[Funland] Chi phí học trường công ở HN giờ cao quá

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
HN hay có dạy thêm học thêm các cụ nhỉ?
Con em học trường công SG, không học thêm, không học tiếng anh ngoài chương trình hay trung tâm.
Thời khoá biểu học rất nhàn, nhưng thành tích của trường luôn trong top đầu VN. Đội tuyển học sinh giỏi của trường là được vào vòng thi quốc gia luôn, không cần qua thi hsg quận hay thành phố.
Học phí 1,6tr/tháng + nước uống, máy lạnh… là tổng gần 2tr/tháng.
Bé nhà em lớp 11 mà gần 100% có Ielts 6.5-8.0, SAT >1400. Hầu hết các cháu muốn đi du học đều có học bổng một phần hoặc toàn phần.
Từ đó thấy, chương trình giáo dục chính khoá cũng không tệ, dạy thêm học thêm chủ yếu để tăng thu nhập cho giáo viên và nhà trường.
Chắc trường con cụ học là trường Top rồi. Không học thêm gì mà thi Ielts 6.5-8.0 và SAT>1400 á ?

phuongan

Xe điện
Nhà em công cấp 2, tất tật 1.850K/tháng. Đấy là còn học lớp có chương trình liên kết chứ không chỉ 1.350K. Em chỉ nhớ học phí 300K, ăn 35K/bữa. Em ở quận CG.
Mợ ơi, không có mục học tăng cường buổi chiều ạ? Khoản này thường đóng vào tk cá nhân, không phải thu qua phần mềm í.

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Chắc trường con cụ học là trường Top rồi. Không học thêm gì mà thi Ielts 6.5-8.0 và SAT>1400 á ?
Đúng rồi cụ, đầu vào của nó khó nhất TPHCM. Thi tuyển riêng chứ không tuyển sinh theo sở giáo dục. Không học thêm english vì đa số có ielts trước khi vào lớp 10.
100% giáo viên của trường là giảng viên của đại học quốc gia.

Chỉnh sửa cuối:

Mytv

Xe điện
Đúng rồi cụ, đầu vào của nó khó nhất TPHCM. Thi tuyển riêng chứ không tuyển sinh theo sở giáo dục. Không học thêm english vì đa số có ielts trước khi vào lớp 10.
Con cụ học chuyên năng khiếu à? Nếu trường này thì đúng như cụ nói. Tập hợp của gần như tất cả tinh anh vào đây rồi

motthoidongbim

Xe điện
Em đồng cảm với suy nghĩ của cụ. Nhưng cụ cũng nhìn xem, đa số những người giáo viên đang dạy con em mình thì tiền lương và thu nhập của họ còn không bằng cái mức mà cụ nói kia đâu, đặt vào hoàn cảnh của họ thì mình sẽ có cái nhìn khác, bao dung hơn cụ ah!
F1 c1 nhà em. Ngoài lương e không biết. Mỗi tháng e chi phí khoảng 1tr tiền học thêm cô. Lớp 46 hs, lớp chắc khoảng 30-35hs tham gia.

sakai_yo

Xe lăn
Mợ ơi, không có mục học tăng cường buổi chiều ạ? Khoản này thường đóng vào tk cá nhân, không phải thu qua phần mềm í.
Đó là mục 2b/ngày đó ạ: 150K/tháng.
Đây là tất tật số tiền em đóng hàng tháng, không có khoản nào đóng ngoài cả.
Mà giờ cũng hiện đại, mỗi học sinh một tk thanh toán. E lưu số tk lại, mỗi tháng chọn stk là nó ra đúng số tiền phải đóng của tháng, không có sợ nhập nhầm đồng nào cả.

phuongan

Xe điện
Đó là mục 2b/ngày đó ạ: 150K/tháng.
Đây là tất tật số tiền em đóng hàng tháng, không có khoản nào đóng ngoài cả.
Mà giờ cũng hiện đại, mỗi học sinh một tk thanh toán. E lưu số tk lại, mỗi tháng chọn stk là nó ra đúng số tiền phải đóng của tháng, không có sợ nhập nhầm đồng nào cả.
150k là tiền chăm sóc bán trú đối với hs học 2b/ngày mợ ạ. Cấp 2 em nhớ còn khoản đóng tiền học tăng cường (3b/tuần - những hôm có bán trú), thường các trường tính theo tiết tầm 13-15k/tiết, như nhà em trước là có đóng khoản này rơi vào 550-700k/tháng nữa.

sakai_yo

Xe lăn
150k là tiền chăm sóc bán trú đối với hs học 2b/ngày mợ ạ. Cấp 2 em nhớ còn khoản đóng tiền học tăng cường (3b/tuần - những hôm có bán trú), thường các trường tính theo tiết tầm 13-15k/tiết, như nhà em trước là có đóng khoản này rơi vào 550-700k/tháng nữa.
CSBT là cột bên cạnh đó ạ, cũng 150K/tháng. Có mấy cột thôi mà, làm sao em nhầm được.
Học thêm buổi thứ 2 cả tháng trời mới có 150K, nói chung em không có gì để phàn nàn nữa. F1.2 nhà em học tư mà một buổi học CLB sau giờ học đã 150K rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Mít tố nữ

Xe tăng
Con em học trường công SG, không học thêm, không học tiếng anh ngoài chương trình hay trung tâm.
Thời khoá biểu học rất nhàn, nhưng thành tích của trường luôn trong top đầu VN. Đội tuyển học sinh giỏi của trường là được vào vòng thi quốc gia luôn, không cần qua thi hsg quận hay thành phố.
Bé nhà em lớp 11 mà gần 100% có Ielts 6.5-8.0, SAT >1400. Hầu hết các cháu muốn đi du học đều có học bổng một phần hoặc toàn phần.
Từ đó thấy, chương trình giáo dục chính khoá cũng không tệ, dạy thêm học thêm chủ yếu để tăng thu nhập cho giáo viên và nhà trường.
Con cụ học trường nào thế ạ?
Em rất ấn tượng với điểm IELTS và SAT của lớp con cụ. Thật sự nếu các cháu đạt được mức điểm này mà không học thêm, không học tiếng Anh ngoài thì không chỉ giáo viên trường con cụ mà giáo viên các cấp 1,2 của các cháu cũng toàn giỏi cả còn các con cũng toàn siêu nhân sánh vai thế giới luôn rồi.
Nhẽ con em xui hay sao mà từ nhỏ đến lớn chưa có cơ hội được học mấy thầy cô đó, hoặc nó dốt quá nên em kèm bở hơi tai cấp 1, cấp 2 thì lên lớp 9 cũng phải buông tay còn cấp 3 thì vừa trường vừa học thêm mệt luôn.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Con em c2 tầm 5tr 1 tháng, học thêm văn 200/b và học gia sư Eng 160k. Bạn nhỏ mẫu giáo tuần trc cô vừa phát đi thông báo học English mỗi cháu 150k/th. Món này em từ chối ngay. Cứ tí tí cộng dồn, tiền đâu ra. Thay vì kêu than thì cố cày cho con học. Sau nó thành tài thì mình đỡ đau đầu. Cả xh nó quay theo guồng như vậy, ko theo thì trừ khi con mình thông minh kiệt xuất.

Pumzen

Xe ba gác
F1 nhà cháu học xong PTTH mới có 3 năm nay thôi. Nó học trường công, nhưng quả thật nhà cháu không nhớ là mỗi tháng chi phí cho nó là bao nhiêu vì 2 vc cứ thay phiên nhau, lúc thì ng này đóng, lúc người kia, kể cả đi họp ph đầu năm hay tổng kết. Riêng khoản đi dã ngoại thì khá tốn kém vì trường Việt Đức có truyền thống ăn chơi rồi. :)) Đi trong nước thì toàn đi các tỉnh xa qua đêm, có năm còn cho đi Hàn Quốc, thậm chí còn tổ chức cho đội đi cả Đức nữa.

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Con cụ học trường nào thế ạ?
Em rất ấn tượng với điểm IELTS và SAT của lớp con cụ. Thật sự nếu các cháu đạt được mức điểm này mà không học thêm, không học tiếng Anh ngoài thì không chỉ giáo viên trường con cụ mà giáo viên các cấp 1,2 của các cháu cũng toàn giỏi cả còn các con cũng toàn siêu nhân sánh vai thế giới luôn rồi.
Nhẽ con em xui hay sao mà từ nhỏ đến lớn chưa có cơ hội được học mấy thầy cô đó, hoặc nó dốt quá nên em kèm bở hơi tai cấp 1, cấp 2 thì lên lớp 9 cũng phải buông tay còn cấp 3 thì vừa trường vừa học thêm mệt luôn.
Trường “Phổ thông năng khiếu” cụ ạ, đầu vào của nó là chọn lọc những học sinh giỏi nhất của TPHCM và các tỉnh phía nam, nên đa số có ielts trước khi vào lớp 10.

Abcdefghiklmnkl

Xe tải
Trc e chơi đồ audio, mua về khai 1/2 giá vợ vẫn bảo hơi đắt nhỉ. Sau thì rước gì về bảo ae trên mạng họ quý họ k dùng đến họ cho, tặng lại. Thế là cũng êm êm các cụ mợ ạ. Đi nhậu thì bảo hết có 200k nhậu gần 5 tiếng đồng hồ. Đôi khi lời nói dối ngọt ngào cũng có tác dụng, nhưng thống kê tiền học phí mà điêu thì nguy hiểm lắm :))
May cụ mua ví dụ 1tr báo vợ 500k, chưa có ông hàng xóm sang gạ mua lại 600k đấy. Nhà em bị rồi.

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
Con em lớp 6 TDN mà quá nửa 5.5, có 2 đứa 7.0. PTNK thì ngang Ams và LHPhong. GV PTNK hay LHP toàn dạy trung tâm chứ có thèm bắt hs lớp mình đi học thêm đâu. 2tr là giá chung. Chắc bé nhà cụ ko đi xe đưa rước

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
Em thì vẫn đánh giá LHP cao hơn PTNK. Gv DHQG cũng năm ba loại.

xedaprach

Xe điện
Quay ra quay vào e đoán kiểu gì cũng có cụ mợ vào Flex F1, y như rằng ;))

catcx

Xe tải
Có gì mà chi tiết với không chi tiết. Chỉ là có dám kêu hay không, hay kêu cũng không giải quyết được việc gì. Có những thứ ai cho con đi học trường công chẳng biết. ( các môn phụ, ngoại khóa xen kẽ vào các môn chính, giữa giờ, rồi không học thì phải về sớm, mua cái nọ cái kia,...- Không muốn đăng kỹ học rồi cũng phải học). Báo chí, ti vi thậm chí cũng nói mãi rồi. Nhiều trường phụ huynh học sinh kiện từ năm này sang năm khác, hàng bao nhiêu cái đơn , kiện kêu từ trên xuống dưới. Giờ nó làm, nó ăn cả hệ thống. Chỉ là nghĩ nó xin vào một xuất hợp đồng, biên chế nhà nước nó cũng phải tiền phải quan hệ, rồi lên được hiệu trưởng hiệu phó cũng phải tiền, rồi phòng, rồi sở, rồi bộ... Bỏ tiền ra rồi thì chả phải tìm cách gỡ. Giờ bây giờ làm gì có cái gì không phải tiền đâu cụ.
Cụ rất hiểu vấn đề

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Em thì vẫn đánh giá LHP cao hơn PTNK. Gv DHQG cũng năm ba loại.
Bé nhà em và nhiều bạn lớp nó đậu cả PTNK và LHP mà nó chọn PTNK.
Hầu hết bạn nào thi PTNK cũng đều thi chuyên của sở và chọn LHP và 1-2 trường sở làm backup.

Mít tố nữ

Xe tăng
Trường “Phổ thông năng khiếu” cụ ạ, đầu vào của nó là chọn lọc những học sinh giỏi nhất của TPHCM và các tỉnh phía nam, nên đa số có ielts trước khi vào lớp 10.
Vâng ạ. Các cháu chắn chắn phải học nhiều và không học thêm thì làm sao vào PT năng khiếu được đúng không cụ?