[Funland] Chia sẻ kinh nghiệm, cập nhật thông tin đấu giá đất Hà Nội

computerxmen

Xe hơi
Có hay không vẫn chỉ là suy đoán thôi cụ. Tôi cũng cho rá trúng thành Oai khá bất ý ngờ, nhưng nếu là tôi, ng từng đi đấu rá thì không “ồ lên” khi nghe đọc giá đâu.
Vì theo tôi, cọc thấp, nđt có quyền hy vọng giá lên bán đc ăn cả ngã về không, không thì họ bỏ cọc, hiểu theo nghĩa này đấu giá sẽ tích cực hơn.Giá chúng ta định ban đầu nếu đi đều loanh quanh 40 cả!? vậy khi hàng ngàn ng có nhu cầu, giá lên loanh quanh 50 mà chưa phải vào tiền, tôi cho là bình thường.
Liệu trúng loanh quanh 40tr/m2 hôm đó, giảm 800tr/lô, liệu chúng ta có còn “ồ” lên nữa!?

Mà lý giải vì sao cọc thấp, cccm có thể tham khảo thêm bên dưới, nhà nc có quy định cả, đó là bt!?

Ngay đơn vị có tài sản đấu giá trả lời báo chí cũng thấy rất bt, nên theo tôi ko nên suy đoán mang tính tiêu cực nào ở đây. Nên dừng cmt tiêu cực…!?
Nếu cụ nào thấy hợp lý, xin nhấn nút like, cảm ơn!:)

sao giá trúng lên tới 100 triệu đồng/m2?
Trao đổi với phóng viên Dân trí, ông Nguyễn Công Quảng - Giám đốc Trung tâm Phát triển quỹ đất huyện Thanh Oai - cho biết, hồ sơ đấu giá nộp khoảng 4.600 bộ, nhưng chỉ có 4.201 hồ sơ đủ điều kiện của 1.545 người.

Về vấn đề mức giá trúng cao hơn nhiều so với giá thị trường, ông Quảng khẳng định, mức giá trúng dựa theo cung cầu của thị trường, tuyệt đối không có điều bất thường. Liên quan tới giá khởi điểm, ông Quảng cho biết, trước đây quy định xác định giá đất cho phép thuê tư vấn. Khu đất nêu trên đã được bên tư vấn xác định giá khởi điểm từ 40 đến 45 triệu đồng/m2.”

Tuy nhiên, Nghị định 12 có sự thay đổi về phương pháp tính giá khởi điểm. Nghị định quy định xác định giá khởi điểm bằng nhân hệ số K (hệ số điều chỉnh giá đất) của địa phương nhân với giá trong bảng giá đất. Bảng giá đất ở địa phương thấp nên giá khởi điểm thấp, từ 8,5 đến 12,6 triệu/m2.

Ông Quảng cho rằng, quy định mới dẫn đến khởi điểm đấu giá đất thấp. Nhưng giá khởi điểm thấp thì tiền đặt cọc thấp (khoảng 200 triệu đồng) cũng thu hút đông đảo người tham gia, rút ngắn được thời gian xác định giá khởi điểm so với quy định trước đây kéo dài vài tháng.
Thím vui tính phết, hoặc thím là người trong cuộc hoặc quá ngây thơ. 4000 người đi đấu phiên hôm đó có tôi, không có một ai ngây thơ hoặc quá fomo đến mức trả 100 triệu rồi để cắt lỗ đâu, dân ở xung quanh thấy giá khởi điểm thấp thì đi đấu với hi vọng may ra trúng ra thấp gấp 2, gấp 3 tức tầm 30 triệu, dân chuyên thì dự kiến đấu 40 triệu, số đông khi xếp hàng bảo thằng điên mới trả 40. Còn trúng toàn 7x với 100 thì chịu chị có các anh mới biết

lenhaque2

Xe buýt
Thím vui tính phết, hoặc thím là người trong cuộc hoặc quá ngây thơ. 4000 người đi đấu phiên hôm đó có tôi, không có một ai ngây thơ hoặc quá fomo đến mức trả 100 triệu rồi để cắt lỗ đâu, dân ở xung quanh thấy giá khởi điểm thấp thì đi đấu với hi vọng may ra trúng ra thấp gấp 2, gấp 3 tức tầm 30 triệu, dân chuyên thì dự kiến đấu 40 triệu, số đông khi xếp hàng bảo thằng điên mới trả 40. Còn trúng toàn 7x với 100 thì chịu chị có các anh mới biết
Ông bạn e nay nhắn tin bảo là cò thanh hà xuống “phá” cụ ạ
Về tới thanh hà kiểu gì cò cũng bảo đấu ở kia 100 thì thanh hà 150 là quá rẻ, sao mà văn nó khớp thế, cùng thanh oai có khác :))

unifo

Xe tải
Cụ không phải lo cho dân đâu ợ! Cụ còn nghĩ ra vậy thì dân cũng nghĩ ra hết nếu có thật ợ. Mà rá như cụ nói, đấu chuyên nâng rá có bán đất trong dân cho ma!?:)) Thưa cụ, gà bây giờ ít lém ợ! Ng ta tích góp cả đời mua miếng đất thì ng ta hỏi chán chê mê mệt tư vấn ng quen… đủ kiểu r ợ.

Ngay ông giám đốc quỹ đất cũng nói khởi điểm tư vấn 40-45tr(tôi tin ông ấy nói có căn cứ), như vậy, nếu rá mà Thanh Oai để khởi điểm 35-40tr/m2 thì chẳng mấy ai “ối dời ơi” nữa đâu cụ nhỉ!?:)

Mà xin đính chính lại cụ, ông trả 99tr/m2 đặc biệt 100tr/m2 chỉ 1 lô và lô này chỉ 65m2, mặt tiền chạy dọc đg chính của làng chứ không 5m như những lô 8x khác là 85m2.
Chính cái ông 100 tôi lại cho rằng ông này ít khả năng bỏ cọc lô đẹp nhất khu rá 6,5 tỏi:D
Đúng ra phải nói, các lô mặt trong trúng phổ biến 5x, trung bình tầm 55, các lô mặt ngoài trúng 8x, trung bình 85!? Chứ cụ hét 100tr/m2 sợ…dân lầm tưởng cả đống đi làm giá!???:)) Ngoài ra, nếu lô đất Thanh Oai phía trong chia lô đều 60-65m2, không biết cái rá 5x có chấp nhận đc hay không…;))

Mấy ông quỹ đất trả lời thì hay lắm nhưng khi hết hạn vào tiền cũng nên công bố những ai và những lô nào bỏ cọc cho toàn dân còn biết
Nếu thông báo công khai cos the se ra 1 nhóm “chuyện bỏ cọc” cũng nên
Tôi không muốn bảo vệ, nói thẳng không ưa đám cò vạc môi giới đấu chuyên tổ nhóm thổi rá(xem tất cả cmt của tôi đều thấy…ko ưa nhóm này), tuy nhiên, còn gần 40 ngày nữa mới ngã ngũ hạn chót cụ ợ. Nếu bỏ cọc ko bán đc, sẽ đấu lại đúng lô đó và đã có sẵn danh sách tên trúng trên mạng rồi cụ. Tuy nhiên, tôi cho là chẳng có nghĩa j:)
Ông bạn e nay nhắn tin bảo là cò thanh hà xuống “phá” cụ ạ
Về tới thanh hà kiểu gì cò cũng bảo đấu ở kia 100 thì thanh hà 150 là quá rẻ, sao mà văn nó khớp thế, cùng thanh oai có khác :))
Thanh Hà pháp lý một số chỗ còn chưa thông, xong nghe đồn nó đã nóng từ trc khi đấu Thanh Oai rồi cccm nhé. Phải tôi khuyên thì chẳng nên chơi hàng pháp lý không ngon lành đâu cm, né ra

như vậy, khởi điểm thấp khiến cọc thấp tại các nơi vì sao đã rõ, rồi dân mình sẽ quen với việc cọc thấp đó vì trc đây chục năm đã vậy rồi. Nên sau Hoài Đức, Đan Phượng Mỹ Đức, tôi nghĩ chẳng ai nhớ đến vc Thanh Oai khởi điểm cho đấu cọc thấp nữa đâu ợ vì chẳng lẻ, khắp nơi đều như cccm…đồn!? Và không phải ai cũng ném luôn 150-200tr/lô ra khỏi cửa để chờ…bán hàng gom trong dân cho những ng dân…khôn ngoan ko ợ:D

Chỉnh sửa cuối:

computerxmen

Xe hơi
Cụ không phải lo cho dân đâu ợ! Cụ còn nghĩ ra vậy thì dân cũng nghĩ ra hết nếu có thật ợ. Mà rá như cụ nói, đấu chuyên nâng rá có bán đất trong dân cho ma!?:)) Thưa cụ, gà bây giờ ít lém ợ! Ng ta tích góp cả đời mua miếng đất thì ng ta hỏi chán chê mê mệt tư vấn ng quen… đủ kiểu r ợ.

Ngay ông giám đốc quỹ đất cũng nói khởi điểm tư vấn 40-45tr(tôi tin ông ấy nói có căn cứ), như vậy, nếu rá mà Thanh Oai để khởi điểm 35-40tr/m2 thì chẳng mấy ai “ối dời ơi” nữa đâu cụ nhỉ!?:)

Mà xin đính chính lại cụ, ông trả 99tr/m2 đặc biệt 100tr/m2 chỉ 1 lô và lô này chỉ 65m2, mặt tiền chạy dọc đg chính của làng chứ không 5m như những lô 8x khác.
Đúng ra phải nói, các lô mặt trong trúng phổ biến 5x, trung bình tầm 55, các lô mặt ngoài trúng 8x, trung bình 85!? Chứ cụ hét 100tr/m2 sợ…dân lầm tưởng cả đống đi làm giá!???:))

Tôi không muốn bảo vệ đám cò vạc môi giới đấu chuyên tổ nhóm thổi rá, tuy nhiên, còn gần 40 ngày nữa mới ngã ngũ hạn chót cụ ợ. Nếu bỏ cọc ko bán đc, sẽ đấu lại đúng lô đó và đã có sẵn danh sách tên trúng trên mạng rồi cụ:)

Thanh Hà pháp lý một số chỗ còn chưa thông, xong nghe đồn nó đã nóng từ trc khi đấu Thanh Oai rồi cccm nhé.

như vậy, khởi điểm thấp khiến cọc thấp tại các nơi vì sao đã rõ, rồi dân mình sẽ quen với việc cọc thấp đó vì trc đây chục năm đã vậy rồi. Nên sau Hoài Đức, Đan Phượng Mỹ Đức, tôi nghĩ chẳng ai nhớ đến vc Thanh Oai khởi điểm cho đấu cọc thấp nữa đâu
KKK, giờ thì biết thím này là ai rồi,

unifo

Xe tải
hiiiii đợt trc có phải cụ chính là người trúng cổng ngói 35 đúng k :))
h 50 sang tay là đẫy mồm rồi
có 2 tháng cụ kiếm hơn tỏi ai bì đc cụ
Cổng Ngói trông bẩn bẩn xấu xấu nhất các khu đấu Đan Phượng, thua xa Đồng Súc 35tr, hồi cuối sát Tết nhớ đấu 25 là ế chỏng chơ không ai nhòm ngó, bán đc có 2/3 toàn vét máng,
Sau Tết 2 tháng, còn có chục lô nên ae dễ kéo vút lên 36-38, hai tuần sau đòi chênh >40, lúc đó tôi nhớ tôi vẩn định rá Cổng Ngói C…27 kịch!!!:))
Ngày đó, tháng 4 do hủy Hạ Mỗ dự đấu song song, Cổng Ngói lên hương đúng lúc đúng chỗ!!!
Không ngờ trc trận chiến Hạ Mỗ vừa qua, kéo cổng ngói lên tiếp, đúng là khó dự.
Sau vụ Thanh Oai này, khéo Cổng ngói có rá…lên đô thị loại II…!!! Dù vẫn là đất lông thôn mới!:))

Thực tế đánh rá hiện trạng, tôi đánh rá cổng ngói hợp lý rá…3x(cccm đang ôm cổng ngói ném nhẹ thôi àh:)))), tôi chưa đến chỗ nào đấu rá phân lô vỉa hè mà đường sá sấu, cảnh quan vẩn nông thôn như cổng ngói khu C, tuy nhiên, đất đai mà, chẳng biết đâu mà lần… ;))

lenhaque2

Xe buýt
Thực tế đánh rá hiện trạng, tôi đánh rá cổng ngói hợp lý rá…3x(cccm đang ôm cổng ngói ném nhẹ thôi àh:)))), tôi chưa đến chỗ nào đấu rá phân lô vỉa hè mà đường sá, cảnh quan nông thôn như cổng ngói khu C, tuy nhiên, đất đai mà, chẳng biết đâu mà lần… ;))
giờ bán lai dai 55-60 đấy cụ
bán 1 phát mất tích luôn là 50 cụ ạ
cụ hô phông bạt nhiều chỗ mà chỗ hạ mỗ cụ dẻ dúm nó vậy

unifo

Xe tải
Thực ra chỗ cổng ngói đấy khá gần mấy cái đường lớn chứ không phải không, khu đất so với đường lại khá bằng phẳng không đi tụt xuống như Đồng Súc, nhưng nhìn cái đường vào ra khu, vỉa hè, đường bê tông cũ nứt…chán không chịu đc cụ ợ, dân cư vắng vẻ thấp thấp, trông cứ như lông thôn 10 năm trc dù rất gần đg.

Giờ cụ nào vào rá suýt 4 tỏi chỗ ấy chứ tôi chào thua! Rá mà Đan Phượng đầu tư làm lại con đg đó rộng ra thảm asphal và phía giáp QL32 làm cái công viên, thì chỗ đó xứng đáng đầu 5-6, bán đc rá hơn nhiều so với cái rá 25 vét máng hồi tháng 2.

Kinh nghiệm của tôi thì chờ chính quyền làm đg trong khi dân đã mua ở hết…là rất xa vời..:)

thanh.long

Xe tăng
Toàn các cụ thợ đấu giá đất chuyên nghiệp vào tìm hiểu mảng miếng để tính nước với nhau cả thôi, cứ đấu cao lên ai có đủ lực thì mua ai bỏ cọc thì mất tiền đấu lại cũng chả sao, đất đấu giá giờ hàng ra nhỏ giọt nhu cầu lớn nên cạnh tranh càng cao thì càng tốt=))

lenhaque2

Xe buýt
Toàn các cụ thợ đấu giá đất chuyên nghiệp vào tìm hiểu mảng miếng để tính nước với nhau cả thôi, cứ đấu cao lên ai có đủ lực thì mua ai bỏ cọc thì mất tiền đấu lại cũng chả sao, đất đấu giá giờ hàng ra nhỏ giọt nhu cầu lớn nên cạnh tranh càng cao thì càng tốt=))
là người gì hay thể loại gì hay chuyên nghiệp hoặc dân cu đen thì cứ đấu đc giá rẻ hơn thị trường là có lãi cụ ạ :))
quan tâm là ai làm gì, quan trọng cuối cùng có đc miếng nào k ấy chứ

chai ko

Xe tải
Đúng như dự đoán. Đấu giá Thanh Cao đang phải rao cắt lỗ mà cũng ko xong. Nhà đầu tư mua hàng cắt lỗ cũng thành Lỗ luôn. Thế mới thấy việc định giá nó quan trọng thế nào. Em theo dõi thấy các cụ ở tỉnh về lơ ngơ lắm. Ko định giá nổi thị trường. Nên các cụ ý phi lô nào thì 1 bỏ cọc, 2 là ôm dài hạn khó sang tay.

unifo

Xe tải
Đúng như dự đoán. Đấu giá Thanh Cao đang phải rao cắt lỗ mà cũng ko xong. Nhà đầu tư mua hàng cắt lỗ cũng thành Lỗ luôn. Thế mới thấy việc định giá nó quan trọng thế nào. Em theo dõi thấy các cụ ở tỉnh về lơ ngơ lắm. Ko định giá nổi thị trường. Nên các cụ ý phi lô nào thì 1 bỏ cọc, 2 là ôm dài hạn khó sang tay.
Cắt lỗ không quan trọng cụ ợ!!! Cắt lỗ thì chỉ có cắt phần nhỏ hơn cọc, chứ ko ai cắt lỗ lớn hơn cọc!!!
Như vậy, nếu cụ nào bán đc hàng cắt lỗ, thì chứng tỏ vẫn có nđt sẵn sàng vào tiền rá trên 50!??????

Theo tôi, để nhận định đúng rá hay không, cần xem họ có vào tiền rá 5x hay không mới quan trọng!

Nhìn danh sách các cái tên trúng rá đc sướng lên, tôi tin hầu hết những cụ mợ đó chuyên nghiệp, đủ tầm định rá chứ không phải con gà! Mục tiêu của họ tới đâu và có hiện thực hoá đc hay không thôi.
Cần chờ khoảng 40 ngày nữa, thực tế là khoảng 50 ngày nữa thì chủ sở hữu mới biết vào tiền hết hay bỏ, đến khi chúng ta biết, phải đến cuối năm(khi diễn ra đợt đấu khác nếu còn hàng bỏ cọc)

Không biết các admin hay cụ thớt hay cụ nào có quyền chặn quyền comment của tôi nửa nhỉ!? Một sân chơi FairPlay cần những con người FairPlay và có danh dự, kể cả ẩn danh:)

Thực ra tôi đã định out khỏi thớt lâu rồi, thớt này trc khi đấu Thanh Oai còn chìm xuồng khá lâu, nhiều khi tôi là ng moi lại, với mong muốn chia sẻ thông tin lịch trình đấu, kinh nghiệm cho cccm mà thôi.

Chứ bảo vào hô hào lôi kéo chém dìm bơm thổi bđs tôi không làm, còn vì chữ “liêm sỉ”, trc giờ cũng vài lần t lặn, đi một tgian, là những thời điểm khi HN ít có thông tin các trận đấu.

Tôi vẫn tin rằng, ít cụ dám vác tù và thông tin các vụ đấu giá như tôi, do đó, tôi cũng xin ngừng. Tôi cũng biết không ít cụ không thích tôi cũng cấp thông tin kinh nghiệm đấu bđs đâu, một số môi giới, đấu chuyên đội nhóm càng không thích, a/h đến cơ hội của cccm.

Cụ nào có nhu cầu hỏi thông tin, nếu tôi biết sẵn sàng chia sẻ với cccm nhé! Sori cụ mợ nào đó còm bên dưới tôi hay dùng từ rá, một phần do quê tôi cũng phát âm “r”, và đôi lúc lẫn dấu hỏi “?”và dấu ngã “~”

Chúc cccm đầu tư đất nhà nước thắng lợi!:D

Chỉnh sửa cuối:

raul135

Xe hơi
Là cái thớt chia sẻ thông tin kinh nghiệm đấu rá cho cccm mới cũ ai có nhu cầu mà chưa nắm đc thì tham gia. Một số cụ lại cmt tiêu cực để làm j!? Có cái j chia sẻ đc của mình giúp đc cccm thì hãy làm, không thì chỉ nên nhìn và…đi nơi khác!?

Tôi, một ng không chuyên nói thẳng đã thắng một số trận và thấy việc đấu rá hiện tại mình bạch hơn rất nhiều cách đây hơn chục năm. Qua vài thớt bđs, khi thấy cụ thớt có nhu cầu tìm hiểu, dẫn linh thì tôi và vài cụ khác vào, chứ ko phải lên đây chỉ ra cái tiêu cực mà cccm chỉ ngồi…nghĩ chứ chẳng phải ng làm vc đó!?

Đề nghị những cụ nào còm tiêu cực nên tự rút đi, để tránh trôi bài để những ng có nhu cầu tham khảo, xã hội giờ toàn ng có đầu óc tốt cả, bảo đọc mỗi mấy cái còm trên này, lại chỉ nhúm ng mà trở thành gà cả thì không có đâu
Cụ làm ơn viết đúng chính tả được không cụ? Nội dung e ko bàn nhưng chính tả sai em đọc thấy oải quá!

lenhaque2

Xe buýt
nếu các lô giá 55 làn trong e nghĩ chả cắt lỗ đâu, mặc dù hơi cao nhưng bỏ cọc mất 200 thì cũng hơi nửa vời, giá 55 này ở thanh oai đến cuối năm là ra đươc hàng hòa giá đấu thôi, có điều chi phí vốn k hiệu quả, chứ cũng k đến nỗi phải cắt, em lăn lộn ngoài thị trường nhiều e biết, thị trường này cứ phải cuối năm mới đáng sợ !, h đang điên cuồng gom thế kia cơ mà ?

lenhaque2

Xe buýt
Cắt lỗ không quan trọng cụ ợ!!! Cắt lỗ thì chỉ có cắt phần nhỏ hơn cọc, chứ ko ai cắt lỗ lớn hơn cọc!!!
Như vậy, nếu cụ nào bán đc hàng cắt lỗ, thì chứng tỏ vẫn có nđt sẵn sàng vào tiền rá trên 50!??????

Theo tôi, để nhận định đúng rá hay không, cần xem họ có vào tiền rá 5x hay không mới quan trọng!
cái này thì cụ nói đúng, kể ra cụ cũng có tí hiểu biết thị trường đấy
giá đó 5x là đắt, nói 1 câu cho đúng là như thế, nhưng nếu cắt cọc thì cũng hơi nửa vời, ôm thì vẫn đc ( vì hạ tầng nội khu rất đẹp) và biến số ở thanh oai sát hà đông như ở các khu bình đà cũng toàn 7x 8x hết rồi, nên là tiềm năng cuối năm hòa vốn hoặc thậm chí có lãi là trong tầm tay !!!

Screenshot 2024-08-12 at 6.18.48 PM.png

lenhaque2

Xe buýt
Cụ chơi thế thì lên 8x mất, rồi có bỏ cọc ko?
8x nếu lô mặt đường 7m vẫn vào đc cụ ạ
vỉa hè tận 4m cơ mà
hạ tầng ăn đứt khu đông anh đông hội, đi sang cầu vượt mai dịch khoảng cách tương đương, bên đấu giá x1 lê xá đông hội 150 triệu m2 cơ mà

volvo.XC90

Xe tăng
Đấu giá ở Tiền Yên ít nhất phải cỡ 1500 người tham gia và cỡ 5000 hồ sơ vào đấu giá đấy các cụ nhỉ ? ngồi quán nước vỉa hè trên phố đã thấy bàn về đấu giá Tiền Yên vào 26-8 rồi :D

Niels_Bohr

Xe hơi
Em copy trên 1 trang đưa tin. Mời các Cụ thẩm

----------

Những điểm bất thường của phiên đấu giá đất nền Thanh Oai lên tới 100 triệu đồng/m2
Mấy nay dư luận cũng như giới đầu tư nhà đất Hà Nội choáng váng, bàn tán xôn xao về câu chuyện đấu giá đất tại Thanh Oai, điều ngây bất ngờ là ở các con số: Có tới 7.000 bộ hồ sơ nộp vào để tham gia đấu 68 lô đất vùng quê ngoại thành HN, có 1.600 người tham gia phiên đấu giá, giá trúng cao nhất lên tới 100 triệu đồng/m2.
Những con số này khiến nhiều người bất ngờ, và cho rằng phiên đấu giá có nhiều điểm bất thường:
1. Tại sao giá khởi điểm lại quá thấp so với giá trúng? Giá khởi điểm của 68 ô đất có diện tích từ 60 -85m2 là từ 8,6-12,5 triệu đồng/m2, thế nhưng giá trúng của nhiều ô đất lên tới gần 100 triệu đồng, đa số từ 80 – 90 tr, cao gấp 7 đến 8 lần giá khởi điểm. Câu hỏi được đặt ra là vì sao giá khởi điểm quá thấp mà giá trúng lại cao chót vót như vậy. Điều này được đại diện huyện Thanh Oai lý giải trên báo chí là giá khởi điểm chỉ để xác định 20% tiền cọc.
2. Thứ hai, điểm bất thường ở danh sách người trúng đấu giá, theo một bản danh sách 36 lô đất thì có đến 20 lô đất về tay 4 cái tên của những anh giai chị gái Xuân, Sơn, Đức, Tính…họ trả giá rất cao để trúng đấu giá các lô đất trên
MỤC ĐÍCH ĐỂ LÀM GÌ?
Trước những bất thường này, trên các diễn đàn mxh hai ngày qua bàn tán rất sôi nổi về câu chuyện đấu giá đất vừa qua ở Thanh Oai, đa số người dân cho rằng
-Mục đích ở đây là nhóm lợi ích, các nhà đầu lậu đất Thanh Oai hay còn gọi là cò đất tham gia thổi giá để “lùa gà” (các nhà đầu tư tay mơ). Có thể họ chỉ mua giá cao một vài lô để nâng giá đất xung quanh, và để bán chính những lô giá thấp sau đó bỏ cọc. Nhiều người còn ví von giống như vụ đấu giá đất ở Thủ Thiêm, khi đó giá đất lên tới 2,4 tỷ/m2
Cộng đồng mạng đa phần không tin vào giá trị thật của các lô đất vùng nông thôn ngoại thành mà lại có giá trên trời như vậy, họ cho rằng đó là chiêu lùa gà, thổi giá, giá ảo…

volvo.XC90

Xe tăng
Em copy trên 1 trang đưa tin. Mời các Cụ thẩm

----------

Những điểm bất thường của phiên đấu giá đất nền Thanh Oai lên tới 100 triệu đồng/m2
Mấy nay dư luận cũng như giới đầu tư nhà đất Hà Nội choáng váng, bàn tán xôn xao về câu chuyện đấu giá đất tại Thanh Oai, điều ngây bất ngờ là ở các con số: Có tới 7.000 bộ hồ sơ nộp vào để tham gia đấu 68 lô đất vùng quê ngoại thành HN, có 1.600 người tham gia phiên đấu giá, giá trúng cao nhất lên tới 100 triệu đồng/m2.
Những con số này khiến nhiều người bất ngờ, và cho rằng phiên đấu giá có nhiều điểm bất thường:
1. Tại sao giá khởi điểm lại quá thấp so với giá trúng? Giá khởi điểm của 68 ô đất có diện tích từ 60 -85m2 là từ 8,6-12,5 triệu đồng/m2, thế nhưng giá trúng của nhiều ô đất lên tới gần 100 triệu đồng, đa số từ 80 – 90 tr, cao gấp 7 đến 8 lần giá khởi điểm. Câu hỏi được đặt ra là vì sao giá khởi điểm quá thấp mà giá trúng lại cao chót vót như vậy. Điều này được đại diện huyện Thanh Oai lý giải trên báo chí là giá khởi điểm chỉ để xác định 20% tiền cọc.
2. Thứ hai, điểm bất thường ở danh sách người trúng đấu giá, theo một bản danh sách 36 lô đất thì có đến 20 lô đất về tay 4 cái tên của những anh giai chị gái Xuân, Sơn, Đức, Tính…họ trả giá rất cao để trúng đấu giá các lô đất trên
MỤC ĐÍCH ĐỂ LÀM GÌ?
Trước những bất thường này, trên các diễn đàn mxh hai ngày qua bàn tán rất sôi nổi về câu chuyện đấu giá đất vừa qua ở Thanh Oai, đa số người dân cho rằng
-Mục đích ở đây là nhóm lợi ích, các nhà đầu lậu đất Thanh Oai hay còn gọi là cò đất tham gia thổi giá để “lùa gà” (các nhà đầu tư tay mơ). Có thể họ chỉ mua giá cao một vài lô để nâng giá đất xung quanh, và để bán chính những lô giá thấp sau đó bỏ cọc. Nhiều người còn ví von giống như vụ đấu giá đất ở Thủ Thiêm, khi đó giá đất lên tới 2,4 tỷ/m2
Cộng đồng mạng đa phần không tin vào giá trị thật của các lô đất vùng nông thôn ngoại thành mà lại có giá trên trời như vậy, họ cho rằng đó là chiêu lùa gà, thổi giá, giá ảo…

Không biết cụ thể thế nào nhưng trước mắt là đội chuyên đi đấu giá không có hàng trúng giá thấp để rao bán chênh kiếm 400-500 triệu như thông thường nữa vì giá trúng đã khá cao, đây lại là điểm hạn chế đầu cơ lướt sóng