Chia sẻ kinh nghiệm nâng cấp âm thanh cùi của xe Forte cỏ nhà em

QuocAnhHoang

Xe tải
Cac cu cho e hoi . E dinh giai doan 1 chi choi dung 1 cap focal krx2 thi nen mua amply nao a ? E dang tia qua fps2160 ben thot cu Dung k biet co OK k.
Thank cac cu va sorry mod e van chua cai dc vietkey cho con mobile cui ạ

PoBeo

Xe điện
Ôi, tôi chán quá mức, lại mất hết bài rồi???OF ơi là OF

Dominico

Xe buýt
Ủa, cụ Dominico ơi, thế 1 amply 5 kênh cụ chỉ xài cho 1 cặp loa cánh thôi ạ.......như cách setup của cụ thì 5 kênh chia cho 2 loa cánh + 2 loa trép rời....còn 2 loa cánh sau thì sao ạ?
Đằng sau e dùng thêm 1 amp nữa đánh ạ, amp của em có 3 nấc chỉnh crossover, off, x1 và x10. Nếu gạt sang nút x10 thì có thể cắt tần đc từ vài nghìn hz trở lên. Amp em chỉnh đc thế tuy nhiên e cắt tần qua processor.

QuocAnhHoang

Xe tải
Em quyết định kết hợp KRX2 front với 2 kênh của amply Alpine pdx f4. 2 kênh còn lại em đang lăn tăn 2 phương án:
1. dùng cho cặp loa sau coaxial Focal và mua sub tích hợp amply
2. dùng cho sub, loa sau nguyên bản theo xe (hoặc mua 1 em coaxial W < 60) không qua amply

Nhờ các cao thủ cho ý kiến ạ. Nhu cầun nghe nhạc của em chủ yếu là nhạc Pop, R&B không cần to chỉ cần chất ạ.
Ngoài ra cụ nào dùng Alpine pdx f4 rồi cho em tí nhận xét với .
Em cảm ơn các cụ ~o)

Chỉnh sửa cuối:

Toyota Celica

Xe container
Nhạc chất thì em nghĩ sờ te ri ô là đủ , dân chơi car audio toàn cắt hẳn 2 loa sau cho đỡ bị kéo khán đài về sau lưng
Có tiền thì dồn vào cặp trước rồi nhiều nữa thì đầu tư cặp tweeter hịn đánh high , cặp trước chơi mid - bass , sub thì vô cùng tùy gu tùy tai

Xe em em cũng cắt hẳn tín hiệu 2 loa sau , chỉ 2.1 là đủ nghe nhạc , tweeter vẫn là của loa component nên tiếng high chưa thực sự nổi , có tiền em làm cặp tweeter 2-4 loa ở cột trước xe .. Thêm audio proseccor căn chỉnh theo tai nữa thì ... Phê

QuocAnhHoang

Xe tải
Nhạc chất thì em nghĩ sờ te ri ô là đủ , dân chơi car audio toàn cắt hẳn 2 loa sau cho đỡ bị kéo khán đài về sau lưng
Có tiền thì dồn vào cặp trước rồi nhiều nữa thì đầu tư cặp tweeter hịn đánh high , cặp trước chơi mid - bass , sub thì vô cùng tùy gu tùy tai

Xe em em cũng cắt hẳn tín hiệu 2 loa sau , chỉ 2.1 là đủ nghe nhạc , tweeter vẫn là của loa component nên tiếng high chưa thực sự nổi , có tiền em làm cặp tweeter 2-4 loa ở cột trước xe .. Thêm audio proseccor căn chỉnh theo tai nữa thì ... Phê
vâng, em cũng nghĩ như cụ nên không có ý định đầu tư lớn vào 2 cặp loa sau. Cụ cho em hỏi nếu dùng sub điện để gầm ghế thì mình nên để gầm ghế trước hay sau ạ. Em chỉ sợ để ghế trước ngồi bị rung ass thôi ạ :D. Còn để gầm ghế sau liệu có xa khán đài quá không (vì em chỉ định mua sub cỡ 200W để 2 kênh còn lại của amply alpine pdx f4 của em kéo được thôi ạ ). Thanks cụ

Toyota Celica

Xe container
Sub là tín hiệu mono vô hướng , hay ko rõ hướng ( vì tín hiệu ở dải thấp để sub đánh , tai khó có thể cảm nhận từ đâu ) , cụ để gầm ghế hay sau tùy cụ
Chỗ loa sub bao giờ cũng có cái option chỉnh phase ( sóng ) âm , cụ chỉnh sao hợp .. tai + cảm giác .. là được
Đấy là đối với sub điện

Còn sub hơi thì ảnh hướng kha khá , tùy cảm giác người nghe mà đặt nhưng ở trong xe thì còn chỗ nào mà đặt nữa ? :) sau lưng thôi ! ;)

Chỉnh sửa cuối:

Dominico

Xe buýt
E cũng muốn bỏ loa sau để chuyển âm hình lên hẳn kính lái, nhưng nếu làm thế thì hàng ghế sau nghe tiếng sub để ở cốp rất to nên đành phải chấp nhận vậy.

Toyota Celica

Xe container
Thưc ra xe có phải là nơi lý tưởng để nghe nhạc đâu cụ :) , em nghĩ chủ yếu là mình lái mình đi mình nghe , nên ưu tiên cái ghế lái hoàn toàn ngoài ra Sub bao giờ cũng phải có 1 cái cục chỉnh cường độ kéo lên taplo phía trước , có khách vào xe là bao giờ em cũng xoáy volume cho sub đánh nhẹ nhàng .. chứ nghe ko quen vừa vào xe nghe tiêgns sub chắc khách xin đi taxi cho lành mất ;)

PoBeo

Xe điện
Thưc ra xe có phải là nơi lý tưởng để nghe nhạc đâu cụ :) , em nghĩ chủ yếu là mình lái mình đi mình nghe , nên ưu tiên cái ghế lái hoàn toàn ngoài ra Sub bao giờ cũng phải có 1 cái cục chỉnh cường độ kéo lên taplo phía trước , có khách vào xe là bao giờ em cũng xoáy volume cho sub đánh nhẹ nhàng .. chứ nghe ko quen vừa vào xe nghe tiêgns sub chắc khách xin đi taxi cho lành mất ;)
Vì lí do như thế nên ít khi em đồng ý cho anh em đi cùng xe vì ngày nào em cũng đi đi về về khoảng 60km, mà ngồi trên xe ko được nghe nhạc thì em điên lắm....mà có người khác đi cùng, làm sao bắt họ nghe nhạc của mình được :)) :)) :))

Dominico

Xe buýt
Trước e cũng kéo cái cục bass volume đấy lên ghế lái nhưng giờ e chỉnh đc tiếng bass về phía trước rồi nên lại tháo ra, tuy nhiên âm hình vẫn ko perfect đc nhưng kệ. Vì giờ lên xe e có đc nghe nhạc mấy đâu, toàn bật hoạt hình cho ông con xem thôi :D

PoBeo

Xe điện
Bác Po dùng số nào thế ah ? Bác có ở quanh khu Đội Cấn ko ? ^^ cho e tham khảo cái sản phẩm cách âm xe bác vs
Em ở dưới Bát Tràng cơ - hic hic chả biết bao giờ mới lên được HN đây - ngày nào cũng đi làm từ sáng đến tối mới về HN

PoBeo

Xe điện
Bác toàn nói vui ... Vậy thôi chắc e ko có duyên rùi ^_
Hay ngày mai cụ chạy xuống dự án bên em chơi đi - Ecopark - cạnh Bát Tràng - có tổ chức EcoSunday - là phiên chợ quê.....em mời cụ cafe và nghe nhạc luôn ^^

duyhhhh

Xe đạp
Em thấy bộ âm thanh của cụ chả rẻ tẹo nào, ít nhất nó tương xứng với xe.

thodau

Xe máy
đẹp quá cụ à, tổng thiệt hại của cụ là bao nhiêu cụ ? để về e xin đệ nhất phu nhân của e với ?

PoBeo

Xe điện
đẹp quá cụ à, tổng thiệt hại của cụ là bao nhiêu cụ ? để về e xin đệ nhất phu nhân của e với ?
Cụ cứ tính các hạng mục em làm rồi + hết vào là ra thôi ạ :P cũng rẻ, nhưng kinh nghiệm của em là ko trình sếp BÀ - sẽ ko được duyệt ^^

DrHuy81

Xe tăng
Cụ cứ tính các hạng mục em làm rồi + hết vào là ra thôi ạ :P cũng rẻ, nhưng kinh nghiệm của em là ko trình sếp BÀ - sẽ ko được duyệt ^^
Chuẩn cụ! Cứ âm thầm ủ mưu mà làm. Bao giờ gạo nấu thành xôi thì chịu chả làm gì được nữa :D