[Funland] Chỉ bàn về kinh tế, xã hội Trung Quốc

Binhan.4ever

Xe buýt
Nhái thì nhái nhưng vẫn bị bắt nhé chứ làm gì có chuyện không bị sao, đố cụ bây giờ đi tìm mua hàng thời trang ở Trung Quốc tìm được cửa hàng nào dám bày bán hàng nhái công khai đấy :)) Không ngoan mà bị cấm như cụ nói chỉ là suy nghĩ của cụ thôi, tự nhiên TQ nó cấm Microsoft kiểu gì nói chuyện trẻ con vậy @@ Cấm kiểu gì mà tỉ lệ sử dụng Windows trên 85% thế không biết, giờ Trung Quốc nó cấm Windows cái đất nước đi lùi 10 năm luôn cụ tin không 🤷 Tranh luận trên thực tế diễn ra chứ đừng suy diễn kiểu ảo tưởng nhé cụ, Trung Quốc là nước lớn thật nhưng chưa một tay che trời được đâu vẫn đang phải tuân thủ theo các hiệp định thương mại toàn cầu được ký kết thôi 🥴
Người ta nói về mặt kỹ thuật. Cụ cứ đưa mấy cái hiệp định với sở hữu trí tuệ ra làm gì?

post trước em nói rất rõ rồi. Gạt bỏ qua hết mấy cái luật lá. Thì hdh windows nó copy 1:1 trong phút mốt. Mà có khi chạy còn nhanh hơn bản gốc vì tuỳ biến cho dân nó. Nhưng với các thiết bị hữu hình phần cứng công nghệ cao. Thì dù có bê nguyên cái máy về cũng không thể copy 1:1 được vì rào cản bí mật vật liệu, công nghệ chế tạo, công nghệ luyện kim với hầm bà lằng các sáng chế riêng mà không thể làm y hệt được.

vậy thì rõ là phần cứng khó copy hơn phần mềm nhiều lần. Chính vì phần mềm dễ bị dao chép thế nó mới phải đẻ ra luật sở hữu, bản quyền để bảo vệ nhóm tác quyền phần mềm.

rõ ràng thế mà cụ vẫn gân cổ lên cãi được là vì cái gì???

quocanhnguyen201

Xe tăng
Người ta nói về mặt kỹ thuật. Cụ cứ đưa mấy cái hiệp định với sở hữu trí tuệ ra làm gì?

post trước em nói rất rõ rồi. Gạt bỏ qua hết mấy cái luật lá. Thì hdh windows nó copy 1:1 trong phút mốt. Mà có khi chạy còn nhanh hơn bản gốc vì tuỳ biến cho dân nó. Nhưng với các thiết bị hữu hình phần cứng công nghệ cao. Thì dù có bê nguyên cái máy về cũng không thể copy 1:1 được vì rào cản bí mật vật liệu, công nghệ chế tạo, công nghệ luyện kim với hầm bà lằng các sáng chế riêng mà không thể làm y hệt được.

vậy thì rõ là phần cứng khó copy hơn phần mềm nhiều lần. Chính vì phần mềm dễ bị dao chép thế nó mới phải đẻ ra luật sở hữu, bản quyền để bảo vệ nhóm tác quyền phần mềm.

Cụ buồn cười nhỉ vấn đề e với cụ nói hoàn toàn khác nhau chả liên quan gì đến nhau mà cụ cứ quote comment e làm gì @@

E có nói gì đến việc Trung Quốc không sao chép được phần mềm không ?? Vấn đề cụ DIT kia đề cập là ở Trung Quốc xài lậu thoải mái không ai làm gì được e chỉ ra là sai thế thôi. Luật đề ra là phải tuân theo chứ gạt bỏ kiểu gì, gạt được luật dễ copy thế thì tỉ lệ dùng Windows ở TQ lại đạt được trên 85% đấy tranh luận như trẻ con vậy. Bỏ cách suy nghĩ nếu thế này, nếu thế kia khi tranh luận về vấn đề cụ thể đi cụ

Chỉnh sửa cuối:

juneboy

Xe buýt

Windows nó có phải là mã nguồn mở như Android đâu mà đòi copy trong phút mốt?! Cái hdh HarmonyOS mà Huawei phát triển là tuỳ biến từ Android 10 lên. Muốn sao chép được thì phải hỏi xem TQ có sẵn sàng dành một nguồn lực tương đương hoặc thậm chí lớn hơn Microsoft để R&D không? Cứ thần thánh hoá khả năng copy của TQ mà không hiểu bản chất vấn đề thì chỉ làm tranh luận dài lê thê thôi! Nếu copy được và dễ thế thì TQ nó đã làm cho dân dùng từ lâu rồi. TQ vẫn bị PT khép vào tội dùng lậu bản quyền nhiều nhất trên thế giới.

firstXpan

Xe buýt
Topic hay quá. Chuyện ăn trộm công nghệ em thấy China làm chính xác, chả tội gì không ăn trộm cả. Bản chất các nước phát triển như Mỹ, Anh, Pháp đều vài trăm năm ăn cắp, ăn cướp từ tài nguyên đến nhân lực thuộc địa khắp thế giới để xây dựng và tạo luật chơi để có lợi nhất khi thời kỳ thuộc địa kiểu cũ không còn. China nó không ở tư thế được phép làm đàn em như Việt Nam nên nó phải phá luật để vươn lên và giai đoạn này có vẻ China đang muốn tham gia vào quá trình định đoạt luật chơi, khó khăn thì chắc chắn còn nhiều nhưng em chả mong một China yếu kém vì mình ngay sát và bài dùng bên ngoài để giải quyết bên trong là quốc gia lớn nào cũng làm khi nó bất ổn.
Em ko theo dõi topic từ đầu, có một câu hỏi em thắc mắc mong cc giải đáp, tại sao Tàu ăn trộm giỏi công nghệ giỏi thế, em cũng làm với nước ngoài nhiều nhưng em hầu như không ăn trộm được công nghệ gì của họ. Hầu hết các kĩ sư nước mình đi làm ở nước ngoài toàn mong họ dạy cho một tí, dạy cho 2 tí để đem về nước mình áp dụng. Còn TQ thì họ tự học hỏi và nắm được, vì sao có sự khác biệt như vậy.
Em ví dụ sam sung họ có nhà máy sản xuất, hàn vi mạch ở Trung Quốc và cả nước ta, công nhân 2 nước hàn hiếc rất đẹp. Nhưng tại sao ở TQ một loạt các nhà máy sản xuất đủ các loại vi mạch ra đời bán đi thế giới, còn ở ta vẫn chỉ có một số nhà máy đang gia công... các con ốc để xoay lắp vào o to mà vẫn chưa đạt chuẩn ạ.
Có phải do nền giáo dục đào tạo, nhận thức hay sự thông minh em ko nghĩ có chênh lệch, hay do mình lười biếng ko chịu học hỏi, ko chịu dấn thân làm những cái khó?:-/

New car 2023

Xe container
Em ko theo dõi topic từ đầu, có một câu hỏi em thắc mắc mong cc giải đáp, tại sao Tàu ăn trộm giỏi công nghệ giỏi thế, em cũng làm với nước ngoài nhiều nhưng em hầu như không ăn trộm được công nghệ gì của họ. Hầu hết các kĩ sư nước mình đi làm ở nước ngoài toàn mong họ dạy cho một tí, dạy cho 2 tí để đem về nước mình áp dụng. Còn TQ thì họ tự học hỏi và nắm được, vì sao có sự khác biệt như vậy.
Em ví dụ sam sung họ có nhà máy sản xuất, hàn vi mạch ở Trung Quốc và cả nước ta, công nhân 2 nước hàn hiếc rất đẹp. Nhưng tại sao ở TQ một loạt các nhà máy sản xuất đủ các loại vi mạch ra đời bán đi thế giới, còn ở ta vẫn chỉ có một số nhà máy đang gia công... các con ốc để xoay lắp vào o to mà vẫn chưa đạt chuẩn ạ.
Có phải do nền giáo dục đào tạo, nhận thức hay sự thông minh em ko nghĩ có chênh lệch, hay do mình lười biếng ko chịu học hỏi, ko chịu dấn thân làm những cái khó?:-/
Việc Ăn trộm Ăn cắp này, nó là bất hợp pháp tại mọi quốc gia - và được tiến hành bởi mọi quốc gia trên mọi quốc gia, thế nên, việc bác nhìn thấy là bất khả thi, trừ phi bác là thief hoặc sếp của thief.

Khi bác thó được cái gì đó về, cũng phải thêm mắm muối abc, để nó thành của mình, thì mới xài ổn được - mà không bị mắng.

.Bo My

Xe container
Em ko theo dõi topic từ đầu, có một câu hỏi em thắc mắc mong cc giải đáp, tại sao Tàu ăn trộm giỏi công nghệ giỏi thế, em cũng làm với nước ngoài nhiều nhưng em hầu như không ăn trộm được công nghệ gì của họ.
Chắc do môi trường làm việc tốt, thu hút nhân tài nên Tây lông, Đài loan, Hàn quốc.. nô nức sang làm việc,mang theo bí quyết công nghệ! :D

quocanhnguyen201

Xe tăng
Vị thế của nước ta với TQ khi làm ăn với FDI hoàn toàn khác nhau. Muốn ăn cắp mà không được chính phủ hỗ trợ thì là chuyện viển vông mà thôi

Cụ nhìn vị thế Trung Quốc khi ép công ty nước ngoài phải liên doanh với công ty trong nước mới cho hoạt động, phải chuyển giao công nghệ theo lộ trình, xây dựng được cả mạng lưới internet riêng biệt.... khác nhau nhiều lắm muốn ăn cắp không phải dễ đâu

firstXpan

Xe buýt
Vị thế của nước ta với TQ khi làm ăn với FDI hoàn toàn khác nhau. Muốn ăn cắp mà không được chính phủ hỗ trợ thì là chuyện viển vông mà thôi

Cụ nhìn vị thế Trung Quốc khi ép công ty nước ngoài phải liên doanh với công ty trong nước mới cho hoạt động, phải chuyển giao công nghệ theo lộ trình, xây dựng được cả mạng lưới internet riêng biệt.... khác nhau nhiều lắm muốn ăn cắp không phải dễ đâu
Cám ơn cụ khai sáng, công nhận, em cũng thấy các bác nhà mình cũng khá chú trọng vấn đề này nên toàn bảo các doanh nghiệp tư bản phải chuyển giao công nghệ này nọ. Em cũng hi vọng Mỹ đợt này chuyển giao công nghệ chip chiêc vi mạch bán dẫn gì đó cho nước ta thì tốt quá ạ.
Nhưng vấn đề là tại sao TQ làm được điều đó trong khi đối với nước mình thì hầu hết tư bản họ đều mang họ Hứa Để Đấy thôi ạ. Chuyển giao công nghệ nghe có vẻ chung chung, kiểu bắt buộc thầy giáo phải dạy cho mình...Thay vì điều đó có lẽ nên chăng học sinh phải mày mò, phải hỏi thầy giáo nhiều hơn?
Vị thế thì ngày xưa TQ cũng nghèo nghèo thôi, họ mới lớn mạnh trong 30 năm đổ lại đây thôi ạ.
Đó là vấn đề trong nước, còn em cũng đọc được ngày xưa bọn kĩ sư Nhật Hàn đi Mỹ, châu Âu cũng đều học được các công nghệ lõi để đem về phát triển đất nước, tại sao kĩ sư mình đi làm thì lại không mang được gì về ạ.

xe đạp Japan

Xe tăng
Câu hỏi của cụ nhiều cụ đã trả lời rồi. China họ đưa ra luật chơi, quy định cho các FDI nước ngoài muốn vào làm ăn ở thị trường tỷ dân, thì theo thời gian, mốc cụ thể các vị phải chuyển giao dần công nghệ kỹ thuật cho nước sở tại. Nếu không đồng ý thì mời các ông lượn.

firstXpan

Xe buýt
Windows nó có phải là mã nguồn mở như Android đâu mà đòi copy trong phút mốt?! Cái hdh HarmonyOS mà Huawei phát triển là tuỳ biến từ Android 10 lên. Muốn sao chép được thì phải hỏi xem TQ có sẵn sàng dành một nguồn lực tương đương hoặc thậm chí lớn hơn Microsoft để R&D không? Cứ thần thánh hoá khả năng copy của TQ mà không hiểu bản chất vấn đề thì chỉ làm tranh luận dài lê thê thôi! Nếu copy được và dễ thế thì TQ nó đã làm cho dân dùng từ lâu rồi. TQ vẫn bị PT khép vào tội dùng lậu bản quyền nhiều nhất trên thế giới.
Theo em hiểu thì hdh tùy biến từ Android lên thì vẫn là android, các ứng dụng cài đặt sẽ là trên CHPlay và đương nhiên bị cấm, Huawei hiểu điều này cho nên họ cố tạo ra một hdh HarmonyOS mới hoàn toàn ko liên quan đến android (ko thể chạy các ứng dụng android).
Các lập trình viên sẽ phải học để code và tạo ra các ứng dụng trên HarmonyOS và đẩy lên một cái chợ mới nào đó(ngoài CHPlay và AppStore). Việc này quá mất thời gian và gần như chằng ông lập trình viên nào đó muốn làm cả.
Đây là lý do mà HarmonyOS hiện tại chỉ có Hw dùng, sau này nếu chính phủ TQ bắt các hãng khác phải dùng thì cũng chưa biết. Nhưng có một điều chắc chắn là HarmonyOS ngoài các ứng dụng thiết yếu cài sẵn trên máy ra, để tìm một ứng dụng mới kiểu như lịch vạn niên hay office thì chắc tìm đỏ mắt...

Copy Windows kiểu gì mà phút mốt vậy cụ?

xe đạp Japan

Xe tăng
Copy Windows kiểu gì mà phút mốt vậy cụ?
Chắc ý cụ ấy là Trung hoá Windows ạ. Em đi China nhiều lần thấy các công ty bên đó họ cài Win nhưng dưới Icon toàn là tiếng Hoa. Tỷ lệ 85% khả năng là thật như các cụ trên nói.

.Bo My

Xe container
Theo em hiểu thì hdh tùy biến từ Android lên thì vẫn là android, các ứng dụng cài đặt sẽ là trên CHPlay và đương nhiên bị cấm, Huawei hiểu điều này cho nên họ cố tạo ra một hdh HarmonyOS mới hoàn toàn ko liên quan đến android (ko thể chạy các ứng dụng android).
Các lập trình viên sẽ phải học để code và tạo ra các ứng dụng trên HarmonyOS và đẩy lên một cái chợ mới nào đó(ngoài CHPlay và AppStore). Việc này quá mất thời gian và gần như chằng ông lập trình viên nào đó muốn làm cả.
Đây là lý do mà HarmonyOS hiện tại chỉ có Hw dùng, sau này nếu chính phủ TQ bắt các hãng khác phải dùng thì cũng chưa biết. Nhưng có một điều chắc chắn là HarmonyOS ngoài các ứng dụng thiết yếu cài sẵn trên máy ra, để tìm một ứng dụng mới kiểu như lịch vạn niên hay office thì chắc tìm đỏ mắt...
Android là mã nguồn mở, không phải của Google, Gg chỉ là người phát triển chính, nó cũng copy tính năng từ các hãng điện thoại. HarmonyOS là bản tùy biến từ Android thôi. CH Play là dịch vụ độc quyền của Gg, TQ có các CH khác.

firstXpan

Xe buýt
Android là mã nguồn mở, không phải của Google, Gg chỉ là người phát triển chính, nó cũng copy tính năng từ các hãng điện thoại. HarmonyOS là bản tùy biến từ Android thôi. CH Play là dịch vụ độc quyền của Gg, TQ có các CH khác.
Vầng cụ, theo lý thuyết thì phải tạo ra một hdh hoàn toàn mới, nhưng em cũng đọc được là HarmonyOS là bản tùy biến từ android có nhiều cụ vạch ra được, tuy nhiên chưa được kiểm chứng. Có một điều phải thực hiện theo luật là các ứng dụng viết cho HarmonyOS phải up lên cái chợ khác.Và ngôn ngữ viết app ko được phép là android. Hai điều này sẽ giới hạn và kìm hãm tất cả các hdh nào mới ra ạ.

quocanhnguyen201

Xe tăng
Cám ơn cụ khai sáng, công nhận, em cũng thấy các bác nhà mình cũng khá chú trọng vấn đề này nên toàn bảo các doanh nghiệp tư bản phải chuyển giao công nghệ này nọ. Em cũng hi vọng Mỹ đợt này chuyển giao công nghệ chip chiêc vi mạch bán dẫn gì đó cho nước ta thì tốt quá ạ.
Nhưng vấn đề là tại sao TQ làm được điều đó trong khi đối với nước mình thì hầu hết tư bản họ đều mang họ Hứa Để Đấy thôi ạ. Chuyển giao công nghệ nghe có vẻ chung chung, kiểu bắt buộc thầy giáo phải dạy cho mình...Thay vì điều đó có lẽ nên chăng học sinh phải mày mò, phải hỏi thầy giáo nhiều hơn?
Vị thế thì ngày xưa TQ cũng nghèo nghèo thôi, họ mới lớn mạnh trong 30 năm đổ lại đây thôi ạ.
Đó là vấn đề trong nước, còn em cũng đọc được ngày xưa bọn kĩ sư Nhật Hàn đi Mỹ, châu Âu cũng đều học được các công nghệ lõi để đem về phát triển đất nước, tại sao kĩ sư mình đi làm thì lại không mang được gì về ạ.
Vì Trung Quốc có thị trường quá lớn nên mới ép được luật chơi thôi cụ. Ví dụ đơn giản nhất thị trường oto Việt Nam năm 2022 tổng tầm 400k chiếc trong khi đấy để một nhà máy sản xuất như VinFast đạt điểm hòa vốn phải bán tầm 250k chiếc/năm chiếc bánh quá bé cạnh tranh kiểu gì để lớn. Còn Trung Quốc thì một năm tổng tầm 27 triệu xe xuất xưởng rồi thị trường quá lớn đủ cho tất cả các tay chơi toàn cầu. Ăn cắp được công nghệ xong phải có thị trường tiêu thụ lớn để sản xuất số lượng đủ để tối ưu hóa giá thành cạnh tranh mới phát triển tiếp được

Ga_son

Xe điện
Thôi để em kết luận cuộc bàn về SX chip, về phần mềm HĐH Windows còn chưa tự chủ được do đó việc tự chủ được phần mềm thiết kế chip là khá viển vông, do đó có khắc được chíp dưới 1nm thì cũng ko có ý nghĩa j.

.Bo My

Xe container
Vầng cụ, theo lý thuyết thì phải tạo ra một hdh hoàn toàn mới, nhưng em cũng đọc được là HarmonyOS là bản tùy biến từ android có nhiều cụ vạch ra được, tuy nhiên chưa được kiểm chứng. Có một điều phải thực hiện theo luật là các ứng dụng viết cho HarmonyOS phải up lên cái chợ khác.Và ngôn ngữ viết app ko được phép là android. Hai điều này sẽ giới hạn và kìm hãm tất cả các hdh nào mới ra ạ.
Android là mở, ai viết cũng được. Thật ra Android cũng tùy biến từ Linux.

.Bo My

Xe container
Thôi để em kết luận cuộc bàn về SX chip, về phần mềm HĐH Windows còn chưa tự chủ được do đó việc tự chủ được phần mềm thiết kế chip là khá viển vông, do đó có khắc được chíp dưới 1nm thì cũng ko có ý nghĩa j.
Ý nghĩa hay không thì xem Huawei bán mấy chục triệu cái điện thoại. Bọn Tây còn sợ nếu HW bán chíp cho OPPO, Xiaomi.. thì mất ăn sạch.

juneboy

Xe buýt
Đến bây giờ thì em không rõ còn giữ gì của Android hay không. Nhưng thời điểm Huawei công bố thì đội tester thế giới nó đã cài HarmonyOS trên máy ảo và chứng minh nó chính là biến thể từ Android 10. Nghĩa là copy 100% không có chỉnh sửa gì lớn. Từ giao diện EMUI, đến các ứng dụng như Android Services và Android Shared Library vẫn chạy nền trong hệ điều hành và để nguyên xi (chắc quên đổi tên :D). Còn một số tính năng khác của Android 10 thì được đổi tên khi sang HarmonyOS. Các ứng dụng của Google trong kho ứng dụng Huawei App Gallery cũng chạy trên hđh đó (bây giờ thì khả năng lớn là không thể chạy được nữa rồi).

Còn việc cho app ở store nào chạy như cụ nói thì không khó đâu. Khi cụ đã can thiệp được vào mã nguồn của hđh rồi thì cụ có thể cho phép ứng dụng download từ đâu được chạy trên máy. Trước Huawei, Amazon cũng từng cho ra mắt phiên bản hđh của riêng mình là FireOS. Nhưng khác nhau là Amazon thừa nhận phát triển từ mã nguồn mở của Android, còn Huawei thì không :).