[Funland] Chi phí học trường công ở HN giờ cao quá

alceste

Xe điện
Nghiêm túc là cụ nên xem lại giáo viên thậm chí chuyển lớp, chuyển trường. Giáo viên con e chắc thiếu điều "quỳ" xuống (em cường điệu tí) xin con e học vì nó cà lơ phất phơ không học trên lớp ấy chứ.
Cụ đấy đa nhân cách mà, còn chẳng biết có con thật không nữa, mỗi post thấy một kiểu cụ ạ. Nên em nghĩ cụ cũng ko cần khuyên chân thành lắm đâu.

TorienT

Xe container
Cụ đấy đa nhân cách mà, còn chẳng biết có con thật không nữa, mỗi post thấy một kiểu cụ ạ. Nên em nghĩ cụ cũng ko cần khuyên chân thành lắm đâu.
Thôi thì cũng là viết cho các cụ mợ có con mà cô dạy "chểnh mảng" đi ạ. Chứ con e học trường làng cô "truy sát" luôn vụ bài vở ấy chứ. Không làm hoặc chép bài thiếu là cô tóm cổ luôn e ra nhắc nhở :(( E thì chỉ mong cô bỏ mặc nó (vì nói thật là con e nó hơi đặc biệt) mà cô có bỏ cho đâu. Hay con e với con các cụ mợ kêu cô giấu bài để dạy thêm đang học ở hai hệ thống công lập khác nhau?!

phuongmit

Xe cút kít
:D Mà e góp ý tí ở đây đang nói đến học phí trường công với đá tí chất lượng. Các cụ TDN, Năng khiếu, Ams, CSP, CTH, LHP... Các thứ bớt flex chứ các cụ mợ khác nghe xong về đánh con đấy ạ. Với SAT, IELTS, năng khiếu nữa.. Không có đứa trẻ tối về lại bị nhịn cơm thì khổ chúng nó.
Con nhà người ta k bao giờ làm mình thất vọng mà cụ ;)) e cũng dễ dãi, xem tv đến đoạn các bạn học giỏi, giỏi quá thì chuyển hoạt hình cho đỡ áp lực cả mấy bên ;))

Anhdex

Xe tăng
Hay là viết thiếu dấu, 55 = 5.5?
Chứ cháu tiêu 1 tháng 55 triệu cũng thấy áp lực phết.
55 triệu cho cả nhà với 2 con học trường công nghe còn hợp lí ạ 😀 cứ cho là các cháu nó học thêm nếm các kiểu đi nữa thì cũng phải có thời gian cộng chi phí gì mà đến mức đấy . Ko lẽ khu em nhà quê nên giá cả nó rẻ 😂

sambui0909

Xe tải
Hi vọng cụ không nói những lời này với con cụ, ít nhất nó còn thành người được ở trường.
Cái đó đương nhiên rồi cụ. Mình luôn cố gắng cho con những gì tốt đẹp. XH nó thế nhiều lúc phải chấp nhận. Sau này nó lớn nó sẽ tự hiểu.

phuongmit

Xe cút kít
55 triệu cho cả nhà với 2 con học trường công nghe còn hợp lí ạ 😀 cứ cho là các cháu nó học thêm nếm các kiểu đi nữa thì cũng phải có thời gian cộng chi phí gì mà đến mức đấy . Ko lẽ khu em nhà quê nên giá cả nó rẻ 😂
Giá học thêm ở Hanoi phổ biến từ 150k-200k/buổi. Tính luôn cho lớp đặc biệt lên tới 500k/buổi thì tuần cháu nào học max dc 7x500k là 3500k, tháng hết 14 củ học thêm với đkien học k sót ngày nào full tuần. 2 hs 28 củ, 27 củ nữa chắc khai khống để rút ruột công trình rồi :)) mà dữ liệu đầu bài là cháu nó k học TA trung tâm, chỉ ai eo với cô giáo đơn giản nhưng con số đưa ra rất phức tạp ;))

alceste

Xe điện
Thôi thì cũng là viết cho các cụ mợ có con mà cô dạy "chểnh mảng" đi ạ. Chứ con e học trường làng cô "truy sát" luôn vụ bài vở ấy chứ. Không làm hoặc chép bài thiếu là cô tóm cổ luôn e ra nhắc nhở :(( E thì chỉ mong cô bỏ mặc nó (vì nói thật là con e nó hơi đặc biệt) mà cô có bỏ cho đâu. Hay con e với con các cụ mợ kêu cô giấu bài để dạy thêm đang học ở hai hệ thống công lập khác nhau?!
Con em đứa lớn học công lập nên em cũng biết là học hành thế nào, trừ cơ sở vật chất không sang xin mịn như trường tư thôi chứ chất lượng dạy và học em thấy hoàn toàn không có vấn đề gì. Với em, quan trọng nhất vẫn là tư duy và ý thức của đứa trẻ, lớp con em là lớp đại trà ko học thêm mấy, em đăng ký đi học cô còn bảo thôi, lớp này bồi dưỡng học sinh khá giỏi, con em ko theo được đâu (vì con em học yếu, cấp 3 học Phương Nam), nhưng trong lớp các bạn ko học thêm vẫn đỗ Kim Liên Thăng Long như thường, nên ko phải vì học thêm mới đỗ.
còn nếu bố mẹ mong muốn con học thêm để thi chuyên, để có chứng chỉ quốc tế, thì việc cho con đi học là lựa chọn của bố mẹ.

alceste

Xe điện
Cái đó đương nhiên rồi cụ. Mình luôn cố gắng cho con những gì tốt đẹp. XH nó thế nhiều lúc phải chấp nhận. Sau này nó lớn nó sẽ tự hiểu.
Ý em là nếu bố nó coi thường giáo dục và giáo viên thế, thì nó cũng ảnh hưởng đến thai độ và sự tôn trọng việc hoc, trường lớp va giáo viên của con khi đến trường.

TorienT

Xe container
Con em đứa lớn học công lập nên em cũng biết là học hành thế nào, trừ cơ sở vật chất không sang xin mịn như trường tư thôi chứ chất lượng dạy và học em thấy hoàn toàn không có vấn đề gì. Với em, quan trọng nhất vẫn là tư duy và ý thức của đứa trẻ, lớp con em là lớp đại trà ko học thêm mấy, em đăng ký đi học cô còn bảo thôi, lớp này bồi dưỡng học sinh khá giỏi, con em ko theo được đâu (vì con em học yếu, cấp 3 học Phương Nam), nhưng trong lớp các bạn ko học thêm vẫn đỗ Kim Liên Thăng Long như thường, nên ko phải vì học thêm mới đỗ.
còn nếu bố mẹ mong muốn con học thêm để thi chuyên, để có chứng chỉ quốc tế, thì việc cho con đi học là lựa chọn của bố mẹ.
Nhà e cũng có bạn mới vào c3 năm vừa rồi.
1. Giấu bài: Không có ạ. Cô thiếu điều lạy lục, van vỉ chúng nó học. Nói thẳng ra thành tích kém cô ảnh hưởng đầu tiên, thành tích tốt cô rất thích dấu làm gì.
2. Vào c3 có cần học thêm không. Theo e là không. Trí tuệ tạm ổn, nắm vững cơ bản, ý thức học và tập trung học trên lớp là đủ. Nếu không có mấy cái trên học thêm cũng chả để làm gì, ngủ cho béo tốt hơn.
3. Học thêm khi nào. Thể thao, nghệ thuật vì nước nghèo không phổ cập được - cho các con học có cái mà vui. Các nhu cầu SAT, IELTS các thứ cháu nó hạng khá, giỏi thì nên rèn. Hạng xuất sắc thì vứt cho nó quyển sách tự học online là xong.
4. Cho chúng nó chơi nhiều tí đi ạ. Đời người vui nhất trước 18 sau toàn cơm, áo, gạo, tiền thôi.

TorienT

Xe container
Con nhà người ta k bao giờ làm mình thất vọng mà cụ ;)) e cũng dễ dãi, xem tv đến đoạn các bạn học giỏi, giỏi quá thì chuyển hoạt hình cho đỡ áp lực cả mấy bên ;))
Cái này mình phải bản lĩnh chính trị vững vàng GS ạ, không là tan cửa nát nhà như chơi. Nhà em tuần 4 lần GV nhắn riêng về vụ bài vở, thần kinh phải bằng titanium mới sống bình tĩnh được đới.

badman1

Xe tải
Thằng e em có 2 F1 cho học trường công HN
Cháu đầu khi học cấp 1,2 cộng các khoản cho 1 tháng khoảng 2tr thấy bt theo mặt bằng chung
Nhưng cháu thứ 2 lên cấp 2 thấy các khoản thu của nhà trường/1 tháng cao quá (giờ khoảng 3-4tr/th ko kể quỹ ph, bảo hiểm, ngoại khoá…) chả kém trường tư thục là bao. Có lẽ nt thấy thế chơi bài 1 tháng chia làm 2 lần thu cho các ph thấy đỡ bị sốc, nhưng khi cộng 2 lần đóng/ 1 tháng quả là cao. Học phí 1 tháng theo quy định chỉ 100k (nn cứ rêu rao miễn giảm khoản này cho một số th khó khăn) nhưng các khoản khác mới nhiều làm sao (gấp mấy chục lần) chưa kể lễ tết, phong trào này, quỹ hội kia….
Chỉ tội gđ nào không có đk, hoàn cảnh kk thì đến mệt khi cho con đi học
Nền GD của vn nói chung và hn nói riêng bị biến tướng nhiều quá các cụ ah
Thật đáng báo động
Khi nào PL mới đụng sâu, chỉnh đốn được ngành GD đây, ko toàn xh phải gánh tra gia cho một bộ phận của ngành GD lớn quá
Ghê thay
Lúc bình thường nhiều các cụ các mợ kêu gọi giáo dục cũng như 1 ngành kinh doanh, một món hàng, là 1 loại mua bán, trao đổi ngang giá, thầy cô cũng chỉ là người đi bán con chữ vậy mà....p/s: 3,4 triệu/tháng thì cũng còn lâu mới bằng trường tư được, khoảng 1/4, 1/5 trường công thôi ạ...

victory-henry

Xe buýt
Trường công mà 45 - 55 triệu một tháng cơ ah, ở đâu mà tốn thế hả cụ. Không tính học thêm (vì cái này thì tuỳ theo yêu cầu của gia đình nó vô cùng lắm) thì bạn lớp 9 + bạn lớp 4 kia nhà cụ một tháng hết bao tiền ?
Lớp 9 NTT, Lớp 4 NTC...Cháu 2 ko ăn bán trú.Mà em nghĩ cháu Lớp 9 đang học hơi bị ít.Cháu lớp 9 học ieslt tuần 1 buổi..cháu Lớp 4 em còn chưa cho đi học TA ở Trung Tâm...Nên cũng biết với cp đó thì cao hơn đóng trường tư cả năm..

TorienT

Xe container
Ý em là nếu bố nó coi thường giáo dục và giáo viên thế, thì nó cũng ảnh hưởng đến thai độ và sự tôn trọng việc hoc, trường lớp va giáo viên của con khi đến trường.
Nhà em lười được, nghịch được, thậm chí láo tí cũng được những "hỗn" với giáo viên thì ăn đòn ngay tắp lự chứ lại.

phuongmit

Xe cút kít
Cái này mình phải bản lĩnh chính trị vững vàng GS ạ, không là tan cửa nát nhà như chơi. Nhà em tuần 4 lần GV nhắn riêng về vụ bài vở, thần kinh phải bằng titanium mới sống bình tĩnh được đới.
E k lôi chúng nó ra so sánh với ai cả, nhiều lúc về nó kể bạn này dc bao điểm, bạn kia dc bao điểm e bảo k sao, lúc học với lúc thi nhiều khi k liên quan và k phản ánh hết. Nên dc cao thì phát huy mà chưa cao thì nhìn nhận lại thôi. So với con nhà người ta mai nó bảo bố đứa bạn con = tuổi bố mà nó giàu lắm k như nhà mình thì cứng lưỡi :))

• Vodka
Reactions: NNS

beloren2021

Xe buýt
:D Mà e góp ý tí ở đây đang nói đến học phí trường công với đá tí chất lượng. Các cụ TDN, Năng khiếu, Ams, CSP, CTH, LHP... Các thứ bớt flex chứ các cụ mợ khác nghe xong về đánh con đấy ạ. Với SAT, IELTS, năng khiếu nữa.. Không có đứa trẻ tối về lại bị nhịn cơm thì khổ chúng nó.
Em tưởng Ams, Chuyên SP cũng là trường công mà cụ.

TorienT

Xe container
Em tưởng Ams, Chuyên SP cũng là trường công mà cụ.
Như thường nói họ "Tưởng" ở ĐL cơ ạ. Ams là trường công nhưng không ai ví dụ về trường công lại mang Ams ra làm ví dụ ạ. Ở đây chúng ta đang nói đến "trường công" thì chỉ nên đưa những trường công dạng thường, khá, tốt chứ đến CLC Cầu Giấy là cũng không nên đưa vào rồi, nó không có ý nghĩa về mặt thảo luận, phỏng ạ.

hungf1

[Tịch thu bằng lái]
Em chỉ thấy mấy cô giáo cấp 1,2 dạy thêm kiếm vài chục củ /tháng ngon ơ.Chỉ cô dạy khá giỏi môn văn,toán,TA thôi nhé

NNS

Xe ngựa
E k lôi chúng nó ra so sánh với ai cả, nhiều lúc về nó kể bạn này dc bao điểm, bạn kia dc bao điểm e bảo k sao, lúc học với lúc thi nhiều khi k liên quan và k phản ánh hết. Nên dc cao thì phát huy mà chưa cao thì nhìn nhận lại thôi. So với con nhà người ta mai nó bảo bố đứa bạn con = tuổi bố mà nó giàu lắm k như nhà mình thì cứng lưỡi :))
chuẩn cmnr, em cũng chỉ so sánh con với ... chính nó chứ ko bao giờ mở bài "con nhà người ta" ra với nó bao giờ cả

just for fun

Xe lăn
Em chỉ thấy mấy cô giáo cấp 1,2 dạy thêm kiếm vài chục củ /tháng ngon ơ.Chỉ cô dạy khá giỏi môn văn,toán,TA thôi nhé
Chị dâu cháu ở quê dạy toán cấp 2, dạy thêm 1 tháng kiếm 80 triệu. Tuy nhiên chị ấy tổ chức trung tâm và hs các trường đến học vì chị ấy là hiệu phó nên ko có hs trực tiếp dạy. Do dạy giỏi có tiếng thì hs các nơi cứ đến học thôi.