[Funland] Chi phí học trường công ở HN giờ cao quá

maimaubinhyen

Xe tải
Thì sao? Thì chất lượng GD lên à? Em thấy miễn hay ko chả ảnh hưởng gì.
Đúng bác ạ, các hộ gđ cứ tính chi phí chi cho giáo dục là thấy ngay, học phí trường công không phải là chi phí chính, nh nhà em 2 đứa con, chi 9tr/lương 30 cho 2 đứa =30% thu nhập gđ rồi, mà chỉ học trường công, học thêm toán, anh, ko ngoại khóa, ko văn thể mỹ

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
Va
Toán vn với toán sing khác nhau hả cụ? :)) E đã nói ko đem một vài cá thể ra so sánh dc. Bọn taylon nó xếp hạng vn m đứng thứ 3 asean sau sing và malay đó. Chắc bọn nó dìm hàng m.
Còn việc chi phi ở vn, cụ thể là hn. Cụ có con đang đi học ko mả phát biểu thế? Ngoài cái hp 300k ra nó còn ti tỉ các loại khác nhé. Đều có thu chi đàng hoàng. À nói thêm cho cụ là cái loại ko có nổi 1tr đóng học phí cho con nó ko ít đâu ạ. Chưa kể những nhà phải bóp mồm bóp miệng khoản khác để có tiền nộp
Vậy à cụ? Sao cụ bảo so sánh hs ko học thêm ở VN và Sin cơ mà. Bọn Sin nó lo cho 1tr hs khác VN lo cho 23tr hs. GDP nó bằng GDP VN. Khác nào cụ so hs Quận 1 với hs cả tỉnh Thanh Hóa.
Cụ nói cảm tính quá. Ti tỉ là cái gì cụ? Con em học quận 1. Nếu trừ các khoản em ko đồng ý đóng và học thì chỉ chưa đến 1tr. Quận 1 nhé. Top 3 Quận nhé. Gdp đầu người HN là 142 triệu, tức hơn 10tr 1 tháng. 2 người là 20tr. Xem chiếm bao nhiêu %?. 300k/10tr? Nếu bỏ phần hp đi cụ. Nói có số liệu 1 chút cụ.

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
Cụ tính giúp; thuê nhà, điện, nước, đt, xăng...tiền ăn uống xem 13tr có thừa đồng nào không :D
Thế miễn hp thì 1 tháng nhà 2 con là cụ được dư ra hẳn 600k. Gửi bank 1 năm được thêm hẳn 30k.
Còn cái việc 13tr hay 130tr thì do nỗ lực chứ

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
Đúng bác ạ, các hộ gđ cứ tính chi phí chi cho giáo dục là thấy ngay, học phí trường công không phải là chi phí chính, nh nhà em 2 đứa con, chi 9tr/lương 30 cho 2 đứa =30% thu nhập gđ rồi, mà chỉ học trường công, học thêm toán, anh, ko ngoại khóa, ko văn thể mỹ
Cụ chi nhiều đấy. Còn lại 20tr sống 4 người ở thủ đô khéo ko dư đồng nào. Em đang tranh luận với các cụ kia vì các cụ í đánh đồng hp và tổng chi cho gd. Nhà em 1 tháng cho cho 1 đứa trường công 25tr, nhưng hp bắt buộc đóng chỉ tầm dưới 500k

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
nếu có học bán trú đây. Ko thì về nhà tự ăn trưa còn ít nữa í

edc

Xe lăn
Thế miễn hp thì 1 tháng nhà 2 con là cụ được dư ra hẳn 600k. Gửi bank 1 năm được thêm hẳn 30k.
Còn cái việc 13tr hay 130tr thì do nỗ lực chứ
Nếu cụ thu nhập cao thì không bàn. Nhưng còn rất nhiều người dân ở HN thu nhập loanh quanh 15-20tr/tháng, 2vc họ có 2 cháu vừa phải thuê nhà, lo chuyện ăn học.... . Với mức TN như vậy họ chả xin được xác minh hộ nghèo và miễn học phí như cụ nghĩ đâu.

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
Nếu cụ thu nhập cao thì không bàn. Nhưng còn rất nhiều người dân ở HN thu nhập loanh quanh 15-20tr/tháng, 2vc họ có 2 cháu vừa phải thuê nhà, lo chuyện ăn học.... . Với mức TN như vậy họ chả xin được xác minh hộ nghèo và miễn học phí như cụ nghĩ đâu.
Em đang nói con số 600k kìa cụ. 600k so với 20tr là thấp hay cao cụ? Chắc đủ đi đám cưới 1 lần. Ít ra cũng dành 10% cho GD chứ ạ

Mytv

Xe điện
Va

Vậy à cụ? Sao cụ bảo so sánh hs ko học thêm ở VN và Sin cơ mà. Bọn Sin nó lo cho 1tr hs khác VN lo cho 23tr hs. GDP nó bằng GDP VN. Khác nào cụ so hs Quận 1 với hs cả tỉnh Thanh Hóa.
Cụ nói cảm tính quá. Ti tỉ là cái gì cụ? Con em học quận 1. Nếu trừ các khoản em ko đồng ý đóng và học thì chỉ chưa đến 1tr. Quận 1 nhé. Top 3 Quận nhé. Gdp đầu người HN là 142 triệu, tức hơn 10tr 1 tháng. 2 người là 20tr. Xem chiếm bao nhiêu %?. 300k/10tr? Nếu bỏ phần hp đi cụ. Nói có số liệu 1 chút cụ.
e khẳng định luôn cho cụ là 1 bạn ko học thêm ở vn so với bọn sing xách dép cho nó ạ. Đến cái bọn học thêm lòi kèn ở vn sang đó so với cno cũng chưa là cái j đâu mà ngồi gáy.
Số liệu hả?
Vn chi cho gd 4,9% gdp. Sing là 2,9%. Theo số liệu bọn taylon cno nó xếp hạng sing thứ nhất. Vn thứ 3.
Theo chi phí trừ các khoản cụ đưa thì tầm 1tr. Vậy cho e hỏi con cụ có thi nổi c3 ko? Nếu thi dc thì e chúc mừng cụ có 1 siêu nhân nhé.
Đỏ: cứ nộp 300k lả đi học dc hả cụ.

Chỉnh sửa cuối:

misus

Xe máy
Thu nhập công nhân là thấp. Nếu thực ính hp thì trung bình 200k 1 tháng, 2 đứa là 400k. Bằng 2.6%. Tiền kia 1tr là có tiền máy lạnh, phục vụ, bảo mẫu...2.6% là nhiều?

Còn việc đậu cấp 3 ko học thêm?

Ko ai vỗ ngực. Nhưng tính chung mặt bằng hs, VN chả ngán thua nước nào Asean. Đừng lấy Sin có hơn 1 triệu hs so với 23 triệu hs. Xét thống kê là nó ko ổn nhé
GDP 2 nước bằng nhau thì có tính dân số nước 100tr vs nước 10tr ko ;))

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
GDP 2 nước bằng nhau thì có tính dân số nước 100tr vs nước 10tr ko ;))
Nước 100tr tính ra GDP đầu người ít hơn 1/10, và số lượng hs gấp hơn 10 lần. Thì cụ so sánh ntn?. Túm lại cụ so gì hs VN và Sin nào? Đừng nói so tiếng anh nhé. Vì bên kia gần như là bản ngữ. Còn lại so sánh số lượng thi cử quốc tế VN đều hơn

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
e khẳng định luôn cho cụ là 1 bạn ko học thêm ở vn so với bọn sing xách dép cho nó ạ. Đến cái bọn học thêm lòi kèn ở vn sang đó so với cno cũng chưa là cái j đâu mà ngồi gáy.
Số liệu hả?
Vn chi cho gd 4,9% gdp. Sing là 2,9%. Theo số liệu bọn taylon cno nó xếp hạng sing thứ nhất. Vn thứ 3.
Theo chi phí trừ các khoản cụ đưa thì tầm 1tr. Vậy cho e hỏi con cụ có thi nổi c3 ko? Nếu thi dc thì e chúc mừng cụ có 1 siêu nhân nhé.
Đỏ: cứ nộp 300k lả đi học dc hả cụ.
Cụ đưa 1 đứa Sin ko học thêm qua đây? Nói mồm ko ai tin. Mà so về gì? Thì toán lý hóa đọ điểm nhé? Hay thi quốc tế?. Chắc hơn mỗi anh văn. :)
VN chi 4.9% nhưng cho 23 triệu hs. Sin chi 2.9% cho hơn 1tr hs. Gdp tổng ngang nhau. Vậy tính ra suất đầu tư cho hs VN chỉ bằng 1/10 Sin. Vậy cụ đòi ntn?

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em đồng cảm với suy nghĩ của cụ. Nhưng cụ cũng nhìn xem, đa số những người giáo viên đang dạy con em mình thì tiền lương và thu nhập của họ còn không bằng cái mức mà cụ nói kia đâu, đặt vào hoàn cảnh của họ thì mình sẽ có cái nhìn khác, bao dung hơn cụ ah!

Mytv

Xe điện
Cụ đưa 1 đứa Sin ko học thêm qua đây? Nói mồm ko ai tin. Mà so về gì? Thì toán lý hóa đọ điểm nhé? Hay thi quốc tế?. Chắc hơn mỗi anh văn. :)
VN chi 4.9% nhưng cho 23 triệu hs. Sin chi 2.9% cho hơn 1tr hs. Gdp tổng ngang nhau. Vậy tính ra suất đầu tư cho hs VN chỉ bằng 1/10 Sin. Vậy cụ đòi ntn?
Thôi e ko dám so thành tích nữa. Đơn giản e hỏi cụ thế này thôi.
1. Nếu chỉ nộp mỗi học phí (300k) thì liệu có đi học đc ko?
2. Nếu ko đi học thêm thì có thi nổi c3 ko? Và kết quả đào tạo (đa số) của những bạn ko dì học thêm ntn?

sambui0909

Xe tải
Cụ thớt đã chấp nhận tiếng bốc phét rồi, vì có dám ngoi lên kể chi tiết nữa đâu, còn cụ, cụ thử kể nó chia thế nào được không.
Con em đang học trường công cáp 2 đây, khoản cố định hàng tháng rất rõ ràng, là học phí và phí bán trú, tiền ăn, có barem công khai và rõ ràng. Tổng vệ sinh khoảng 1tr5-1tr8 chưa bao giờ vượt trên hoặc dưới. Có cụ nào kể được 1 trường công nhập nhèm không nào, hay toàn nghe hơi nồi chỗ em của em bạn hàng xóm, vân vân. Hay là kể học thêm học nếm, thế nhà em cũng kể cả học đàn học võ học bóng đá bóng rổ nhiều nhiều đấy.

Cụ so giáo dục mặt bằng chung giữa Phi với Việt là khập khiễng rồi. Cụ dựa trên cơ sở nào nói giáo dục phổ thông của VN mình chất lượng không hơn Phi ? Câu hỏi của bọn Phi ngạc nhiên kia cũng tương tự với câu 1 anh bạn VN điển hình sẽ hỏi bọn Phi: có cơ hội học thêm để đạt thành tích cao hơn mà bọn mày không đi học à?
Kết quả điểm PISA lần gần nhất của Việt Nam thấp nhất trong các lần tham gia, nhưng vẫn cao hơn kha khá so với các bạn Asean, trừ Singapore
Có gì mà chi tiết với không chi tiết. Chỉ là có dám kêu hay không, hay kêu cũng không giải quyết được việc gì. Có những thứ ai cho con đi học trường công chẳng biết. ( các môn phụ, ngoại khóa xen kẽ vào các môn chính, giữa giờ, rồi không học thì phải về sớm, mua cái nọ cái kia,...- Không muốn đăng kỹ học rồi cũng phải học). Báo chí, ti vi thậm chí cũng nói mãi rồi. Nhiều trường phụ huynh học sinh kiện từ năm này sang năm khác, hàng bao nhiêu cái đơn , kiện kêu từ trên xuống dưới. Giờ nó làm, nó ăn cả hệ thống. Chỉ là nghĩ nó xin vào một xuất hợp đồng, biên chế nhà nước nó cũng phải tiền phải quan hệ, rồi lên được hiệu trưởng hiệu phó cũng phải tiền, rồi phòng, rồi sở, rồi bộ... Bỏ tiền ra rồi thì chả phải tìm cách gỡ. Giờ bây giờ làm gì có cái gì không phải tiền đâu cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
Em đồng cảm với suy nghĩ của cụ. Nhưng cụ cũng nhìn xem, đa số những người giáo viên đang dạy con em mình thì tiền lương và thu nhập của họ còn không bằng cái mức mà cụ nói kia đâu, đặt vào hoàn cảnh của họ thì mình sẽ có cái nhìn khác, bao dung hơn cụ ah!
Lương gv 10 năm dạy tầm 8tr hơn
Thôi e ko dám so thành tích nữa. Đơn giản e hỏi cụ thế này thôi.
1. Nếu chỉ nộp mỗi học phí (300k) thì liệu có đi học đc ko?
2. Nếu ko đi học thêm thì có thi nổi c3 ko? Và kết quả đào tạo (đa số) của những bạn ko dì học thêm ntn?
Được cụ ạ. Đầy hs miền núi hay khó khăn thi đỗ ĐH.
Nếu ko học thêm cũng đầy bạn đỗ cấp 3. Kể cả đỗ ĐH.
Mà thôi. Em với cụ mỗi người 1 ý. Nên đỡ mất công spam topic của các cụ khác ạ.

ca_kiem

Xe container
3-4 triệu/tháng đã bao gồm tiền ăn, tiền trông trưa rồi thì cũng ko đắt đâu cụ.
Cụ cứ liệt kê ra xem có khoản nào bất hợp lý ạ?
Chắc trường công chất lượng cao kiểu cầu giấy hay thanh xuân…3-4 triệu, còn trường công bình thường cả ăn cả học thêm ngoại khoá trường hơn 2,4 triệu/ tháng.. nhiều trường khác còn thấp hơn khoảng 500k-1 triệu tháng. ( Thịnh Quang, Thái Thịnh…)

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
HN hay có dạy thêm học thêm các cụ nhỉ?
Con em học trường công SG, không học thêm, không học tiếng anh ngoài chương trình hay trung tâm.
Thời khoá biểu học rất nhàn, nhưng thành tích của trường luôn trong top đầu VN. Đội tuyển học sinh giỏi của trường là được vào vòng thi quốc gia luôn, không cần qua thi hsg quận hay thành phố.
Học phí 1,6tr/tháng + nước uống, máy lạnh… là tổng gần 2tr/tháng.
Bé nhà em lớp 11 mà gần 100% có Ielts 6.5-8.0, SAT >1400. Hầu hết các cháu muốn đi du học đều có học bổng một phần hoặc toàn phần.
Từ đó thấy, chương trình giáo dục chính khoá cũng không tệ, dạy thêm học thêm chủ yếu để tăng thu nhập cho giáo viên và nhà trường.