Chia sẻ kinh nghiệm lên, xuống dốc

Ama Ben

Xe buýt
em cũng nghĩ không thể nào đi được cadence 120 ở 48/12. Lên được cadence đó thì sức cũng kiệt rồi. Còn cụ bảo Pro đi 53/11-12 thì đó là xe road rồi, có thể lên được với pro và xe road, chứ với City hoặc MTB thì đi 48/12 chắc cadence chỉ lên cao khi ở dốc hoạc xuôi gió. Em cố hết sức chắc cũng có thể xiết cadence trên 90 ở số lớn nhất (với City, 48x11 nhưng chắc chỉ xung quanh 10s trở lại, đoán vậy).
Bữa nào có lúa em đổi xe xem thế nào. Em thấy nhiều cụ U50 chạy Road mà phang 50km/h ầm ầm, mình trẻ mà không theo được các cụ cũng xấu hổ lắm.
Cụ chuyển sang xe road đê, chạy road sẽ thấy khác hẳn đấy ạ. Em sinh viên đồng bằng chưa leo Gióng bao h nên chưa biết. Đang tính hôm nào lấy ô tô chở xe đạp ra chân gióng leo

Tranmanhhoan

Xe tải

Cụ chuyển sang xe road đê, chạy road sẽ thấy khác hẳn đấy ạ. Em sinh viên đồng bằng chưa leo Gióng bao h nên chưa biết. Đang tính hôm nào lấy ô tô chở xe đạp ra chân gióng leo
cụ ở đâu, nếu nhà ko xa (dưới 60km) thì cụ cứ độp đến nơi, leo rồi về. E độp đến, leo lên 2 lần rồi về cũng 103km. Dốc Gióng khá cao, chủ yếu 10%, đoạn cuối rất gắt nhưng vì dốc ngắn (2,5km) nên độp thủ không đánh giá cao. E thấy giang hồ đồn rằng đèo Mã Pí Lèng = cụ của Tam Đảo = bố của 3 Vì = anh em họ của dốc Gióng nhân với 30 lần. E chưa đi 3 đảo nhưng thấy có cụ bảo dốc 3 đảo dài nhưng không cao, leo Gióng được thì leo 3 đảo tốt. Em định cuối tuần leo 3 đảo, nếu ko đi được thì em lại leo Gióng.

Chỉnh sửa cuối:

Ama Ben

Xe buýt

cụ ở đâu, nếu nhà ko xa (dưới 60km) thì cụ cứ độp đến nơi, leo rồi về. E độp đến, leo lên 2 lần rồi về cũng 103km. Dốc Gióng khá cao, chủ yếu 10%, đoạn cuối rất gắt nhưng vì dốc ngắn (2,5km) nên độp thủ không đánh giá cao. E thấy giang hồ đồn rằng đèo Mã Pí Lèng = cụ của Tam Đảo = bố của 3 Vì = anh em họ của dốc Gióng nhân với 30 lần. E chưa đi 3 đảo nhưng thấy có cụ bảo dốc 3 đảo dài nhưng không cao, leo Gióng được thì leo 3 đảo tốt. Em định cuối tuần leo 3 đảo, nếu ko đi được thì em lại leo Gióng.
Nhà em gần thôi. Nhưng cái chính là không có thời gian nên toàn loanh quanh thôi. Gần đây chủ yếu là đạp "lô":))

sontrang2004

Xe hơi

Mã Pì Lèng là em của Khau Phạ và Ô Quy Hồ cụ ạ

Tranmanhhoan

Xe tải
Mã Pì Lèng là em của Khau Phạ và Ô Quy Hồ cụ ạ
em tưởng Ô Quy Hồ chỉ dài thôi. Em sợ độ dốc cao của các đèo chứ không sợ dài.
cụ Ama Ben, độp xe phải đó đây mới khoái chứ. Em cũng ít thgian nên mới chọn dịp giỗ tổ nghỉ 3 ngày để trốn vợ con. Ấy vậy mà em cũng chỉ dám bỏ nhà 1 ngày dù biết đi 3 đảo trong 1 ngày là khá vất vả, từ em lên rồi về cũng tầm 180 - 190 cây chuối, đã vậy lại leo 1000m

Giangcc18

Xe tải
em chạy Mtb, chạy đường bằng, núp gió ô tô dc khoảng gần 70Km/h, Còn đổ đèo, em chưa chạy đoạn đèo nào dài và thẳng để thử, còn đường lên tượng Thánh Gióng em đổ dc 86Km/h. Em thấy chạy đèo, xe đạp dễ kiểm soát hơn xe máy cụ ah.
Em nghi cụ set cái đồng hồ sai lắm cụ ạ

Tranmanhhoan

Xe tải
Em đào mộ thớt này.
Mấy bữa em leo dốc Gióng và Tam Đảo thấy thành tích tệ quá.
Em cũng nghiên cứu 1 số bài bàn về kinh nghiệm leo dốc. Có nhiều lời khuyên song có 1 lời khuyên là nên ngồi trên yên càng lâu càng tốt.
Thế nhưng khi em xem chia sẻ của 1 số cụ, mợ thấy các cụ, mợ ấy rất hay dance khi leo lên dốc. Thậm chí đã có cụ leo 3 vì mà dance từ chân lên đỉnh, mông không chạm yên luôn (khủng khiếp!!!!).
Em có 1 vài thắc mắc nhờ các cụ giải đáp: Khi leo đèo, dốc có lên đứng đạp, mông rời yên không. Nếu có thì áp dụng khi nào? Nên chú ý điều gì khi đứng đạp?

duc hung70

Xe máy
các cụ phi nhanh thế. e toàn 20km/h. hay là các cụ chém đấy...:))

Ginkgo

Xe buýt
Về lên dốc, em cũng chưa có điều kiện leo nhiều dốc (thực ra mới chỉ leo dốc Gióng-mà dốc này cũng cao phết, đặc biệt đoạn cuối), em thường leo ở đĩa 1, líp 3 (28 x 24) chỉ khi nào gặp đoạn cua gấp hoặc độ dốc 10% thì em mới chuyển về líp to nhất (32), qua dốc gắt em lại chuyển sang líp 24. Đạp như vậy em thấy chân em ít bị cuồng và mỏi hơn. Về thở thì em cố gẵng hít sâu, thở mạnh, cố gắng không há mồm ra thở, lâu lâu thấy không đủ ôxi mới há cả mồm ra hít thở thật mạnh để lấy đủ ôxi. Khi nào mỏi quá thì đạp zic zắc.
Thôi xong, e trót tậu con xế chỉ có 1 đĩa 41 và líp 8 tầng to nhất là 32, thế này thì không đua đòi leo dốc cùng các cụ được rồi

Tomykhoi

Xe máy
Em đào mộ thớt này.
Mấy bữa em leo dốc Gióng và Tam Đảo thấy thành tích tệ quá.
Em cũng nghiên cứu 1 số bài bàn về kinh nghiệm leo dốc. Có nhiều lời khuyên song có 1 lời khuyên là nên ngồi trên yên càng lâu càng tốt.
Thế nhưng khi em xem chia sẻ của 1 số cụ, mợ thấy các cụ, mợ ấy rất hay dance khi leo lên dốc. Thậm chí đã có cụ leo 3 vì mà dance từ chân lên đỉnh, mông không chạm yên luôn (khủng khiếp!!!!).
Em có 1 vài thắc mắc nhờ các cụ giải đáp: Khi leo đèo, dốc có lên đứng đạp, mông rời yên không. Nếu có thì áp dụng khi nào? Nên chú ý điều gì khi đứng đạp?

Thời gian cụ leo Gióng và Tam đảo cụ thể thế nào. Em cũng định leo nhưng chưa có chút kinh nghiệm nào cả

Tranmanhhoan

Xe tải
Thời gian cụ leo Gióng và Tam đảo cụ thể thế nào. Em cũng định leo nhưng chưa có chút kinh nghiệm nào cả
leo gióng: Lần 1 nghỉ 1 lần, cả leo và nghỉ hơn 22'.
lần 2 cũng là hôm em leo lần 1 luôn. Vì nhà xa (cả đi về tròn 100km), ít có thgian đến Gióng nên hôm đó sau khi leo lên em tụt xuống leo lên lần nữa, cũng nghỉ 1 lần, không thống kê thgian lần này.
lần 3 em leo 1 mạch lên luôn, mất 18'56".
Tam Đảo: Em đi Cent Tam Đảo, tổng đi về 186km. Em chưa biết gì về dốc Tam Đảo nên không biết phân phối sức. Em tính giờ từ lúc đến rặng tre, chỗ cột mốc TĐ 13km. Đoạn đầu em leo tầm 15km/h, leo 1 mạch 7km thế là nghỉ vì pin tụt. 6 km sau dốc mới khiếp, 6km này em nghỉ rất nhiều lần. Cụ mà đi thì chú ý điều này nhé, dốc TĐ gắt về cuối để đoạn đầu đừng cố. Mất khoảng 2h15' em mới lết tới đỉnh. Ngồi uống nước mía, chụp choẹt, cơm trưa xong em về luôn.
à hôm em đi đông lắm, tắc cả đường nên không đạp zic zắc được.

Tomykhoi

Xe máy
Em nghĩ cụ leo thế là ổn rồi mà. Em căn cứ vào sức khoẻ hiện có dự kiến nếu leo thì chỉ được khoảng 5km/h chưa kể nghỉ. Vì thế dự kiến leo Gióng 30p, 3 đảo = 3h...he he.

chimchich07

Xe buýt
em chạy Mtb, chạy đường bằng, núp gió ô tô dc khoảng gần 70Km/h, Còn đổ đèo, em chưa chạy đoạn đèo nào dài và thẳng để thử, còn đường lên tượng Thánh Gióng em đổ dc 86Km/h. Em thấy chạy đèo, xe đạp dễ kiểm soát hơn xe máy cụ ah.
em nghĩ đồng hồ cụ không chuẩn ạ,chạy roat cũng không nổi chứ lại là mtb