[Funland] Chia sẻ kinh nghiệm diệt mối đi các cụ

LUCKY BUI

Xe hơi
E thuê rồi Cụ. Hết hai triệu mấy, chúng nó đến đặt hộp gỗ mồi khắp nơi, phun thuốc các kiểu xong bảo hai tuần sau quay lại hứa diệt hết mối mới thôi. Lúc đấy e cả tin thanh toán hết 100%. Đợi 2 tuần sau gọi thì chúng nó ò í e hẹn lên hẹn xuống, rồi chặn luôn sdt của e. Bực mình e tự mua gỗ mồi và thuốc về tự đặt bẫy, tự làm 2 lần. Đều chả bẫy được con mối nào.
Họ đã phun thì Mối sẽ không vào bẫy nữa, cụ đừng đặt vô ích. Ông nào tới tư vấn Cụ đặt bẫy thì cụ cũng nên thôi nhé.

Vo_thuong

Xe điện
Cụ thay tủ bếp gỗ nhựa, thay sàn gỗ bằng sàn nhựa và cửa thông phòng bằng cử nhựa là xong
Thực ra đây là giải pháp hay cho cụ nào mới làm nhà nghiên cứu áp dụng. Cửa gỗ vừa đắt, dễ cong vênh tạo khe hở sau một quá trình sử dụng và ... dễ bị mối mọt. Còn thì dùng đồ nhôm kính + đồ nhựa kinh tế và bền hơn, về sau cũng đỡ tiền điều hòa do không bị hở như cửa gỗ.
Ngày xưa em làm ko tính toán gì, toàn chơi cửa gỗ (ko phải gỗ xịn nhưng cũng khá đắt) nên sau gần 20 năm thì dính hết những điều mô tả ở trên, nhà thì làm tầng cao tầm 3.2 - 3.5 mét, cửa thì ko kín lắm nên điều hòa hàng tháng tốn tiền gấp rưỡi hàng xóm (mà nhà họ còn dùng nhiều máy lạnh hơn nhà mình) + lâu mát, chưa kể phải xử lý mối mất mấy lần rất bất tiện.

khói lửa 1975

[Tịch thu bằng lái]
Tự nhiên năm nay nhiều mối quá ạ. Ăn lan hết ra cả tủ bếp, sàn gỗ cũng bị một ít rồi, chuẩn bị lan ra cả cửa ra vào. Em dùng đủ biện pháp từ mua bình xịt hoá chất, rồi mua gỗ thông tẩm hoá chất về nhử cũng không ăn thua. Đến cả biện pháp cực đoan nhất là bôi vôi bột xung quanh chỗ mối và vùng xung quanh mà vẫn không hết. Tủ bếp thì e đóng 8 năm trước mà trước không sao đến bây giờ lại bị. E bó tay thật rồi. Cccm nào có kinh nghiệm xin chỉ e với ạ.
Nhà cụ bị ẩm rồi lên sinh ra mối .. Đặc biệt đồ gỗ mà dính đến các vách làm bằng bìa cứng thì càng nhanh bị mối

Dangminhquan

Xe điện
Tiêm cho nó ít corona đi cụ,con nọ lây con kia,bọn này vô ý thức,lại không có máy thở,kiểu gì cũng tèo sớm.

bluemoon1974

Xe buýt
Cụ ib giúp cả e với nhé, nhà e cũng đang bị mối xông cửa ra vào, e cũng đang đặt hộp nhử mối cả tháng nay mà nó ko vào, thks cụ!
Em đặt hộp nhử thì nó vào rất nhiều , nhưng rắc thuốc bột thì chả thấy hiệu quả.

them.4o

Xe buýt
Em đặt hộp nhử thì nó vào rất nhiều , nhưng rắc thuốc bột thì chả thấy hiệu quả.
Có cụ gì trên nói là chỉ rắc ít thuốc thôi, để con mối còn đủ sức về tổ lây bệnh, e thì đặt 2 hộp cả tháng trời mà chả dụ dc con mối nào

Pixel3XL

Xe tải
độ nhà e bị, mới thấy đường mối dưới đất thôi, vác dầu thải (dầu luyn). bơm cật lực. tịt luôn chưa thấy quay lại. còn tủ bếp e nghĩ chắc chơi bài dang composit giả vân gỗ đi cụ

TruonglaCung

[Tịch thu bằng lái]
Chán nhỉ nông thôn bị mối tặc .TP thì kiến 3 khoang. SG tháng 7 mưa đá .:(

tranmanhha

Xe điện
Họ đã phun thì Mối sẽ không vào bẫy nữa, cụ đừng đặt vô ích. Ông nào tới tư vấn Cụ đặt bẫy thì cụ cũng nên thôi nhé.
Vẫn được chứ cụ ơi.
Đổ dầu, phun thuốc ... vẫn bẫy được. Tất nhiên để nguyên trạng sẽ làm dễ hơn.

beomap2

Xe container
Thuê đv xử lí côn trùng chuyên nghiệp nó xử lí, thậm chí ổ mối lớn quá còn phải tìm đảo đi nữa cơ, cụ tự xử thường ko ăn thua vì ko biết đường đi của mối mà đặt hộp dụ, hoặc đặt hộp xong cứ hay ra mở coi có con nào ko..... thế là ko diệt đc đâu
Thuê đv là thuê đảng viên hả cụ? Sao cứ phải viết tắt

tranmanhha

Xe điện
Thực ra đây là giải pháp hay cho cụ nào mới làm nhà nghiên cứu áp dụng. Cửa gỗ vừa đắt, dễ cong vênh tạo khe hở sau một quá trình sử dụng và ... dễ bị mối mọt. Còn thì dùng đồ nhôm kính + đồ nhựa kinh tế và bền hơn, về sau cũng đỡ tiền điều hòa do không bị hở như cửa gỗ.
Ngày xưa em làm ko tính toán gì, toàn chơi cửa gỗ (ko phải gỗ xịn nhưng cũng khá đắt) nên sau gần 20 năm thì dính hết những điều mô tả ở trên, nhà thì làm tầng cao tầm 3.2 - 3.5 mét, cửa thì ko kín lắm nên điều hòa hàng tháng tốn tiền gấp rưỡi hàng xóm (mà nhà họ còn dùng nhiều máy lạnh hơn nhà mình) + lâu mát, chưa kể phải xử lý mối mất mấy lần rất bất tiện.
Em không sợ mối, nhưng em ghét nhất gỗ cong vênh và ẩm mốc. Nên tủ bếp nhà em là khung xương Inox, cánh gỗ sồi Nga. Bền vô đối.
Nhung nói gì thì nói, đồ gỗ tạo cảm giác ấm áp hơn, sang trọng hơn và không bị ảnh hưởng về thẩm mỹ qua thời gian. Tuy nhiên, phải bảo dưỡng và chăm sóc định kỳ, phun thuốc mối hàng năm.

Leanh65

Xe container
Tự nhiên năm nay nhiều mối quá ạ. Ăn lan hết ra cả tủ bếp, sàn gỗ cũng bị một ít rồi, chuẩn bị lan ra cả cửa ra vào. Em dùng đủ biện pháp từ mua bình xịt hoá chất, rồi mua gỗ thông tẩm hoá chất về nhử cũng không ăn thua. Đến cả biện pháp cực đoan nhất là bôi vôi bột xung quanh chỗ mối và vùng xung quanh mà vẫn không hết. Tủ bếp thì e đóng 8 năm trước mà trước không sao đến bây giờ lại bị. E bó tay thật rồi. Cccm nào có kinh nghiệm xin chỉ e với ạ.
Em năm ngoái bị mối từ mẩu gỗ cũ mang về nấu bánh chưng nó lan ra nhà cũ. Ăn sạch cả cửa, tường nhà,cửa sổ, xà gồ. Em thuê đội chuyên nghiệp đến đặt bả, khoan chân tường, phun thuốc hết 6 tr. Hết sạch luôn. Chắc cũng may nhà em nó mới thâm nhập nên chưa có tổ sâu dưới đất chăng. Giống này nó ăn thì nhanh thôi rồi. Gỗ xịn nó không xơi được thì nó làm đường nổi ngoằn nghòe hỏng hết bề mặt gỗ, gỗ tạp nó ăn còn mỗi cái xác không.

Leanh65

Xe container
Các cụ đều nhầm về phương pháp diệt mối :D Ko phải giết cái con mối nó đang gặm gỗ là hết đâu mà quan trọng là phải giết được Mối Chúa mới giải quyết vđề...hộp nhử mối là để cho mối thợ ăn thuốc và bị nhiễm về lây bệnh cho Mối Chúa sau đó thì Mối chúa tèo...và đàn mối chết theo.
Mối nó vi diệu lắm, không đơn giản như vậy đâu. Nó có khả năng tách đàn, tạo mối chúa mới nên nếu không diệt được khơ khớ mối thợ thì nó vẫn tái sinh đông như quân nguyên như thường.

quy la tien

Xe điện
Nhà em làm gần chục năm, xử lý mối từ móng hết đâu độ chục triệu 110m2 móng người quen làm bảo là bảo hành trọn đời,vừa rồi trên t4 đùn ra 1 tổ gọi đến làm hết 700k ,vẫn là khoan, cạy khung gỗ có mối rồi bơm xịt gì đó; hỏi thợ nó bảo mối leo lên qua tường,bê tông có thể từ bên hàng xóm như vậy thì DIỆT MỐI TẬN GỐC kg như qc đúng kg ạ?

Vo_thuong

Xe điện
Em không sợ mối, nhưng em ghét nhất gỗ cong vênh và ẩm mốc. Nên tủ bếp nhà em là khung xương Inox, cánh gỗ sồi Nga. Bền vô đối.
Nhung nói gì thì nói, đồ gỗ tạo cảm giác ấm áp hơn, sang trọng hơn và không bị ảnh hưởng về thẩm mỹ qua thời gian. Tuy nhiên, phải bảo dưỡng và chăm sóc định kỳ, phun thuốc mối hàng năm.
Nhà em làm tủ bếp lần đầu năm 2007 bằng gỗ Vernia, được khoảng 10 năm thì một tiểu đoàn mối nó xơi sạch và sau đó cũng thực hiện giải pháp khung Inox cánh giả gỗ, có vẻ ổn.
Cửa gỗ thì hồi đó dùng Dổi (nhưng chắc là gỗ linh tinh vì ko kiểm tra được), cũng mối và xử lý mấy lần. Giờ thì có cái bị vênh nên đóng còn không kín được => nếu dùng gỗ thì nên chơi sang hẳn như Đinh Lim - vừa bền vừa chống mối (mỗi tội cực đắt).
Hồi 2003-2004, em nhớ xây nhà hết có 100 triệu tiền vật liệu (sắt thép xi măng các kiểu), trong khi làm mấy bộ cửa hết mịa nó 50 triệu, xót cả diều trong khi sử dụng nhiều thứ ko dc như mong muốn :(.

Vo_thuong

Xe điện
Nhà em làm gần chục năm, xử lý mối từ móng hết đâu độ chục triệu 110m2 móng người quen làm bảo là bảo hành trọn đời,vừa rồi trên t4 đùn ra 1 tổ gọi đến làm hết 700k ,vẫn là khoan, cạy khung gỗ có mối rồi bơm xịt gì đó; hỏi thợ nó bảo mối leo lên qua tường,bê tông có thể từ bên hàng xóm như vậy thì DIỆT MỐI TẬN GỐC kg như qc đúng kg ạ?
Về lý thuyết thì vẫn có thể cụ nhé, mình diệt nhà mình thì có thể bên kia cũng hết vì nó chung một tổ cũng nên, nó mà mang được thuốc về tổ là diệt được. Chỉ sợ vùng đất đó có nhiều tổ mối thì diệt tổ này nó còn tổ khác thôi.

Xe bọ xít

Xe container
Nhà em dùng con sứa để trị mối cụ ạ. Nếu không có sứa tươi thì mua sứa đóng túi trong siêu thị cũng được. Lấy nước sứa phết vào vết mối ăn. Thịt sứa thì bỏ vào đĩa để cạnh chỗ tổ mối, 2-3 hôm là đi sạch không thấy mối nữa. Đường mối ăn đùn lên cũng mủn ra lau sạch luôn. Trước nhà em bị mối ăn chân tường với mối ăn tủ quần áo, đều áp dụng cách này. Mấy năm nay chưa thấy mối quay lại. Cụ chủ làm thử và review cho các cụ khác xem hiệu quả ko nhé. Trước có 1 thớt cũng hỏi vụ này, em bày cho xong không thấy các cụ ấy nói gì thêm, chắc diệt được rồi :D
Có thể trong con sứa có chất gì mà mối nó kỵ và sợ chăng, kiểu như Khỉ sợ mắm tôm :D

bluemoon1974

Xe buýt
Có cụ gì trên nói là chỉ rắc ít thuốc thôi, để con mối còn đủ sức về tổ lây bệnh, e thì đặt 2 hộp cả tháng trời mà chả dụ dc con mối nào
Lần trước em rắc theo hướng dẫn sử dụng mà mối nó chết lăn quay tại chỗ. Lần này rắc bớt đi thấy nó vẫn còn tung tăng lắm, ko biết có tha về tổ tý nào ko