[Funland] Chia sẻ kinh nghiệm cho F1 đi du học.

Trâu troll

[Tịch thu bằng lái]
Nếu bác viết ngay từ đầu như thế này, vấn đề trở nên rất rõ ràng. Cảm ơn bác.
Ơ. Tưởng cháu hiểu điều này lâu rồi chứ. Bác đã còm là bác không có muốn tranh luận đúng sai. Bác chỉ kết luận. Còn ai đó nghĩ sao về bác, bác không quan tâm, thua hay thắng trên này không có ý nghĩa với bác.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Ơ. Tưởng cháu hiểu điều này lâu rồi chứ. Bác đã còm là bác không có muốn tranh luận đúng sai. Bác chỉ kết luận. Còn ai đó nghĩ sao về bác, bác không quan tâm, thua hay thắng trên này không có ý nghĩa với bác.
Cháu không hiểu thật ạ, cho đến khi bác viết rõ ràng như vậy. Cháu xin lỗi vì đã hiểu nhầm bác trong những còm trước đây ạ.

Trâu troll

[Tịch thu bằng lái]
Cháu không hiểu thật ạ, cho đến khi bác viết rõ ràng như vậy. Cháu xin lỗi vì đã hiểu nhầm bác trong những còm trước đây ạ.
Haha. Còm này thấy cháu dễ thương ghê. Nick của bác đã thể hiện cách bác còm rồi mà. Vui là chính. Không sa đà tranh luận.

meo_con_xinh

[Tịch thu bằng lái]
Khiếp quá! Bác ko quan tâm ai nghĩ sao về bác mà bài ai nói về bác bác phải nhảy ra đôi co ngay lập tức. Bác chỉ kết luận - nhưng mà lại không muốn người khác bình luận về cái kết luận của mình dù nó là sai bét.

Cháu nó đã phải cảm ơn để close lại phần tranh luận, thế mà vẫn cố phải nhảy vào để thanh minh thanh nga tiếp.
Trích còm trên của tôi, tôi đã quá chán ko thèm trả lời rồi, thế mà vẫn phải cố trích thêm lần thứ hai.
Đàn ông lèm bèm kiểu này không phải là sợ mà là quá sợ luôn!

Trâu troll

[Tịch thu bằng lái]
Khiếp quá! Bác ko quan tâm ai nghĩ sao về bác mà bài ai nói về bác bác phải nhảy ra đôi co ngay lập
tức. Bác chỉ kết luận - nhưng mà lại không muốn người khác bình luận về cái kết luận của mình dù nó là sai bét.

Cháu nó đã phải cảm ơn để close lại phần tranh luận, thế mà vẫn cố phải nhảy vào để thanh minh thanh nga tiếp.
Trích còm trên của tôi, tôi đã quá chán ko thèm trả lời rồi, thế mà vẫn phải cố trích thêm lần thứ hai.
Đàn ông lèm bèm kiểu này không phải là sợ mà là quá sợ luôn!
Chà sai đúng, thắng thua trên đây vô ích, nó chả giúp ích gì, vẫn như cù thôi.
Mà lại phân biệt giới tính rồi, thế sao công bằng tiến bộ được. Có lẽ cần nhiều đàn ông lèm bèm như mình hơn nữa để nam nữ công bằng hơn. Tổ sư nhà anh Khổng. Để em đưa mợ vào blacklist cho đỡ phiền mợ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

tuanzut

Đi bộ
Em thấy chủ yếu các cụ nói đến Anh Mỹ Canada, toàn nước ngốn nhiều xu quá em không theo được.
Các cụ mợ có thêm thông tin về du học mấy nước Châu Âu kiểu Đức, Pháp... thì cho em xin với ạ.

Sửu To

Xe buýt
Ví dụ cháu hỏi câu sơ cấp: câu nói được cho là của Lê Nin: "Thực tiễn là thước đo chân lý".
Câu này nguyên bản Tiếng Nga là như thế nào ? Lê Nin viết câu này ở trong tác phẩm nào ?

Cháu khẳng định luôn là 99% các bác OF không trả lời được ạ.
nếu ko trả lời ngay mà phải đi gúc gồ hoặc đọc thêm để có câu trả lời có được ko bạn?

newbieppc

Xe hơi
Em cũng vào hóng chia sẻ kinh nghiệm con đi học Canada.

Bé gái mình, sang năm lớp 10, đang định cho đi Canada (đang làm hồ sơ), mà vẫn phân vân quá... (1) không chắc là co giúp cháu tốt hơn, hạnh phúc hơn; (2) không nỡ xa, sợ thiếu sự chỉ dạy của Ba Mẹ ở tuổi teen...

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy chủ yếu các cụ nói đến Anh Mỹ Canada, toàn nước ngốn nhiều xu quá em không theo được.
Các cụ mợ có thêm thông tin về du học mấy nước Châu Âu kiểu Đức, Pháp... thì cho em xin với ạ.
Em nghe một bác ở cạnh nhà em cho cháu đi du học Pháp thì khá rẻ. Nhưng nghe nói là xã hội ở bên Pháp có vẻ lộn xộn.

safenoodles

Xe cút kít
Em nghe một bác ở cạnh nhà em cho cháu đi du học Pháp thì khá rẻ. Nhưng nghe nói là xã hội ở bên Pháp có vẻ lộn xộn.
Em đã và đang trải nghiệm cuộc sống ở Pháp đây bác, ở đâu cũng có rủi ro bác à.
Học ở Pháp nếu trường công là miễn phí bác ạ. Nhưng học sinh phải học bằng tiếng Pháp.

zonet

Xe tăng
Em thì chả muốn cho con đi du học. Vì:

-_Học xong về nước chả biết làm gì vì đã học cái khác k áp dụng được ở Việt Nam, như học kế toán Úc thì các cty Việt Nam họ chả tuyển

- Học xong ở lại thì cũng khổ, kiểu như mấy cháu ở Mù Cang Chải xuống Hà Nội học đại học rồi ở lại thủ đô thuê nhà, xin việc thấy khổ lắm

- Trước du học về có tiếng Anh tốt hơn. Bây giờ trong nước trình độ cao sẵn rồi, như em thấy Kinh tế quốc dân từ năm nay sinh viên ra trường yêu cầu IELTS 6.5

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Em đã và đang trải nghiệm cuộc sống ở Pháp đây bác, ở đâu cũng có rủi ro bác à.
Học ở Pháp nếu trường công là miễn phí bác ạ. Nhưng học sinh phải học bằng tiếng Pháp.
Em thì có cô em sống ở bển, mỗi lần về đều kêu ca muốn về vn vì bên đó bất ổn. Em thì bảo nó là người ở VN thì muốn đi chẳng được, mày lại muốn về.

cairong_2011

Xe container
F1 nhà em đi Đức từ 2015 và nay sắp làm LV tốt nghiệp. Cụ cần gì em chia sẻ. Tuy nhiên về thủ tục thì lâu rồi em ko để ý ko rõ họ có yêu cầu gì khác hay không ? Quan trọng nhất sang Đức là ngôn ngữ và sự tự tin của mỗi cháu

sinichit52

Xe container
F1 nhà em đi Đức từ 2015 và nay sắp làm LV tốt nghiệp. Cụ cần gì em chia sẻ. Tuy nhiên về thủ tục thì lâu rồi em ko để ý ko rõ họ có yêu cầu gì khác hay không ? Quan trọng nhất sang Đức là ngôn ngữ và sự tự tin của mỗi cháu
Cụ cho em hỏi, F1 nhà cụ đi học khối nào ạ? Khi nộp hồ sơ vào trường ĐH họ có yêu cầu phải thực tập toàn thời gian từ 12-13 tuần không ạ? Nếu có thì cái này tính là kỳ thực tập trong khi học dự bị hay là phải hoàn thành trước khi học dự bị ạ? Em cảm ơn cụ nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

Song Vịt

Xe buýt
Chán thật. Thớt hay mà bị phá đám vì ngộ chữ. Đến nhọc

zonet

Xe tăng
Cái này chắc chắc cụ nhầm.
Đúng mà cụ. Các cháu học Mỹ về quê chủ yếu là làm start-up, chứ làm sao bằng đứa học 4 năm về kinh tế VN.

Hiện chương trình dạy học của VN đã khá bắt kịp quốc tế. Cộng với lại nhờ internet lên thế giới phẳng, cơ bản là các kiến thức sv VN có thể tự cập nhật cái mà sv Mỹ đang học.