[Funland] Chia sẻ những kinh nghiệm xây nhà

linh phamdinh

Xe máy
Tự mua mà làm cũng đc cụ ạ. Nhưng cụ cũng nên tính kỹ vì thuốc diệt mối là rất độc, ngấm vào nước ăn có thể dẫn đến ung thư.
nhà em dùng nước máy hết không dùng nước giếng cụ ah , mình có thể mua thuốc diệt mối loại nào được cụ nhỉ

huyan0702

Xe hơi
nhà em dùng nước máy hết không dùng nước giếng cụ ah , mình có thể mua thuốc diệt mối loại nào được cụ nhỉ
trước bọn e dùng lenfos 50ec. lâu rồi e cũng k dùng k biết có loại nà mới k

xaynhatrongoi

Xe tăng
chào các cụ, e cần đánh giá chất lượng xây dựng biệt thự ở khu C D geleximco, các cụ có thể vào thớt này đánh giá giúp e xem với cái móng kiểu này thì nó có đc ngon với thiết kế 3.5 tầng, 135m2 xây dựng không ạ
https://www.otofun.net/threads/xay-mong-biet-thu-o-geleximco-d34.1379014/#post-42322650
Em vừa xem qua phần móng của cụ rồi ạ, móng ép cọc, nông hay sâu không phải vấn dề chính cụ nhé, vì móng nằm trên đầu cọc, cái cần quan tâm ở đây là: cọc ép sâu bao nhiêu m, có đảm bảo đủ tải trọng đầu cọc hay không, và với móng nông, hệ thống thoát nước kiểu gì???

xaynhatrongoi

Xe tăng
cụ tư vấn cho em cách diệt mối khi làm móng với ạ ? mình có thể tự mua thuốc về làm được không hay phải thuê cty chuyên diệt mối hả cụ ?
có nhiều cách diệt mối khi làm móng cụ nhé: chôn thuốc khi vừa đào đến cos đáy móng hoặc thi công hào chống mối quanh nền móng, phun thuốc nền móng mặt nền trước khi cán, đổ bê tông nền. Thuốc diệt mối tương đối độc hại nên cụ đừng tiếc gì ít tài chính, cụ thuê đơn vị về người ta làm cho chẳng đáng bao nhiêu đâu ạ, cụ có thể sử dụng các hãng sau: Lenfos 50EC hay Agenda 25EC cụ nhé

ducvietbuild

Xe đạp
Chống nồm - Hút bể phốt

Nồm là hiện tượng không khí ngưng tụ thành nước trên bề mặt, thường xuất hiện khoảng tháng 2-3 hàng năm tại miền Bắc. Ngoài những tác động đến sinh hoạt đời sống, gây ẩm mốc, thì Nồm còn ảnh hưởng đến độ bền chắc, chất lượng công trình. Thường thì nồm từ dưới đất “chui” lên, cho nên đối với những ngôi nhà không được xử lý, chắc chắn sẽ bị dính nồm.
Có rất nhiều cách chống nồm như lót xỉ than, than hoạt tính, đổ bê tông..., nhưng bài viết này mình chỉ xin giới thiệu cách chống nồm đơn giản nhất, rẻ tiền nhất là dùng nilon. Chỉ cần làm 2 bước sau sẽ hạn chế được nồm:
B1: Sau khi đào móng, chôn cọc hãy trải 1 lớp nilon dầy lên toàn bộ nền nhà
B2: Trước khi đàm nền hãy trải tiếp 1 lớp nilon lên bề mặt rồi hãy đổ cát, cán nền, lát nền.
Đơn giản 2 bước vậy thôi, nhưng đi bao nhiêu công trình rồi mà không thấy ai làm, vì đa số ít người biết vụ này, kể cả thợ xây kỳ cựu. Hơi ẩm, nước ngấm vào bể nước ăn, gây mất vệ sinh cho bể ngầm, ảnh hưởng sức khỏe. Tương tự như trên, chỉ việc bọc lớp nilon ngoài thành bể là xong thôi. Nếu mặt bằng xây dựng khoảng 50m2 thì hết có 500k. Khi xây móng cũng vậy, hãy cho nó 1 lớp nilong phía bên ngoài.

Chống nồm công nghệ Pháp:

Khi làm nền, chúng ta đắp cát hoặc đất đến cốt - 0.30, rải tiếp tục là lớp xỉ than, hoặc than hoạt tính: 15- 20 cm, trên cùng là lớp cát đen hoặc bê tông rồi lát bằng gạch lát bình thường.
Để chống lại ẩm ướt, có thể có nhiều giải pháp khác nhưng theo tôi, có thể áp dụng giải pháp khá đơn giản mà ai cũng có thể làm được: Đó là thiết kế nền nhà bằng vật liệu truyền nhiệt tốt chứ không phải vật liệu cách nhiệt tốt.

Thông hút bể phốt:

Nhiều nhà sau vài năm sử dụng thì bể phốt đầy, tắc ứ. Nhưng khi muốn thông hút thì khó khăn, có lúc phải cậy bệt xí tầng 1 lên, làm nứt vỡ cả nền gạch, vỡ cả bệt, thậm chí có nhà phải đục nền nhà, đục nắp bể phốt lên thì mới có thể thông hút được. Vậy tại sao không làm sẵn 1 đầu chờ rồi giấu nó ở gầm cầu thang hoặc chỗ nào kín, khi cần thì chỉ việc cắm đầu hút vào là xong. Mới xây mà không làm thì sau này sẽthành vấn đề lớn, rất khổ, nhất là nhà có đông người.
Cụ nào đang xây nhà mà xác định ở lâu dài nên chú ý điều này.
Chào bác, em đọc bài của bác thấy bác cũng có kinh nghiệm nhất định về xây dựng, tuy nhiên e thấy một số điểm chứa đúng. Thứ nhất bác cho rằng nồm từ dưới đất chui lên là ko đúng. Nồm là hiện tượng ngưng tụ hơi nước tại bề mặt có chênh lệch nhiều về nhiệt độ. Vào mùa nồm độ ẳm không khí cao cộng với nhiệt độ trong không khí cũng cao hơn nhiệt độ trong lòng đất dưới nền nhà nên hơi âm trong không khí nó ngưng tụ thành nước trên nền nhà. Chứ không phải nước nó thấm từ dưới đất lên đâu cụ nhé. Nếu cụ cho rằng nước ngấm từ dưới lên thì cụ thử làm nền bằng tấm thép thay vì bê tông hoặc gạch, đá... ( thép là cách nước rồi cụ nhé) xém có nồm không,?, xin thưa với cụ là nồm ác. Tại sao vậy? Tại vì thép nó là vật liệu truyền nhiêt tốt nên đất dưới nền nó lạnh (nhiệt độ thấp) bao nhiêu thì tấm nền thép nó lạnh bấy nhiêu nên chênh nhiêt độ không khí so với mặt nền lớn dẫn đến ngưng tụ hơi nước càng lớn, nồm càng ác. Ví dụ thực tế cho các cụ dễ hiểu nhé. Các cụ lấy cốc inox cho nước đá vào sẽ thấy hơi nước ngưng tụ ở mặt ngoài (mặt tiếp xúc với không khí) nhưng các cụ lấy cốc làm bằng xốp( vật liệu cách nhiệt ) mà đổ nước đá vào thì có cả ngày cũng không thấy tí nước nào ở mặt ngoài cốc xốp cả. Vậy phải đính chính với cụ chủ và các cụ tham khảo là để chống nồm phải dùng vật liệu cách nhiệt tốt chứ không phải truyền nhiệt tốt cụ nhé. Rất may là các cách cụ chỉ cho a em làm để chống nồm lại vẫn đúng như dải lớp xỉ than, than hoạt tính vì những vật liệu này có tính xốp nên cách nhiệt. Vải mưa 2 lóp cũng vẫn đúng, không phải vải mưa nó ngăn nước chui từ đất lên mà vì các lớp vải mưa này cũng giống như FIM cách nhiệt mà thôi. Ngoài ra e có 1 gợi ý tốn kém nhưng 100%không nôm đó là thay vì các cụ cán nền rồi lát thẳng lên nền đất thì các cụ đổ cho em hẳn 1 sàn bê tông cốt thép cách hẳn lớp đất nền ra một khoảng không ( giống như sàn tầng hai trơ lên ấy) cái này ở VN thì ít người làm chứ bên Nhật thì rất phổ biến.
Vấn đề thứ 2 em không đồng ý với cả chủ khi cụ bảo lấy vải mưa quấn xúng quanh bể ngầm để chống ko cho nước từ bên ngoài thấm vào bể. Xin thưa với các cụ nước nó lên lỏi nó thấm kính lắm làm sao dùng vải mưa mà cụ mặc kín cho cái bể được kiểu gì cũng có chỗ hở, mà có chỗ hở dù rất nhỏ là nước nó sẽ thấm được thôi, ngoài ra vải mưa chôn xuống đất thì cũng đến lúc nó mục thôi. Chống thấm ko cho nước từ bên ngoài vào bể thì cụ phải chát cả ngoài ( ko biết thợ của cụ có chát bên ngoài không chứ em thấy nhiều thợ lười chát bên ngoài bể lắm). Vữa chát bể và vữa chèn ống, vữa gắn tấm đan lắp bể phải có phụ gia chống thấm. Nền bể phải cứng cáp chắc chắn thì bể ko nứt, làm được như trên chắc chắn ko bảo giờ bể bị ngấm.
Chúc cụ chủ xây được nhiều công trình tớ đẹp, chất lượng. Chúc các cụ khách tham khảo có được nhà ưng ý.

nguyenkhanh320

Xe đạp
cụ tư vấn cho em cách diệt mối khi làm móng với ạ ? mình có thể tự mua thuốc về làm được không hay phải thuê cty chuyên diệt mối hả cụ ?
Diệt làm j cụ ơi, xây bê tông không nó cũng có gì để ăn đâu, trừ khi nhà cụ nhìu đồ gỗ, mà bê tông đổ xuống cũng tỏi hết rầu

linhmaem

Xe tải
Cụ cho cháu hỏi, nhà cháu làm nhà ba tầng, thợ đổ cột trước đến chỗ giằng móng này đúng ko ạ?! Chố gian trước để gara ko có giằng móng mà cũng đổ cột như vậy có được ko? Em thấy ko ok lắm, nên đổ cột một lần từ móng lên thì hơn, xin ý kiến cụ?!

leehun

Xe tải
Cụ cho cháu hỏi, nhà cháu làm nhà ba tầng, thợ đổ cột trước đến chỗ giằng móng này đúng ko ạ?! Chố gian trước để gara ko có giằng móng mà cũng đổ cột như vậy có được ko? Em thấy ko ok lắm, nên đổ cột một lần từ móng lên thì hơn, xin ý kiến cụ?!

Móng của bác là móng cọc à?
Cái giằng mà bác đang hỏi là cái giằng tường, có tác dụng chống thấm, chống nước mao dẫn ngấm ngược theo các mạch vữa lên tườngg phía trên chứ không có tác dụng chịu lực. nên chỗ nào có tường thì mới đổ giằng thôi.
Nhưng cái vấn đề lớn hơn mà em đang thấy, là theo ảnh bác chụp thì hình như giằng ngang của móng ở vị trí này cũng không có à???

linh phamdinh

Xe máy
các bác tư vấn cho em chống thấm và chống nóng cho mái btct với ạ , hiện tại em được biết là trên mái nên lát gạch để chống thấm và chống nóng thì tốt không ạ , có phương án làm mái tole nhưng em thấy tốn kém quá cụ ah , bây giờ em nhờ các cụ tư vấn dùm em cách nào tối ưu với ạ

linhmaem

Xe tải
Móng của bác là móng cọc à?
Cái giằng mà bác đang hỏi là cái giằng tường, có tác dụng chống thấm, chống nước mao dẫn ngấm ngược theo các mạch vữa lên tườngg phía trên chứ không có tác dụng chịu lực. nên chỗ nào có tường thì mới đổ giằng thôi.
Nhưng cái vấn đề lớn hơn mà em đang thấy, là theo ảnh bác chụp thì hình như giằng ngang của móng ở vị trí này cũng không có à???
Vâng móng cọc ạ, gian ngoài cháu làm gara cốt nền thấp cách móng chỉ tầm 20cm nên thợ ko đổ giằng nữa. Cháu đang ngại mấy trụ ở đấy ko có giằng nhưng thợ vẫn đổ 1 lượt ngang giằng trong, như thế cột thành 2 lần đổ bê tông thì có sao ko ạ?

CH999

Xe đạp
Cho e hỏi chút ạ . nhà e mới mua lại nhà xây từ năm 99 , nhà 2 tầng diện tích 90m2 (7x13m) móng gạch và tường chịu lực chưa hỏng hóc gì , tầng 2 đã đổ mái , xung quanh đều có nhà cao tầng mới xây . Giờ muốn xây thêm 1 tầng 1 tum có lên đ.c ko ? và làm lại mặt tiền , thay gạch lát nền , làm trần , làm lại toàn bộ điện nước thì khoảng 1 tỉ liệu có đủ ko nhỉ ?

leehun

Xe tải
Cột cụ đổ 2 lần BT đấy là bình thường, phần cổ cột và thân cột đổ tách riêng không sao, cũng như cụ đổ nối cột các tầng thôi.
Ý em cái chuyện to ở đây là em thấy dầm ngang nhà của đài móng khu gara có không cụ? không có là to chuyện đấy! chứ cái giằng tường 110 thì chả có gì phải lăn tăn.

leehun

Xe tải
Cho e hỏi chút ạ . nhà e mới mua lại nhà xây từ năm 99 , nhà 2 tầng diện tích 90m2 (7x13m) móng gạch và tường chịu lực chưa hỏng hóc gì , tầng 2 đã đổ mái , xung quanh đều có nhà cao tầng mới xây . Giờ muốn xây thêm 1 tầng 1 tum có lên đ.c ko ? và làm lại mặt tiền , thay gạch lát nền , làm trần , làm lại toàn bộ điện nước thì khoảng 1 tỉ liệu có đủ ko nhỉ ?
Kinh nghiệm của em là lên được bác ạ, nhà tường gạch xây chịu lực em đã từng thiết kế làm 3 tầng, vấn đề quan tâm là nền đất có tốt không? đất liền thổ hay đất ao, hay đất nửa ao nửa thổ, cái này cần làm rõ. Việc nữa là tầng trên bác xây tường 110 nhẹ nhàng thôi, trước khi xây tầng 3 thì nên khoá 1 lượt giằng chân tường - giằng bo xung quanh chu vi tường nhà bác định xây nữa.
Với mấy nội dung bác định làm với ngân sách 1 tỉ thì em nghĩ thoải mái. 1 tỉ xây được nhà mới rồi ấy bác.

CH999

Xe đạp
Kinh nghiệm của em là lên được bác ạ, nhà tường gạch xây chịu lực em đã từng thiết kế làm 3 tầng, vấn đề quan tâm là nền đất có tốt không? đất liền thổ hay đất ao, hay đất nửa ao nửa thổ, cái này cần làm rõ. Việc nữa là tầng trên bác xây tường 110 nhẹ nhàng thôi, trước khi xây tầng 3 thì nên khoá 1 lượt giằng chân tường - giằng bo xung quanh chu vi tường nhà bác định xây nữa.
Với mấy nội dung bác định làm với ngân sách 1 tỉ thì em nghĩ thoải mái. 1 tỉ xây được nhà mới rồi ấy bác.
Nhà e là đất liền thổ ạ , e lăn tăn ngân sách bởi vì nhiêu hạng mục cần làm quá , chắc chỉ mỗi đổ móng là ko cần làm thôi . Sửa lại 2 tầng cũ ( làm lại coi như gần hết , phá 1 số tường ngăn phòng ) + xây mới 1,5 tầng . E ko rõ lắm nhưng tính kiểu e học lỏm thì xây mới 1,5 tầng là 90 x1,5 x 5.000.000 đ = 675.000.000 . Sửa 2 tầng thì tính 3tr /1m2 là 90x2x 3.000.000 = 540.000.000 . Tổng là hơn 1 tỉ 2 có đúng ko ạ ?

huyan0702

Xe hơi
Nhà e là đất liền thổ ạ , e lăn tăn ngân sách bởi vì nhiêu hạng mục cần làm quá , chắc chỉ mỗi đổ móng là ko cần làm thôi . Sửa lại 2 tầng cũ ( làm lại coi như gần hết , phá 1 số tường ngăn phòng ) + xây mới 1,5 tầng . E ko rõ lắm nhưng tính kiểu e học lỏm thì xây mới 1,5 tầng là 90 x1,5 x 5.000.000 đ = 675.000.000 . Sửa 2 tầng thì tính 3tr /1m2 là 90x2x 3.000.000 = 540.000.000 . Tổng là hơn 1 tỉ 2 có đúng ko ạ ?
Cụ tính thế này theo em là đập đi làm lại thì hơn cụ ạ. Đằng nào cũng mất công đầu tư 1 lần sửa lại nó cũng không được như ý cụ ạ.

leehun

Xe tải
nhà xây tường bác tính 5tr/m2 là cao rồi, bình thường tính 5tr là tính cho nhà khung, bao gồm cả chi phí làm móng.
Nếu tính như bác thì theo em đập đi xây mới ok hơn thật, vì nhà bác 90m2 x 3 tầng = 270m2 x 5tr ~ 1,3-1,4 củ to mà lại được nhà mới sướng hơn

noithatkientruc

Xe điện
các bác tư vấn cho em chống thấm và chống nóng cho mái btct với ạ , hiện tại em được biết là trên mái nên lát gạch để chống thấm và chống nóng thì tốt không ạ , có phương án làm mái tole nhưng em thấy tốn kém quá cụ ah , bây giờ em nhờ các cụ tư vấn dùm em cách nào tối ưu với ạ
Chống thấm và chống nóng dùng mái tôn vẫn là chuẩn nhất cụ nhé. Chi phí lớn hơn nhưng hiệu quả và lâu dài hơn nên ko gọi là Tốn kém đc :)

anhem2222

Xe đạp
nhà e xây lầu 1 mái thái , nhưng thấy kết cấu không có trụ giữa có vẻ không ổn , kích thước 6,8 x 5,5 x 5,8 x 5,5 bên 6,8 3 trụ còn lại mỗi góc 1 trụ

linhmaem

Xe tải
Cột cụ đổ 2 lần BT đấy là bình thường, phần cổ cột và thân cột đổ tách riêng không sao, cũng như cụ đổ nối cột các tầng thôi.
Ý em cái chuyện to ở đây là em thấy dầm ngang nhà của đài móng khu gara có không cụ? không có là to chuyện đấy! chứ cái giằng tường 110 thì chả có gì phải lăn tăn.
Móng thì đủ hết cụ ạ, tuy nhiên theo tiêu chuẩn thì điểm ngừng nên giáp dầm, tức là cột đổ bt một lần từ móng lên đến dầm luôn, thợ làm thế này ko đúng, nhưng thôi chắc ko sao em xử lý chỗ giáp bề mặt sạch sẽ tý cho nó bám thôi ạ