[Funland] Chi phí học trường công ở HN giờ cao quá

Smile1102

Xe container
chi phí e ko bàn đến. Ngắn gọn còm của e ý là với đại đa số các con thì liệu có thi nổi mấy trường c3 top2 trở lên ko nếu ko học thêm tăng cường? đừng đem những con học chuyên, chọn hay những trường c3 đăng ký là đỗ ra để nói. Nếu chả cần học thêm cũng thi đỗ c3 thì các bố mẹ đã chẳng loạn lên trc mỗi kỳ thi chuyển cấp ạ.

E nói cụ nghe nè. Con cụ học TĐN có nghĩa cháu nó nằm trong số ít xuất sắc rồi (e mạnh dạn đoán cỡ dưới 5%). Với những cháu ntn thì chúng nó còn tự học được cơ chứ chả cần gv kèm. Cụ đứng dưới vị trí, điều kiện của con cụ để nói: con tao chả cần học thêm, con tao hiểu hết bài thì nó ko công bằng lắm. Nếu đứng ở góc nhìn như cụ e hoàn toàn có thể vỗ ngực bẩu: con tôi chả cần học thêm nếm j, kq vẫn tốt, vẫn nằm trong top nọ top kia... tại sao con các vị lại cần đi học thêm tăng cường làm cái quái j cho tốn thời gian & tiền bạc. :))
Về vấn đề phản ánh e mời cụ đi làm hộ cái. E chịu ko làm nổi. Nếu vấn đề như e nói là thiểu số thì nó đã ko thành sự nhức nhối của xh cụ ạ.

Thực tế cụ nhìn các con ôn luyện vỡ mặt ra còn trượt c3. Đấy là e nói toàn bộ các trường từ top đến bét trong khu vực đó ạ. Làm j có chuyện ngồi học trên lớp là đủ kiến thức.
Ơ cụ hay phết, ko xuất sắc, ko bỏ tiền bỏ công ra thì làm sao lọt vào top 10-15% của XH đc nhỉ? Chính là trường cấp 3 top đầu cụ nói đấy.
Cụ cho em ví dụ nc nào hay trường nào cả công lẫn tư mà dạy đc từ đứa trung bình thậm chí khá lên xuất sắc mà ko đổ công, đổ tiền, đổ sức vào ko?
Mịa, bắt học khó học nhiều thì kêu nặng mất tuổi thơ, ko bắt học khó học nhiều thì lại bảo dạy quá tồi nên con chúng tôi ko đứng đc trên đầu thiên hạ. Thế các vị muốn gì? 😂😂😂
Con nhà em học từ bé tới lớn từ công ra tư, chưa đứa nào ko đi học thêm, ko học tăng cường là bị phân biệt đối xử cả. Kể cả học liên kết giữa giờ em ko thích em cũng cho nó ngồi mình ở lớp luôn, coi như rèn luyện bản lĩnh, em bảo con các bạn đi học thì con lấy bài tập ra mà làm.

Mytv

Xe điện
Ơ cụ hay phết, ko xuất sắc, ko bỏ tiền bỏ công ra thì làm sao lọt vào top 10-15% của XH đc nhỉ? Chính là trường cấp 3 top đầu cụ nói đấy.
Cụ cho em ví dụ nc nào hay trường nào cả công lẫn tư mà dạy đc từ đứa trung bình thậm chí khá lên xuất sắc mà ko đổ công, đổ tiền, đổ sức vào ko?
Mịa, bắt học khó học nhiều thì kêu nặng mất tuổi thơ, ko bắt học khó học nhiều thì lại bảo dạy quá tồi nên con chúng tôi ko đứng đc trên đầu thiên hạ. Thế các vị muốn gì? 😂😂😂
Con nhà em học từ bé tới lớn từ công ra tư, chưa đứa nào ko đi học thêm, ko học tăng cường là bị phân biệt đối xử cả. Kể cả học liên kết giữa giờ em ko thích em cũng cho nó ngồi mình ở lớp luôn, coi như rèn luyện bản lĩnh, em bảo con các bạn đi học thì con lấy bài tập ra mà làm.
theo ý mợ là muốn vào trường top phải đi học thêm đúng ko? Vậy khi đó chi phí là bao nhiêu? Chắc tuỳ theo mục đích từng gđ phải ko nhỉ?
Cái thớt này đang nói về chi phí gd mà:D.

À mà e có còm nào nói nếu ko đi học thêm thì bị phân biệt đối xử đâu nhỉ. E chỉ đang nói đến vấn đề nếu chỉ học trên lớp thì kq thế nào? Có thi vào c3 dc nổi ko?
Đó là e chưa kể tình trạng "giấu bài" khi dậy trên lớp đó ạ. Giấu ở đây là sự hời hợt trong sự truyền đạt kiến thức cơ bản chứ ko phải nâng cao cao siêu j.

con dơi 141

Xe điện
Thằng e em có 2 F1 cho học trường công HN
Cháu đầu khi học cấp 1,2 cộng các khoản cho 1 tháng khoảng 2tr thấy bt theo mặt bằng chung
Nhưng cháu thứ 2 lên cấp 2 thấy các khoản thu của nhà trường/1 tháng cao quá (giờ khoảng 3-4tr/th ko kể quỹ ph, bảo hiểm, ngoại khoá…) chả kém trường tư thục là bao. Có lẽ nt thấy thế chơi bài 1 tháng chia làm 2 lần thu cho các ph thấy đỡ bị sốc, nhưng khi cộng 2 lần đóng/ 1 tháng quả là cao. Học phí 1 tháng theo quy định chỉ 100k (nn cứ rêu rao miễn giảm khoản này cho một số th khó khăn) nhưng các khoản khác mới nhiều làm sao (gấp mấy chục lần) chưa kể lễ tết, phong trào này, quỹ hội kia….
Chỉ tội gđ nào không có đk, hoàn cảnh kk thì đến mệt khi cho con đi học
Nền GD của vn nói chung và hn nói riêng bị biến tướng nhiều quá các cụ ah
Thật đáng báo động
Khi nào PL mới đụng sâu, chỉnh đốn được ngành GD đây, ko toàn xh phải gánh tra gia cho một bộ phận của ngành GD lớn quá
Ghê thay
Nếu con của cụ học bán trú có ăn uống nghỉ trưa ở trường thì chưa chắc đã đắt. Cụ thích đưa nhận định thì cụ đưa luôn thông tin học trường tư lên để củng cố nhận định.

Muốn có người lo ăn ngủ nghỉ trong nom con cái, có hoạt động ngoại khóa... mà muốn ko mất tiền thì cụ triển khai Home Schooling đi.

TorienT

Xe container
À mà e có còm nào nói nếu ko đi học thêm thì bị phân biệt đối xử đâu nhỉ. E chỉ đang nói đến vấn đề nếu chỉ học trên lớp thì kq thế nào? Có thi vào c3 dc nổi ko?
Được cụ nhé. Thậm chí trong nhóm trường 40-43 điểm. Điều kiện là bạn đó trí tuệ ở mức khá giỏi và tính tự giác cao.

just for fun

Xe lăn
Em vừa xem lại thông tin trường con cụ ấy học là NTT và NCT thì chắc học phí 2 đứa hết 4,5-5,5tr/tháng chứ không có chuyện 45-55tr/tháng đâu. Còn nếu học thêm thì vô cùng tận vì thuê giáo viên giỏi đến nhà dạy 1-1 thì có mà vài chục triệu/tháng là bình thường, khéo còn hơn ấy :))
NTC là trường nào cụ anh?
NTT đàu tiên cháu còn dịch ra Nguyễn Trường Tộ í

con dơi 141

Xe điện
Trường nào cũng chỉ như này thôi, 3-4M/tháng ko biết bao gồm những gì
Ví dụ chỉ cần thêm bữa phụ tầm 4h chiều, thêm học TA chất lượng cao với Giáo viên giỏi hoặc gv nước ngoài là khác hẳn rồi.

Cụ xem học phí trường tư tầm 4tr mà tổng chi phí lên ~8 đến 10tr còn nhiều hơn nhiều

Smile1102

Xe container
theo ý mợ là muốn vào trường top phải đi học thêm đúng ko? Vậy khi đó chi phí là bao nhiêu? Chắc tuỳ theo mục đích từng gđ phải ko nhỉ?
Cái thớt này đang nói về chi phí gd mà:D.

Đó là e chưa kể tình trạng "giấu bài" khi dậy trên lớp đó ạ. Giấu ở đây là sự hời hợt trong sự truyền đạt kiến thức cơ bản chứ ko phải nâng cao cao siêu j.
Muốn vào trường top thì đương nhiên hoặc phải xuất sắc, hoặc phải bỏ công sức tiền của để học là chuyện đương nhiên mà vẫn cần có tố chất. Còn công sức ntn thì em ko bàn, mỗi nhà một cách, có nhà tự dạy như nhà cụ, có nhà con lên mạng học hay tự học, có nhà thì đi học thêm.
Cụ có bằng chứng nào để chứng minh các cô trường công ko dạy hết nội dung trong sách GK ko?

just for fun

Xe lăn
Được cụ nhé. Thậm chí trong nhóm trường 40-43 điểm. Điều kiện là bạn đó trí tuệ ở mức khá giỏi và tính tự giác cao.
F1.2 nhà cháu học thêm online môn toán thầy ở quê còn lại thì giờ tự học hết các môn. Học kỳ 1 vừa rồi khoe môn KHTN đứng đầu lớp (lớp bét thôi, nhưng làm đầu ruồi cũng sướng hơn đuôi trâu nên cu cậu phấn khởi lắm), môn Văn, Toán, Anh chưa thấy có điểm nhưng dự đoán toán có học thêm thì chắc xếp thứ 7-8 trong lớp, văn chắc đội sổ, Anh thì chắc trung bình.
Kiểu này thì chắc cũng đỗ trường công làng nhàng, muốn chuyên thì phải ôn thi thầy giỏi, muốn trường tốt chắc cũng phải tăng cường ôn thêm 1 chút. Đợi xem kết quả tự học hết kỳ 2 xem sao rồi tính tiếp có cho đi học thêm hay không

con dơi 141

Xe điện
Như thường nói họ "Tưởng" ở ĐL cơ ạ. Ams là trường công nhưng không ai ví dụ về trường công lại mang Ams ra làm ví dụ ạ. Ở đây chúng ta đang nói đến "trường công" thì chỉ nên đưa những trường công dạng thường, khá, tốt chứ đến CLC Cầu Giấy là cũng không nên đưa vào rồi, nó không có ý nghĩa về mặt thảo luận, phỏng ạ.
Vâng. Mấy trường Ams hay CLC Cầu giấy... thì ngoài tố chất, năng lực HS đầu vào hàng top. Đa số gia đình của HS đầu tư cũng ngập mồm. Nhà trường bỏ ra 1đ thì gia đình bỏ ra 3-5 đồng

Smile1102

Xe container
Ý cụ ấy là ko cần giỏi tư duy tốt, ko học thêm mà vẫn đỗ trường top cơ.

nguyentoan.uct

Xe điện
Em chỉ thấy mấy cái món Steam, học chêm vào vớ vẩn. Phụ huynh nào cũng kêu, còn có cái khoản trông thêm ngoài giờ, mà nhà em viết chữ to oạch là không đăng ký nhưng vẫn phải theo, phải đóng. Tuần 5 ngày thì tự nhiên tòi ra 2 ngày về muộn hơn 30 phút thế là tháng đóng gần 400k.

Nhimtiu

Xe container
HN hay có dạy thêm học thêm các cụ nhỉ?
Con em học trường công SG, không học thêm, không học tiếng anh ngoài chương trình hay trung tâm.
Thời khoá biểu học rất nhàn, nhưng thành tích của trường luôn trong top đầu VN. Đội tuyển học sinh giỏi của trường là được vào vòng thi quốc gia luôn, không cần qua thi hsg quận hay thành phố.
Học phí 1,6tr/tháng + nước uống, máy lạnh… là tổng gần 2tr/tháng.
Bé nhà em lớp 11 mà gần 100% có Ielts 6.5-8.0, SAT >1400. Hầu hết các cháu muốn đi du học đều có học bổng một phần hoặc toàn phần.
Từ đó thấy, chương trình giáo dục chính khoá cũng không tệ, dạy thêm học thêm chủ yếu để tăng thu nhập cho giáo viên và nhà trường.
Như vậy là chất lượng rất cao nếu soi theo chuẩn Mỹ cụ ạ vì điểm SAT tb cho hs tốt nghiệp thpt bên đó chỉ tầm 1100đ mà đây các cháu thi bằng tiếng Anh là môn NN chứ k phải tiếng mẹ đẻ của các cháu. Như vậy là rất cao so với bên kia rồi cụ.

edc

Xe lăn
Em đồng cảm với suy nghĩ của cụ. Nhưng cụ cũng nhìn xem, đa số những người giáo viên đang dạy con em mình thì tiền lương và thu nhập của họ còn không bằng cái mức mà cụ nói kia đâu, đặt vào hoàn cảnh của họ thì mình sẽ có cái nhìn khác, bao dung hơn cụ ah!
Thớt đang chém về (học phí) mà lái tí (tổng chi phí) đi học đã loạn xạ rồi cụ ơi. Nếu lồng cả thu nhập GV nữa thì sẽ k biết về đâu.
Vì trường C2 và C3 thu nhập các GV rất khác nhau. GV; toán văn, anh có thu nhập cũng khác GV; thể dục, nhạc, gdcd.... :D

nguyentoan.uct

Xe điện
Cụ í mới edit lại bài đấy, ban đầu chỉ kêu là cao quá thôi
Trừ các khoản đúng đủ như ăn bán trú, trông bán trú thì những tiền giời ơi đất hỡi cũng phải hơn 100% so với tiền học phí nhà nước thu thì đúng là quá cao. Chưa kể đủ khoản khác như đồng phục (đồ đểu giá cao), quỹ hội phụ huynh khác.

TorienT

Xe container
Ý cụ ấy là ko cần giỏi tư duy tốt, ko học thêm mà vẫn đỗ trường top cơ.
Thế hơi khó :D Mãi mãi bất kì đâu giáo dục và y tế công lập phổ biến cũng chỉ cung cấp ở mức cơ bản (tùy mỗi quốc gia) còn muốn cao hơn thì đứa trẻ đó phải có tố chất nhất định + đầu tư thích đáng một cách có phương pháp. Công thức này nhẽ không sai ở bất kì đâu.

just for fun

Xe lăn
Trừ các khoản đúng đủ như ăn bán trú, trông bán trú thì những tiền giời ơi đất hỡi cũng phải hơn 100% so với tiền học phí nhà nước thu thì đúng là quá cao. Chưa kể đủ khoản khác như đồng phục (đồ đểu giá cao), quỹ hội phụ huynh khác.
Nói thì cũng phải có bảng kê, giờ bảng kê ko có cứ nói đại đi thì khó lắm. Hoặc nêu tên trường nào thôi là check được ngay.
Với cả 3 tr và 4 tr cũng chênh nhau 33% nên con số cũng ko chính xác. cháu thấy hết sức mơ hồ nên ko dám ý kiến khoản trời ơi đất hỡi nhà trường thu hay là phụ huynh trời ơi đất hỡi nói linh tinh

edc

Xe lăn
Cụ lại đi ngược xu thế ròi. Các cụ of toàn tiêu chuẩn kép thôi. Phải vừa học vừa chơi, không có thêm nếm gì cả... Nhưng hết C2 vẫn phải vào trường chuyên/trường top 😂😂

Nhimtiu

Xe container
Em thấy lớp cu nhà em bên trường cầu giấy chả phải chuyên chọn gì mà mấy đứa thi ielts hay sat cũng cao phết đấy ạ. Đứa nào thi ielts thì chắc cũng phải 7.0 lên là chính còn như cu cháu bên chuyên ngữ hay bên CVA thì 7.5 là điểm sàn sàn bọn nó rồi mợ ạ. Dạo này cũng nhiều cháu học khá lắm chứ k đùa đâu. Em nói chuyện với mấy bạn bên làm hs du học thì các bạn ý bảo thi SAT đợt rồi hồ sơ trên 1500 đ cũng nhiều.