[Funland] Chia sẻ kinh nhiệm và kỷ niệm đưa vợ đi đẻ đi các cụ

Vợ em mổ đẻ thằng cu đầu đúng chiều mùng 1 tết, trong túi còn 1.8 triệu bạc ,sau khi mừng tuổi kíp mổ (800k),một mình trông vợ con trong viện, đến mùng 2 tết còn 230k ,chạy về nhà ông anh trai ăn vội đc bát miến nguội thì vớ ngay hội đồng ngũ của ông ấy rủ đánh phỏm, liều mạng nghiến răng ngồi vào, hình như các cụ thương kẻ nghèo khó hay sao ấy, ngồi ba tiếng đếm vội đc 5.7 triệu,cộng với tiền mọi người mừng tuổi cho thằng cu con nữa. Há há... thế là có tiền chuộc vợ con đang cắm ở bệnh viện,sau mùng 8 ông bà ngoại ra thăm cháu ,nhà em đỡ khó khăn hơn
Ba năm sau sinh thằng thứ hai, lúc này kt đỡ hơn, em chuẩn bị tiền bạc để đưa vợ đi mổ đẻ, thế đóe nào BS bảo trường hợp này sinh thường đc đỡ tốn một mớ, có tiền bồi dưỡng thêm cho vợ con ,giờ khá hơn tý nữa thì lại già cmnr đêck đẻ đc nữa, thế mới đau :)) :)):))
Cụ chất đấy, tầm đấy mà còn nghiến răng được là kinh rồi :)). Đợt con vịt nhà em sinh sớm hơn dự sinh 2 tuần. Chiều tối vợ kêu đau, đi ra đi vào. Em bảo chắc triệu trứng thôi, ngủ đi rồi mai vào viện. 11h bà trẻ đau quá, lôi cổ em dây, em thì được 1 giấc rồi. Lồm cồm bò dậy, chả mang cái gì, giắt túi chục triệu rồi bảo: " có đi được xe máy không, hay gọi taxi?", mẹ trẻ vẫn bảo đi xe máy được. Dông vào viện Bưu Điện, bác sĩ bảo về lấy đồ nhanh lên, đẻ đến nơi rồi. Không kịp về, bảo em gái cầm đồ và giấy tờ chạy lên giữa đêm, làm nó sợ méo mặt :)). Vào phòng thực hiện các thủ tục xong thì về giường. Các bà nhìn bảo thế này bao giờ mới đẻ, con cô nhập viện từ chiều hôm kia, hai vợ chồng vẫn đang rong nhau ngoài sảnh kia kia. Em cũng lôi vợ ra đi rong, được nửa vòng vợ em bảo đẻ thôi, đau lắm rồi. Vào phòng cái được 15 phút thì xong. Tính từ lúc từ nhà đi đến lúc đẻ có 1h45 phút. May chứ để cố khéo em thành bà đỡ mất. Đẻ xong chuyển xuống phòng hậu phẫu thì con vịt bị sặc nước ối, tối đó chị ấy không ngủ được ,nên phải bế nâng đầu lên. Trong phòng có 4 bà đẻ, chị ấy khóc nhiều và to quá, em phải vác ra ngoài hành lang ngồi, mệt quá hai bố con ngủ gật với nhau, may có y tá nhìn thấy, bế hộ đưa vào phòng sau sinh, ngồi ngoài nghe ngóng mãi xem chị ấy có khóc không rồi mới về phòng với vợ. Sáng hôm sau mới thông báo cho các bà ở quê, con đầu cháu sớm nên các bà quýnh quáng hết cả lên =))

Chỉnh sửa cuối:

thngaylangthang

Xe ngựa
Vợ em mổ đẻ thằng cu đầu đúng chiều mùng 1 tết, trong túi còn 1.8 triệu bạc ,sau khi mừng tuổi kíp mổ (800k),một mình trông vợ con trong viện, đến mùng 2 tết còn 230k ,chạy về nhà ông anh trai ăn vội đc bát miến nguội thì vớ ngay hội đồng ngũ của ông ấy rủ đánh phỏm, liều mạng nghiến răng ngồi vào, hình như các cụ thương kẻ nghèo khó hay sao ấy, ngồi ba tiếng đếm vội đc 5.7 triệu,cộng với tiền mọi người mừng tuổi cho thằng cu con nữa. Há há... thế là có tiền chuộc vợ con đang cắm ở bệnh viện,sau mùng 8 ông bà ngoại ra thăm cháu ,nhà em đỡ khó khăn hơn
Ba năm sau sinh thằng thứ hai, lúc này kt đỡ hơn, em chuẩn bị tiền bạc để đưa vợ đi mổ đẻ, thế đóe nào BS bảo trường hợp này sinh thường đc đỡ tốn một mớ, có tiền bồi dưỡng thêm cho vợ con ,giờ khá hơn tý nữa thì lại già cmnr đêck đẻ đc nữa, thế mới đau :)) :)):))
:)) :)) đau zề, ko đẻ được nữa thì thuê ... ;))

Trần Đoành.

Xe container
Cụ chất đấy, tầm đấy mà còn nghiến răng được là kinh rồi :)). Đợt con vịt nhà em sinh sớm hơn dự sinh 2 tuần. Chiều tối vợ kêu đau, đi ra đi vào. Em bảo chắc triệu trứng thôi, ngủ đi rồi mai vào viện. 11h bà trẻ đau quá, lôi cổ em dây, em thì được 1 giấc rồi. Lồm cồm bò dậy, chả mang cái gì, giắt túi chục triệu rồi bảo: " có đi được xe máy không, hay gọi taxi?", mẹ trẻ vẫn bảo đi xe máy được. Rông vào viện Bưu Điện, bác sĩ bảo về lấy đồ nhanh lên, đẻ đến nơi rồi. Không kịp về, bảo em gái cầm đồ và giấy tờ chạy lên giữa đêm, làm nó sợ méo mặt :)). Vào phòng thực hiện các thủ tục xong thì về giường. Các bà nhìn bảo thế này bao giờ mới đẻ, con cô nhập viện từ chiều hôm kia, hai vợ chồng vẫn đang rong nhau ngoài sảnh kia kia. Em cũng lôi vợ ra đi rong, được nửa vòng vợ em bảo đẻ thôi, đau lắm rồi. Vào phòng cái được 15 phút thì xong. Tính từ lúc từ nhà đi đến lúc đẻ có 1h45 phút. May chứ để cố khéo em thành bà đỡ mất. Đẻ xong chuyển xuống phòng hậu phẫu thì con vịt bị sặc nước ối, tối đó chị ấy không ngủ được ,nên phải bế nâng đầu lên. Trong phòng có 4 bà đẻ, chị ấy khóc nhiều và to quá, em phải vác ra ngoài hành lang ngồi, mệt quá hai bố con ngủ gật với nhau, may có y tá nhìn thấy, bế hộ đưa vào phòng sau sinh, ngồi ngoài nghe ngóng mãi xem chị ấy có khóc không rồi mới về phòng với vợ. Sáng hôm sau mới thông báo cho các bà ở quê, con đầu cháu sớm nên các bà quýnh quáng hết cả lên =))
Làm gì có tiền mà chả liều hả cụ, ông bà ngoại ở xa, cũng khó khăn, ông bà nội thì mất rồi, ngày tết thì vay mượn cũng khó khăn, hơn nữa mình nghèo thì vay mượn đâu có dễ, các chị thì còn anh rể với các cháu, nhà hai đứa con dâu thì chị dâu ko ưa vợ em, nhiều khi nói xấu em dâu với em chồng như....
Nhà thì đi thuê, nhà ôb nội thì anh trai bán mua nhà mới, sau em mua nhà cho đc 3 triệu :)) :)):))

Làm gì có tiền mà chả liều hả cụ, ông bà ngoại ở xa, cũng khó khăn, ông bà nội thì mất rồi, ngày tết thì vay mượn cũng khó khăn, hơn nữa mình nghèo thì vay mượn đâu có dễ, các chị thì còn anh rể với các cháu, nhà hai đứa con dâu thì chị dâu ko ưa vợ em, nhiều khi nói xấu em dâu với em chồng như....
Nhà thì đi thuê, nhà ôb nội thì anh trai bán mua nhà mới, sau em mua nhà cho đc 3 triệu :)) :)):))
Cụ vất vả quá! Em đợt vợ đẻ cũng không có đk, nhưng lúc vợ bầu là đã chuẩn bị sẵn hai chục phòng trường hợp xấu nhất rồi. Đợt đấy vợ em sinh xong cả bồi dưỡng kíp đỡ hết tổng 3.8tr thôi. Hai mẹ con nó nằm phòng 2 ngày thì về.

uchihafuurin

Xe Cứu Trợ
Cảm ơn các cụ các mợ đã quan tâm ạ
Mẹ con nhà cháu mẹ tròn con vuông rồi ạ
Mỗi tội cháu thiếu tháng nên đc có 1,65kg thôi ạ.siêu âm 1,85 nhưng thực tế hụt 2 lạng
Chúc mừng cụ nhé, bé có được về với mẹ ngay không hay phải theo dõi thêm ạ? Cháu sinh non mấy tuần vậy cụ

Mỗi tội cháu thiếu tháng nên đc có 1,65kg thôi ạ.siêu âm 1,85 nhưng thực tế hụt 2 lạng
Hơi bé tí, nhưng phổi không sao là ngon, các cụ bảo rồi, có đầu có đuôi, nuôi lâu cũng lớn. Con vịt nhà em dự sinh 3.1kg, sinh được có 2.8kg, tháng đầu chị ấy đã được gần 5kg. Mấy tháng sau béo như con gấu. Nên cụ không lo đâu, chúc gia đình cụ luôn vui.

bspvietnam

Xe tăng
Em dùng bà 2 đưa bà cả đi đẻ , bà 2 là một trạm hậu cần di động, đảm bảo lương thực, đồ dùng cho 5 ngày, mặc dù trong BV thì không thiếu, nhưng đồ mình chuẩn bị thì dùng có cảm giác giống như ở nhà.
Có thêm 1 người hỗ trợ, thay nhau một người bên trong hỗ trợ trực tiếp, một bên ngoài chạy. Lúc nào mệt, ra xe ngủ chỉ 2 tiếng ngủ sâu là đảm bảo.
các chỉ số kiểm tra thì không có gì đáng lo, nhưng tính em hay lo xa, nên cứ chuẩn bị mọi thứ với thời gian dài hơn dự kiến.
Ơn trời, 2 ngày là về.

Chỉnh sửa cuối:

landaumuaxe

Xe điện
hồi đưa vợ lần đầu đi đẻ, lúc đó e 28 tuổi, vợ 23 tuổi, vợ chiều nt là đau bụng, thế là e bảo đi xe công ty về viện luôn, e đợi ở công ty, 2vc đi làm thủ tục, xong xuôi vợ e chiều trốn về nhà tăm rửa , tối qoay lại vào nhà chờ, rồi 23h15 là đẻ, e cũng k thấy hồi hộp lắm, lúc bs đưa con thấy nó nhỏ tí
lần 2 thì lại càng k có cảm giác lo lắng, có lẽ vợ chuẩn bị đầy đủ và tâm lý lần 2 lại càng thoải mái,
rồi lần 3, lần 4, cứ thoải mái như đi chơi thôi, có gì đâu, nhất là 2 lần sau đẻ dv lại càng nhàn, nên e k có cảm xúc gì lắm hêhe

Mka2017

Xe tải
Đưa vợ đi đẻ lại gặp bồ cũng đi đẻ, hồi hộp lắm!

vitamink

Xe máy
Em note thớt lại, hóng kinh nghiệm các cụ.

Trần Đoành.

Xe container
Cụ vất vả quá! Em đợt vợ đẻ cũng không có đk, nhưng lúc vợ bầu là đã chuẩn bị sẵn hai chục phòng trường hợp xấu nhất rồi. Đợt đấy vợ em sinh xong cả bồi dưỡng kíp đỡ hết tổng 3.8tr thôi. Hai mẹ con nó nằm phòng 2 ngày thì về.
Nhiều chuyện cười ra nc mắt cụ ạ
Cu lớn nhà em nó còn bảo cả nhà mỗi bố với con chó là ăn đc xương =))

jet engine

Xe buýt
Lần đầu tiên đưa vợ đi đẻ cách đây gần 20 năm, e cũng hồi hộp lắm [-O<. Chờ mãi sau nửa đêm bs gọi e vào phòng sau đẻ để chăm vợ. E thấy thật ngỡ ngàng vì trong phòng có vài cô khác cũng vừa đẻ xong, chẳng thấy che đậy gì, cứ tơ hơ vậy X_X. Cảnh tượng thật khó quên! E thì lúng túng mà các cô ấy chẳng coi e ra gì :-o
Đẻ đứa thứ 2 cứ tưởng sẽ đc chiêm ngưỡng lại cảnh đó nhưng lại ko :D. Cả 2 đứa nhà e đều đẻ ở bv C TW và đều vào nửa đêm ạ :)

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Đẻ giờ nhàn lắm , chỉ mang giấy tờ thôi . Còn lại trong viện họ lo hết . Hôm nào về thì mang quần áo để thay thôi . Nhà em 2 đứa đều ở sản HN nhàn không ấy mà .

Chúc mừng gia đình chú :)

Vẫn nhớ cái xe đẩy, biết chú chưa cần ngay nên a chưa tìm, thấy a nhắn nhé :)

Cái hĩm nhà em nó đốt tiền của em ác lắm. Từ lúc biết có nó đến cổng pshn nó đốt của em 85 đồng và mất thời gian nữa chứ , đấy là em chưa tính tiền đẻ . Cứ mỗi chiều thứ 7 em lại đưa con ngan đến nhà bác sỹ Lan ở ngõ 97 Liễu Giải. Bắt đầu biết đến tháng thứ 8 tuần 4 lần đều như vắt chanh. =)) . Nhưng trộm vía sau sinh cháu cứng cáp nhanh, thôi thì tốn cũng đáng.
Nhà cụ năm nào mà tốn kém thế? Nhà em 2011 và 2015, đều khám trọn gói ở Vietlife, quãng hơn 10 triệu cho cả thai kỳ, đến lúc gần sinh thì họ chuyển giấy tờ vào làm thủ tục ở PSHN, lúc đẻ thì vào nộp tiền ở D3 thôi

seowebthue

Xe tăng
Website
ihome-motors.com
Đi theo bà này lục tốn cả tiền bạc lẫn thời gian lắm cụ ạ. Cả nhà vợ em đều theo bà này, ông bà ngoại cũng bảo theo , em thì tặc lưỡi chiều vợ. Năm đó kiếm tiền dễ nên ko cảm thấy sức ép nhiều, chứ như năm nay thì em bó tay. Kỷ niệm đáng nhớ nhất và đúng 1 lần là 2 vợ chồng cầm 3,5 củ mà tim đập chân run vì sợ thiếu tiền. Tuần đó tiền của em về ko đúng dự kiến . Lần đầu tiên đi khám em đưa vợ em 8 củ , sau khám thuốc thang hết sạch bách. Đêm hôm đó còn ngan nhà em ra máu vợ chồng em tưởng sảy và chiều hôm sau khám lại và 8 củ nữa ra đi nhanh như 1 cơn gió. =))
PS: cụ nào thừa thời gian và tiền bạc hãy đến đó kiểm chứng . Em 2019 cụ chã ạ.
Nhà cụ năm nào mà tốn kém thế? Nhà em 2011 và 2015, đều khám trọn gói ở Vietlife, quãng hơn 10 triệu cho cả thai kỳ, đến lúc gần sinh thì họ chuyển giấy tờ vào làm thủ tục ở PSHN, lúc đẻ thì vào nộp tiền ở D3 thôi

Chỉnh sửa cuối: