[Funland] Chi phí cải tạo chung cư 103m2 3 ngủ tại Hà Nội

Trạng thái
Thớt đang đóng

formd

Xe tăng
Website
www.handheld.com.vn
Thật ra thì cũng vô cùng giá lắm, căn bản mình chi bao tiền thì sẽ chỉ làm được trong tầm ấy!
Còn chất lượng tốt hay kém là do thợ thuyền!

dangkhoi1105

Xe hơi
em cũng nghĩ như mấy cụ tư vấn có tâm ở trên, việc cần làmlà cụ lên thiết kế cho căn hộ của mình và chọn chất liệu cũng như đơn vị thi công là tốt nhấ

Hazelnut

Xe tải
Chia sẻ với cụ luôn đừng để đội nào làm tiền mình cả.
trước hết xác định công năng sử dụng của nhà đã.
tiếp theo cân nhắc bố trí mặt bằng hợp lý.

có mấy hạng mục bắt buộc chung cư phải làm:
- Trần thạch cao
- giường thông minh để cất bớt đồ.

em ở mấy chung cư rồi nên rút ra kinh nghiệm:
Chả tội gì làm nội thất trọn gói, rất lãng phí mà hầu như ko dùng đến. Kể cả bếp cụ xây gạch phần dưới và làm gỗ phần trên, chứ đừng làm ba cái gỗ công nghiệp vừa ọp ẹp lại ko ăn thua. Cần thì phá dỡ là xong mà lại rẻ hơn nhiều tủ gỗ.

Giờ mua chung cư mới em sẽ chỉ mua đồ gỗ kiểu cũ, thích thì chuyển đi đơn giản. Dùng tốt hơn mà chất lượng ăn đứt đồ công nghiệp.

chốt câu cuối: ko phải tự nhiên sính lên trào lưu làm đồ nội thất trọn gói: vì nghề này kiếm tiền cực tốt.

clessking

Xe tăng

- Trần thạch cao

Chả tội gì làm nội thất trọn gói, rất lãng phí mà hầu như ko dùng đến. Kể cả bếp cụ xây gạch phần dưới và làm gỗ phần trên, chứ đừng làm ba cái gỗ công nghiệp vừa ọp ẹp lại ko ăn thua. Cần thì phá dỡ là xong mà lại rẻ hơn nhiều tủ gỗ.

Giờ mua chung cư mới em sẽ chỉ mua đồ gỗ kiểu cũ, thích thì chuyển đi đơn giản. Dùng tốt hơn mà chất lượng ăn đứt đồ công nghiệp.

chốt câu cuối: ko phải tự nhiên sính lên trào lưu làm đồ nội thất trọn gói: vì nghề này kiếm tiền cực tốt.
Cụ nói đúng. Quãng năm 2016-2019 là quãng các cty làm nội thật CC ăn đủ, đến mức bỏ hết làm nhà riêng lẻ sang làm CC. Không ít cty (ko phải tất cả nhé) là chuyển từ nhà này sang nhà khác mà ko cần phải bỏ nhiều chất xám nghiên cứu công năng, thiết kế vì chủ nhà dễ dãi, ko hiểu nhiều. Mà làm đồ ấy thì lãi cũng lớn, nếu chủ nhà chỉ quan tâm đến mặt hình thức :D
Nhưng tóm lại là muốn tiết kiệm lại chuẩn chỉ thì kiểu gì chủ nhà cũng phải bỏ công sức ra tìm hiểu (để có hiểu biết và kinh nghiệm, hoặc ko chí ít cũng phải tìm được đơn vị thầu có tâm).

114hangbong

Xe cút kít
Mất công làm lại thì cụ cứ xử lý những thứ cơ bản trước đã:
- Thay hết đường ống nước, đường điện, đường ống điều hòa, đường cáp K+ hoặc cáp truyền hình, cáp Internet và trát, sơn bả lại tường: 40 củ
- Lát lại sàn gỗ thịt: 100 củ
- Làm lại cửa sổ, cửa ra ban công eurowindows: 60 củ
- Làm lại 02 NVS chất lượng 4*: 70 củ
- Thay các loại cửa: 30 củ
Tạm tính 300 củ
Khi nào có thêm 200 củ thay tiếp các loại tủ bếp, tủ quần áo, giường, đệm, ...
Em cũng đang tính làm lại căn 120m mà ngại quá
Cụ thiếu hẳn khoản khoan phá tháo dỡ và đổ thải, cái này đắt lắm. Em chỉ định làm thêm 1 khu vệ sinh, tất nhiên là khu cũ phải đập ra làm lại luôn mà thợ kỹ thuật báo 100tr với thiết bị trung bình cụ ạ.

TorienT

Xe container
Cụ thiếu hẳn khoản khoan phá tháo dỡ và đổ thải, cái này đắt lắm. Em chỉ định làm thêm 1 khu vệ sinh, tất nhiên là khu cũ phải đập ra làm lại luôn mà thợ kỹ thuật báo 100tr với thiết bị trung bình cụ ạ.
1 khu vệ sinh giờ tầm 40-45tr chất lượng đủ tốt rồi mợ. 2 khu cả nề, trạt 100 là đúng rồi.

114hangbong

Xe cút kít
1 khu vệ sinh giờ tầm 40-45tr chất lượng đủ tốt rồi mợ. 2 khu cả nề, trạt 100 là đúng rồi.

Nhà này em mua cách đây độ 8 năm thì chủ nhà đã làm lại rất cẩn thận cho con gái họ ở. Nhưng sau nợ nần nên họ bán bớt đi căn này. Em thấy khu vệ sinh này ngon hơn nhiều căn khác nhưng giờ muốn làm thêm cái nhà vệ sinh bên cạnh nữa thì phải phá đi làm lại cụ ạ.

TorienT

Xe container
View attachment 8149205
Nhà này em mua cách đây độ 8 năm thì chủ nhà đã làm lại rất cẩn thận cho con gái họ ở. Nhưng sau nợ nần nên họ bán bớt đi căn này. Em thấy khu vệ sinh này ngon hơn nhiều căn khác nhưng giờ muốn làm thêm cái nhà vệ sinh bên cạnh nữa thì phải phá đi làm lại cụ ạ.
Vâng, WC là chỗ khó xử lí nhất trong chung cư rồi.

clessking

Xe tăng
Thế là khả năng cụ bị nó thuốc rồi.
Phần phá dỡ + cho vào bao thì thằng nào cũng như thằng nào thôi. Phần đổ trạc thì cũng đắt, nhưng 1 WC thì 1 xe cũng chỉ vài triệu cả bê vác cả đổ thải thôi. Tóm lại tổng cộng 2 cái này chắc 10tr thôi cụ ạ.
Mà hình như em nhớ là cụ đã hỏi vấn đề này 1 lần rồi nhỉ? Từ đó đến giờ cụ vẫn chưa làm ah?

114hangbong

Xe cút kít
Vâng, WC là chỗ khó xử lí nhất trong chung cư rồi.
Khó thì em không sợ, em có kinh nghiệm làm thêm 1 khu vệ sinh cho căn của ông bà ngoại rồi ạ, nền khu mới sẽ phải cao hơn để nối ống thoát sang phòng vệ sinh cũ thôi ạ.

formd

Xe tăng
Website
www.handheld.com.vn

- Trần thạch cao

Cụ chủ nên nghe cụ này, đừng tốn tiền vào làm trọn gói
Chỉ nên làm những gì mình cần sử dụng hàng ngày, ba cái đồ trang trí nên dẹp!

114hangbong

Xe cút kít
Thế là khả năng cụ bị nó thuốc rồi.
Phần phá dỡ + cho vào bao thì thằng nào cũng như thằng nào thôi. Phần đổ trạc thì cũng đắt, nhưng 1 WC thì 1 xe cũng chỉ vài triệu cả bê vác cả đổ thải thôi. Tóm lại tổng cộng 2 cái này chắc 10tr thôi cụ ạ.
Mà hình như em nhớ là cụ đã hỏi vấn đề này 1 lần rồi nhỉ? Từ đó đến giờ cụ vẫn chưa làm ah?
Thợ là kỹ thuật tòa nhà nên chắc cũng sát giá không sợ đắt đâu cụ ạ, nhưng khuân vác vân chuyển lên tầng, xuống tầng cũng khoai lắm. Lần trước em khoán hết gần 18tr cho dọn dẹp, nhưng đục cửa, đục hết vữa cả nhà,

clessking

Xe tăng
Thợ là kỹ thuật tòa nhà nên chắc cũng sát giá không sợ đắt đâu cụ ạ, nhưng khuân vác vân chuyển lên tầng, xuống tầng cũng khoai lắm. Lần trước em khoán hết gần 18tr cho dọn dẹp, nhưng đục cửa, đục hết vữa cả nhà,
Nhà cụ có 2 cái wc, tính thoải mái chắc tầm 15m2 thôi mà. Đục phá thì có công đục phá, đổ trạc j mà nhiều thế nhỉ.
Năm 2018-2019 em sửa cái nhà, trong đó có bóc hết 4 wc lên chống thấm và làm lại toàn bộ, đổ trạc cũng phải mấy trăm bao. Mà em nhớ giá đổ trạc đâu có đến 10tr đâu.
Đầu năm thì em bóc sàn gỗ lên đổ 1 xe nhỏ, khoán luôn cả bốc cả đổ cả vệ sinh tầm 3 tiếng sau khi lát gỗ mới có 1 triệu thôi cụ ạ.

nguyentoan.uct

Xe điện
Bẩm các cụ, cháu đang ở 1 cc tại Mỹ Đình - HN. Giờ cháu muốn cải tạo lại toàn bộ căn cc nhà cháu bao gồm
1. Trần
2. Sàn
3. Vệ sinh
4. Đồ nội thất
5. Của phòng ngủ + Cửa wc
Thì mức chi phí rơi vào khoảng bn ạ.
Hỏi bên thiết kế họ báo > 500 triệu mà chua quá. Cảm ơn các cụ
Sêp e sửa sắp xong, sơ sơ tầm tỷ rưỡi, hoàn thiện nốt chắc 2 tỷ cụ ah

114hangbong

Xe cút kít
Nhà cụ có 2 cái wc, tính thoải mái chắc tầm 15m2 thôi mà. Đục phá thì có công đục phá, đổ trạc j mà nhiều thế nhỉ.
Năm 2018-2019 em sửa cái nhà, trong đó có bóc hết 4 wc lên chống thấm và làm lại toàn bộ, đổ trạc cũng phải mấy trăm bao. Mà em nhớ giá đổ trạc đâu có đến 10tr đâu.
Đầu năm thì em bóc sàn gỗ lên đổ 1 xe nhỏ, khoán luôn cả bốc cả đổ cả vệ sinh tầm 3 tiếng sau khi lát gỗ mới có 1 triệu thôi cụ ạ.
Lần đó em bóc hết nền gạch lát lên nữa cơ. Nhưng em sẽ lưu ý khi sửa cái tiếp theo cụ ạ. Cảm ơn cụ.

Hazelnut

Xe tải
Cụ chủ nên nghe cụ này, đừng tốn tiền vào làm trọn gói
Chỉ nên làm những gì mình cần sử dụng hàng ngày, ba cái đồ trang trí nên dẹp!
Mua cái nhà 2,5 tỷ mà sửa hết 300-400 thì quá là ko ổn cụ ah.
đi mua nhà mặc cả từng giá để rẻ hơn đc 50-100tr thì lại phí tiền cho đám nội thất.
đó là chia sẻ cái ngu của em vài năm trước.

giờ em cũng chỉ dám nói để các cụ giữ tiền làm việc khác thôi.
giờ em mua nhà chung cư hay nhà đất thì việc đầu tiên là sửa hai hạng mục cần thiết đã nói.
tiếp theo là đầu tư hệ thống lọc không khí, lọc nước, bếp và vệ sinh xịn robot hút bụi lau nhà. ngủ thì chăn đệm xịn.
còn lại ba cái đồ gỗ công nghiệp thì bỏ :))

114hangbong

Xe cút kít
Mua cái nhà 2,5 tỷ mà sửa hết 300-400 thì quá là ko ổn cụ ah.
đi mua nhà mặc cả từng giá để rẻ hơn đc 50-100tr thì lại phí tiền cho đám nội thất.
đó là chia sẻ cái ngu của em vài năm trước.

giờ em cũng chỉ dám nói để các cụ giữ tiền làm việc khác thôi.
giờ em mua nhà chung cư hay nhà đất thì việc đầu tiên là sửa hai hạng mục cần thiết đã nói.
tiếp theo là đầu tư hệ thống lọc không khí, lọc nước, bếp và vệ sinh xịn robot hút bụi lau nhà. ngủ thì chăn đệm xịn.
còn lại ba cái đồ gỗ công nghiệp thì bỏ :))
Em níu áo cụ chút. Cái món đồ gỗ CN em cũng không dùng vì hại sk nhưng đồ gỗ nói chung chính là một trong 2 hạng mục cần thiết cụ liệt kê đó là nội thất thông minh có chỗ chứa đồ phải không cụ ?

Hazelnut

Xe tải
Em níu áo cụ chút. Cái món đồ gỗ CN em cũng không dùng vì hại sk nhưng đồ gỗ nói chung chính là một trong 2 hạng mục cần thiết cụ liệt kê đó là nội thất thông minh có chỗ chứa đồ phải không cụ ?
A vâng. Em thấy có tab đầu giường và tận dụng gầm làm nơi chứa đồ là ok rồi ah. Vẫn làm bằng gỗ sồi được. Quan trọng sau có chuyển nhà thì mang theo đơn giản :)
Chứ đồ công nghiệp tháo ra là vứt đi luôn.
có bán nhà thì chủ sau lại ko ưng bóc ra làm lại. Quá là lãng phí cụ ah

Trạng thái
Thớt đang đóng