Chia sẻ kinh nghiệm nâng cấp âm thanh cùi của xe Forte cỏ nhà em

PoBeo

Xe điện
Cụ pobeo cho em hỏi là thay loa cụ có đi dây loa lại ko hay vẫn giữ nguyên dây loa nguyên bản
Cụ đi lại dây loa thì chuẩn nhất cụ à, chỉ mất thêm có vài trăm k thôi nhưng dây xịn thì chất âm ra cũng khác

Toyota Celica

Xe container
Vâng vì em thấy trên ảnh của cụ ko đi lại dây

aveo

Xe tải
Khiếp, cụ chạy xe oto mà bỏ những 5 năm là bằng thời gian để mua xe mới rồi cụ ơi
Vâng. Thu nhập em thấp, chạy oto với mục đích chở vợ con về nội, ngoại và đi chơi chứ đi làm thì lương em không đủ đổ xăng cụ à.

Toyota Celica

Xe container
Line out converter dùng cho trường hợp Head Unit không có Audio Line out. Cái này nó có tác dụng chuyển đổi từ Speaker out thành Audio Line out vì tín hiệu từ Speaker thì đã được khuếch đại ở tầng cuối nên quá khoẻ, không thể phi trực tiếp vào đường Line in trên Ampli được.

Em nói dùng qua Line out converter này chất lượng âm thanh suy giảm đi là vì khi lấy tín hiệu từ Speaker out thì là tín hiệu đã có tỷ lệ khuếch đại ở mức lớn nhất để cho ra loa, cũng là tín hiệu ít trung thực nhất (theo kỹ thuật gọi là tín hiệu bị méo nhiều nhất). Lấy tín hiệu ở mức méo nhiều nhất rồi lại giảm khuyếch đại bằng cách qua Line out converter sau đó lại cho vào Ampli khuếch đại thêm một lần nữa. Tức là khuếch đại lần 1 -> giảm khuyếch đại -> khuyếch đại lần 2 -> loa. Về mặt kỹ thuật thì càng qua nhiều tầng khuếch đại tín hiệu càng không trung thực. Bác nghe nhạc Dance thì có thể không phân biệt được chứ nếu nghe nhạc nhẹ hoặc Vocal thì nhận biết được ngay.
Đọc và nghiên cứu kỹ mới thấy cụ Linh nói chuẩn

Cụ Pobeo đã đầu tư khá công phu , loa sub , chống ồn , head , amly vv..
Nhưng cái quan trọng nhất của nguồn âm thanh là cái headunit thì lại hơi lệch một chút

Tín hiệu nén giảm nén giảm như trên làm cho dàn amly loa của cụ chưa hết dc tác dụng . Em nghĩ kể cả chơi nhạc dance tiếng ra cũng chưa hết uy lực của nó có thể , do bả thân tín hiệu phát chưa thật sự ngon

Có dk cụ lắp thử Head khác có sẵn xử lý kênh tiếng pream luôn xem chất thế nào , đã chơi rồi phải theo tiếp thôi hề hề

Em cũng đang ngâm cứu cái món này , em không muốn thay headunit , giờ tính phương án lắp Lineout nào tốt tốt , các cụ có kinh nghiệm chia sẻ cho em với

Chỉnh sửa cuối:

hirobofan

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nếu tầm vửa tiênd chỉ có pac soem4 cụ ạ

DrHuy81

Xe tăng
Em không hiểu tại sao cụ phải đưa tín hiệu âm thanh từ DVD qua cục Lineout rồi mới đến âm ly trong khi DVD Pioneer AVH 2350 có đường Low Level Output ?

PoBeo

Xe điện
Đọc và nghiên cứu kỹ mới thấy cụ Linh nói chuẩn

Cụ Pobeo đã đầu tư khá công phu , loa sub , chống ồn , head , amly vv..
Nhưng cái quan trọng nhất của nguồn âm thanh là cái headunit thì lại hơi lệch một chút

Tín hiệu nén giảm nén giảm như trên làm cho dàn amly loa của cụ chưa hết dc tác dụng . Em nghĩ kể cả chơi nhạc dance tiếng ra cũng chưa hết uy lực của nó có thể , do bả thân tín hiệu phát chưa thật sự ngon

Có dk cụ lắp thử Head khác có sẵn xử lý kênh tiếng pream luôn xem chất thế nào , đã chơi rồi phải theo tiếp thôi hề hề

Em cũng đang ngâm cứu cái món này , em không muốn thay headunit , giờ tính phương án lắp Lineout nào tốt tốt , các cụ có kinh nghiệm chia sẻ cho em với
Thì em hoàn toàn đồng ý với ý kiến của các cụ mà...HU là cái duy nhất chưa thật chuẩn và vì nó chỉ có 2 đường preout nên mới phải chế thêm cái line out converter - dù sao thì cũng tạm hài lòng, công cuộc độ xe là về lâu về dài nên cứ từ từ thưởng thức ạ :P hehe các cụ có điều kiện hơn thì các cụ cũng nên thay HU có sẵn 3 đường preout ạ.

PoBeo

Xe điện
Em không hiểu tại sao cụ phải đưa tín hiệu âm thanh từ DVD qua cục Lineout rồi mới đến âm ly trong khi DVD Pioneer AVH 2350 có đường Low Level Output ?
Như đã nói ở trên, đầu DVD chỉ có 2 đường preouts nên bị thiếu cụ ạ.....nếu có 3 đường là chuẩn luôn, 1 ra amply loa thùng, 2 ra amply loa cánh

PoBeo

Xe điện
Nếu tầm vửa tiênd chỉ có pac soem4 cụ ạ
Chuẩn luôn, em vẫn còn thừa 1 cái Pac xịn nhập cùng đợt, còn chưa bóc tem, độ xong ngại rao bán lại quá, cụ nào máu thì em bán rẻ hơn 20% giá em mua hehe

DrHuy81

Xe tăng
Như đã nói ở trên, đầu DVD chỉ có 2 đường preouts nên bị thiếu cụ ạ.....nếu có 3 đường là chuẩn luôn, 1 ra amply loa thùng, 2 ra amply loa cánh
Nếu cái âm ly kéo loa cánh có cổng Audio Out thì có thể lấy tín hiệu cho âm ly kéo loa Sub từ đấy cũng được, còn tín hiệu cho âm ly kéo loa cánh thì lấy đường từ DVD là vừa đủ.
Em cũng mới lấy cái DVD AVH X1550 có cổng Audio riêng cho loa Sub, giá cũng hạt rẻ ( 7,5 củ ) đợt cụ lắp chắc chưa có em này.

PoBeo

Xe điện
Nếu cái âm ly kéo loa cánh có cổng Audio Out thì có thể lấy tín hiệu cho âm ly kéo loa Sub từ đấy cũng được, còn tín hiệu cho âm ly kéo loa cánh thì lấy đường từ DVD là vừa đủ.
Em cũng mới lấy cái DVD AVH X1550 có cổng Audio riêng cho loa Sub, giá cũng hạt rẻ ( 7,5 củ ) đợt cụ lắp chắc chưa có em này.
Đúng rồi, đợt em lắp thì có X1450 thôi, hồi đó định lấy hàng Mẽo về mà máu quá nên qua LongThinh mua luôn, chứ mà chờ thêm 3 tuần nữa thì em cũng đã có con X1550 như của cụ rồi :(( mà đặt bên kia về thì chỉ hết có khoảng 6tr5 (cả tiền shipping thôi)

Toyota Celica

Xe container
Bộ LOC của cụ mua bao nhiêu vậy ạ , của hãng nào

hirobofan

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Tại Mẽo đa số web bán hàng uy tín đều comment dùng pac cho bose system khi dùng đầu đĩa theo xe

Toyota Celica

Xe container
Còn 1 yếu tố nữa cụ chưa để ý là thường , 2 cặp loa front nên đầu tư loại cực tốt , 2 cặp rear trung bình hơn chút ( thậm chí dân chơi âm thanh xe còn cắt hẳn tiếng rear speaker đi )

Theo em cặp front + âm ly cho cặp này nên ưu tiên tiền hơn là dàn trải ra 4 kênh .

Âm thanh tweeter thường gắn phía thanh trước xe , 2 loa sau em nghĩ cũng ko cần , nhiều khi nhiều âm quá nhưng thừa lại ko ổn

Một lần nữa em vẫn khuyên cụ xem lại yếu tố nguồn head unit , lineout là bộ phận xử lý ngay gần ban đầu , nếu dùng loại thường , ko thương hiệu cũng làm cho âm thanh "méo" đi nhiều. Giải pháp ngon nhất vẫn là chơi head ngon hơn .

Mục đích của việc cải thiện âm em nghĩ không chỉ làm Loa đánh to , sub dập khỏe mà theo em nó là cải thiện âm ra trong , tiếng rõ các giải , sub sâu .

Chỉnh sửa cuối:

PoBeo

Xe điện

PoBeo

Xe điện
Đặt ở đâu cụ ? Sent e link với. E đag muốn làm cho civic 2011.
Cụ gõ FatMat trên Amazon ra 1 đống luôn ạ, rồi cụ gửi cho cụ 2buy hay Isheep và chuyển về. Lần trước có cụ cũng hỏi em rồi đặt số lượng cách âm......đủ xài cho cả xe bus luôn ấy chứ ^^

lamcamry20000

Xe máy
Tổng thiệt hai cũng đến 50 nghìn nghìn ấy cụ thớt nhỉ , cháu đang đi Cerato , nghe âm thay hay hơn Forte liên doanh nhiều, nhiều cụ nghe cũng nhận xét như thế . Cháu cũng máu độ lắm mà đang phân vân ko biết có quá cần thiết không cụ ạ