tính: 15- 20 cm, trên cùng là lớp cát đen hoặc bê tông rồi lát bằng gạch lát bình thường.
Để chống lại ẩm ướt, có thể có nhiều giải pháp khác nhưng theo tôi, có thể áp dụng giải pháp khá đơn giản mà ai cũng có thể làm được: Đó là thiết kế nền nhà bằng vật liệu truyền nhiệt tốt chứ không phải vật liệu cách nhiệt tốt.

Thông hút bể phốt:

Nhiều nhà sau vài năm sử dụng thì bể phốt đầy, tắc ứ. Nhưng khi muốn thông hút thì khó khăn, có lúc phải cậy bệt xí tầng 1 lên, làm nứt vỡ cả nền gạch, vỡ cả bệt, thậm chí có nhà phải đục nền nhà, đục nắp bể phốt lên thì mới có thể thông hút được. Vậy tại sao không làm sẵn 1 đầu chờ rồi giấu nó ở gầm cầu thang hoặc chỗ nào kín, khi cần thì chỉ việc cắm đầu hút vào là xong. Mới xây mà không làm thì sau này sẽ thành vấn đề lớn, rất khổ, nhất là nhà có đông người.
Cụ nào đang xây nhà mà xác định ở lâu dài nên chú ý điều này.
Chống nồm - Hút bể phốt

Nồm là hiện tượng không khí ngưng tụ thành nước trên bề mặt, thường xuất hiện khoảng tháng 2-3 hàng năm tại miền Bắc. Ngoài những tác động đến sinh hoạt đời sống, gây ẩm mốc, thì Nồm còn ảnh hưởng đến độ bền chắc, chất lượng công trình. Thường thì nồm từ dưới đất “chui” lên, cho nên đối với những ngôi nhà không được xử lý, chắc chắn sẽ bị dính nồm.
Có rất nhiều cách chống nồm như lót xỉ than, than hoạt tính, đổ bê tông..., nhưng bài viết này mình chỉ xin giới thiệu cách chống nồm đơn giản nhất, rẻ tiền nhất là dùng nilon. Chỉ cần làm 2 bước sau sẽ hạn chế được nồm:
B1: Sau khi đào móng, chôn cọc hãy trải 1 lớp nilon dầy lên toàn bộ nền nhà
B2: Trước khi đàm nền hãy trải tiếp 1 lớp nilon lên bề mặt rồi hãy đổ cát, cán nền, lát nền.
Đơn giản 2 bước vậy thôi, nhưng đi bao nhiêu công trình rồi mà không thấy ai làm, vì đa số ít người biết vụ này, kể cả thợ xây kỳ cựu. Hơi ẩm, nước ngấm vào bể nước ăn, gây mất vệ sinh cho bể ngầm, ảnh hưởng sức khỏe. Tương tự như trên, chỉ việc bọc lớp nilon ngoài thành bể là xong thôi. Nếu mặt bằng xây dựng khoảng 50m2 thì hết có 500k. Khi xây móng cũng vậy, hãy cho nó 1 lớp nilong phía bên ngoài.

Chống nồm công nghệ Pháp:

Khi làm nền, chúng ta đắp cát hoặc đất đến cốt - 0.30, rải tiếp tục là lớp xỉ than, hoặc than hoạt tính: 15- 20 cm, trên cùng là lớp cát đen hoặc bê tông rồi lát bằng gạch lát bình thường.
Để chống lại ẩm ướt, có thể có nhiều giải pháp khác nhưng theo tôi, có thể áp dụng giải pháp khá đơn giản mà ai cũng có thể làm được: Đó là thiết kế nền nhà bằng vật liệu truyền nhiệt tốt chứ không phải vật liệu cách nhiệt tốt.

Thông hút bể phốt:

Nhiều nhà sau vài năm sử dụng thì bể phốt đầy, tắc ứ. Nhưng khi muốn thông hút thì khó khăn, có lúc phải cậy bệt xí tầng 1 lên, làm nứt vỡ cả nền gạch, vỡ cả bệt, thậm chí có nhà phải đục nền nhà, đục nắp bể phốt lên thì mới có thể thông hút được. Vậy tại sao không làm sẵn 1 đầu chờ rồi giấu nó ở gầm cầu thang hoặc chỗ nào kín, khi cần thì chỉ việc cắm đầu hút vào là xong. Mới xây mà không làm thì sau này sẽ thành vấn đề lớn, rất khổ, nhất là nhà có đông người.
Cụ nào đang xây nhà mà xác định ở lâu dài nên chú ý điều này.
E thấy kinh nghiệm này của cụ hay mà chưa hiểu rõ cách thức thực hiện. Cụ có hình ảnh minh họa gửi lên thông não giúp e. E cảm ơn cụ.

Chỉnh sửa cuối:

abczyz69

Đi bộ
các cụ có kinh nghiệm chọn ngói màu lợp mái kiểu mái nhật không ạ, mình chuẩn bị lợp mà thị trường ngói loạn xì ngầu quá giờ chưa biết chọn loại nào

nov14

Xe đạp
Đúng rồi cụ ạ, theo kinh nghiệm và dễ kiểm soát thì tỷ lệ: xi măng, cát, đá: 1-2-3. Đá thì cụ tưởng tượng là đá 0,5x1, đá 1x2 nó xếp lẫn vào nhau, bù phụ nhau đảm bảo khe hở là ít nhất, khi ấy cát bù vào tạo thành 1 khối đặc, vì vậy, cứ không phải đá to 2x2 là tốt cụ nhé
Vâng cảm ơn cụ ạ, đợt này cứ rảnh là e lại vào hóng kinh nghiệm bổ ích của các cụ trên này. Chúc cụ sức khỏe ạ.

XayDungTronGoi

Xe buýt
các cụ có kinh nghiệm chọn ngói màu lợp mái kiểu mái nhật không ạ, mình chuẩn bị lợp mà thị trường ngói loạn xì ngầu quá giờ chưa biết chọn loại nào
Ngói màu kiểu mái Nhật tông màu Trầm nhà em ở quê đã trải nghiệm 2 loại : cốt bên trong bằng gốc xi măng và cốt bằng gốm , thực tế xử dụng cốt gốm ròn và dễ vỡ hơn cốt xi măng , độ bền màu thì sau 6 nam cả 2 vẫn chưa vấn đề gì . Cốt gốm em dùng prime còn xi măng e dùng vilacera.

nam134562

Xe hơi
em chỉ đủ làm nhà dân, nhà phố và nhà thấp tầng thôi ạ, còn làm hoàn thiện thì em làm hết, căn hộ chung cư cho đến khu liền kề, biệt thự
Cụ chủ cho em hỏi cụ có nhận làm cải tạo nhà cũ ko ạ. Em mới mua 1 căn nhà 50m3 3,5 tầng. Tầng 3 hiện có 2 phòng ngủ em muốn đập thông làm lại thành 1 phòng ngủ lớn và làm lại ban công và phòng tắm. Tầng 1 em muốn đập thông tường bếp và phòng khách và làm lại bếp mới. Em dự trù tổng kinh phí tấm khoảng 400tr thì có đủ không ạ. Cảm ơn cụ rất nhiều.

ps: em ở Hn, nhà cách ô tô 150m

xaynhatrongoi

Xe tăng
Cụ chủ cho em hỏi cụ có nhận làm cải tạo nhà cũ ko ạ. Em mới mua 1 căn nhà 50m3 3,5 tầng. Tầng 3 hiện có 2 phòng ngủ em muốn đập thông làm lại thành 1 phòng ngủ lớn và làm lại ban công và phòng tắm. Tầng 1 em muốn đập thông tường bếp và phòng khách và làm lại bếp mới. Em dự trù tổng kinh phí tấm khoảng 400tr thì có đủ không ạ. Cảm ơn cụ rất nhiều.

ps: em ở Hn, nhà cách ô tô 150m
Với nhà cải tạo thì phải qua khảo sát trực tiếp mới có thể tư vấn và khái toán cụ được ạ, vì cải tạo liên quan đến nhiều công việc không tên, rất khó để áng chừng cho đủ nếu không khảo sât

xaynhatrongoi

Xe tăng
Cả điện nước internet camera thì 200k/m2 có đắt ko vậy cụ
Giá điện nước nhân công dao động từ 150-200/ 1m2. Chủ yếu là tiền nào của nấy thôi cụ ạ, quân có tay nghề nó nhận giá 200 là bt, quân bình thường thì 170-180, quân mới ra làm, đục nhoe nhoét thì giá 150-160

xaynhatrongoi

Xe tăng
Nhiều cụ chắc đang cần cái này, em xin phép up lên để các cụ tham khảo ạ, có lỡ sai gì mong các cụ các mợ nhẹ tay nhé. Rảnh rỗi sinh nông nổi ạ!

moongket

Xe điện
Các cụ cho em hỏi giá hoàn thiện phần thô nhà ở hà nội giờ tầm bao nhiêu nhỉ
Em cảm ơn

vuitinhhn

Xe tăng
Giá điện nước nhân công dao động từ 150-200/ 1m2. Chủ yếu là tiền nào của nấy thôi cụ ạ, quân có tay nghề nó nhận giá 200 là bt, quân bình thường thì 170-180, quân mới ra làm, đục nhoe nhoét thì giá 150-160
Vấn đề là không biết tay nghề ai tương xứng với 200k, 170k hay 150k cụ à

via OTOFUN for Android

xaynhatrongoi

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi giá hoàn thiện phần thô nhà ở hà nội giờ tầm bao nhiêu nhỉ
Em cảm ơn
Nhà xây mới, phần thô khoảng 3,5-3,8 triệu/ 1m2 cụ nhé, còn tùy thuộc vào diện tích, số tầng, vị trí nhà ạ

xaynhatrongoi

Xe tăng
Vấn đề là không biết tay nghề ai tương xứng với 200k, 170k hay 150k cụ à

via OTOFUN for Android
Cái đấy nếu báo giá cao, cụ phải hỏi cách làm thế nào? điện đi ống cứng cắt hay đục tường, nước khoan rút lõi hay đục, ống đi trên trần gắn ty treo hay đai? từ đấy biết được cách làm của thợ cụ ạ

german army

Xe máy
Cụ XayDungTronGoi giúp em cho em xin file mềm Hợp đồng thuê nhân công xây dựng với ạ, em ở quê tự lo mua vật tư còn nhân công xây dựng và điện nước thì thuê riêng ạ. Em cảm ơn cụ nhiều nhé
Cụ cho em xin mẫu Hợp đồng xây nhà trọn gói nhé. Em chuẩn bị làm mà còn mù mờ quá. Đội ơn cụ nhiều. Email em: quanpc22@gmail.com