[Funland] Chia sẻ những kinh nghiệm xây nhà

XayDungTronGoi

Xe buýt

XayDungTronGoi

Xe buýt
Nhà em 2 tầng, hiện gần xong phần thô. Vì lúc đầu bố em ko thuê thiết kế nên kết cấu chưa đc như ý lắm. Nhờ cụ tư vấn cách để làm bếp kín với ạ. Nên đặt lam gỗ ngăn giữa phòng khách hay giữa phòng bếp với cầu thang ạ. Tks cụ!

Đặt giữa bếp và cầu thang để che gầm cầu thang đi và phòng khách được rộng nhất và khoe đc cái cầu thang trang trí đẹp vào cụ nhé

Chỉnh sửa cuối:

Mouser

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Bên Long biên em có thi công 3 cái to hơn của cụ đều có tầng hầm cụ có tham khảo hôm nào em mời cụ qua ah
Dạ vâng, em cảm ơn cụ. E đang nghiên cứu, tham khảo và sẽ nhờ cụ tư vấn nhiều a.

timoni

Xe máy
Chào các cụ !
E ở tỉnh (tp phủ lý) có mảnh đất 4x18m e dự định xây 3,5 tầng. E đang thuê thiết kế. Cu cậu thiết kế bảo chỉ lấy nửa tiền công thiết kế và nếu thuê giám sát thì trả thêm lương giám sát theo tháng hoặc theo từng công đoạn. Cụ chủ thớt cho e hỏi là lương giám sát bây giờ khoảng bao nhiêu ah?
E xây tầng 1 : chỗ để xe 5,5m, phòng khách, cầu thang, bếp ăn, cuối cùng là giếng trời và nhà vệ sinh
Tầng 2 :(mặt tiền hơi thụt vào so với tầng 1) 2 phòng ngủ + 2 phòng vệ sinh
Tầng 3 : 2 phòng ngủ + 1 nhà vệ sinh
Tầng thượng: 1 phòng thờ + sân phơi
Hiện tại xung quanh 3 mặt đều đã xây kín. E muốn ép cọc bê tông( các nhà bên đều cọc tre và xây 3 tầng)
Vậy cụ chủ thớt XayDungTronGoi cho e hỏi là xây như thế thì kinh phí 1,5 tỷ có đủ ko ah?
Và nếu cụ có bản thiết kế nào na ná giống dự định của e thì có thế gửi cho e tham khảo được ko ah?! Email của e : xuankhai21@naver.com

Chỉnh sửa cuối:

phamhungbs

Xe điện
Em lại vào tham khảo thêm thông tin hữu ích của các cụ chia sẻ. Chả là năm ngoái em có hỏi một lần, năm nay em mới thu xếp hoàn thiện căn nhà liền kề diện tích 90m2 và có sơ đồ mong các cụ tư vấn dự toán hoàn thiện về ở với đồ đạc trung bình. Em xin chân thành cảm ơn và vodka.

XayDungTronGoi

Xe buýt
Em lại vào tham khảo thêm thông tin hữu ích của các cụ chia sẻ. Chả là năm ngoái em có hỏi một lần, năm nay em mới thu xếp hoàn thiện căn nhà liền kề diện tích 90m2 và có sơ đồ mong các cụ tư vấn dự toán hoàn thiện về ở với đồ đạc trung bình. Em xin chân thành cảm ơn và vodka.

Nhà cụ xây ở hà nội hay đâu vậy

XayDungTronGoi

Xe buýt
Chào các cụ !
E ở tỉnh (tp phủ lý) có mảnh đất 4x18m e dự định xây 3,5 tầng. E đang thuê thiết kế. Cu cậu thiết kế bảo chỉ lấy nửa tiền công thiết kế và nếu thuê giám sát thì trả thêm lương giám sát theo tháng hoặc theo từng công đoạn. Cụ chủ thớt cho e hỏi là lương giám sát bây giờ khoảng bao nhiêu ah?
E xây tầng 1 : chỗ để xe 5,5m, phòng khách, cầu thang, bếp ăn, cuối cùng là giếng trời và nhà vệ sinh
Tầng 2 :(mặt tiền hơi thụt vào so với tầng 1) 2 phòng ngủ + 2 phòng vệ sinh
Tầng 3 : 2 phòng ngủ + 1 nhà vệ sinh
Tầng thượng: 1 phòng thờ + sân phơi
Hiện tại xung quanh 3 mặt đều đã xây kín. E muốn ép cọc bê tông( các nhà bên đều cọc tre và xây 3 tầng)
Vậy cụ chủ thớt XayDungTronGoi cho e hỏi là xây như thế thì kinh phí 1,5 tỷ có đủ ko ah?
Và nếu cụ có bản thiết kế nào na ná giống dự định của e thì có thế gửi cho e tham khảo được ko ah?! Email của e : xuankhai21@naver.com
Kinh phí của cụ nếu xây ở hà nội là thiếu còn ở tỉnh khéo tính toán là đủ. Lương giám sát rất vô cùng tuỳ thuộc vào trình độ ngưòi giám sát, công việc và đặc thù công trình mà thỏa thuận còn tính theo đơn giá nhà nước thì cao và không cần thiết. Cụ nên thuê giám sát theo công việc đỡ chi phí hơn giám sát toàn thời gian !

Bikaylg5

Đi bộ
Các cụ cho e chút ý kiến. Em chuẩn bị xây nhà ở quê. Các cụ xem có gì bất hợp lý ko. Tư vấn e với.

XayDungTronGoi

Xe buýt
Các cụ cho e chút ý kiến. Em chuẩn bị xây nhà ở quê. Các cụ xem có gì bất hợp lý ko. Tư vấn e với.

Lối vào bếp đi qua gầm cầu thang thế không ổn cụ nhé, cần phải sửa cái này.

XayDungTronGoi

Xe buýt
vậy e muốn làm lối thông với bếp thì làm sao? Chuyển lối qua phòng khách à cụ?
Em sửa lại khắc phục được cái lối đi từ khách sang bếp không bi cộc đầu nhưng nhà cụ nhìn tổng thể vẫn chưa ổn nhất là phòng bếp ăn vừa nhỏ vừa dài, không gian xấu chỗ thừa chỗ thiếu .
Muốn làm triệt để thì bỏ hoàn toàn phương án này đi làm phương án mới
Tầng 1 cụ định làm cao gần 4m hay sao mà lắm bậc thang vậy ah ?

Camepro

Xe tải
Mảnh của em hướng đông nam MT6,25m sâu 6,7m em định xây 3 tầng cụ tính hộ e phát hết khoảng bn tiền, hoàn thiện trung bình cụ nhé

timoni

Xe máy
[QUOTE="XayDungTronGoi
Cụ chủ thớt cho e hỏi thêm là trước khi ép cọc bê tông để hạn chế ảnh hưởng đến móng nhà bên cạnh (tránh bị lún lở) thì có phải be cọc tre xung quanh giáp móng nhà bên ko ah?

xaynhatrongoi

Xe tăng
Chào các Cụ. Năm 2019 em 42 tuổi được tuổi làm nhà, nhà em có diện tích đất 56m2, mặt tiền 8m sâu 7m, em làm 3,5tầng, Nhu cầu mong muốn của em là:
- Tầng 1 có 1 khoảng sân nhỏ + phòng khách + bếp + Cầu thang + nhà vệ sinh.
- Tầng 2 và tầng 3 có 2 phòng ngủ 1 nhà vệ sinh chung.
- Tầng trên cùng làm phòng thờ.và sân phơi.
+ Làm đơn giản nhất, công năng sử dụng tối ưu nhất.
+ Em nhờ các cụ tư vấn cho em xin ý tưởng thiết kế. Cụ nào nhận thiét kế thì cho em xin gói giá.
+ Ngân sách của em tối đa 900tr.
Em cảm ơn các cụ nhiều. Em ở khu Cầu Giấy.
Với ngân sách như vậy, cũng xêm xêm vừa đủ tùy theo mức đầu tư hoàn thiện của cụ ạ. còn về tư vấn thiết kế, bên em hiện đang là 120k/ 1m2 thiết kế. về công năng sử dụng kts phải gặp trực tiếp cụ thì mới có thể tư vấn rõ cho cụ được ạ

hablue77

Xe hơi
Em nhờ bác chủ thớt chút, bác có hợp đồng thuê nhân công, hđ mua vật liệu, hđ ép cọc be tông bác cho mình xin với nhé. Cảm ơn bác nhiều

xaynhatrongoi

Xe tăng
Chào các cụ. Em thấy các comment của các cụ thật hữu ích và ý nghĩa. Em mạo muội đưa vấn đề của em lên đây nhờ các cụ chỉ giáo và tư vấn giúp em

Chẳng là em có mảnh khoảng 100m2, 6.7x15m. Hiện tại đang có nhà 1 tầng khoảng 80m2 rồi. Em định xây lại hết đất để cho thuê Em định cho thuê nên mức đầu tư cần hợp lý nên em muốn hỏi các cụ:

1) Phần 20m2 xây nối móng vào móng cũ có ok ko ạ. Có làm giảm, yếu móng ko ạ? Tường thì khả năng phải xây lại hết để cấu trúc lại

2) chi phí xây 3 tâng thô (ko tính sơn, ko nội thất, tất nhiên là vẫn có khoảng 2 phòng vệ sinh mỗi tầng, tận dụng móng cũ) thì khoảng bn? Nhà em ở mặt phố lớn ở thành phố Ninh Bình

3) Việc cho thuê em định cho thuê tầng 1 chỉ khoảng 50-60m2 thôi, và từ tầng 2,3 thì cho thuê hết. Cho thuê tổng thể 1 người thôi để làm kiểu cửa hàng lớn,spa, hay gì đó. Em muốn giữ lại 40-50m2 (định giữ phần có mặt tiền để giỗ chạp hương khói các cụ ở đó cho đầy đủ, mặt tiền phần giữ lại có thể bé thôi khoảng 2.5m). Các cụ thấy tính thế có ổn không ạ. Và nên kết cấu ntn cho hợp lý ạ

Em biết là bài toán em hơi loằng ngoằng và nhiều mong muốn. Nhưng rất mong nhận đc sự tư vấn của các cụ là những nguời có kinh nghiệm để chỉ giáo hộ em, vì em cũng đang đau cả đầu mà chưa biết kết cấu ra sao

Em cảm ơn các cụ ạ
Vấn đề của cụ em xin tư vấn cho cụ như sau ạ:
- Nhà 1 tầng của cụ, về kết cấu móng cũ có khả năng chịu được khung nhà 3 tầng không, cái này cần phải khảo sát kỹ mới dám nói được. giả sử trường hợp có thể dựng lên 3 tầng em xin trả lời cụ như sau ạ.
- không nên nối vào móng cũ, cụ nên xây thành 02 khối riêng biệt nối vào với nhau, vì khung cũ và mới theo thời gian không ăn nhập với nhau, khi nối mỗi khung chịu tải khác nhau, rất nhanh dẫn đến tình trạng phá hỏng kết cấu cũ.
- khi cụ cải tạo cơi nới lại rất khó tính toán chi phú cụ thể được trừ khi có bản vẽ đầy đủ, nhưng áng chừng cụ cần chuẩn bị khoảng 1,3-1,4 tỷ cho công việc của cụ.
- phần cụ giữ lại để cho thờ cúng các cụ, cụ có thể làm 01 cái phòng nhỏ mặt tiền tầng 3 để thờ tự cụ nhé.
Tất cả các công việc trên, cụ nên tìm đơn vị thiết kế cụ thể để bên đấy người ta sẽ lên cho cụ cái thiết kế cũng như tính toán kết cấu toàn bộ căn nhà mới để đảm bảo độ bền và công năng sử dụng sau này ạ