[Funland] Chia sẻ những kinh nghiệm xây nhà

avid_liquid

Xe buýt
Website
promedia.vn
Có ốp chân tường cụ nhé, ốp chân tường ốp âm, ốp chân tường chỉ cần cao khoảng 10cm thôi cụ ạ, vừa đẹp và vừa tránh được việc nước đọng ở chân tường và ngấm lên tường.
Ốp âm chân tường để tạo phẳng so với mặt tường chát, khi kê đồ đạc, đỡ tạo khoảng hở của đồ đạc với tường
Sàn gỗ cũng thế à cụ ?

vietnamthd

Xe hơi
Vậy thì không đủ đâu cụ ạ, với 10ng thì cụ cần bồn 2200 hoặc 2500 cơ mới đủ khả năng chứa thải. Hiện nay Son Hà mới sản xuất loại bồn nhỏ dành cho gia đình nhỏ dùng thôi cụ ạ
E tưởng Sơn hà sx bồn septic đến 5,000l rồi? (e xem trên mạng)

Hero_Nup

Xe tải
Nói chung là có sao cụ ạ, Thép V mạ kẽm nhúng nóng, bọc đồng... thì có tuổi thọ cao, lâu hỏng. Nó sẽ ảnh hưởng đến điện trở tiếp địa của cọc, không an toàn về lâu dài
Vậy theo cụ em phải làm gì để khắc phục luôn ạ? Mua thép V mạ kém về cắm bổ sung ạ?

XayDungTronGoi

Xe buýt

Vậy theo cụ em phải làm gì để khắc phục luôn ạ? Mua thép V mạ kém về cắm bổ sung ạ?
Làm chống sét có điều kiện làm đồng đc là tốt nhất tuy nhiên thông thường cả công trình nhà nước bọn e truớc đây vẫn làm sắt tuổi thọ thấp hơn chút nhưng vẫn đảm bảo. Cụ đóng 4 cây xong đo điện trở ko đạt yêu cầu thì đóng sâu hơn hoặc bổ xung thêm cọc rồi lại đo điện trở khi nào đạt theo thiết kế mới thôi ko đóng nữa. Trường hợp muốn đóng ít cọc mà vẫn đạt thì phải khoan sâu như khoan giếng đặt xuống đấy ah

Hero_Nup

Xe tải
Làm chống sét có điều kiện làm đồng đc là tốt nhất tuy nhiên thông thường cả công trình nhà nước bọn e truớc đây vẫn làm sắt tuổi thọ thấp hơn chút nhưng vẫn đảm bảo. Cụ đóng 4 cây xong đo điện trở ko đạt yêu cầu thì đóng sâu hơn hoặc bổ xung thêm cọc rồi lại đo điện trở khi nào đạt theo thiết kế mới thôi ko đóng nữa. Trường hợp muốn đóng ít cọc mà vẫn đạt thì phải khoan sâu như khoan giếng đặt xuống đấy ah
Dạ vâng em cảm ơn cụ đã tl ạ. Em đóng 4 cọc 3m V60x60 sắt ở chỗ đất sét dẻo ẩm nên em nghĩ dưới 10 ôm là hoàn toàn khả thi. Em chỉ chột dạ cái ko rõ tuổi thọ của sắt V dưới đất ẩm liệu đc mấy năm cụ ạ . Em băn khoăn lắm

Hero_Nup

Xe tải
Tiện cho em hỏi thêm các cụ nhà bếp trong nhà có ám mùi nhiều không ạ? Em cũng tk nhà bếp trong nhà luôn nhưng nghe nhiều người nói bếp trong nhà rất mùi nên em băn khoăn lắm ạ

XayDungTronGoi

Xe buýt
Tiện cho em hỏi thêm các cụ nhà bếp trong nhà có ám mùi nhiều không ạ? Em cũng tk nhà bếp trong nhà luôn nhưng nghe nhiều người nói bếp trong nhà rất mùi nên em băn khoăn lắm ạ
Bếp trong nhà là xu thế tất yếu rồi cụ. Bố trí bếp ở gần chỗ thoát mùi ra khỏi nhà sao cho đường ống hút là ngắn nhất để thoát mùi nhanh và đỡ kêu to khi hút cụ nhé

Hero_Nup

Xe tải
Tiện cho em hỏi thêm các cụ nhà bếp trong nhà có ám mùi nhiều không ạ? Em cũng tk nhà bếp trong nhà luôn nhưng nghe nhiều người nói bếp trong nhà rất mùi nên em băn khoăn
Bếp trong nhà là xu thế tất yếu rồi cụ. Bố trí bếp ở gần chỗ thoát mùi ra khỏi nhà sao cho đường ống hút là ngắn nhất để thoát mùi nhanh và đỡ kêu to khi hút cụ nhé
Dạ vâng em cảm ơn cụ đã chỉ bảo ạ. Tại thấy nhiều người đặt bếp trong nhà kêu oai oái là mùi dù đã lắp quạt hút mùi nên em hoang mang thôi.

Khanhmercedes

Đi bộ
Cụ nói thế không phải cụ nhé, nếu hợp đồng không ăn thua, thì có hợp đồng làm gì hả cụ, cái hợp đồng là giằng buộc về mặt pháp lý và công việc giữa các bên liên quan, nếu thầu làm không ổn, cứ hợp đồng mà đập xem có dám cãi không, có dám gặp cụ lấy tiền không, không có hợp đồng thì nhà thầu hay chủ nhà đều lo.
Các đơn vị nhà thầu, khi nhận việc, không ai muốn để xảy ra sai sót để dẫn đến việc tranh cãi đôi bên. Chủ nhà là khách hàng, nhà thầu là người cung cấp mặt hàng, ng bán hàng phải bán được hàng mới có tiền nuôi thân chứ, thời đại này mà làm ăn lởm khởm, chết ngay.
còn với đơn vị do người quen giới thiệu thì đấy là tốt nhất, nhưng cụ nên nhớ cái gì cũng có 2 mặt của nó, nếu cụ làm không tốt, lỗi ở phía cụ, thì lúc ấy câu chuyện khi gặp người quen lại có thêm các vấn đề để bàn luận.
Vấn để là giá thành?

namphong12

Xe lăn
Em đang lăn tăn vấn để cửa ạ. Nhà em hướng tây bắc thì nên làm cửa gì ạ. Các cụ có kinh nghiệm tư vấn em với

Hero_Nup

Xe tải
Em đang lăn tăn vấn để cửa ạ. Nhà em hướng tây bắc thì nên làm cửa gì ạ. Các cụ có kinh nghiệm tư vấn em với
Đã Tây vs Bắc em nghĩ cụ nên để cửa kính, tốt hơn cửa gỗ nhiều. Còn cụ thích kính cường lực hay nhôm thì tùy kiến trúc và đk nữa

XayDungTronGoi

Xe buýt
Chúc các cụ kỳ nghỉ lễ vui vẻ...

Demhoangvu

[Tịch thu bằng lái]
Em mới nhận một căn chung cư, đang định sơn lại. Nhờ các cụ tư vấn giúp.
- Có cần bóc lớp sơn cũ ra không, hay chỉ cần sơn đè lên là được.
- Khi sơn đè lên lớp cũ thì chỉ cần sơn 1 lớp tạo màu thôi hay phải sơn lại lớp lót.

hungacad

Xe buýt
Website
www.facebook.com
- Khi sơn đè lên lớp cũ thì chỉ cần sơn 1 lớp tạo màu thôi hay phải sơn lại lớp lót.
Cạo, đánh giấy ráp lớp cũ đi ạ, thì lớp sơn mới bền hơn và đẹp hơn

XayDungTronGoi

Xe buýt
Sơn cũ của cụ còn tốt chỉ cần sơn đè ko cần lót vì trước đây thông thường họ đã sơn lót rồi, Sơn cũ mầu nhạt thì cần 1 nước là đè được mầu cũ ko thì phải 2 nước cụ ah

Robertino

Xe tải
Khu vực Hà Nội nói chung giá xây thô khoảng 2,8tr/m2 nhé cụ
Cụ cho xin 1 vài đơn vị làm đc đơn giá này. E thấy toàn báo trên 3tr/m.

Giá này liệu có đội thợ sử dụng giáo nêm, cốp pha nhựa, trộn vữa máy, quấn đai thép máy... ko cụ?

XayDungTronGoi

Xe buýt
Cụ cho xin 1 vài đơn vị làm đc đơn giá này. E thấy toàn báo trên 3tr/m.
Giá này liệu có đội thợ sử dụng giáo nêm, cốp pha nhựa, trộn vữa máy, quấn đai thép máy... ko cụ?
Chắc cụ ý nhận giá đấy cụ nhờ cụ ý xem sao :)