[Funland] Chia sẻ những kinh nghiệm xây nhà

thamvuky

Xe tăng
em thì em thấy Hoàn Thạch vẫn đầu bảng, chẳng biết cổ phần hóa nó thế nào, nhưng em vẫn dùng, chất lượng đổ bê tông vẫn khỏi chê cụ ạ. Cái vụ cổ phần hóa mà làm giảm chất lượng thì em hơi nghi, còn các hãng xi măng kia thực sự là các hãng nhỏ nên các đại lý VLXD bán nhiều, ăn chiết khấu cao nên có thể người ta đề cao nó lên, chưa sử dụng bao giờ nên em cũng không biết chất lượng sao cụ ạ
cụ ở hà nội hay ở đâu thế

xaynhatrongoi

Xe tăng
các cụ tư vấn giúp em bố trí hệ thống đèn các tầng và thiết bị điện các phòng với ạ , em nghe bảo đèn led âm là xu thế hiện nay phải không ạ
Trần cụ là trần thạch cao thì nên làm đèn led, vừa phân bổ được không gian sáng, vừa tiết kiệm điện, vừa đẹp cụ nhé.vi dụ:
khi cụ lắp đèn led phòng ngủ, trong phòng cụ có khoảng 8 bóng đèn, khi các cụ vừa về hoặc sinh hoạt cần sáng thì bật cả 8 bóng, nhung đến khi cần ánh sáng yếu hơn: riêng tư, xem tivi, ... thì chỉ cần 4 bóng đèn thôi, như vậy không gây ảnh hưởng nhiều đến người bên cạnh

XayDungTronGoi

Xe buýt
Nhà em dùng bê tông móng mác 300, còn mái mác 250. Em dùng bê tông tươi Việt Xô. Lúc trộn em xuống tận nhà máy xem trực tiếp trộn cát vàng hạt to.
Lúc trộn cẩn thận cứ cắt 1 người xuống trạm trộn để giám sát cấp phối và chủng loại vật tư là chuẩn nhất cụ nhỉ

xaynhatrongoi

Xe tăng
Các cụ chuyên ngành kết cấu xây dựng cho e hỏi giải pháp với: ban công nhà e kích thước hình thang rộng là 2.5m và đua ra là 0.6m, kết cấu là sàn bê tông có dầm đỡ bên dưới, phần sàn liền khối với sàn tầng còn dầm đỡ cũng liền khối với dầm bo của tầng
Giờ e muốn mở rộng diện tích ban công ra mỗi chiều khoảng 40cm nữa tức là kích thước mới sẽ là 3.3m x 1m.
E nghĩ đến 2 pá sau:
PA1: phá bỏ phần bê tông mặt sàn ban công, giữ lại xương sắt sàn , để nguyên phần dầm đỡ, sau đó cấy thêm thép sàn cho bản sàn mới với kích thước mở rộng, có thể cấy thêm thép liên kết thép sàn với dầm đỡ bên dưới. Cuối cùng đổ bê tông cho sàn ban công mới.
PA này có nhược điểm là liên kết sàn mới với sàn tầng và dầm đỡ không còn toàn khối như ban đầu nữa, e không rõ như thế kết cấu chịu lực còn đảm bảo không
PA2: để nguyên toàn bộ sàn và dầm ban công. Đan sàn thép ban công với kích thước mở rộng, sau đó cấy thép liên kết với bản sàn cũ. Cuối cùng là đổ bê tông sàn mới.
PA này sàn ban công cũ vẫn đảm bảo chịu lực như thiết kế nhưng phải gánh thêm tải trọng của sàn mới nữa
Mong các Cụ có chuyên môn tư vấn giúp e
Với câu hỏi của cụ, em xin tư vấn cho cụ như sau:
Cụ nên làm phương án 1, vừa dễ thi công, vừa đảm bảo, cụ đập sàn bê tông cũ đi, sau đấy, tại vị trí sàn nối với dầm sàn cũ, cụ cấy thép bằng ramset, thép dầm khi đập ra nếu không bị cong vênh thì cụ có thể nối để làm dầm bo mới, cấy thêm 1-2 cây thép dầm bằng ramset là okie cụ nhé

xaynhatrongoi

Xe tăng
nhà em 3 tầng 1 tum, mặt tiên rộng 8m chiều dài 9m (hơi ngắn) nên em muốn tận dụng hết không gian trong nhà. Bác nào có ỷ tưởng gì hay ko góp ý cho em chút ạ. Em thích kiểu hiện đại ko quá cầu kỳ nhung nhìn sang trọng 1 chút. Đội ơn các bác

Mặt tiền này của bác sẽ làm cho người nhìn cảm nhận đây là 02 căn nhà, Cái này thì rất khó góp ý cho cụ được vì nó phụ thuộc vào công năng, mục đích, nhưng cụ có 1 mặt tiền rộng thì để nó làm sao thành 1 khối, cụ làm thế kia nhìn thành 02 căn, nhìn cái nhà sẽ không có điểm gì nổi bật cụ ạ

Website
dennhatnam.com
các cụ tư vấn giúp em bố trí hệ thống đèn các tầng và thiết bị điện các phòng với ạ , em nghe bảo đèn led âm là xu thế hiện nay phải không ạ
vâng, cụ dùng đèn led là chuẩn ạ, đèn compac với huỳnh quang thuộc thế hệ cũ rồi
có gì cụ vào web em có tuốt ạ

xaynhatrongoi

Xe tăng
Website
dennhatnam.com

Tập Thiền

Xe tải
Các cụ có kinh nghiệm cho em hỏi 1 chút.
Em đang lên kế hoạch hoàn thiện 1 căn biệt thự song lập, tổng diện tích 193m2, xây 95m2 x 3 tầng.
Em đang lăn tăn mấy vấn đề:

1. Có nên dùng nguồn điện 3 pha hay chỉ cần điện 1 pha?
Em không dùng thang máy nhưng sẽ dùng 1 hệ ĐH Daikin VRV4S cho T1+T2 và 1 hệ Daikin Multi cho T3, lò nướng bếp từ, máy rửa bát, máy giặt máy sấy các thứ cũng nhiều.

2. Có nên dùng hệ thống heatpump hay chỉ cần bình nóng lạnh tại các WC và bếp là được?
Thái dương năng thì nhiều ý kiến thực tế là không hiệu quả ở miền Bắc nên em loại rồi.

3. Có nên làm luôn hệ thống điện dự phòng chạy bằng máy phát chờ sẵn hay không?
(Cứ làm các đầu chờ, nếu tình hình điện kém hay mất thì lúc đó mới lắp máy vào)

4,5,6...(Em sẽ update sau)

Cám ơn các cụ nhiều.

chuvoicon

Xe tăng
Với câu hỏi của cụ, em xin tư vấn cho cụ như sau:
Cụ nên làm phương án 1, vừa dễ thi công, vừa đảm bảo, cụ đập sàn bê tông cũ đi, sau đấy, tại vị trí sàn nối với dầm sàn cũ, cụ cấy thép bằng ramset, thép dầm khi đập ra nếu không bị cong vênh thì cụ có thể nối để làm dầm bo mới, cấy thêm 1-2 cây thép dầm bằng ramset là okie cụ nhé
Vâng, như pá 1 là phần btct của dầm đỡ bên dưới và của phần sàn tầng sẽ tách khỏi phần btct sàn của phần ban công, như thế e sẽ cấy thép bằng ramset từ phần dầm đỡ và phần sàn tầng để liên kết với thép của sàn ban công mới đúng không Cụ, sau đó đổ bê tông sàn mới.
E chỉ sợ việc liên kết này không toàn khối kiểu như 1 tấm gỗ nguyên thì đỡ khoẻ nhưng nếu mình cưa đôi sau đó dùng keo dán lại thì độ chịu lực sẽ bị yếu hơn so với tấm gỗ nguyên ban đầu

flowerhn

Xe điện
Em đang hoàn thiện nhà nên đi xem gạch và thấy gạch lát nên ko phẳng 100% là sao?????? Thậm chí gạch tây ban nha Cifre cũng bị võng mặt gạch??? Có khi nàobem gặp gạch đểu ko?????

chuvoicon

Xe tăng
Có Cụ nào có kinh nghiệm hay đã từng sử dụng hệ thống Bơm Nhiệt (Head Pump) vừa dùng nước nóng để sinh hoạt vừa dùng như Điều hoà không khí không ạ?

XayDungTronGoi

Xe buýt
Bác ơi em có lô đất 46,3m2 ngõ trc ngõ sau 2,5m bên trên đang có nhà c4, e tính xây 3 tầng 1 tum. Chi phí dự kiến cả hoàn thiện là khoảng bao nhiêu ạ?
Của cụ khái toán hết khoảng 1 - 1,1 tỏi cụ nhé

Mặt tiền này của bác sẽ làm cho người nhìn cảm nhận đây là 02 căn nhà, Cái này thì rất khó góp ý cho cụ được vì nó phụ thuộc vào công năng, mục đích, nhưng cụ có 1 mặt tiền rộng thì để nó làm sao thành 1 khối, cụ làm thế kia nhìn thành 02 căn, nhìn cái nhà sẽ không có điểm gì nổi bật cụ ạ
phương án mới em ưng kiểu này các cụ ợ.

Tập Thiền

Xe tải
Em đang lên kế hoạch hoàn thiện 1 căn biệt thự song lập, tổng diện tích 193m2, xây 95m2 x 3 tầng.

Em không dùng thang máy nhưng sẽ dùng 1 hệ ĐH Daikin VRV4S cho T1+T2 và 1 hệ Daikin Multi cho T3, lò nướng bếp từ, máy rửa bát, máy giặt máy sấy các thứ cũng nhiều.

2. Có nên dùng hệ thống heatpump hay chỉ cần bình nóng lạnh tại các WC và bếp là được?
Thái dương năng thì nhiều ý kiến thực tế là không hiệu quả ở miền Bắc nên em loại rồi.

Cám ơn các cụ nhiều.
Em xin phép lôi nó lên nhé.

xaynhatrongoi

Xe tăng

Cám ơn các cụ nhiều.
Nếu cụ có thể sử dụng hệ thống điện 3pha được thì nên dùng cụ nhé, ổn định hơn, và với điện 3pha thì ít khi mất điện nên máy phát của cụ gần như không dùng đến cụ ạ.
Nếu cụ có khả năng cao về tài chính thì nên dùng hệ thống heatpump cụ nhé, nó lưu trữ được hệ thống nước nóng lâu, đảm bảo được nhiệt độ nước trong hệ thống ống, vì vậy, đông hay hè đều có nước nóng sử dụng.