[Funland] Chi phí học trường công ở HN giờ cao quá

bomon

Xe tăng
Giờ phải nói là nó nhiều kiểu moi tiền thật. Trước thì theo kiểu trắng trợn ép. Giờ thì theo kiểu các mánh khóe, mềm dẻo, tự nguyện. Nhưng thực ra cụ ko có cơ hội để nói không. Nó chia nhỏ ra các phần và nhiều lần đóng. Cụ không tinh sẽ rất khó tính chính xác đc 1 tháng hết bao nhiêu.
Cụ thớt đã chấp nhận tiếng bốc phét rồi, vì có dám ngoi lên kể chi tiết nữa đâu, còn cụ, cụ thử kể nó chia thế nào được không.
Con em đang học trường công cáp 2 đây, khoản cố định hàng tháng rất rõ ràng, là học phí và phí bán trú, tiền ăn, có barem công khai và rõ ràng. Tổng vệ sinh khoảng 1tr5-1tr8 chưa bao giờ vượt trên hoặc dưới. Có cụ nào kể được 1 trường công nhập nhèm không nào, hay toàn nghe hơi nồi chỗ em của em bạn hàng xóm, vân vân. Hay là kể học thêm học nếm, thế nhà em cũng kể cả học đàn học võ học bóng đá bóng rổ nhiều nhiều đấy.

Phi bọn nó free học phí. Cũng ko có chuyện dạy thêm học thêm tràn lan như ta. Con e nó bảo bọn Phi rất ngạc nhiên khi các bạn vn phải đi học thêm nhiều như thế. Hài nhất cno hỏi thế trên trường ko dạy à mà chúng mày phải đi học bên ngoài?:)) Thôi thì sống đâu theo đấy.
E nói đến mặt bằng chung, chất lượng đào tạo chứ ko phải những cá thể xs hay những giải thưởng ntn cụ ạ. Vd như cùng trường hợp ko đi học thêm ở m đem so với bọn asean xem?
Cụ so giáo dục mặt bằng chung giữa Phi với Việt là khập khiễng rồi. Cụ dựa trên cơ sở nào nói giáo dục phổ thông của VN mình chất lượng không hơn Phi ? Câu hỏi của bọn Phi ngạc nhiên kia cũng tương tự với câu 1 anh bạn VN điển hình sẽ hỏi bọn Phi: có cơ hội học thêm để đạt thành tích cao hơn mà bọn mày không đi học à?
Kết quả điểm PISA lần gần nhất của Việt Nam thấp nhất trong các lần tham gia, nhưng vẫn cao hơn kha khá so với các bạn Asean, trừ Singapore

Chỉnh sửa cuối:

victory-henry

Xe buýt
Nhà em 1 cháu lơp 9 + 1 lớp 4...( cả 2 Trường công) học hành các kiểu tháng nào cũng 45- 55 củ...mà cả 2 ko phải học TA ở các trung tâm, học thêm thì chỉ con chị học ỉelts với 1 cô giáo đơn giản. Không hiểu sao lắm vãi...

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
Thế theo cụ các gđ ở vn chi phí giáo dục đang chiếm bao nhiêu % thu nhập?
Em ví dụ nếu 2 đứa con. Không học bán trua thì tầm độ 1tr 1 tháng. 2 đứa là 2 triệu. Còn học thêm thì tùy điều kiện gia đình. Làm công nhân giờ cũng ít nhất 15tr 2 vợ chồng. Trừ đi 2 triệu thì còn 13tr. Lo cho cuộc sống

đen_đá

Xe buýt
Trường F1 nhà em mới chuyển lên công lập tự chủ tài chính, tất tần tật gần 3Tr/ tháng

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
E nói đến mặt bằng chung, chất lượng đào tạo chứ ko phải những cá thể xs hay những giải thưởng ntn cụ ạ. Vd như cùng trường hợp ko đi học thêm ở m đem so với bọn asean xem?
Cụ cho em cái dẫn chứng chất lượng hs Vn thua mặt bằng ĐNA? Em lấy mấy cái kia ra vd vì có định lượng. Còn ko em bảo hs Lê Hồng Phong hay Ams chả ngán bố con hs nào ở ĐNA, chấp luôn hs Sin

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
Đang nói chuyện học phí học sinh phổ thông đó 🤭
Học thêm hay ko tùy nhu cầu của mỗi gđ chứ.

Hàn Quốc thì hs tiểu học đến THPT cũng miễn phí.
Chính thức từ năm 2021, toàn bộ học sinh từ cấp tiểu học lên đến trung học phổ thông (THPT) tại Hàn Quốc đều được hưởng giáo dục miễn phí.
Cũng trong danh sách các hạng mục cải thiện giáo dục, hỗ trợ giáo dục bậc mầm non tại Hàn Quốc vốn ở mức 74 USD/tháng tại cơ sở công lập và 240 USD/tháng tại nhà trẻ và trường mầm non tư thục, trong năm 2021 sẽ được tăng thêm 18 USD mỗi gói.

.
Ý là em trả lời bác nào trên kia bảo hs Hàn ko học thêm ở PT. Ghớm. Nó cày còn ác ơn hs VN ở Pt. Còn các bác lăn tăn quá về học phí làm gì. 300k 1 tháng

Theo bác 300k 1 tháng ở TP thì giàu nghèo hơn bao nhiêu?

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nhà em 1 cháu lơp 9 + 1 lớp 4...( cả 2 Trường công) học hành các kiểu tháng nào cũng 45- 55 củ...mà cả 2 ko phải học TA ở các trung tâm, học thêm thì chỉ con chị học ỉelts với 1 cô giáo đơn giản. Không hiểu sao lắm vãi...
Trường công mà 45 - 55 triệu một tháng cơ ah, ở đâu mà tốn thế hả cụ. Không tính học thêm (vì cái này thì tuỳ theo yêu cầu của gia đình nó vô cùng lắm) thì bạn lớp 9 + bạn lớp 4 kia nhà cụ một tháng hết bao tiền ?

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
Giống nhà mình. Liệt kê thử nhé:
1. Học trường công, bán trú: 2tr
2. Tích hợp: 3tr5
3. Học thêm Toán: 3tr
4. Học thêm văn: 1tr
5. Ielts: 2tr
6. Anh văn BC: 5tr5
7. Piano: 3tr
8. Vẽ: 2tr
9. Cờ: 1tr
10. Xe đưa đón: 2tr
Tổng 25tr. Lớp 6 trường công chuyên. Tính ra học phí chả chiếm bao nhiêu so với tổng.

Chỉnh sửa cuối:

misus

Xe máy
Cụ so giáo dục mặt bằng chung giữa Phi với Việt là khập khiễng rồi. Cụ dựa trên cơ sở nào nói giáo dục phổ thông của VN mình chất lượng không hơn Phi ? Câu hỏi của bọn Phi ngạc nhiên kia cũng tương tự với câu 1 anh bạn VN điển hình sẽ hỏi bọn Phi: có cơ hội học thêm để đạt thành tích cao hơn mà bọn mày không đi học à?
Kết quả điểm PISA lần gần nhất của Việt Nam thấp nhất trong các lần tham gia, nhưng vẫn cao hơn kha khá so với các bạn Asean, trừ Singapore
Thớt là nói chuyện học phí. Phi nó miễn học phí cho hs từ tiểu học tới THPT trường công cả nước, còn VN thì Không.
Về mặt bằng, chất lượng gd của 2 nước thì cả 1 luận án TS cũng nói ko hết dc. Định đánh đánh lái chủ đề thớt thì nói tuột ra luôn khỏi vòng vo tốn tài nguyên OF, nhé.

misus

Xe máy
Ý là em trả lời bác nào trên kia bảo hs Hàn ko học thêm ở PT. Ghớm. Nó cày còn ác ơn hs VN ở Pt. Còn các bác lăn tăn quá về học phí làm gì. 300k 1 tháng

Theo bác 300k 1 tháng ở TP thì giàu nghèo hơn bao nhiêu?
Nhà nào thích học thêm kệ người ta.
Chỉ biết là gần có Thái, Phi, xa hơn chút có Hàn miễn phí cho giáo dục PT, còn VN thì Không, vậy thôi!

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
Thớt là nói chuyện học phí. Phi nó miễn học phí cho hs từ tiểu học tới THPT trường công cả nước, còn VN thì Không.
Về mặt bằng, chất lượng gd của 2 nước thì cả 1 luận án TS cũng nói ko hết dc. Định đánh đánh lái chủ đề thớt thì nói tuột ra luôn khỏi vòng vo tốn tài nguyên OF, nhé.
Miễn hay ko chả nói lên được gì. Vì hp cấp PT khá thấp. GDP VN đầu người tầm 70tr 1 năm, khi vực thành thị cao hơn nữa. Thì 150-300k 1 tháng chả phải là số lớn. SG miễn học phí rồi đấy. Cả nước 23 triệu hs thì tính ra chắc thu hp tầm 4600 tỷ. Chưa đến 200tr đô đâu.

just for fun

Xe lăn
Bó tay với còm này của cụ. Nếu con trẻ mà cụ đang cho đến lớp học các thày cô thì không hiểu chúng sẽ nghĩ ntn khi đọc được điều này!
Thì chúng nó sẽ mạnh mẽ chỉ mặt thầy cô giáo khi có va chạm ở trường thôi.

Anhdex

Xe tăng
Cụ đóng hay vợ đóng ? Nếu vợ cụ đóng thì cụ xem lại vợ còn cụ đóng thì cụ đang nói điêu =))

• Vodka
Reactions: edc

Mytv

Xe điện
Ồ e đâu có so sánh mặt bằng chung với Phi. Ý e nói là với sự "đầu tư" dạy thêm học thêm của m dẫn đầu Asean mà kết quả đâu có tương xứng với cái "đầu tư số 1 đó".
Em ví dụ nếu 2 đứa con. Không học bán trua thì tầm độ 1tr 1 tháng. 2 đứa là 2 triệu. Còn học thêm thì tùy điều kiện gia đình. Làm công nhân giờ cũng ít nhất 15tr 2 vợ chồng. Trừ đi 2 triệu thì còn 13tr. Lo cho cuộc sống
theo vd cụ đưa ra nếu ko học thêm thì chi phí cho gd chiếm khoảng 15-20% tổng thu nhập. Thế là cao hay thấp so bọn hàn xẻng mà cụ đưa dẫn chứng còm trên?
Vậy cho e hỏi nếu ko đi học thêm thì các cháu có khả năng đỗ c3 ko ạ? Và cái lượng kiến thức các cháu dc tiếp thu trên lớp có đạt y/c ko ạ?
Cụ cho em cái dẫn chứng chất lượng hs Vn thua mặt bằng ĐNA? Em lấy mấy cái kia ra vd vì có định lượng. Còn ko em bảo hs Lê Hồng Phong hay Ams chả ngán bố con hs nào ở ĐNA, chấp luôn hs Sin
Cụ đem Am với LHP ra thì kinh rồi. Còn chấp cả Sing thì quá kinh. Dạ con e đang học sec3 ở sing cụ ạ. Am, TĐN, LHP rồi 1 đống chuyên chọn các tỉnh cả rổ cũng chưa dám vỗ ngực hô to: vn tao chấp cả hết:))

TorienT

Xe container
=)) Như thường lệ em thấy chất lượng giáo dục được ít bàn hơn hẳn chi phí giáo dục. Thật là hồng phúc dân tộc.

edc

Xe lăn
Thớt này lại xôm. Học phí đắt hay rẻ nó căn cứ theo thu nhập. :D

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
Nhà nào thích học thêm kệ người ta.
Chỉ biết là gần có Thái, Phi, xa hơn chút có Hàn miễn phí cho giáo dục PT, còn VN thì Không, vậy thôi!
Thì sao? Thì chất lượng GD lên à? Em thấy miễn hay ko chả ảnh hưởng gì.

misus

Xe máy
Miễn hay ko chả nói lên được gì. Vì hp cấp PT khá thấp. GDP VN đầu người tầm 70tr 1 năm, khi vực thành thị cao hơn nữa. Thì 150-300k 1 tháng chả phải là số lớn. SG miễn học phí rồi đấy. Cả nước 23 triệu hs thì tính ra chắc thu hp tầm 4600 tỷ. Chưa đến 200tr đô đâu.
Đang nói chuyện miễn phí toàn quốc cho GD phổ thông được đưa vào hiến pháp quốc gia cụ cứ tìm mọi cách đánh lái đi đâu thế ;))