[Funland] Chia sẻ kỷ niệm đi thi đại học

starsn

Xe điện
Em vẫn phải đính chính lại là em không có thương tí nào, chỉ cảm mến vì anh ấy giỏi thôi 😊. Lớp em nảy sinh khá nhiều cặp đôi vào năm lớp 12 đấy mợ. Em nghĩ tầm tuổi đó bắt đầu chín chắn hơn và hình thành gu người trong mộng rồi. Thời nào cũng vậy, các bạn hs hot boy hay hot girl đều có nhiều người ái mộ. E năm 24t mới có mảnh tình vắt vai mợ ạ, khi ấy đám bạn e nhiều đứa lấy chồng, có con luôn rồi. Mối tình đầu cũng kéo dài 3 năm nhưng k có happy ending :)). Đào hoa chỉ thực sự chiếu mạng từ khi em 24t 🤣🤣🤣
Không thương thì thôi ạ, hết cả vui 🤣 nghĩa là từ 24 tuổi là người yêu như hoa đào mùa xuân à mợ? :D

Em thì chỉ cách có 2km thôi ạ nhưng số lần tương tác chỉ đếm trên đầu ngón tay thôi ạ. Đi sau nàng là đi học, còn sau này thì đúng là thường xuyên đi qua cổng nhà nàng, cũng chỉ là đi qua vậy thôi chứ không dám vào ( ngu thế). Đến giờ, thế giới phẳng hơn em cũng không "dám" liên lạc lại. Nhưng giống như Đen vâu nói thì nàng trẻ và đẹp và không giành cho em :). Sau này em được biết là nàng yêu khá sớm và nhiều nên nếu em có dũng cảm mà tỏ tình thì chắc gì đã thoát ra khỏi đời khổ đau, hehhe
Chưa dám vào nghĩa là chưa sẵn sàng, em nghĩ mọi thứ đều có lý, vui vui thế thôi. Giờ vợ con rồi còn nói chuyện tiếc nuối xưa làm chi 😆 nhưng mà chả hiểu sao em không thích những người yêu sớm :)

Đọc chuyện của cụ lại nhớ tới chuyện của em (không hấp dẫn bằng) nên em lại biên vài dòng tiếp
1. Em cực thích bóng đá và hồi bé xem suốt. Mà em ham ngủ nên sáng hôm sau, đến giảng đường y như rằng ngủ như chết. Năm 98, em lên nhà bà bác ôn thi chuyên lý tổng hợp cấp 3 mà em gần như không học hành gì vì ông anh họ rủ xem WC 98 suốt. Nhưng cũng một phần vì đi học thấy nó dễ quá, như đi chơi. Bà bác em mắng em suốt vì thấy em xem bóng đá suốt ngày thôi, chả thấy học hành gì. Nhưng ngay khi ôn em biết em thừa sức đỗ trường này rồi (khi thi BK 3 năm sau em cũng biết như vậy) nên em tự tin lắm, kệ thôi. Sau em đỗ nhưng không học vì ông nội bảo bé quá, không cần thiết học xa như vậy.
2. Chuyện yêu đương thì cả đại học em gần như không quan tâm luôn vì em quan niệm là đang xin tiền ông bà già để đi học, không thể bỏ tiền vào mấy chuyện đó được. Hâm thế cơ chứ. Đến nỗi bọn bạn đại học còn đặt nick cho em. Thằng bạn thân (thằng này nổi tiếng xã giao giỏi, bạn bè (cả các em gái) nhiều) hỏi là sao không yêu đi, em nói thẳng quan niệm của em nên nó khỏi mai mối cho em luôn.
Kiểu này bạn c3 của em gọi là Bôn-sê-vích, có lần em được gọi thế :) hồi đấy em nghĩ c3 chưa phải tuổi yêu, đh thì em có, nhưng đh em độc lập rồi. Với em tuổi đi học thì tình yêu phải bắt đầu bằng tình bạn. Đến lúc đi làm rồi mới cởi mở hơn với những kiểu khác. Chồng em đh cũng không yêu đương gì, chả hiểu sao, anh ý kêu đh là để học chứ, xong thỉnh thoảng lôi mấy anh "lâu lâu mới gặp trên giảng đường" ra đùa bôi bác.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Thi ĐH e ko thấy khó lắm, mà chỉ là đề hơi dài. Hôm đi thi thì e tự đi, vì e thi BKHN có địa điểm thi ở ngay Việt Đức; 2 bà chị mấy năm trước đó thi tổng hợp thì bố e phải đưa đi bằng xe máy Cub50 nổ bành bạch, vì địa điểm thi ở ngoại thành.

Mấy hôm e đi thi, mẹ e nấu cho nồi xôi đỗ đỏ ăn sáng, và mua thêm cho quả dưa hấu tẩm bổ bên cạnh 1 số món tẩm bổ ngon hơn ngày thường như chả, giò, toàn thứ màu đỏ may mắn cả, có vẻ hiệu nghiệm phết - ko được thủ khoa nhưng hình như top 10 gì đó :">

Các cụ/mợ khoe hết Toán - Lý - Hoá điểm cao xong chưa? Có ai đi thi ĐH đc 8,5đ Văn không mang ra đây đọ với em :)). Ít nhất thì em cũng k dốt toàn diện :))
Em có đi trông thi năm 98 BK đây. Trc khi thi các thầy cô quán triệt trc là phải nhắc nhở nhẹ nhàng để ko vi phạm chứ ko phải rình bắt để lập biên bản (thầy cô bảo bọn em học đc thì hay kiểu thù ghét cái bọn láo nháo ấy nên có khi lại rình bắt cho chúng nó chết :D ).
BK thì có lý thuyết Hóa và Lý mà cụ, nhưng điểm ít thôi tầm 2-3 điểm. Còn lại có thể quên công thức. Hồi em thi Luật quên cthuc môn Lý xong phải lập lại công thức nhưng nhầm tí nên cũng ko đc điểm tuyệt đối. Để BK quả là cực khó so với Luật. Em đc HSG môn Lý mà làm đề Lý BK toát mồ hôi, Hóa thì vốn nó dễ rồi, Toán thì có 1 câu cuối cực khó, em làm xong câu ý cũng thấy tự hào. Riêng Lý BK em làm xong đc bài quang mà cảm giác thành tựu luôn :D.
Còn Luật quá dễ, nếu ko nhầm nhọt thì khả năng của em xơi đc 30 điểm với một nửa thời gian làm bài.

coolpix8700

Xe ngựa
...
Mấy hôm e đi thi, mẹ e nấu cho nồi xôi đỗ đỏ ăn sáng, và mua thêm cho quả dưa hấu tẩm bổ bên cạnh 1 số món tẩm bổ ngon hơn ngày thường như chả, giò, toàn thứ màu đỏ may mắn cả, có vẻ hiệu nghiệm phết - ko được thủ khoa nhưng hình như top 10 gì đó :">
Tụi em là 1 nhóm, hôm chuẩn bị đi thi mua 1 quả mít, 1 nải chuối và mấy quả trứng vịt để ở nhà 1 đứa. Thi xong tụm nhau lại phá cỗ!
Hôm đi thi 2 đứa tụi em đến gọi 1 đứa trong nhóm. Hôm ấy phụ huynh nó cũng không ở nhà. Đứng ngoài đập cửa mãi nó mới mở: "Nằm chờ mãi mà chẳng thấy cái đồng hồ nó huýt còi!".

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
E ko giỏi văn như mợ LaziCat , thì tốt nghiệp điểm văn còn được có 5. Nhưng sau này ra trường, ae cq đi nhậu cứ bảo "ông này tốt nghiệp bằng giỏi khoa Văn ĐHBK" =))

Em học CNTT cơ mà em cũng chả nhớ khoa lấy theo hình thức gì để đi coi, chỉ nhớ mãi lời cô dặn dò thôi. Em học hành cũng mải chơi nên thuộc dạng khá thôi ko xuất sắc gì. Lúc xét chuyển giai đoạn 2 bạn thân em trong Top 10, còn em phải top 100 cơ, chắc đứng tầm 70-80 gì đó. Vì có 1 kỳ em chỉ đc tầm 6. do mải chơi ko học hành gì luôn. Kỳ 1 đang cao nhất lớp kỳ 2 tụt dốc ko phanh.

my.eb

Xe điện
Thế có lý do về nghỉ ngơi cho sớm :))
Hqua em đi bàn công chiện với khách đến hơn 10h tối mới bò về mà k ăn gì cả lại còn uống thêm tách trà, lúc đi qua cái chợ bèn nhảy xuống làm tô mì gõ bên lề đường, ta nói nó ngon gì đâu á :))
Sáng nay lười chả muốn làm gì, giờ vẫn on bed cày còm :))
Thứ 6 dồi, thả chân ga ra cho nó trôi tự do đê :D

starsn

Xe điện
Nhưng mà đoạn đi lang thang theo mấy năm lãng mạn đúng kiểu tiểu thuyết em thích, em cũng có bạn gái kêu mấy năm c3 rảnh là đạp xe qua nhà bạn trai mà bạn ấy thích (cách 8km) để nhìn trộm bạn ấy qua cửa sổ(!). 2 bạn ấy giữ liên lạc bạn bè cả khi bạn trai kia có người yêu, chia tay, người yêu mới v.v. nhưng cuối cùng vẫn không đến đâu. Kiểu, trong lúc chờ chàng break up có khi thì ta cũng yêu tạm một anh khác :)) ĐH bạn trai kia học ở Úc, em hỏi học ngành gì, nó kêu international relationship (nhầm thôi) làm bọn em cười bò =)) Sv hồi đấy cũng tk, vé mb VN airlines đắt như lợn mà bạn kia bảo Tết về chơi là tối nó cũng book vé về luôn (dù chả là gì của nhau cả). Nhà người ta máu thật, carefree.
Năm bạn em về luôn SG, bạn trai kia cũng single về SG (về sau loằng ngoằng làm cùng cty một thời gian) nó lúc nào cũng hát ầm ỹ bài "mùa xuân trên tphcm, ôi đẹp biết bao bao năm vẫn đợi chờ mà niềm vui sao đến bất ngờ, ngày vui như trong đêm mơ, tuổi lớn rồi mà như ngây thơ..". Mình chỉ nhìn thôi mà cũng thấy vui :)

À mà cuối cùng cũng không đến đâu.

smart_sharp

Xe tăng
Không thương thì thôi ạ, hết cả vui 🤣 nghĩa là từ 24 tuổi là người yêu như hoa đào mùa xuân à mợ? :D

Chưa dám vào nghĩa là chưa sẵn sàng, em nghĩ mọi thứ đều có lý, vui vui thế thôi. Giờ vợ con rồi còn nói chuyện tiếc nuối xưa làm chi 😆 nhưng mà chả hiểu sao em không thích những người yêu sớm :)

Kiểu này bạn c3 của em gọi là Bôn-sê-vích, có lần em được gọi thế :) hồi đấy em nghĩ c3 chưa phải tuổi yêu, đh thì em có, nhưng đh em độc lập rồi. Với em tuổi đi học thì tình yêu phải bắt đầu bằng tình bạn. Đến lúc đi làm rồi mới cởi mở hơn với những kiểu khác. Chồng em đh cũng không yêu đương gì, chả hiểu sao, anh ý kêu đh là để học chứ, xong thỉnh thoảng lôi mấy anh "lâu lâu mới gặp trên giảng đường" ra đùa bôi bác.
Nick cuối cấp 3 của em chuẩn như cụ nói. Nhưng mãi tới cuối lớp 12 mới xuất hiện vì căn bản lớp cấp 3 của em là lớp chuyên, khá ngoan nên em không cá biệt. Sang đại học, em là dạng cá biệt luôn nên còn có nick theo kiểu em có vấn đề về giới tính ấy. Mà khi đọc nick của em sẽ có hai cách nhìn:
1. Tiêu cực: Tính như con gái
2. Tiêu cực hơn kiểu như chỉ cưa/chén...
3. Tiêu cự hơn nữa: Gay...
Hehe

Chỉnh sửa cuối:

starsn

Xe điện
Nick cuối cấp 3 của em chuẩn như cụ nói. Nhưng mãi tới cuối lớp 12 mới xuất hiện vì căn bản lớp cấp 3 của em là lớp chuyên, khá ngoan nên em không cá biệt. Sang đại học, em là dạng cá biệt luôn nên còn có nick theo kiểu em có vấn đề về giới tính ấy. Mà khi đọc nick của em sẽ có hai cách nhìn:
Hehe
C3 em được coi là hơi lập dị (vì quê mùa so với các bạn cùng lớp), không vui nhưng không quá để tâm, không kệ thì làm gì hic. Có lần em đến chơi nhà một bạn khác cùng lớp (cũng hay bị coi thường), thấy bạn ý dán lên tường câu này "I won't be judged by you or by society". Thế mới thấy môi trường có thể gây ra tổn thương sâu sắc mà không dễ nhận ra, cần sức mạnh tinh thần, & một chút thông thái để đi qua.

Hồi em c3 đi học thêm có 1 bạn trai chơi piano tốt, kiểu nói năng nhẹ nhàng rất hay bị trêu gay. Dù sao giờ xh đỡ nhiều rồi :)

xukthal

Xe lăn
Hehe
Kiểu như nick cụ toxic82 ý 🤣 🤣 🤣 Đọc cứ tưởng là con gái thích thả...bả ...tý nhầm :-j:-j:-j

LaziCat

Xe lăn
Khi đào hoa bắt đầu nở thì lúc ấy em mới có nam nhân để ý đến không thì còn tiếp tục ế đậm sâu :((

LaziCat

Xe lăn
Thi ĐH e ko thấy khó lắm, mà chỉ là đề hơi dài. Hôm đi thi thì e tự đi, vì e thi BKHN có địa điểm thi ở ngay Việt Đức; 2 bà chị mấy năm trước đó thi tổng hợp thì bố e phải đưa đi bằng xe máy Cub50 nổ bành bạch, vì địa điểm thi ở ngoại thành.

Úi chà, lại tóm thêm 1 chú BKHN nữa nè mợ Smile1102 :D
Top 10 BKHN thì cũng loại đậu vừa rang rồi nhỉ my.eb :P

LaziCat

Xe lăn

LaziCat

Xe lăn
E ko giỏi văn như mợ LaziCat , thì tốt nghiệp điểm văn còn được có 5. Nhưng sau này ra trường, ae cq đi nhậu cứ bảo "ông này tốt nghiệp bằng giỏi khoa Văn ĐHBK" =))
Chắc khen kiểu: ông này văn vở quá =))

xukthal

Xe lăn

Điểm chuẩn các khoa ĐHBK ko chênh nhau nhiều lắm ;))

LaziCat

Xe lăn
Đấy là chưa kể một số chú bộ đội còn đang trong đống rơm nữa chứ :))
Dân BK trong này đông thật, chứng tỏ các cụ mợ ofer nhiều tinh hoa :x
P/s: nàng biết chú bộ đội BK nào chưa lộ diện thì gọi vào đây chơi xem nào :D