[Funland] Chia sẻ kinh nghiệm diệt mối đi các cụ

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ đều nhầm về phương pháp diệt mối :D Ko phải giết cái con mối nó đang gặm gỗ là hết đâu mà quan trọng là phải giết được Mối Chúa mới giải quyết vđề...hộp nhử mối là để cho mối thợ ăn thuốc và bị nhiễm về lây bệnh cho Mối Chúa sau đó thì Mối chúa tèo...và đàn mối chết theo.
Gạch đầu dòng thứ 4 em có nói đến chuyện đặt bẫy cụ nhé. Thực tế là phải vừa diệt mối vừa đặt bẫy để lây bệnh toàn đàn mối bao gồm cả mối chúa. Còn nếu chỉ đặt bẫy và chờ vào chuyện lây bệnh sẽ rất hên xui khả năng sẽ ko hết hẳn hoặc sẽ bị đi bị lại nhiều lần.

niceshot

Xe container

thanhnam_xda

Xe buýt
cụ qua chỗ đầu đường Trường Chinh chỗ viện thú y ấy, mua mấy cái hộ dụ mối vào, 20k/hộp. trong đó nó có gỗ thơm dụ mối con, khi nó vào thì có cái hạt gì trắng trắng như cát ấy dính vào thân và tha về tổ. Mối chúa liếm phải cái đó là tèo.

tranmanhha

Xe điện
Các cụ cho e hỏi, là hôm nọ em tháo cái ổ điện ở tường ra thì thấy mối chui ra từ đấy.
Như thế thì nó đục được cả tường ạ? Và có khả năng nào nó làm chập hết cả đường dây điện đi trog tường kg nhỉ?
Hoàn toàn có khả năng và đã xảy ra nhiều rồi ạ. Em đã chứng kiến, chập cả điện. Không bật được At.

Duc_Quang

Xe buýt
Cu thue đơn vị chuyên nghiệp thôi. Họ sẽ đến khảo sát và quyết định làm gì, thường thường thì đặt hộp nhử, mối ra ăn rồi mang chất độc về tổ và diệt được mối chúa ban trong. Tự làm không hết được đâu. Nhà em làm được 6 năm nay ok rồi, không thấy gì nữa.

xukthal.

Xe lăn
Ko thấy mợ Mối Chúa vào giãi bầy nhỉ? Hay sợ phun thuốc mối :))

Vo_thuong

Xe điện
Có gì khó hiểu đâu cụ. Mối nó kỵ mùi sứa, ngửi thấy mùi sứa là nó bỏ tổ chạy hết thôi.
Vấn đề là tổ của nó nằm sâu dưới đất cụ ơi, thế nên các phương pháp diệt mối theo nguyên lý mang thuốc về diệt mối chúa để nó tiệt nọc ko đẻ nữa. Còn nếu nó sợ chỗ này thì chạy qua chỗ khác, chứ mình có đặt sứa cạnh tổ nó được đâu ?!

Vo_thuong

Xe điện
Hoàn toàn có khả năng và đã xảy ra nhiều rồi ạ. Em đã chứng kiến, chập cả điện. Không bật được At.
Chuẩn cụ, con mối nhìn thì mềm thế nhưng nó lại len lỏi trong tường được, thế mới tài. Nhiều khi nghĩ có phải vì thế mà gọi là cán bộ "đầu mối" không :)

tranmanhha

Xe điện
Chuẩn cụ, con mối nhìn thì mềm thế nhưng nó lại len lỏi trong tường được, thế mới tài. Nhiều khi nghĩ có phải vì thế mà gọi là cán bộ "đầu mối" không :)
Em đọc tài liệu.
Nước dãi nó có thể làm mềm bê tông mác thấp.
Mặt khác, trong quá trình giãn nở bê tông, gạch , các vật liệu khác ... không đồng đều. Tạo ra các khe nhỏ. Mối đi theo đường đó. Điển hình là trong ống gen điện, trong hộp kỹ thuật.
Nói chung, đường đi của nó rất dị. Thường la khi phát hiện ra đường đi của nó, đồng nghĩa với việc tổn thất của mình cũng khá nặng rồi.

donfx

Xe buýt
Nhà cháu cũng bị mối mấy lần. Đầu tiên trên tầng 3, nó ăn giường bàn nghế tủ, sau cháu phải kiêng vất đi rồi đổ cồn vào đốt thì thấy hết. Cách đây mấy hôm lại thấy mối ăn dưới tầng 1, bao nhiêu hộp carton đựng bát chén nó ăn sạch thế là lại mất công dọn. Nói chung dọn sách sễ rồi alij lấy cồn phun vào đốt. Còn mấy cái hố chân cột chắ là tổ mối nó ở đó, nên cháu đun độ chục siêu nước đổ vào, có vẻ ổn. A mà gỗ lim và gỗ ép ko thấy mối nó ăn, nó chỉ ăn gỗ tạp thôi.

Glamous

Xe tải
Vấn đề là tổ của nó nằm sâu dưới đất cụ ơi, thế nên các phương pháp diệt mối theo nguyên lý mang thuốc về diệt mối chúa để nó tiệt nọc ko đẻ nữa. Còn nếu nó sợ chỗ này thì chạy qua chỗ khác, chứ mình có đặt sứa cạnh tổ nó được đâu ?!
Thế mới lấy nước sứa quét lên vết mối đào để nước chảy vào sâu trong tổ nó đấy cụ. Như nhà em thì chỉ cần để sứa cạnh chỗ mối đào là xong, chứ không cần quan tâm tổ nó chính xác ở đâu cụ ạ. Không rõ nhà các cụ như nào, chứ nhà em thì từ hồi đấy đến giờ gần chục năm không thấy mối quay lại. Cách này không phải dùng hóa chất độc hại gì, lại rẻ, các cụ cứ thử xem thế nào ạ.

Nhynhy

Xe đạp
Trước nhà em cũng bị mối phải gọi thợ đến họ diệt cho từ đó h không thấy có, nhưng đen cái em lại mất thông tin của người đó rồi, bác thử tìm trên này xem có ai diệt không?

LeiJunMei

Xe đạp
Tốt nhất vẫn là gọi thợ ạ
3 năm trước nhà em cũng bị, tụi nó ăn nguyên dàn tủ bếp, mua đủ loại thuốc xịt này nọ ko ăn thua, hư gần hết dàn tủ.
Gọi thờ tới, đặt thuốc 2 lần, giờ hết sạch.
C cẩn thận mùa mưa mối bay, thấy thì diệt đi không lại sinh tổ.
Nên dùng hệ tủ bếp nhựa c ạ.

hahoi518

Xe buýt
Nhà em dùng con sứa để trị mối cụ ạ. Nếu không có sứa tươi thì mua sứa đóng túi trong siêu thị cũng được. Lấy nước sứa phết vào vết mối ăn. Thịt sứa thì bỏ vào đĩa để cạnh chỗ tổ mối, 2-3 hôm là đi sạch không thấy mối nữa. Đường mối ăn đùn lên cũng mủn ra lau sạch luôn. Trước nhà em bị mối ăn chân tường với mối ăn tủ quần áo, đều áp dụng cách này. Mấy năm nay chưa thấy mối quay lại. Cụ chủ làm thử và review cho các cụ khác xem hiệu quả ko nhé. Trước có 1 thớt cũng hỏi vụ này, em bày cho xong không thấy các cụ ấy nói gì thêm, chắc diệt được rồi :D
Cách này lạ nhỉ. E áp dụng thử xem. Đội ơn Cụ!

hoangdung20

Xe tải
Trước tủ bếp nhà em cũng bị mà em mất tiền phun không ăn thua, cuối cùng nhờ bên diệt mối khác đến họ đặt hộp nhử và diệt bằng thuốc bột là chúng nó tha về tổ và chết mối chúa. Giờ mấy năm không thấy bị lại ạ

Nine

Xe điện
Cụ thay tủ bếp gỗ nhựa, thay sàn gỗ bằng sàn nhựa và cửa thông phòng bằng cử nhựa là xong

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Dỡ hết ra mới xử lí đc, trc e cũng dỡ it 1 làm ko triệt để nên ko đc , sau phải tháo hết ra ms xong đc, nhà mình ở phun xịt hoá chất độc lắm, me nó xơi mất 3 bộ cửa vs cái tủ bếp mà tủ bếp gỗ cn nó cũng nhai chắc đói.