[Funland] Chelsea mùa giải 2023 - 2024: Năm Boehly thứ Hai

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Hy vọng 1 mùa giải thành công cho Chelsea :-bd
Trận đấu đầu tiên ở Vòng 1 Chelsea sẽ gặp Livepool. Muốn có kết quả tốt của mùa giải thì phải có kết quả tốt trước nhóm Big 6.

Cùng dõi theo và hi vọng Chè xanh thân yêu.

Supercub_90

Xe điện
Lại một mùa giải mới sắp bắt đầu rồi. Hội bóng bánh trên of có nên thành lập vài đội thi thoảng giao lưu cho vui không nhỉ?

Phuha18

Xe tăng
Chelsea mùa này 90% mua cầu thủ da màu nhỉ. Haizzz

Cần phải làm thương mại như Barca và Real nữa mới hoàn hảo.

Còn nhớ có PV hỏi chủ tịch của Real tại sao ông ko mua Ronaldinho? Perez trả lời: Anh ta quá xấu!
Và bây giờ Vinicus, Camavinga đang là trụ cột của Real :D

Phuha18

Xe tăng
Lại một mùa giải mới sắp bắt đầu rồi. Hội bóng bánh trên of có nên thành lập vài đội thi thoảng giao lưu cho vui không nhỉ?
Em thấy hơi khó, trước em thấy có thớt nào đó rồi, không biết giờ ra sao

Phuha18

Xe tăng
Chelsea season preview, các cầu thủ kỳ vọng và sự thay đổi của Pochettino

PART 1:

Điều đầu tiên mà mình muốn nói là chúng ta sẽ được chứng kiến 1 Chelsea trẻ trung nhất trong rất nhiều năm. Thiếu kinh nghiệm? Đúng. Squad rất trẻ trung nên thiếu kinh nghiệm là chuyện đương nhiên. Nhưng ở thời điểm này, sức trẻ của họ là thứ làm cho bầu không khí chung ở Chel trở nên tích cực và đồng lòng một cách tuyệt đối.

Mình đã xem lại tất cả những trận pre-season vừa qua. Mình nhận thấy Chelsea sẽ có 1 mùa giải cực kỳ hứa hẹn vì chúng ta có vẻ đã nhanh chóng định hình được lối chơi chủ đạo, bao gồm nhịp độ chơi, trách nhiệm, vai trò của mỗi cầu thủ khi ra sân. Phải nói rằng lâu lắm rồi chúng ta mới được thấy cầu thủ Chel biết mình phải làm gì ở trên sân. Điều đó dẫn đến việc giảm đáng kể độ trễ hay sự lạc nhịp ở gần 2 mùa giải vừa qua. Có thể nói, tuy chưa chốt xong Caicedo và thêm back-up cho mid thì mình vẫn đánh giá chúng ta có một quá trình chuẩn bị rất tốt cho mùa giải. Quan trọng nhất là phòng thay đồ, sân tập đã không còn dấu hiệu tiêu cực. Thay vào đó là sự hừng hực chiến đấu và tập luyện.

Ở một góc độ khác, những trận pre-season cũng cho thấy một vài hạn chế, nhưng chủ yếu đến từ những thử nghiệm (thực ra mùa pre-season là thời điểm thử nghiệm kiêm nghịch ngu của các HLV).

Đầu tiên, Gallagher không thể đá pivot chứ đừng nói pivot thiên thủ. Điều này mình đã nói quá quá nhiều lần rồi. Nhưng Pochet vẫn dùng vì thực ra ngoài Santos thì mình cũng chẳng có ai trong chuyến du đấu biết hold và thủ cả. Thực tế những trận có Santos đã thì người chơi cùng đều đá hay vì được tự do, kể cả Casadei và Enzo.

Cũng vì lẽ đó, mình nhận ra Casadei nên là sub cho chính Enzo vì cả 2 đều cần thi đấu tự do. Việc sắp cả 2 cùng đá pivots đều sẽ trói chân nhau. Dẫn đến việc thử nghiệm Enzo là DLP đã không mang lại hiệu quả mong muốn. Một thử nghiệm nữa là Gallagher-Casadei cũng ko thể là 1 cặp pivot vì Gallagher cũng ko thể thủ tốt, vậy nên Casadei phải lui về rất sâu hỗ trợ và bị rơi vào khu vực bị đối phương high press rát nhất.

Vậy nên, điểm hổng hệ thống bây giờ là một DM. Mình vẫn tin tưởng là sẽ có Caicedo sớm thôi.

Về mặt kỹ thuật, thì ngoài lỗ hổng pivot thủ ra thì còn lại đều không có vấn đề. Nếu còn lấn cấn thì chắc chỉ có Kepa đã không thuyết phục được mình qua giai đoạn rồi. GK xịn cần thiết, nhưng khi đã có thêm Sanchez thì mình nghĩ để mùa sau sắm GK xịn cũng được.

Điều đáng mừng tiếp theo là thể chất cầu thủ. Các cầu thủ đều vạm vỡ, siết cơ đều nét như kẻ chỉ nên giờ đã có sức chiến đấu hơn rất nhiều, tiếc là chưa trọn vẹn khi Nkunku lại dính chấn thương. Nhưng điều đó không phủ nhận được năng lượng trên sân sau mấy trận vừa qua. Điều này cũng được góp phần bởi quyết tâm quét dọn sạch sẽ của các ông chủ. Những Mount, Kai, Pulisic, Mendy, Kovacic và các cầu thủ khác để làm mới toàn bộ, dẫu rằng có tiếc một chút với Kovacic hay Koulibaly nhưng họ đi vẫn là cần thiết. Qua đó, nhiều cầu thủ trẻ và mới đã được thoải mái thể hiện hơn rất nhiều trước HLV mới và đã phần nào thể hiện qua đợt du đấu vừa qua.

TO BE CONTINUED............

Nguồn: Facebook "Sư tử đần đụt"

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Ở khu Thanh Xuân, Hà Nội có quán cafe nào chuyên Chelsea ko các cụ nhỉ?

Phuha18

Xe tăng
Ở khu Thanh Xuân, Hà Nội có quán cafe nào chuyên Chelsea ko các cụ nhỉ?
Cụ lên nhóm Chelsea Official in Vietnam, thấy các bạn hay tổ chức offline đó cụ, hình như mạn Xã Đàn gì đó.

Phuha18

Xe tăng
Số áo chính thức mùa giải 2023 - 2024 của Chelsea:

1 - Kepa Arrizabalaga
2 - Axel Disasi
3 - Marc Cucurella
5 - Benoit Badiashile
6 - Thiago Silva
7 - Raheem Sterling
8 - Enzo Fernandez
10 - Mykhailo Mudryk
11 - Noni Madueke
13 - Marcus Bettinelli
14 - Trevoh Chalobah
15 - Nicolas Jackson
16 - Lesley Ugochukwu
17 - Carney Chukwuemeka
18 - Christopher Nkunku
19 - Armando Broja
20 - Andrey Santos
21 - Ben Chilwell
23 - Conor Gallagher
24 - Reece James
26 - Levi Colwill
27 - Malo Gusto
29 - Ian Maatsen
31 - Robert Sanchez
33 - Wesley Fofana
37 - Mason Burstow
47 - Lucas Bergstrom
50 - Eddie Beach
67 - Lewis Hall

Còn số 4, số 9 (đang của Lukaku nhưng gần như chắc chắn phải ra đi) và số 12 chưa có chủ.
Chelsea lại đang theo đuổi Caicedo, Dušan Vlahović (đang mặc áo số 9 tại Juventus), và Tyler Adams (số 12 tại Leeds).

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Mong mùa tới Chel cùng Liv lấy lại phong độ :)
Xem Liv giao hữu thấy Gakpo đá tiền vệ cũng siêng năng, tạm ổn & Mac Allister sẽ hoà nhập sớm =D>
Chelsea thì mùa trước chán kinh. Hy vọng Pochettino sẽ vực dậy được chè xanh.

Phuha18

Xe tăng
Xem Liv giao hữu thấy Gakpo đá tiền vệ cũng siêng năng, tạm ổn & Mac Allister sẽ hoà nhập sớm =D>
Chelsea thì mùa trước chán kinh. Hy vọng Pochettino sẽ vực dậy được chè xanh.
Chelsea đá giao hữu thấy ổn phết đó cụ, không biết vào giải có ngon nghẻ không hay lại tậm tịt.

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Chelsea đá giao hữu thấy ổn phết đó cụ, không biết vào giải có ngon nghẻ không hay lại tậm tịt.
Quan trọng nhất là cầu thủ có chịu đá vì hlv hay ko thôi =D>

Phuha18

Xe tăng
Chính thức: Reece James trở thành đội trưởng của Chelsea.

Chauthanh11

Xe điện
Chel nếu không mua thêm tiền đạo cắm và 1 tiền vệ trụ nữa thì xưng hùng trong top 4 hơi khó

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Chính thức: Reece James trở thành đội trưởng của Chelsea.

Vậy là Ben vẫn có thể ra đi vào mùa đông chăng? Còn Kepa nữa, anh ấy ko chỉ là cầu thủ mà còn là HLV của cả đội. Sao ko cho anh ấy làm Cap nhỉ?

Cuối mùa giải năm ngoái James đá như bán độ. Có thể là do bị khớp sau khi dính chấn thương nặng.

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Chel nếu không mua thêm tiền đạo cắm và 1 tiền vệ trụ nữa thì xưng hùng trong top 4 hơi khó
Từ năm ngoái năm kia Chel đã tăm Neymar. Ko bít có tậu về đc ko?

Em vẫn tiếc nhất cậu Timo Werner, thực ra bạn í thuộc dạng Flammable Striker đấy. Đáng ra Chelsea mua Sterling về và vẫn giữ Timo ở lại thì sẽ hợp lý hơn.

Chauthanh11

Xe điện
Từ năm ngoái năm kia Chel đã tăm Neymar. Ko bít có tậu về đc ko?

Em vẫn tiếc nhất cậu Timo Werner, thực ra bạn í thuộc dạng Flammable Striker đấy. Đáng ra Chelsea mua Sterling về và vẫn giữ Timo ở lại thì sẽ hợp lý hơn.
Mua Neymar để làm gì hả cụ ? Neymar giờ chỉ đủ sức đá ở Arap thôi .
Em cũng nghĩ Werner khá tốt nếu đặt đúng hệ thống phù hợp . Nhưng có điều Werner chưa đủ tầm để các hlv của Chel phải thay đổi phục vụ anh ấy

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Mua Neymar để làm gì hả cụ ? Neymar giờ chỉ đủ sức đá ở Arap thôi .
Em cũng nghĩ Werner khá tốt nếu đặt đúng hệ thống phù hợp . Nhưng có điều Werner chưa đủ tầm để các hlv của Chel phải thay đổi phục vụ anh ấy
Cá nhân em thì thích Neymar, đơn giản là vì thích từ rất lâu rồi. Từ thời em chơi game phiên bản 2007 cậu ấy ở Santos cơ. Hehee

Với cả em nghĩ mình là tỷ phú một CLB bóng đá thì việc bỏ tiền mua 1 cầu thủ mình thích về để gia tăng tính thương mại cũng được. Điều khoản hợp đồng thì đàm phán số trận tối thiểu 1/3 các vòng đấu là được.

Phuha18

Xe tăng