[Funland] Chỉ bàn về kinh tế, xã hội Trung Quốc

firstXpan

Xe buýt
Android là mở, ai viết cũng được. Thật ra Android cũng tùy biến từ Linux.
Vầng cụ, nó mở cho các cụ muốn thêm thắt, làm đẹp gì thì làm... cho đến khi nó cấm không được dùng nữa thì cứ bâng khuâng mất mấy năm như HW ạ. Đó là mức độ doanh nghiệp, còn cá nhân thì không phải lo.

quocanhnguyen201

Xe tăng
Ý nghĩa hay không thì xem Huawei bán mấy chục triệu cái điện thoại. Bọn Tây còn sợ nếu HW bán chíp cho OPPO, Xiaomi.. thì mất ăn sạch.
Phải xem với số máy khắc chip đang có SMIC có đáp ứng được sản lượng đặt hàng không. Nếu vẫn phụ thuộc vào số máy cũ mua từ trước khi bị cấm vận thì chắc chắn không thể mở rộng ra việc bán cho các hãng khác. Ngay hiện tại Huawei còn không giao được hết số máy bán ra đợt đầu, thì bán buôn chip kiểu gì chưa kể giá chip bao nhiêu cũng là vấn đề

firstXpan

Xe buýt
Đến bây giờ thì em không rõ còn giữ gì của Android hay không. Nhưng thời điểm Huawei công bố thì đội tester thế giới nó đã cài HarmonyOS trên máy ảo và chứng minh nó chính là biến thể từ Android 10. Nghĩa là copy 100% không có chỉnh sửa gì lớn. Từ giao diện EMUI, đến các ứng dụng như Android Services và Android Shared Library vẫn chạy nền trong hệ điều hành và để nguyên xi (chắc quên đổi tên :D). Còn một số tính năng khác của Android 10 thì được đổi tên khi sang HarmonyOS. Các ứng dụng của Google trong kho ứng dụng Huawei App Gallery cũng chạy trên hđh đó (bây giờ thì khả năng lớn là không thể chạy được nữa rồi).

Còn việc cho app ở store nào chạy như cụ nói thì không khó đâu. Khi cụ đã can thiệp được vào mã nguồn của hđh rồi thì cụ có thể cho phép ứng dụng download từ đâu được chạy trên máy. Trước Huawei, Amazon cũng từng cho ra mắt phiên bản hđh của riêng mình là FireOS. Nhưng khác nhau là Amazon thừa nhận phát triển từ mã nguồn mở của Android, còn Huawei thì không :).
Vầng đúng rồi cụ, em nghĩ các anh Mẽo cũng không đến nỗi gà mà không biết HarmonyOS phát triển từ Android, nếu quả thật như vậy, các anh ấy cứ để vài năm nữa cho các bạn Hw phát triển thoải mái, rồi úp sọt phát kiện và chứng minh bản quyền thì Hw chắc lúc đó khóc tiếng Tàu luôn...

New car 2023

Xe container
Đến bây giờ thì em không rõ còn giữ gì của Android hay không. Nhưng thời điểm Huawei công bố thì đội tester thế giới nó đã cài HarmonyOS trên máy ảo và chứng minh nó chính là biến thể từ Android 10. Nghĩa là copy 100% không có chỉnh sửa gì lớn. Từ giao diện EMUI, đến các ứng dụng như Android Services và Android Shared Library vẫn chạy nền trong hệ điều hành và để nguyên xi (chắc quên đổi tên :D). Còn một số tính năng khác của Android 10 thì được đổi tên khi sang HarmonyOS. Các ứng dụng của Google trong kho ứng dụng Huawei App Gallery cũng chạy trên hđh đó (bây giờ thì khả năng lớn là không thể chạy được nữa rồi).

Còn việc cho app ở store nào chạy như cụ nói thì không khó đâu. Khi cụ đã can thiệp được vào mã nguồn của hđh rồi thì cụ có thể cho phép ứng dụng download từ đâu được chạy trên máy. Trước Huawei, Amazon cũng từng cho ra mắt phiên bản hđh của riêng mình là FireOS. Nhưng khác nhau là Amazon thừa nhận phát triển từ mã nguồn mở của Android, còn Huawei thì không :).
Vầng đúng rồi cụ, em nghĩ các anh Mẽo cũng không đến nỗi gà mà không biết HarmonyOS phát triển từ Android, nếu quả thật như vậy, các anh ấy cứ để vài năm nữa cho các bạn Hw phát triển thoải mái, rồi úp sọt phát kiện và chứng minh bản quyền thì Hw chắc lúc đó khóc tiếng Tàu luôn...
2 bác cho hỏi là: Với HĐH mã nguồn mở, ví dụ Android, thì mặc định là tôi được quyền vọc vạch và tạo ra 1 HĐH mới - trên nền đó, tên là ÔPănOS chẳng hạn, có phải không ạ?

Và được sử dụng nó, thậm chí bán thương mại nó - mà không phải mất phí bản quyền cho anh Android kia?

quocanhnguyen201

Xe tăng
2 bác cho hỏi là: Với HĐH mã nguồn mở, ví dụ Android, thì mặc định là tôi được quyền vọc vạch và tạo ra 1 HĐH mới - trên nền đó, tên là ÔPănOS chẳng hạn, có phải không ạ?

Và được sử dụng nó, thậm chí bán thương mại nó - mà không phải mất phí bản quyền cho anh Android kia?
Cụ đọc bài này nhé có giải thích sơ qua, tạo ra hệ điều hành mới thoải mái nhưng hệ sinh thái đi kèm người dùng sử dụng hiện tại gắn chặt với Google và Google kiếm lợi nhuận từ việc này

Moriarty

Xe container

Được, bản Android gốc là bản thuộc dự án mã nguồn mở AOSP của Google, ai cũng có quyền sử dụng.

juneboy

Xe buýt

Theo em hiểu thì vẫn có thể thương mại được sau khi cụ tuỳ biến và chỉnh sửa. macOS cũng phát triển dựa trên Linux và họ vẫn kinh doanh bình thường.

New car 2023

Xe container
Cụ đọc bài này nhé có giải thích sơ qua, tạo ra hệ điều hành mới thoải mái nhưng hệ sinh thái đi kèm người dùng sử dụng hiện tại gắn chặt với Google và Google kiếm lợi nhuận từ việc này

Hiểu rồi bác. Thank you.
Tức là về lý thuyết, HĐH mới trên nền Android Open Source Platform (AOSP) là free - bác có thể xây dựng gì đó trên nền này và sau đó bán nó, nhưng nó thiếu quá quá nhiều thứ, và do đó, cạnh tranh với Google là không thể.

Còn cái Google Mobile Services platform - GMS, cái này thì phải mua.

firstXpan

Xe buýt

Nếu cụ là tư cách cá nhân vọc vạch thêm thắt cho đẹp, không thương mại thì không phải lo gì ạ. Cụ tham khảo trên diễn đàn XDA-developer các nhà vọc vạch hệ điều hành trên thế giới có share các room rất đẹp cho đủ loại điện thoại, cụ down về dùng thử, sướng lắm ạ. Cách đây vài năm em rất mê mấy cái hdh chế này. Nó hơi mất tg nhưng bù lại điện thoại của mình như kiểu được lột xác ấy, một cảm giác rất thú vị.:)

New car 2023

Xe container
Nếu cụ là tư cách cá nhân vọc vạch thêm thắt cho đẹp, không thương mại thì không phải lo gì ạ. Cụ tham khảo trên diễn đàn XDA-developer các nhà vọc vạch hệ điều hành trên thế giới có share các room rất đẹp cho đủ loại điện thoại, cụ down về dùng thử, sướng lắm ạ. Cách đây vài năm em rất mê mấy cái hdh chế này. Nó hơi mất tg nhưng bù lại điện thoại của mình như kiểu được lột xác ấy, một cảm giác rất thú vị.:)
Tôi biết gì về khoản này đâu.
Chỉ hỏi và tham khảo về khía cạnh Bản quyền và Chia xiền với 1 anh FOC kiểu Android của Google thôi.

Moriarty

Xe container
Hiểu rồi bác. Thank you.
Tức là về lý thuyết, HĐH mới trên nền Android Open Source Platform (AOSP) là free - bác có thể xây dựng gì đó trên nền này và sau đó bán nó, nhưng nó thiếu quá quá nhiều thứ, và do đó, cạnh tranh với Google là không thể.

Còn cái Google Mobile Services platform - GMS, cái này thì phải mua.
Đúng, vấn đề là nó đâu có nhu cầu cạnh tranh với GG vì nó 1 mình một cõi TQ. GG service hay thì ko phải bàn nhưng ko phải là thần thánh. VD trước đây Grab sử dụng GMap nhưng giờ đã chuyển sang Openstreet Map rồi, và cụ thấy Grab có bị sao ko?

Ối Giời Ơi

Xe tăng

Trên nền Android cụ có thể chọc ngoáy thoải mái để tạo ra 1 HĐH của riêng mình . Trên Android có 2 bản : bản Android "thương mại" do Google cung cấp cho các hãng sản xuất điện thoại kèm theo những điều khoản quy định và phiên bản nguồn mở Android Open Source Project.
Ở phiên bản Android mở tuy cung cấp miễn phí nhưng "phải" kèm theo gần 20 chục ứng dụng của Google và ký kết Mobile Application Distribution Agreement (MADA), từ Gmail, bản đồ Maps, YouTube, HangOuts, Google Search... tràn ngập bên trong và xuất hiện lên giao diện chính (Home) của một chiếc smartphone khi đến tay người dùng .

Chỉnh sửa cuối:

fundraiser

Xe container
Ôi từ Kinh tế - XH TQ lại chuyển sang câu chuyện chip à các cụ? Có vấn đề khác của TQ ko? Ngành đường sắt của TQ dạo này đang là trùm có gì hay ko các cụ>?

New car 2023

Xe container
Đúng, vấn đề là nó đâu có nhu cầu cạnh tranh với GG vì nó 1 mình một cõi TQ. GG service hay thì ko phải bàn nhưng ko phải là thần thánh. VD trước đây Grab sử dụng GMap nhưng giờ đã chuyển sang Openstreet Map rồi, và cụ thấy Grab có bị sao ko?
Cái gì khó lòng tiến lên thì bị đuổi kịp thôi bác.
Như Google map hôm rồi chỉ tôi đi vòng 1 đoạn xa, không hiểu tại sao nó chỉ như thế; trong khi người khác đến đúng địa chỉ đó (đi ăn cưới), thì được phục vụ tử tế.

Còn Grab thì tôi vẫn tưởng nó xài nhờ Google map.
Riêng cái Maps trên iphone thì very tệ, tôi không dùng - cũng có thể tôi chưa biết dùng và quen dùng cái này.

juneboy

Xe buýt
Ở một khía cạnh nào đó như kiểu ứng dụng vào dịch vụ gọi xe ở các thành phố lớn thì ko có nhiều sự khác biệt cụ ạ. Tuy nhiên dữ liệu của OSM là do người dùng đưa lên và nó ở dạng mở. Phải cần nhiều thời gian hơn nữa mới đạt độ tin cậy và phủ sóng rộng như Google Maps. Ở những huyện, địa phương nhỏ hoặc làng quê thì GM vẫn hoạt động tốt hơn là OSM.

smart_sharp

Xe tăng
Cám ơn cụ khai sáng, công nhận, em cũng thấy các bác nhà mình cũng khá chú trọng vấn đề này nên toàn bảo các doanh nghiệp tư bản phải chuyển giao công nghệ này nọ. Em cũng hi vọng Mỹ đợt này chuyển giao công nghệ chip chiêc vi mạch bán dẫn gì đó cho nước ta thì tốt quá ạ.
Nhưng vấn đề là tại sao TQ làm được điều đó trong khi đối với nước mình thì hầu hết tư bản họ đều mang họ Hứa Để Đấy thôi ạ. Chuyển giao công nghệ nghe có vẻ chung chung, kiểu bắt buộc thầy giáo phải dạy cho mình...Thay vì điều đó có lẽ nên chăng học sinh phải mày mò, phải hỏi thầy giáo nhiều hơn?
Vị thế thì ngày xưa TQ cũng nghèo nghèo thôi, họ mới lớn mạnh trong 30 năm đổ lại đây thôi ạ.
Đó là vấn đề trong nước, còn em cũng đọc được ngày xưa bọn kĩ sư Nhật Hàn đi Mỹ, châu Âu cũng đều học được các công nghệ lõi để đem về phát triển đất nước, tại sao kĩ sư mình đi làm thì lại không mang được gì về ạ.
1. TQ có thị trường cực lớn. Nhiều doanh nghiệp phương Tây, khi làm ăn ở đây phải chấp nhận chuyển giao công nghệ (tất nhiên không phải tất cả) để có thể kinh doanh và có lợi nhuận.
2. Nhà nước TQ có chính sách rõ ràng, thống nhất để cải tiến công nghệ trong nước.
3. Người TQ giỏi...

Binhan.4ever

Xe buýt
Copy Windows kiểu gì mà phút mốt vậy cụ?
Phút mốt nó là cách nói, đại ý là rất dễ.

mã nguồn mở của microsoft khi vào thị trường TQ thì đã phải đưa cho cp TQ từ cách đây 20 năm rồi cụ ạ. Có mã nguồn mở thì copy rất đơn giản. Cái ngăn cản TQ làm vậy là vấn đề luật bản quyền chứ không phải về kỹ thuật nó không làm được
https://tuoitre.vn/trung-quoc-nghien-cuu-ma-nguon-windows-3154.htm bài viết từ cách đây 20 năm.

Có công ty TQ đã tự phát triển dựa trên mã nguồn ms rồi. cụ thấy copy nó dễ chưa? https://m.viettimes.vn/cong-ty-trung-quoc-xin-loi-vi-phan-mem-tu-phat-trien-dua-tren-ma-nguon-cua-microsoft-post169639.amp

Nếu cần TQ nó có thể phát triển hdh giống hệt win. Kể cả các bản vá, update nó cũng có thể copy về rồi dựng server update cho dân nó. 1 lần nữa Cái ngăn cản TQ làm vậy là vấn đề luật bản quyền chứ không phải về kỹ thuật nó không làm được.

lại lan man sang androids. Ví dụ như google nó cấm huawei dùng các dịch vụ của nó. Thì cái ngăn cản huawei chính làluật bản quyền chứ không phải về kỹ thuật nó không làm được. Đến một cửa hàng dtdd phố thái hà còn up rom, root máy huawei dùng full google thì huawei nó làm phút mốt.

tóm lại tất cả chỉ là vấn đề luật bản quyền thôi. Chứ phần mềm là cái dễ sao chép nhất

KeanuR

Xe tăng
Em ko theo dõi topic từ đầu, có một câu hỏi em thắc mắc mong cc giải đáp, tại sao Tàu ăn trộm giỏi công nghệ giỏi thế, em cũng làm với nước ngoài nhiều nhưng em hầu như không ăn trộm được công nghệ gì của họ. Hầu hết các kĩ sư nước mình đi làm ở nước ngoài toàn mong họ dạy cho một tí, dạy cho 2 tí để đem về nước mình áp dụng. Còn TQ thì họ tự học hỏi và nắm được, vì sao có sự khác biệt như vậy.
Em ví dụ sam sung họ có nhà máy sản xuất, hàn vi mạch ở Trung Quốc và cả nước ta, công nhân 2 nước hàn hiếc rất đẹp. Nhưng tại sao ở TQ một loạt các nhà máy sản xuất đủ các loại vi mạch ra đời bán đi thế giới, còn ở ta vẫn chỉ có một số nhà máy đang gia công... các con ốc để xoay lắp vào o to mà vẫn chưa đạt chuẩn ạ.
Có phải do nền giáo dục đào tạo, nhận thức hay sự thông minh em ko nghĩ có chênh lệch, hay do mình lười biếng ko chịu học hỏi, ko chịu dấn thân làm những cái khó?:-/
chửi con ốc chưa làm được là chửi bóng gió cụ ah
thực ra cái chửi là LUYỆN KIM của ta cơ

rachfan

Xe container
Em ko theo dõi topic từ đầu, có một câu hỏi em thắc mắc mong cc giải đáp, tại sao Tàu ăn trộm giỏi công nghệ giỏi thế, em cũng làm với nước ngoài nhiều nhưng em hầu như không ăn trộm được công nghệ gì của họ. Hầu hết các kĩ sư nước mình đi làm ở nước ngoài toàn mong họ dạy cho một tí, dạy cho 2 tí để đem về nước mình áp dụng. Còn TQ thì họ tự học hỏi và nắm được, vì sao có sự khác biệt như vậy.
Em ví dụ sam sung họ có nhà máy sản xuất, hàn vi mạch ở Trung Quốc và cả nước ta, công nhân 2 nước hàn hiếc rất đẹp. Nhưng tại sao ở TQ một loạt các nhà máy sản xuất đủ các loại vi mạch ra đời bán đi thế giới, còn ở ta vẫn chỉ có một số nhà máy đang gia công...
các con ốc để xoay lắp vào o to mà vẫn chưa đạt chuẩn ạ.
Có phải do nền giáo dục đào tạo, nhận thức hay sự thông minh em ko nghĩ có chênh lệch, hay do mình lười biếng ko chịu học hỏi, ko chịu dấn thân làm những cái khó?:-/
Câu hỏi của cụ nhiều cụ đã trả lời rồi. China họ đưa ra luật chơi, quy định cho các FDI nước ngoài muốn vào làm ăn ở thị trường tỷ dân, thì theo thời gian, mốc cụ thể các vị phải chuyển giao dần công nghệ kỹ thuật cho nước sở tại. Nếu không đồng ý thì mời các ông lượn.
1. TQ có thị trường cực lớn. Nhiều doanh nghiệp phương Tây, khi làm ăn ở đây phải chấp nhận chuyển giao công nghệ (tất nhiên không phải tất cả) để có thể kinh doanh và có lợi nhuận.
2. Nhà nước TQ có chính sách rõ ràng, thống nhất để cải tiến công nghệ trong nước.
3. Người TQ giỏi...
Về chuyện "copy công nghệ" của TQ và so với VN thì có mấy cái bàn với các cụ. Tại sao TQ làm được mà VN hầu như không làm được?

1. Có thể nhiều cụ không hài lòng, nhưng phải công nhận là người TQ giỏi sản xuất hơn người VN nhiều. Trung hoa là 1 nền văn minh sản xuất, và suốt 2 ngàn năm là nước sản xuất lớn nhất thế giới. Cho nên khi định học 1 bí quyết hay công nghệ nào đó, người TQ nói chung là nhanh và thành công hơn người VN.

2. Trung quốc có hẳn chính sách ép các công ty Ph Tây chuyển giao hoặc tiết lộ bí quyết khi liên doanh, và họ rất riết gióng thực hiện chính sách đó. Việt nam cũng có đặt các điều kiện chuyển giao công nghệ khi liên doanh nhưng thực tế chỉ nhắc đến khi ký kết, còn sau đó thì hầu như bỏ mặc.

3. Độ lớn của thị trường và vị thế của Trung quốc cho phép họ gây sức ép đến tận cùng đối với các nhà đầu tư Ph Tây, trong khi VN không thể.

4. Một thời gian dài, Mỹ đã quá ưu ái về công nghệ cho Trung quốc đến mức đáng ngạc nhiên. Điển hình là liên tiếp trong 2 năm 2010 và 2011 IBM đã chuyển giao cho TQ công nghệ khắc chip 45 và 32nm, mặc dù 2 công nghệ này vừa ra đời hơn 1 năm trước. Có thể nói, toàn bộ ngành chip hiện đại của TQ đang dựa trên 2 công nghệ này.

5. Cho dù học, copy hoặc đánh cắp được bí quyết công nghệ thì những sản phẩm đầu tiên luôn luôn mắc lỗi và kém chất lượng. Nhưng TQ có cái may là thị trường TQ quá lớn và có thể dung nạp bất cứ một sản phẩm nào, miễn là có giá tương xứng. Vì thế mà các sản phẩm copy công nghệ của TQ mới có doanh thu để "vượt cạn" trong thời gian đầu tiên và có cơ sở tiến bộ dần, đến lúc có thể đứng vững trên thị trường.

Tóm lại, để copy hoặc ăn cắp công nghệ thì trong mấy chục năm qua, TQ có đủ thiên thời địa lợi nhân hòa. Hiện tại thì họ đang gặp vấn đề về thiên thời (bị Ph Tây bao vây công nghệ), nhưng độ lớn của thị trường và năng lực con người vẫn rất mạnh.

Chỉnh sửa cuối: