[Funland] Chia sẻ những kinh nghiệm xây nhà

xaynhatrongoi

Xe tăng
Em cũng đang đi tầm sư học đạo kinh nghiệm để hiện thực hóa cái chuồng chim hạnh phúc trong tương lai.
Sau khi đọc hết loạt bài của cụ, em sẽ cần xin email của cụ.
Cụ cần gì cứ mail vào email xaydungtgh@gmail.com hoặc alo em theo số điện thoại bên dưới cụ nhé.

emeraldflagon

Xe buýt
Cụ cho em báo giá xây thô nhà 3 tầng rưỡi, có thêm 1 tầng bán hầm, diện tích đất là 70m2 ở khu vực cầu giấy với ạ. Thanks cụ

Thuanchay

Xe hơi
Diện tích xây dựng của cụ được tính như sau:
Diện tích móng= 30% Diện tích nền tầng 1= 0.3 x 75= 22.5 m2
Diện tích Sàn 2 (bao gồm cả đua ra nếu có thể, dự kiến 90cm)= 78,5 m2
Diện tích Sàn 3 (bao gồm cả đua ra nếu có thể, dự kiến 90cm)= 78,5 m2
Diện tích Sàn mái (bao gồm cả đua ra nếu có thể, dự kiến 90cm)= 78,5 m2
Diện tích tum thang (làm khu đặt bể nước và sân phơi ) = 11 m2
Tổng diện tích xây dựng: 269 m2
Đơn giá xây dựng thô ( Bê tông, cốt pha, cốt thép, xây, trát, cán nền, điện nước đi âm tường): khoảng 3 triệu/ 1m2
Dự trù kinh phí của cụ: 269 m2 x 3= 807 triệu đồng (xong phần thô)
Chúc cụ đầu tuần vui vẻ ạ.
Em cảm ơn Cụ , để em ngâm cứu , có gì em ới nhà Cụ giúp em , bên Cụ có làm mảng thiết kế luôn ko ? . Phần phá giỡ và đào móng khoảng bao nhiêu hả Cụ ? Nhà em là nhà cấp 4 mái ngói

spy_007

Xe tải
Chúc Cụ ngày mới vui vẻ..Cụ làm thi công. có gói nào liên quan tới điện đóm, chiếu sáng alo giúp em nha..
Chào các cụ, các mợ trong OF !
Hôm nay nhân ngày đẹp zời, em có chút kinh nghiệm về thi công xây dựng muốn chia sẻ cho các cụ, để các cụ hiểu sâu hơn về việc xây dựng nhà.

Bản vẽ thiết kế:
Tại sao phải cần bản vẽ thiết kế?
- Bản vẽ thiết kế rất quan trọng, nó định hình căn nhà, kích thước, kiểu xây, cách bố trí sắp xếp đồ đạc trong nhà... , quan trọng không kém đấy là phần kết cấu ngôi nhà, nó như khung xương và bàn chân của con người vậy, kết cấu của ngôi nhà quyết định độ bền vững của ngôi nhà, bên cạnh đấy, bản vẽ thiết kế còn theo công trình lâu dài khi sau này, muốn sửa chữa, cải tạo, nâng cấp ngôi nhà được dễ dàng hơn (nhất là hệ thống ngầm như điện, nước..).Xu hướng bây giờ mọi người thường để không gian thông thoáng từ trước ra sau, hạn chế những bức tường ngăn khiến cho ngôi nhà rộng rãi hơn, thoáng đãng hơn, nhiều ánh sang hơn. Bố trí ánh sáng, không gian như thế nào là do người KTS, điều này thì mỗi KTS có 01 phong cách khác nhau nên khó có thể nói ai hơn ai được.

- Bản vẽ thiết kế cũng rất quan trọng, vì qua đấy, chủ nhà và nhà thầu có thể tính toán, theo dõi chi tiết được khối lượng vật tư được sử dụng vào ngôi nhà, cũng như khối lượng công việc phát sinh tăng giảm trong quá trình xây dựng.

1- Phần Móng:

- Tùy thuộc vào quan điểm định nghĩa của mỗi người, riêng tôi quan niệm phần móng là bàn chân con người, là cái gốc cây, với gốc khỏe, cây mới lớn và đứng vững được, con người chỉ có thể đi lại tốt trên đôi bàn chân nếu đôi bàn chân đấy khỏe

- Vậy cũng giống như móng căn nhà, cần phải có ông thiết kế và tính toán phần móng, thép như thế nào, bê tông ra làm sao, chiều cao móng, chiều sâu đặt móng như thế nào.

- Tùy thuộc vào từng nền đất, chiều cao căn nhà mà có các loại móng khác nhau cho căn nhà. Vào nền đất yếu thì có các phương án xử lý nền móng khác nhau: cọc tre, cọc cừ, cọc bê tông 25x25, 30x30… Không phải nhà thầu thi công nào hay tổ đội nào cũng có những kiến thức về xử lý nền móng, vì vậy chủ nhà nên tham khảo thật kỹ trước khi đưa ra quyết định xử lý móng như thế nào.

- Về kỹ thuật thi công:

Các công việc phần móng:

+ Đào đất hố móng

+ San sửa nền hố móng bằng thủ công (Đập đầu cọc nếu có ép cọc)

+ Đổ bê tông lót móng, lót nền vệ sinh, bể nước,..

+ Gia công lắp dựng cốt thép đáy móng, cốt thép giằng móng, cốt thép cột chờ, cốt thép đáy bể nước (dầm đáy bể nước nếu có)

+ Gia công lắp dựng ván khuôn đáy móng, ván khuôn giằng móng, cổ cột, đáy, dầm đáy bể nước…

+ Đổ bê tông đáy móng, giằng móng, cột, đáy bể, dầm đáy bể

+ Xây tường móng, tường bể…

+ Trát tường bể nước, bể phốt… chống bể nước, bể phốt.

Trong các công việc về phần móng, chủ nhà nên chú ý kỹ thuật gì?

+ Đầu tiên phải nói đến kỹ thuật đan thép, đơn giản lắm nhưng cũng phức tạp với ai không biết.

Khi các nhà thầu hay các tổ đội vào thi công, họ đều tư vấn cách đan thép, nhưng có 1 lưu ý nhỏ, nối thép, mối nói phải sole với nhau, chiều dài nối thép là 3D, ví dụ: thép móng là thép D18, vậy chiều dài mối nối là 54cm, các phần gia cường lực tại các vị trí giữa dầm cột ra sao, bụng dầm móng thế nào.

+ Bê tông: yêu cầu đầm kỹ, đầm chặt khi đổ bê tông, không các bọt khí còn lại trong bê tông, gây hiện tượng rỗ mặt bê tông, khiến nước và các hợp chất khác có trong đất và nước chạy vào trong, ăn mòn thép theo thời gian gây yếu kết cấu móng của công trình. Sau khi đổ bê tông xong, mặt bê tông se lại, yêu cầu tưới nước bảo dưỡng bê tông liên tục, đảm bảo độ ẩm bề mặt bê tông để bê tông đạt cường độ tốt nhất, trong 7 ngày đầu tiên, bê tông đạt được 75- 80% cường độ thiết kế, vì vậy trong thời gian ninh kết bê tông, không nên làm các công tác thi công nặng quá ảnh hưởng đến độ ninh kết của bê tông. Độ phủ bê tông cũng rất quan trọng, yêu cầu với các cấu kiện dầm độ phủ bê tông từ 2-3cm nhé, độ phủ bê tông chính là lớp bảo vệ cốt thép nhé.

+ Công tác ván khuôn, chính là công tác tạo hình, kiến trúc cho phần móng, vì vậy, khi thi công tránh hiện tượng phình cốt pha, vừa gây lãng phí bê tông, vừa mất mỹ quan thẩm mỹ.

+ Trước khi đổ bê tông, chú ý làm sạch mặt bê tông lót, tránh các tạp chất lẫn vào bê tông làm ảnh hưởng đến cường độ chịu lực của kết cấu

+ Xây bể: Với bể nước ngầm bạn nên xây tường 200, gạch đặc, trát 02 mặt, đánh bong chống thấm, tránh hiện tượng thẩm thấu từ ngoài vào làm ô nhiễm nguồn nước sinh hoạt, tránh càng xa bể phốt và các công trình thoát nước bẩn càng tốt, với bể phốt, chủ nhà có thể xây tường gạch đặc, tường 110, trát và chống thấm kỹ, tránh bể phốt ngấm ra, ô nhiễm các phần đất xung quanh, ảnh hưởng đến nước sinh hoạt của gia đình sử dụng sau này.

spy_007

Xe tải
Cụ làm xây dựng lâu năm rồi nhỉ. Em học Xấy dựng rồi làm mấy năm, mà kiểu không hợp thời sao ấy. thua hoài..
Những điều cần biết trước khi xây nhà

Sau nhiều năm sửa chữa và chứng kiến các sự cố trong nhiều công trình xây dựng (sập nhà, thầu bỏ chạy, chất lượng xây dựng kém, tuổi thọ công trình thấp ).Nhiều chủ nhà phải trả giá rất đắt chỉvì không biết nghề xây dựng nhưng lại làm chủ đầu tư công trình và không có người chuyên môn hỗ trợ. Cháu viết bài này nhằm mục đích giúp nhiều gia đình tư nhân xây dựng hạn chế được những sự cố nêu trên.
Hiên nay bằng kinh nghiệm từ các nhà đã xây dựng từ trước, chủ nhà thường có một số kinh nghiệm về phần kiến trúc (kiểu dáng, màu sắc, dụng cụ trong nhà, xây và tô tường phẳng) hoặc chủ nhà thuê kiến trúc sư thiết kế kiến trúc, kết cấu. Nhưngkiết thức về giám sát chất lượng trong hki thi công phần kết cấu công trình, thiết bị trong công trình (kết cấu móng, kết cấu phần thân, điện, nước, chống thấm, …)và việc chọn nhà thầu thì hầu như chủ nhà tư nhân thường ít có kinh nghiệmđây là nguyên nhân dẫn đến các sự cố quan trọng như sau:
  1. Sập nhà khi đang thi công
  2. Thầu bỏ chạy khi nhà xây dựng dở dang
  3. Tuổi thọ công trình thấp
  4. Thấm sàn
  5. Sàn bêtông bị nứt
Để hạn chế tình trạng trên các chủ nhà cần biết một số vấn đề như sau trước khi xây nhà.

1. Sập nhà khi đang thi công
a)Nguyên nhân

• Kích thước móng, cột, dầm thiết kế cho nhà 2 tầng nhưng chủ nhà xây thành nhà 4 tầng mà không tính toán thay đổi kích thước móng, cột, dầm cho lớn hơn.
  • Do cây chống sàn quá nhỏ (thường dùng loại cây cừ tràm nhỏ và chống thưa)
  • Do cây chống nhỏ và chủ nhà nâng chiều dày sàn lớn hơn chiều dày thiết kế.
  • Do đặt thép sai vị trí tại kết cấu có dạng cong son.
b)Giải pháp
Để tránh xảy ra sự cố không ai mong muốn này nhà thầu tư nhân nên thực hiện tốt các việc như sau:

• Thuê kỹ sư xây dựng thiết kế phần kết cấu bê tông cốt thép (móng, cột, đà sàn …)
  • Có thể chọn nhà thầu thi công phần kết cấu riêng, phần hoàn thiện riêng (tùy theo điểm mạnh của nhà thầu)
  • Không được tự ý thay đổi phần kết cấu, hoặc qui mô công trình (nâng tầng, thay đổi kết cấu bêtông cốt thép)
  • Nên dùng những người biết chuyên môn để lựa chọn nhà thầu – lựa chọn đầu vào tốt.
  1. Thầu bỏ chạy khi nhà xây dựng dở dang
a)Nguyên nhân
  • Do lúc làm hợp đồng không qui định rõ quyền hạn và trách nhiệm của chủ nhà và chủ thầu, lúc xây dựng chủ nhà yêu cầu làm thêm, chủ thầu đòi tiền thêm xảy ra tranh chấp.
  • Trong hợp đồng không nêu rõ chủng loại vật tư để thi công phần kết cấu, ví dụ chủ thầu dùng vật liệu cây chống bằng cây cừ tràm, nhưng chủ nhà yêu cầu phải dùng cây chống thép.
  • Chủ nhà không có người giám sát từng bước khi thi công phần kết cấu để tuỳ cho nhà thầu làm, khi thi công được nhiều hạng mục rồi chủ nhà mới thấy chất lượng không tốt nhờ kiểm định can thiệp – chủ thầu bỏ chạy.
b)Giải pháp
Biện pháp hữu hiệu nhất để hạn chế tình trạng này chủ nhà cần làm tốt những điều sau:
  • Lựa chọn nhà thầu trước khi lý hợp đồng là việc quan trọng nhất (nhà thầu phải có tâm), muốn đạt được điều này chủ nhà cần làm những việc sau:
- Nhờ người có chuyên môn về kết cấu xây dựng để xem xét và đánh giá chất lượng, tiến độ (nguồn nhân công, cách thức thi công của nhà thầu, đến các công trình nhà thầu đã thi công để xem thực tế, …), chất lượng của các công trình trước của nhà thầu có quy mô gần tương đương với công trình chuẩn bị xây, đặc biệt là chất lượng thi công phần kết cấu.
- Không nên giao cho nhà thầu đã thi công công trình nhỏ hơn công trình chuẩn bị xây (chuyên xây nhà cấp 4 thì thi công nhà 3 tầng khó có chất lượng tốt)
- Nhà thầu phải có địa chỉ và nhà cửa rõ ràng (với tư nhân), Đăng ký kinh doanh (với công ty).

• Sau khi đã chọn được nhà thầu thì việc lập hợp đồng rõ ràng là cần thiết (cần có phụ lục hợp đồng) là làm hợp đồng chặt chẽ, chi tiết. Cụ thể trong hợp đồng cần ghi rõ những gì chủ thầu phải làm (như phần bêtông cốt thép, xây trát, điện nước, sơn nước, ốp lát gạch men …), những gì chủ thầu không làm (như lát nền gỗ, lắp cửa sổ, cửa ra vào, gắn máy nước nóng …). Tiến độ tạm ứng tiền theo công việc. Cần có phụ lục hợp đồng ghi rõ thiết bị để thi công (như máy trộn bêtông, ván khuôn, máy móc thi công khác …), Trách nhiệm của nhà thầu khi chất lượng không đạt yêu cầu.
  1. Tuổi thọ công trình
Một công trình muốn có tuổi thọ cao đòi hỏi 3 công đoạn (thiết kế, thi công, giám sát ) để có thể thực hiện công việc của mình với chất lượng cao.
Đây là 1 yêu cầu rất khó đạt được trong các công trình xây dựng nhà tư nhân nhất là với các nhà thầu là cá thể. Phần đông chủ nhà không quan tâm nhiều đến chất lượng thi công phần kết cấu, do vậy các công trình thường có tuổi thọ thấp, chỉ sử dụng từ 10 đến 30 năm đã phải đập bỏ hoặc sửa chữa lớn. Trong khi đó những công trình làm phần kết cấu tốt có thể sử dụng từ 70 đến 100 năm.
a)Nguyên nhân
  • Chủ nhà không biết do vậy không quan tâm đến tuổi thọ công trình.
  • Chủ nhà tự giám sát chất lượng thi công trong khi chưa biết nhiều về kiến thức công trình .
  • Chủ nhà chọn nhà thầu chủ yếu dựa vào cái đẹp bên ngoài mà không biết và không căn cứ vào chất lượng thi công phần kết cấu.
  • Thép gỉ mức độ nặng nhưng vẫn tiến hành đổ bêtông.
  • Lớp bảo vệ bêtông mỏng hoặc không có lớp bêtông bảo vệ cốt thép.
Chất lượng thi công kém, không có lớp bêtông bảo vệ bao bọc cây thép tại chân cột (phần chôn ngầm dưới đất), cây thép sẽ bị ăn mòn và đứt trong thời gian ngắn gây mất an toàn cho công trình

xaynhatrongoi

Xe tăng
Cụ cho em báo giá xây thô nhà 3 tầng rưỡi, có thêm 1 tầng bán hầm, diện tích đất là 70m2 ở khu vực cầu giấy với ạ. Thanks cụ
Với căn nhà của cụ em báo gía sơ bộ như sau ạ:
Móng= 30% diện tích nền hầm= 21m
Hầm= 150% diện tích sàn tầng 1= 105 m2
tầng 1, 2, 3= 100% diện tích xây dựng= 70m2x3= 210m2
Tầng tum= diện tích mái tum=~ 25m2
Tổng diện tích xây dựng của cụ= 360 m2
Giá trị xây dựng phần thô = 360 m2 x (2,8tr- 3tr)/1m2 = 1 tỷ- 1,08tỷ cụ nhé.

xaynhatrongoi

Xe tăng
Mấy hôm rồi, gặp được bác chủ nhà 1 căn nhà ở Hà Nội, gọi đến làm việc, làm tiếp nốt cái nhà cho bác.
Căn nhà có 3 tầng 1 tum, đã xong móng và sàn tầng 2. em đặt ngay câu hỏi: " Sao đội cũ đang làm lại đi?" Qua tìm hiểu sơ bộ thì thấy các vấn đề nảy sinh như sau:
- Chủ nhà gìa gần 70 tuổi, có tí kiến thức về xây dựng, đã thuê hợp đồng với 1 đơn vị thi hợp công trọn gói, nhưng trong quá trình làm việc, chủ nhà hay tham gia quá vào khâu kỹ thuật, tự chỉ đạo quân thợ thay đổi thiết kế, đến lúc đơn vị đấy phát hiện thì có trao đổi lại, không nghe, cứ tự ý làm, không theo hồ sơ, đơn vị cũ cũng okie, tính chi phí phát sinh thì lại kêu không chịu. Nhà thầu chán, làm thanh lý hợp đồng và bàn giao lại cho chủ.
- Chủ nhà yêu cầu nhà thầu để lại đội thợ cho chủ nhà tự chỉ đạo: thêm 1 sàn nữa, các lỗi xảy ra như sau: bê tông sàn 8cm, bê tông thang bộ 5cm, thang bộ 2 lưới thép D12@100, chưa thi công điện nước đã cho đổ bê tông nền tầng 1. Cuối cùng tiếp tục bât đồng quan điểm với thợ nên đội thợ sau khi đổ xong sàn tầng 3 đã nghỉ.
Vì vậy, nếu các cụ không nắm được kiến thức và có kinh nghiệm về xây dựng, không nên làm bừa, vì tiền mất, tật mang, tốn chi phí mà vẫn không đạt được sản phẩm như mong muốn. Như câu chuyện trên, nếu như bác không nắm rõ, có thể nhận tư vấn của nhà thầu để công việc suôn sẻ. Bác không làm việc với thợ, tất cả các vấn đề làm việc với kỹ thuật nhà thầu, bác đã chủ quan, làm việc với thợ từ đấy dẫn đến tâm lý thợ không coi kỹ thuật của nhà thầu ra gì, sau đấy lại toàn tư vấn ẩu cho chủ nhà, dẫn đến chi phí quá cao mà sản phẩm thì vẫn không ra gì, vẫn tốn thêm chi phí để gia cố sàn.

xaynhatrongoi

Xe tăng
Em cảm ơn Cụ , để em ngâm cứu , có gì em ới nhà Cụ giúp em , bên Cụ có làm mảng thiết kế luôn ko ? . Phần phá giỡ và đào móng khoảng bao nhiêu hả Cụ ? Nhà em là nhà cấp 4 mái ngói
Bên em có nhận thiết kế cụ nhé. phần phá dỡ và đào móng, vận chuyển đổ đi bên em phải qua khảo sát mặt bằng thực tế mới có thể báo giá cụ thể cho cụ được ạ, giá tầm 300-350k/m2 phá dỡ. 250k-300k/ m3 đào móng cụ ạ.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Các cụ xây dựng, kiến trúc, các cụ chuẩn bị xây sửa nhà nếu quan tâm tới gạch tranh 3d trang trí nhà cửa thì hú e nhé. Bên e trực tiếp sản xuất nên sẽ có giá tốt nhất cho các cụ ạ

HVS

Xe tăng
Các cụ xây dựng, kiến trúc, các cụ chuẩn bị xây sửa nhà nếu quan tâm tới gạch tranh 3d trang trí nhà cửa thì hú e nhé. Bên e trực tiếp sản xuất nên sẽ có giá tốt nhất cho các cụ ạ
gạch 3d trang trí là như thế nào mợ, mợ cho cái link website để em tham khảo với

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

cadan

Xe container
Cụ nào đã có kinh nghiệm thay đèn cảm ứng tự tắt bật chưa ạ. Cho em xin vài thông tin về chủng loại và nhà SX uy tín.

TrungGia

Xe Cứu Trợ
Cụ chủ cho hỏi ghé tý, tư vấn thiết kế (không xây dựng, chỉ thiết kế và tính toán kết cấu), khoảng bao nhiêu tiền /m2 sàn xây dựng? Mà thiết kế tầng hầm giá có khác tầng trên không (thiết kế thôi nhé)! Tks cụ

xaynhatrongoi

Xe tăng
Cụ nào đã có kinh nghiệm thay đèn cảm ứng tự tắt bật chưa ạ. Cho em xin vài thông tin về chủng loại và nhà SX uy tín.
Em thấy mấy nhà em làm hay dùng hàng của Lumi đấy cụ, cụ thử tìm hiểu về dòng đấy xem có thích hợp không?

xaynhatrongoi

Xe tăng
Cụ chủ cho hỏi ghé tý, tư vấn thiết kế (không xây dựng, chỉ thiết kế và tính toán kết cấu), khoảng bao nhiêu tiền /m2 sàn xây dựng? Mà thiết kế tầng hầm giá có khác tầng trên không (thiết kế thôi nhé)! Tks cụ
Cụ hỏi em không hiểu rõ lắm:
Gói thiết kế bao gồm các bộ môn sau: kiến trúc công năng sử dụng nhà, bổ kiến trúc, kết cấu, điện nước, chi tiết thi công các vị trí đặc biệt, cửa, phối cảnh 3D mặt tiền.
thường gói thiết kế là 100-120k/1m2. nếu nhà cụ có hầm, chi phí thiết kế sẽ tăng theo, vì phần hầm ảnh hưởng nhiều nhất đến phần nước và kết cấu đi kèm. thiết kế hầm sẽ dc tính thêm 30-50% Diện tích xây dựng của tầng hầm. ví dụ:
hầm 50m2, 5 sàn mỗi sàn 60m2 vậy tổng diện tích thiết kế:
hầm= 130% diện tích thực tế= 65m2
Tổng các tầng: 300m2 vậy tổng diện tích thiết kế khi có hầm = 365m2. giá trị là 100k/1m2 vậy giá trị thiết kế= 365x100k= 36.500k

TrungGia

Xe Cứu Trợ
Cảm ơn Cụ chủ nhiều, vì dân ngoại đạo nên đặt câu hỏi cũng đã khó! Chắc là các gói/ nội dung như cụ nói, cháu đang nhờ một đơn vị thiết kế, nhưng nố giá mắc quá, nên đang rất lăn tăn,...

cadan

Xe container

xaynhatrongoi

Xe tăng
chuẩn cụ ạ, cái đồ này bên các nhà cung ứng có thôi chứ cửa hàng ngoài không mấy chỗ bán đâu ạ.
có nhà phân phối đâu em nhớ không nhầm trên Hoàng Quốc Việt ấy cụ ạ, cụ hỏi anh gu gồ là có đấy ạ.

candymen1122

Xe tăng
cảm ơn cụ chủ thớt về bài viết, tiện đây em muốn nhờ cụ lên phom hộ em, em muốn xây 1 căn 2 tầng, mái kiểu thái,tổng diện tích hơn 160m2, dự tính xây dựng khoảng 70-80m2, phía trước là đường, mặt tiền 15m, sâu 10-11m sau là ao sinh thái có đường gom quanh. cảm ơn cụ ạ. cả xây thô và mức hoàn thiện

xaynhatrongoi

Xe tăng
cảm ơn cụ chủ thớt về bài viết, tiện đây em muốn nhờ cụ lên phom hộ em, em muốn xây 1 căn 2 tầng, mái kiểu thái,tổng diện tích hơn 160m2, dự tính xây dựng khoảng 70-80m2, phía trước là đường, mặt tiền 15m, sâu 10-11m sau là ao sinh thái có đường gom quanh. cảm ơn cụ ạ. cả xây thô và mức hoàn thiện
chào cụ ạ!
Với phương án của cụ đưa ra, cụ làm theo kiểu biệt thự sân vườn. khái toán tài chính cụ cần chuẩn bị như sau:
S móng= 50% S nền tầng 1= 40m2
S tầng 1= 80m2,
S tầng 2= 80M2
S mái chéo= 50% S thực tế mái= 50% *( 80* 150%)= 60m2
Tổng Diện tích xây dựng của cụ: 260M2
Đơn giá xây dựng nhà như của cụ cả hoàn thiện: 260 x 5 triệu/1m2= 1,3 tỷ cụ nhé.
Phần thô cơ bản của cụ (bao gồm cả trát trong và trát ngoài): 260m2 x 3 triệu/ 1m2= 780 triệu.
Chúc cụ làm nên ngôi nhà ưng ý ạ.