[Funland] Chia sẻ kỷ niệm đi thi đại học

hoviethung

Xe lăn
Thời em đi thi ĐH còn có quả "đón ngõ", rồi cả nhà cử một người học hành ổn nhất đưa đi thi lấy may. Cá nhân em thì ông anh ruột, trên em 10 tuổi, vừa đi Nga về đưa đi thi. Hôm đến điểm tập trung ông ấy lớ ngớ thế nào bị bảo vệ quát đến thì vào mà đăng ký đi cứ ngồi ngoài này đên bao giờ. Thoáng chốc mà đã gần ba mươi mấy năm rồi (1987), thời gian trôi nhanh thật.
Góp chuyện cùng các cụ. Thời thi đại học của mình gần 50 năm rồi. Mình cùng đứa bạn đạp xe từ nhà đến điểm thi ở Bắc Ninh có lẽ gần 40 km. Đứa thì chở gạo, đứa chở củi tìm nhà dân xin trọ nhờ 3 ngày. Nay vẫn nhớ chỗ trọ ở phố Tiền An thị xã BN. Điểm thi là ở trường Trung cấp Thống kê chã biết nay có còn trường đó không. Số báo danh là KC61, thằng bạn KC 63 vì cùng vần. Năm đó thi vào trường ĐHTH. Ở trường quê nên số học sinh trong trường đậu rất ít đếm trên đầu ngón tay. Lớp 10B của mình chỉ đậu 2 . Ngoài mình có 1 người đậu dự bị đại học ở đại học Cơ Điện Bắc Thái. Ở lớp học có nhiều đứa học giỏi hơn nhưng không hiểu sao không đậu. Các cụ nhắc lại thời non trẻ lại cảm thấy bồi hồi.

theanh212

Xe điện
Em thi 2002 FTU, ngày đó còn là đường mòn xuyên qua đường Láng, 2 bên vẫn có ruộng rau húng. Vừa đủ điểm đỗ :D. Đầu phố hồi đấy là cái nhà hàng Rambo (giờ là Vincom NCT).
Em thi FTU năm 95, cho thằng đồng hương HD xem bài môn toán. Kết quả, nó đỗ còn em thiếu hơn điểm. :))

Smile1102

Xe container
CNTT trường nào chẳng hết veo veo, cái đó là cơ bản thôi. Ưu ái ở đây là offer tiền lương, đãi ngộ, ko DN nào vì cái trường cấp bằng mà ưu ái cả, trừ level cao học nc ngoài về.
Em vẫn đang trả đội BK hơn đó cơ mà vì chúng nó khá thật, chứ cũng chẳnv phải vì BK

Smile1102

Xe container
Nếu thông tin của cụ nào đó là đúng rằng mợ sinh 76 + K41 + CNTT bóc khoai thì cái "C3-ĐH" là key của cái món mài mít BK "8 năm tiên tục" phỏng mợ?
Em 78, đi học đúng ngày và ra trường đúng ngày, 8 năm là cả cao học với lười ko chịu đi làm thôi.

suzu37

Xe container
Em 78, đi học đúng ngày và ra trường đúng ngày, 8 năm là cả cao học với lười ko chịu đi làm thôi.
Ồ, vậy là 78 chứ ko phải 76.

Cái món C3-ĐH ấy là trước BKHN có cái đào tạo Chuyên tin (Cấp 3). Được vài năm thì dừng.

patuana76

Xe container
Cụ có nhớ nhầm ko? Trong đầu em BK đợt 2 chứ nhỉ? Em cũng thi BK, Mỏ. Đỗ cả 3 nhưng ko chọn Bk (Khoa CNTT)😭
Em nhớ thế cũng theo ký ức thôi. Vì thi 2 đợt sau rất qua loa do chắc mẩm thừa điểm đỗ rồi. Để hôm nào rảnh dọn kho xem có tìm lại được cuốn hướng dẫn tuyển sinh năm đó không. Trong đó có phân đợt rất rõ để đăng ký thi mà.

miumeo03

Xe đạp
Em chỉ nhớ mỗi kỷ niệm đi xem điểm thi trường Tài chính trên PY,
Hôm đó vào một đêm trăng sáng vằng vặc, em đang đạp xe trên đường làng thì gặp bà bạn của bà chị là gv trường Tài chính PY, bà nói như hét vào mặt em, đỗ rồi nhé, điểm chuẩn 17.5 em được 20.5
Em chỉ muốn bay lên bay lên,
Nhưng vẫn chưa tin là sự thật, hôm sau, nhân tiện có ông bạn (thôi lịch sự ko gọi là thằng bạn :D), nó đang thích mình, nhà nó lại sẵn có cái xe máy, em nhờ nó đưa tớ lên PY xem điểm,
Hahaha, ngồi sau lưng nó cả đoạn đường dài HN- PY, vẫn biên giới là cái gì í em ko nhớ, nhưng rõ ràng có biên giới,
Đưa tờ giấy bé tý qua cái ô cửa sổ bé tý, chỗ cái nhà 1 tầng lúp xúp, chắc đầy cụ mợ như em, mẩu giấy thò ra, đưa lại, con số Toán 5, Văn 8, Anh 7.5 như nhảy múa trước mắt em haha
Các trường còn lại cũng đỗ cao nhưng em chẳng cảm xúc mấy, mỗi bố em vui mừng :D
Không biết mợ thi năm nào, thi trường Tài chính mà thừa 3 điểm là rất giỏi rồi ạ. Đề thi TC không khó lắm nhưng chấm đắt, trừ nhiều nên điểm chuẩn thường thấp.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Đến khổ các thầy cô dạy lớp 12, hs định hướng thi khối nào là nó có thèm học môn (phụ) khác mấy đâu. Do đó, nếu không khéo dạy, tạo được không khí vui vẻ thì khó mà hấp dẫn được hs "ngồi nghe" giờ của mình :-$

Ngày xưa em rất sợ môn văn, cứ đến giờ tập làm văn là tim đập, chân run.
Nhất là năm lớp 10, cô giáo dậy văn không tốt nghiệp sư phạm mà học đại học Tổng hợp Văn. Khi giảng hay phân tích về vị nghệ thuật dù không công khai, vì có thầy đạy cô trong nhóm nhân văn giai phẩm.
Thấy tụi em túm tụm, cô ấy đi đến, thò đầu vào "Lại toán!". Đứng trước lớp cô ấy nói em đỗ văn cô ấy sẽ đi đầu xuống đất. Khi biết điểm tốt nghiệp tụi bạn rủ em đến nhà cô ấy xem đầu xuống đất thì đi kiểu gì. Cô ấy bảo "Tôi biết các cậu học toán không thèm học môn tôi thôi, chứ muốn là các cậu ấy học tốt" và còn nhắc thêm em chưa bao giờ bị điểm dưới trung bình (mà điểm tốt nghiệp văn em cũng cao nhất lớp, hơn cả bạn cán sự văn dù chưa viết được kết luận đã hết giờ).
Mấy năm trước 1 nhóm của lớp vào Sài Gòn tụi em cũng đến thăm cô. Hồi ấy giáo viên dậy rất có tâm và họ rất yêu nghề!

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Chắc cụ gặp các cụ XD thôi, BK hiền thôi mà.

Khu vực BK, Kinh tế idol của các mợ kuynh bỏ mệ. Con gái thì ngang tàng ngổ ngáo như con zai, con zai thì cũng hổ báo cáo chồn như con gái :)) Xưa em vào khu BK chơi, ngồi quán nước trót nói mấy câu gây hiểu nhầm mà bị "lùa" chạy mất mẹ cả giầy doctor mua vỉa hè đấy :(

Bọn em dân đeo bị, nên hiền lành. Loanh quanh lên mạn Sư phạm với Ngại nghĩ Hà Nội chơi cho an toàn :D

Đào Tử Thi

Xe container
VĐ mà lại ăn xôi với gà luộc thì dễ liên tưởng tới cụ Đào Tử Thi lắm :))
Em vẫn luôn hỗ trợ chỗ ăn ở cho các em xuống Hà Nội thi đại học mà cụ, có gì ăn nấy tiện đâu ở đấy, chỗ ở thì hơi bất tiện chút thôi chịu khó tí miễn là đỗ đại học là em vui.

Vinacaptain

Xe tăng
Góp chuyện cùng các cụ. Thời thi đại học của mình gần 50 năm rồi. Mình cùng đứa bạn đạp xe từ nhà đến điểm thi ở Bắc Ninh có lẽ gần 40 km. Đứa thì chở gạo, đứa chở củi tìm nhà dân xin trọ nhờ 3 ngày. Nay vẫn nhớ chỗ trọ ở phố Tiền An thị xã BN. Điểm thi là ở trường Trung cấp Thống kê chã biết nay có còn trường đó không. Số báo danh là KC61, thằng bạn KC 63 vì cùng vần. Năm đó thi vào trường ĐHTH. Ở trường quê nên số học sinh trong trường đậu rất ít đếm trên đầu ngón tay. Lớp 10B của mình chỉ đậu 2 . Ngoài mình có 1 người đậu dự bị đại học ở đại học Cơ Điện Bắc Thái. Ở lớp học có nhiều đứa học giỏi hơn nhưng không hiểu sao không đậu. Các cụ nhắc lại thời non trẻ lại cảm thấy bồi hồi.
Mãi mới thấy một cụ tiền bối vào còm :D. Em thi ĐH sau cụ gần 10 năm, cũng thi ở Bắc Ninh, huyện lẻ thôi. Thế mà cũng đến lúc hưu rồi, mà nhiều lúc hè đến vẫn thấy bâng khuâng :P.

Chanpalan

Đi bộ
Khoa cơ khí khóa.em có 1 bạn nữ/400 bạn.
Hồi lên gđ 2 bọn em xét lên thẳng cộng 0.5 cho bạn nào ko thi lại môn nào giai đoạn 1, nữ cũng đc cộng 0.5 nữa, nên như em là đc cộng 1 điểm để xét tuyển thẳng.
Sao em không nhớ cái chi tiết nữ được cộng 0.5 điểm nhỉ. Chỉ nhớ là năm nhất được 20 hay 25K gì đó cho mỗi bạn nữ mà hồi đó hay gọi là tiền "đền bù tuổi thanh xuân" :x

TUCSON9389

Xe điện
Đến khổ các thầy cô dạy lớp 12, hs định hướng thi khối nào là nó có thèm học môn (phụ) khác mấy đâu. Do đó, nếu không khéo dạy, tạo được không khí vui vẻ thì khó mà hấp dẫn được hs "ngồi nghe" giờ của mình :-$
đúng vậy. lớp e là lớp chọn của khối, cứ giỏi văn toán là vào thôi chứ ko có phân ban như bây giờ. môn ngoại ngữ cô giáo ghét cay ghét đắng lớp em vì ko chịu học, nhưng vẫn phải thi tốt nghiệp mà có chịu học đâu
khóa em thi tốt nghiệp c3 thấp nhất trong lịch sử. chỉ có khoảng 58% đỗ tốt nghiệp thôi. sau đó thấp quá bộ cho thi đợt 2 luôn thì phải. lớp e là lớp chọn mà cũng có 3 chú bị kềnh đợt 1.
giai đoạn này kinh tế khó khăn nhất, sự học đi xuống. cả lớp chỉ có 1 vài thằng thi đh thôi, đám con gái phần lớn thi sư phạm (c1,2)-tầm 40%, còn lại vẫn ở quê làm ruộng
giờ thì cái trường c3 e học nó trở lên khá nổi tiếng trong tỉnh, điểm vào thường trong top 3 của tỉnh. giờ khối tự nhiên có a1,a2 và các lớp nà thì gần như trên 80% đỗ đh

Vinacaptain

Xe tăng
Em thi lần 1 (81) đăng ký vào XD (theo bạn bè thôi, chả có ai định hướng gì) trượt, vì lúc đó có được đi học ôn thi gì đâu, kiến thức từ SGK phổ thông thôi. Em nhớ là thi Toán, cũng làm được bài tương đối, thi Lý thì làm cũng được, chị sinh viên coi thi cũng dân XD còn hẹn gặp nhau ở Xuân Hòa mà :P. Đến môn Hóa, em làm được câu lý thuyết xong tịt, vì lúc đó em có biết khái niệm phân tử gam TB là cái mẹ gì, có ai dạy đâu mà biết làm. Đến kỳ thi sau (82-thi BK) thì được đi ôn thi mấy tháng, lúc đó mới vỡ ra nhiều điều, và thi ĐH lúc đó thật là đánh đố học sinh vùng quê nghèo :(.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Căn bản là lúc đó ko hợp, 1 đằng tiền là chuyện nhỏ - có bao tiền là nhịn ăn nhịn chơi để mua đồ về nghịch, tâm hồn đầu óc luôn trên cloud ; 1 đằng tính toán chi ly "đồng nào mua mắm đồng nào mua tương" đâu ra đấy.

Chỉ sau khi ra trường 1 vài năm, va chạm nhiều, dân BK mới biết các e KT mới là chân ái, nhưng đã hơi muộn L-)

Thời đi học của em rực rỡ quá nên giờ em toàn hát ước gì 😂
Thầy yêu bạn mến, học được, chơi được, kiếm tiền được ☺

Một môn bổ trợ chuyên ngành, em ko hiểu em học lắm thế mà giờ vẫn ko nên cơm cháo gì =.=

Em nghĩ các doanh nghiệp lớn có lọc CV qua bằng cấp trường ĐH. Thêm nữa về kỹ thuật BK vẫn là trường tier 1, bạn bè em BK đều giỏi cả :)… Nên nói ưu ái em thấy cũng ko sai lắm :P
Ngoài lề chút, bọn em có lời nguyền trai BK và gái Kinh tế chẳng bao giờ yêu được nhau =))

Thắng Formosa

Xe tăng
E đi thi đại học ở Đà Nẵng, hồi đó kinh tế khó khăn, thuê phòng trọ khó. Bố mẹ gọi dc cho chị ở cùng xã đang học năm 3 trường Kinh Tế cho e ở ké 5 ngày để thi đại học.Kinh tế ko cho phép nên e chỉ đi 1 mình vào Đà Nẵng để thi mà ko có ng thân đi theo. Chị ấy dáng người nhỏ nhưng mà trắng, xinh mà thơm cực. Ở quê toàn ngửi mùi mồ hôi với mùi cứ...t bò quen rồi, giờ ở gần chị ấy thơm ko tả nổi, cứ hít hà cả ngày. Hồi đó ngây thơ vào ở 1vs1 với chị đó như thật, đến đêm ôn bài xong mệt tắt đèn lăn ra giữa nhà ngủ thì tự nhiên chị kia ngủ trên gác lửng mò xuống nằm bên cạnh, bảo là hè nóng quá dc có cái quạt chị nằm đây với e cho mát. E cũng ngây thơ dạ dạ vâng vâng rồi ngủ thiếp đi, 1 lúc sau chợt tỉnh giấc vì thấy chị kia gác chân, 1 lúc sau lại ôm..Đến đêm thứ 2 cũng vậy nhưng chị ấy lại sờ soạng lung tung, e sợ nằm im giả vờ ngủ ko dám động đậy gì. Đến khi thằng nhỏ cứng lên thì bị phát hiện và nghe tiếng thì thầm "em chưa ngủ à, cho chị mượn chút nhé"..và cứ thế em mất cmn đời trai. Sáng ra 2 chị em vẫn như chưa có chuyện gì xảy ra, chị kia vẫn dẫn đi ăn rồi dẫn đi thi, vẫn nói chuyện bình thường, lúc đó nghĩ lại với e như là 1 giấc mơ. Và rồi đêm thứ 3, đêm thứ 4 cũng thế, cảm giác đê mê đầu tiên trong đời mãi ko quên dc. Đến sáng ngày thứ 5 thì e bắt xe về. Chị kia hứa hẹn, khuyên nhủ e nếu trật Bách Khoa thì vào học cao đẳng, ở đây đồ rẻ mà môi trường sống tốt. e cũng dạ dạ vâng vâng rồi đi về. Đến sau này kết quả e vẫn đậu bách khoa, vào gặp lại vẫn đi chơi như chị em, chị ấy vẫn giới thiệu với mọi ng là em trai nên chả ai để ý..Sau gặp nhau ít dần,vài ba tháng mới gặp. Đến khi e có ny thì chị kia cũng ra trường và về quê. Giờ thì e đã có 1 vợ 2 con còn chị kia vẫn chưa lấy ck. Tuy ở cùng xã nhưng chẳng bao giờ gặp (7 năm rồi ko gặp), chỉ thấy nhau qua facebook, hình như là thất tình nhiều quá nên ko yêu ai nữa. Kỉ niệm thi đại học đáng nhớ thật cccm ạ. Chuyện có thật các cụ đừng bảo e chém gió, và e nghĩ chuyện này cũng xảy ra rất nhiều.

Vuthuychi

Xe tải
Không thấy cụ nào kể kỷ niệm đi thi gặp em gái hay giám thị nào kháu kháu, hoặc những chuyện đại loại thế nhỉ? Toàn thấy khoe học giỏi với ở Ks 5*
Em là mợ, nhưng có kỷ niệm liên quan đến giám thị này :D
Hồi xưa em mơ mộng cao xa lắm, năm 12 đi ôn thi cả năm ở ĐH Y TpHCM. Khối B thì thường sẽ thi Y và Tổng hợp Sinh bên Đại học Tổng Hợp.
Em thi bên ĐH Tổng hợp trước, thấy làm cũng không tệ nên mấy ngày sau đi thi Y cũng thoải mái lắm. Hết giờ thi, giám thị thu bài hết rồi mà em vẫn chưa về vì bận ngồi khóc do shock quá, đề khó kinh khủng, không làm được gì hết. Anh chàng giám thị rất trẻ, chắc là sinh viên, cũng không về cứ nấn ná, tần ngần chỗ em nhưng chẳng dám nói gì.
Một lúc sao thì bạn ôn thi chung với em tìm ra em, bạn ấy thấy em khóc thì bảo không sao, chắc chắn mình đậu rồi, sau này em không cần làm BS mà làm bà BS cũng được :D
Giờ nghĩ lại còn buồn cười, lúc đó hờn cả thế giới, có quan tâm gì đâu. Thi xong chỉ sợ rớt, sợ ba mẹ buồn, sợ đã học dốt rồi còn bày đặt có bạn trai nữa nên em trốn biệt không liên lạc với ai, chỉ ru rú trong nhà bạn tới không tiếp.
Nghĩ lại hồi xưa ngố thật.

starsn

Xe điện
Em thi lần 1 (81) đăng ký vào XD (theo bạn bè thôi, chả có ai định hướng gì) trượt, vì lúc đó có được đi học ôn thi gì đâu, kiến thức từ SGK phổ thông thôi. Em nhớ là thi Toán, cũng làm được bài tương đối, thi Lý thì làm cũng được, chị sinh viên coi thi cũng dân XD còn hẹn gặp nhau ở Xuân Hòa mà :P. Đến môn Hóa, em làm được câu lý thuyết xong tịt, vì lúc đó em có biết khái niệm phân tử gam TB là cái mẹ gì, có ai dạy đâu mà biết làm. Đến kỳ thi sau (82-thi BK) thì được đi ôn thi mấy tháng, lúc đó mới vỡ ra nhiều điều, và thi ĐH lúc đó thật là đánh đố học sinh vùng quê nghèo :(.
Đúng thế cụ, nhiều thứ bất công, hồi trước em thi hsg năm đầu về cú chửi linh tinh, nó hỏi khó mới là hsg, đằng này toàn hỏi những thứ chưa học. Về sau hiểu luật chơi rồi chấp nhận thôi.

Em học khối D, đợt em còn ở nhà chỉ có khối A, tiện rảnh đi thi cho vui. Toán 9, Lý Hoá dưới 5 vì không đi học thêm, dù điểm L hay H gì gì tốt nghiệp của em là 10. Không ôn luyện, đọc đề còn không hiểu thì làm thế quái nào được. Kiểu thi đh VN không ôn đỗ bằng niềm tin, thành ra là phân biệt đối xử vùng dân nghèo, vùng miền núi sâu sắc. Nhưng giờ phổ cập ôn luyện khắp nơi rồi nên chắc cũng đỡ.

my.eb

Xe điện
Không biết mợ thi năm nào, thi trường Tài chính mà thừa 3 điểm là rất giỏi rồi ạ. Đề thi TC không khó lắm nhưng chấm đắt, trừ nhiều nên điểm chuẩn thường thấp.
Em thi hơn 3 chục năm rồi cụ ơi :D
Cụ nói chuẩn đét tình trạng đề trường TC hồi đó, thê nên em mới nói ra khỏi phòng chú nào cũng mặt rạng rỡ, làm được bài mà đến lúc xem điểm toàn 1 với 2, ngất lên ngất xuống >:D< :D

hiepchiken82

Xe tăng
E đi thi đại học ở Đà Nẵng, hồi đó kinh tế khó khăn, thuê phòng trọ khó. Bố mẹ gọi dc cho chị ở cùng xã đang học năm 3 trường Kinh Tế cho e ở ké 5 ngày để thi đại học.Kinh tế ko cho phép nên e chỉ đi 1 mình vào Đà Nẵng để thi mà ko có ng thân đi theo. Chị ấy dáng người nhỏ nhưng mà trắng, xinh mà thơm cực. Ở quê toàn ngửi mùi mồ hôi với mùi cứ...t bò quen rồi, giờ ở gần chị ấy thơm ko tả nổi, cứ hít hà cả ngày. Hồi đó ngây thơ vào ở 1vs1 với chị đó như thật, đến đêm ôn bài xong mệt tắt đèn lăn ra giữa nhà ngủ thì tự nhiên chị kia ngủ trên gác lửng mò xuống nằm bên cạnh, bảo là hè nóng quá dc có cái quạt chị nằm đây với e cho mát. E cũng ngây thơ dạ dạ vâng vâng rồi ngủ thiếp đi, 1 lúc sau chợt tỉnh giấc vì thấy chị kia gác chân, 1 lúc sau lại ôm..Đến đêm thứ 2 cũng vậy nhưng chị ấy lại sờ soạng lung tung, e sợ nằm im giả vờ ngủ ko dám động đậy gì. Đến khi thằng nhỏ cứng lên thì bị phát hiện và nghe tiếng thì thầm "em chưa ngủ à, cho chị mượn chút nhé"..và cứ thế em mất cmn đời trai. Sáng ra 2 chị em vẫn như chưa có chuyện gì xảy ra, chị kia vẫn dẫn đi ăn rồi dẫn đi thi, vẫn nói chuyện bình thường, lúc đó nghĩ lại với e như là 1 giấc mơ. Và rồi đêm thứ 3, đêm thứ 4 cũng thế, cảm giác đê mê đầu tiên trong đời mãi ko quên dc. Đến sáng ngày thứ 5 thì e bắt xe về. Chị kia hứa hẹn, khuyên nhủ e nếu trật Bách Khoa thì vào học cao đẳng, ở đây đồ rẻ mà môi trường sống tốt. e cũng dạ dạ vâng vâng rồi đi về. Đến sau này kết quả e vẫn đậu bách khoa, vào gặp lại vẫn đi chơi như chị em, chị ấy vẫn giới thiệu với mọi ng là em trai nên chả ai để ý..Sau gặp nhau ít dần,vài ba tháng mới gặp. Đến khi e có ny thì chị kia cũng ra trường và về quê. Giờ thì e đã có 1 vợ 2 con còn chị kia vẫn chưa lấy ck. Tuy ở cùng xã nhưng chẳng bao giờ gặp (7 năm rồi ko gặp), chỉ thấy nhau qua facebook, hình như là thất tình nhiều quá nên ko yêu ai nữa. Kỉ niệm thi đại học đáng nhớ thật cccm ạ. Chuyện có thật các cụ đừng bảo e chém gió, và e nghĩ chuyện này cũng xảy ra rất nhiều.
mãi bây giờ e mới đọc được kỷ niệm đi thi đại học đẹp mà có cái kết đẹp đến vậy. cứ như 1 giấc mơ ý cụ nhỉ?

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện của cụ dựng thành phim được đó :)>-