[Funland] Chia sẻ kinh nhiệm và kỷ niệm đưa vợ đi đẻ đi các cụ

Khánh Ngọc

Xe container
Con nhà em đứa đầu 2014 xong xuôi cũng gần 30 đồng. Căn bản là chọn gói đẻ thường hay đẻ mổ thì cũng 8 củ, rồi tiền phòng, tiền thuốc giảm đau, tiền cảm ơn... Thế là còn rẻ chán nếu so với việt pháp, việt nhật j đó.
Chắc em đẻ thời xưa nên rẻ ạ. Cháu nhà em sn 2001. Hì.

consokhong

Xe tải
Con gấu nhà e đáng lẽ lịch đến cuối tháng sau mới đẻ,nhưng chiều nay đi siêu âm thì bác sỹ bảo nhập viện để tối nay mổ gấp
Nghe xong 2 vợ chồng cuống hết cả lên chạy về nhà sửa soạn mà lóng ngóng quá,mặc dù trước đó cả tuần đã mua sắm chuẩn bị gần như đầy đủ,cả 1 cái làn đồ để bất chợt đi đẻ như này là chỉ việc xách balo và lên đường
Ngồi chờ làm thủ tục mà em cứ hồi hộp căng thẳng lắm các cụ ạ #:-s
Chúc chủ thớt mẹ tròn con vuông nhé!

seowebthue

Xe tăng
Website
ihome-motors.com
Đận 2019 đẻ thường dịch vụ đã 19 đồng rồi mợ. Trước tháng 11 năm 2018 thì đẻ thường dịch vụ rẻ hơn tầm 4 triệu. Sau tháng 11 thì tăng giá dịch vụ .
Thằng đầu nhà em đẻ C. Hồi đó đẻ mổ đâu có 5 triệu thôi. Nhưng em cố đẻ tự nhiên cho con khỏe mẹ khỏe và tiết kiệm. Đâu hết có hơn 1 triệu. Phong bì cám ơn kíp mổ có 200k thì phải.
Thằng 2 thì em mua trọn gói trong Việt Pháp, có 35 triệu. Được 3 lần khám và đẻ trong đó.
Nghe thấy Cụ nói giá mà giật mình ạ.

Chỉnh sửa cuối:

TÔN

Xe container
Cảm ơn các cụ các mợ đã quan tâm ạ
Mẹ con nhà cháu mẹ tròn con vuông rồi ạ
Mỗi tội cháu thiếu tháng nên đc có 1,65kg thôi ạ.siêu âm 1,85 nhưng thực tế hụt 2 lạng

seowebthue

Xe tăng
Website
ihome-motors.com
Giống cái hĩm nhà em, siêu âm 3,0 , đẻ ra được 2,75 kg . Em chúc mừng cụ nhé. Mà cụ đã tiêm mũi trưởng thành phổi cho cháu chưa ạ.
Mỗi tội cháu thiếu tháng nên đc có 1,65kg thôi ạ.siêu âm 1,85 nhưng thực tế hụt 2 lạng

TÔN

Xe container
Mổ đêm hôm lấy giờ à Cụ???
Chúc Mợ nhà và cháu nó mạnh khỏe ạ.
Nhà e mổ cấp cứu ạ
Chắc bây h mổ dịch vụ chắc 30 chục ko cụ TÔN . 2019 cái hĩm nhà em tốn phí 23 đồng. Mổ chọn h, chọn bác sỹ.
E dâu e vừa đẻ đầu tháng hết 38tr.nên e cũng xác định là lúc ra viện hết tầm 40
Thằng này nhà e có năng khiếu tiêu tiền của bố mẹ giống hết bố nó ngày xưa :)) nó xơi của e con morning si rồi

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
Con gấu nhà e đáng lẽ lịch đến cuối tháng sau mới đẻ,nhưng chiều nay đi siêu âm thì bác sỹ bảo nhập viện để tối nay mổ gấp
Nghe xong 2 vợ chồng cuống hết cả lên chạy về nhà sửa soạn mà lóng ngóng quá,mặc dù trước đó cả tuần đã mua sắm chuẩn bị gần như đầy đủ,cả 1 cái làn đồ để bất chợt đi đẻ như này là chỉ việc xách balo và lên đường
Ngồi chờ làm thủ tục mà em cứ hồi hộp căng thẳng lắm các cụ ạ #:-s
Xưa vợ e đê đứa thứ 2 cũng thế , sáng lên viện siêu âm 2 vc còn vắt vẻo đi xe máy. Lên đến nơi e lang thang cà phê thì vợ gọi vào xem , ông Cường Pd bảo phải nhập viện em ơi ! Chuẩn bị đồ đi , bay phải mổ ! Gọi cho thằng em bảo qua xem cho chị , gọi cho thằng bạn nhờ xem giờ. 8h tối cậu em nó mổ luôn cho xong vào bế tý dặn dò y tá chăm sóc rồi 2 thằng đi uống bia đến khuya . Thế mà chẵn chục năm rồi !

TÔN

Xe container
Giống cái hĩm nhà em, siêu âm 3,0 , đẻ ra được 2,75 kg . Em chúc mừng cụ nhé.
Cảm ơn cụ ! Các cô ở đây bảo nhiều cháu còn có 1kg.hôm đầu năm đọc bài báo viện C cứu 1 cháu đc có hơn 5 tháng đẻ ra có 4 lạng,giờ cháu bé trộm vía cứng cáp lắm rồi.giỏi thật

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
Chúc mừng cụ nhá ! Có đầu có đuôi , nuôi đâu cũng lớn!!

Lái Ngựa

Xe buýt
Cụ cho hỏi nhà cụ đẻ ở đâu mà y tá hỗ trợ thế nhỉ?
Trước vợ em sanh ở Hùng Vương, Sg. Gởi p bì Bs + Yt họ còn ko nhận.
Lúc làm thủ tục nhập viện em xin đóng phí dv, họ tư vấn kĩ rồi khuyên mình chọn thủ tục sanh thường để tiết kiệm chi phí, vì dv cũng ko khác gì trừ khi có bs quen trước.

minhtuwien

Đi bộ
Website
dangtintudong.net
Vâng, em cũng run như thớt. Lo lắng đi qua đi lại nghía nghía zô phòng mổ nhưng ko được vào xem vì đợt vợ em đẻ là covid rồi.
Hồi đó đẻ ở Đà nẵng nên vắng lắm, cả khu vực đẻ hôm đó chỉ có 2 ca. Xong còn quả bị bác sĩ gây mê upsales nữa. kkk.
Nói chung là nhiều lo lắng lắm. Đến lúc y tá ra gọi vào nhận con. Vào đến nơi nhìn thấy nó suýt khóc. To vãi chưởng :))) hahaha

GMHSCC

Xe tải
Mẹ mổ thì chưa có sữa ngay đâu ạ, lại còn nằm vài tiếng hậu phẫu nữa. Cái bọn sơ sinh cũng háu đói phết.

Cụ thớt có mượn hoặc mua cái máy hút sữa ấy, để khi mẹ tỉnh mà con chưa bú được thì cũng cố dậy mà hút lấy sữa non cho con ăn. Sữa non mầu hơi ngà ngà vàng nhé, đừng bỏ phí.
Lạc hậu òi, giờ chuẩn là da kề da nhé mợ ơi ( skin to skin), đẻ thêm đứa nữa để cập nhật đê :))

TÔN

Xe container
Mẹ mổ thì chưa có sữa ngay đâu ạ, lại còn nằm vài tiếng hậu phẫu nữa. Cái bọn sơ sinh cũng háu đói phết.

Cụ thớt có mượn hoặc mua cái máy hút sữa ấy, để khi mẹ tỉnh mà con chưa bú được thì cũng cố dậy mà hút lấy sữa non cho con ăn. Sữa non mầu hơi ngà ngà vàng nhé, đừng bỏ phí.
Hôm nọ e xem ảnh sữa thấy màu vàng e còn ko tin đấy là sữa mẹ :))

tungna414

Xe tăng
Không phải doạ mà bác sĩ khám rồi chỉ định đi chiếu thì có thể từ chối không đi không cụ?
Thế cụ đọc bài em và bài cụ vodka cho em mà cụ vẫn không hiểu?!
Rất, rất nhiều đứa bé được kết luận giống bé nhà cụ và bé nhà em.

Nếu gia đình cụ ít dùng các dịch vụ trước và trong quá trình sinh cho mợ nhà, các bs sẽ cày dịch vụ sau sinh mợ nhà cụ.

Nhà em có người trong ngành nên kiến thức của em ở một số mảng rất vững.
Cu nhà em cũng dọa vàng da viêm màng não, thế cụ là người lớn, người trưởng thành không biết trẻ bị viêm màng não nó lười bú dù sơ sinh, thóp thở phồng hơn bình thường, khó cử động cổ (cứng cổ), khó quay đâu và đau khi di chuyển cổ. Lâm sàng khi ấy bé trông rất yếu ớt, thiếu sức sống.

Em phải phân tích các dấu hiệu bệnh viêm màng não và nói con em khóc to, bú khỏe, ngủ tốt, phân không bất thường, đề nghị cấp giấy ra viện cho vợ con em về.

Họ không nghe, em phải to tiếng và đấu tranh yêu cầu đội ngũ y tá, bác sỹ trực hôm vợ con em ra viện yêu cầu lập biên bản viết giấy ghi họ tên, năm sinh và vị trí/ nhiệm vụ, nhưng không chịu.

Họ yêu cầu em viết cam kết nhưng lại không nói họ tên, nhiệm vụ để em ghi vào bản cam kết của em (...dù đã được bs abc xyz khuyên...).

Sau đó, em đưa con em đi kiểm tra thị lực và thính lực, được alo rồi nên "thính lực tai trái bất thường", em nhìn máy đo thấy kỹ thuật viên đưa ống đo ghi chữ R cho tai trái của cu nhà em, em bảo chị đưa nhầm ống đo tai phải sang tai trái bé nhà em rồi, chị đo lại đi. Đo lại thì bt và hoàn thành thủ tục, cấp giấy ra viện.

Có 1 trong 2 cô y tá hay tắm cho bé nhà em, có gì em tưởng là bất thường ở vợ với con (vì em mới làm cha), em hay chạy ra phòng trực hỏi, dù đang ngủ giữa khuya 1-2h sáng hay đang bận việc ghi chép, cô đều rất nhiệt tình, lúc chứng kiến cảnh em bị 5 người hành, em thấy mặt cô rất ái ngại, nhưng bất lực.

Ra viện, vào một hôm khác em có gặp riêng cô bên ngoài để cảm ơn chút đỉnh.

Viện ps HN về tay nghề là tuyệt đối tin tưởng.
Tuy nhiên, người nhà cần tìm hiểu và có hiểu biết về một số dấu hiệu của trẻ sơ sinh cũng như nhu cầu của sản phụ để tránh làm gà cho các y bs tay nghề cao nhưng hơi thấp cái tâm, cái đức.

Do các y, bs sẽ bị kỷ luật rất nặng nếu nhận phong bì trong viện cho nên chắc là muốn cày thêm dịch vụ từ sản phụ và em bé.

Chỉnh sửa cuối:

xetaudoidau

Xe tăng
Thế cụ đọc bài em và bài cụ vodka cho em mà cụ vẫn không hiểu?!
Rất, rất nhiều đứa bé được kết luận giống bé nhà cụ và bé nhà em.

Nếu gia đình cụ ít dùng các dịch vụ trước và trong quá trình sinh cho mợ nhà, các bs sẽ cày dịch vụ sau sinh mợ nhà cụ.

Nhà em có người trong ngành nên kiến thức của em ở một số mảng rất vững.
Cu nhà em cũng dọa vàng da viêm màng não, thế cụ là người lớn, người trưởng thành không biết trẻ bị viêm màng não nó lười bú dù sơ sinh, thóp thở phồng hơn bình thường, khó cử động cổ (cứng cổ), khó quay đâu và đau khi di chuyển cổ. Lâm sàng khi ấy bé trông rất yếu ớt, thiếu sức sống.

Em phải phân tích các dấu hiệu bệnh viêm màng não và nói con em khóc to, bú khỏe, ngủ tốt, phân không bất thường, đề nghị cấp giấy ra viện cho vợ con em về.

Họ không nghe, em phải to tiếng và đấu tranh yêu cầu đội ngũ y tá, bác sỹ trực hôm vợ con em ra viện yêu cầu lập biên bản viết giấy ghi họ tên, năm sinh và vị trí/ nhiệm vụ, nhưng không chịu.

Họ yêu cầu em viết cam kết nhưng lại không nói họ tên, nhiệm vụ để em ghi vào bản cam kết của em (...dù đã được bs abc xyz khuyên...).

Sau đó, em đưa con em đi kiểm tra thị lực và thính lực, được alo rồi nên "thính lực tai trái bất thường", em nhìn máy đo thấy kỹ thuật viên đưa ống đo ghi chữ R cho tai trái của cu nhà em, em bảo chị đưa nhầm ống đo tai phải sang tai trái bé nhà em rồi, chị đo lại đi. Đo lại thì bt và hoàn thành thủ tục, cấp giấy ra viện.

Có 1 trong 2 cô y tá hay tắm cho bé nhà em, có gì em tưởng là bất thường ở vợ với con (vì em mới làm cha), em hay chạy ra phòng trực hỏi, dù đang ngủ giữa khuya 1-2h sáng hay đang bận việc ghi chép, cô đều rất nhiệt tình, lúc chứng kiến cảnh em bị 5 người hành, em thấy mặt cô rất ái ngại, nhưng bất lực.

Ra viện, vào một hôm khác em có gặp riêng cô bên ngoài để cảm ơn chút đỉnh.

Viện ps HN về tay nghề là tuyệt đối tin tưởng.
Tuy nhiên, người nhà cần tìm hiểu và có hiểu biết về một số dấu hiệu của trẻ sơ sinh cũng như nhu cầu của sản phụ để tránh làm gà cho các y bs tay nghề cao nhưng hơi thấp cái tâm, cái đức.

Do các y, bs sẽ bị kỷ luật rất nặng nếu nhận phong bì trong viện cho nên chắc là muốn cày thêm dịch vụ từ sản phụ và em bé.
Cảm ơn Cụ, đúng là em không đủ kiến thức và dẫn đến việc "Sợ", đợt con em đẻ thì đúng là dvu chăm sóc trẻ sau sinh của viện là có vấn đề, vì con em mổ đẻ, sáng tầm 7h đẻ thì khoảng 10h có 1 y tá của trung tâm chăm sóc trẻ sau sinh (em ko nhớ rõ tên lắm) điện nói là vì con em đẻ mổ, nên kiểu phổi nở không hết hay có dịch gì đó, nên cần chăm sóc trong lồng kính, nếu có muốn gặp con thì cô bố trí cho lên ....bla bla các kiểu. Khi em lên thì có bí mật ghi âm lại (hồi đó dùng còn nokia e63) cô này nói chuyện kiểu vòi tiền chăm sóc, để con được quan tâm hơn... Nhưng đúng là lúc đó em mang có mấy củ, và thiếu kinh nghiệm nên không đưa đồng nào. Trong bụng cũng khá bất an, ko biết ko đưa tiền thì họ có chăm con mình không... Nhưng sau đó tầm 3h chiều thì con được đưa về cùng phòng mẹ.
Sau khoảng vài ngày ko có vde gì, đến ngày thứ 3 hay 4 gì đó thì lại phát sinh vụ vàng da, bs nói con em bị vàng da bệnh lý cần đưa đến trung tâm chăm sóc để chiếu đèn. Em thì ko có đủ kinh nghiệm, kiến thức để tranh luận với họ, lần đầu làm bố cũng lo lắm chứ, với đi viện thì chả nghe bs thì nghe ai, nên phải đồng ý. Rồi chuỗi ngày vất vả đã đến, mẹ thì đẻ mổ đau nằm giường, sữa cũng chưa về đủ, con thì nằm trần như nhộng, bịt mỗi 2 mắt trong cái lồng kính, chiếu đèn (màu tím) khắp người. Nhìn con đói, khóc lúc đó thương vô cùng ấy. Hàng ngày mẹ vắt sữa cho con, chỉ nhìn thấy con qua lớp cửa kính, còn nếu muốn gặp thì phải đút tiền, mỗi lần đâu 300-500k thì được vào hẳn bên trong gặp con. Mà cái bọn phòng đấy nó ăn theo ca trực thì phải, cứ hết ca thì coi như mới, lại có đứa gọi điện và lại phải xì tiền nếu muốn vào gặp con. Đấy là thời 2014 và giờ thì có lẽ không còn, nhưng nghĩ lại em vẫn cay, hồi đó mấy lần định làm cái đơn và đính kèm file ghi âm gửi cho ld bv, nhưng nghĩ lại câu: làm nghề nào, ăn nghề đó, nên lại thôi.
Em thấy chỉ riêng trung tâm đó là bậy bạ chứ ngay như mấy cô tắm cho bé, dọn vệ sinh... em ko kẹp tiền cũng chả thấy cò quay hay gì cả.
Cụ TÔN nhớ để ý vụ này nhé.

Xolabaque

Xe tăng
Hi hi, lúc về nhà mà mang cơm vào phòng cho gấu thì cụ nhớ là cầm theo cái gậy để sẵn sàng phòng hờ cho bản thân nhé...

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Chúc mừng bác tròn vuông.
Vụ 1.65kg thì mệt đấy bác.

Chúc 2 mẹ con sớm khỏe!!!!!

domino_js

Xe tăng
E thì cả 2 đứa đều tham khảo mua trọn gói hết. đứa đầu đẻ ở nc ngoài gấu nó đau từ 6-7h sáng đến 9h thì nó kêu ko chịu đc nữa đưa đi viện… chạy xe 30km mới đến viện. Cũng bật đèn nháy 2 bên phi cả vào làn khẩn cấp. Như phim luôn… nhưng khác phim ở chỗ trong ti vi nó phi ầm ầm ko sao, còn mình đi chỉ cần kẹp vào hòn sỏi cái loa ở ghế sau nó cũng ré lên rồi. Phải nhanh, phải dứt khoát nhưng cấm đc sóc… 30p lên đến viện nằm 1 lúc vỡ ối, hơn 2 tiếng đẻ thường. Lúc ra thằng con nó xấu ko tả đc… nhưng đc cái càng lớn càng ngon dai
Đến đứa thứ 2 thì ra sớm hơn 1 tháng. Đang nằm ngủ mụ ý kêu bị đạp vãi cả lái… nhưng có phải vãi đâu… vỡ mịa nó ối… thế là lại tồng tộc phi lên thu cúc lúc 2h30 sáng… 3h thì đẻ đc cái đều vuông tròn hết.

Trần Đoành.

Xe container
Vợ em mổ đẻ thằng cu đầu đúng chiều mùng 1 tết, trong túi còn 1.8 triệu bạc ,sau khi mừng tuổi kíp mổ (800k),một mình trông vợ con trong viện, đến mùng 2 tết còn 230k ,chạy về nhà ông anh trai ăn vội đc bát miến nguội thì vớ ngay hội đồng ngũ của ông ấy rủ đánh phỏm, liều mạng nghiến răng ngồi vào, hình như các cụ thương kẻ nghèo khó hay sao ấy, ngồi ba tiếng đếm vội đc 5.7 triệu,cộng với tiền mọi người mừng tuổi cho thằng cu con nữa. Há há... thế là có tiền chuộc vợ con đang cắm ở bệnh viện,sau mùng 8 ông bà ngoại ra thăm cháu ,nhà em đỡ khó khăn hơn
Ba năm sau sinh thằng thứ hai, lúc này kt đỡ hơn, em chuẩn bị tiền bạc để đưa vợ đi mổ đẻ, thế đóe nào BS bảo trường hợp này sinh thường đc đỡ tốn một mớ, có tiền bồi dưỡng thêm cho vợ con ,giờ khá hơn tý nữa thì lại già cmnr đêck đẻ đc nữa, thế mới đau :)) :)):))