[Funland] Cháy lớn ở cửa hàng tại Tôn Đức Thắng, đang tìm kiếm các nạn nhân

Giangkpi

Xe buýt
Có điều em nghĩ mọi người nên phòng cháy trước. Kiểm tra lại đường fdieenj đặc biệt các vị trí ổ điện aptomat xem có vị hở hay nguy cơ chập hay không hoặc chịu tải công suất không đủ thì đi lại dây thay dây cuốn băng thay thế thiết bị. Tuần này chắc em phải rà soát lại. Phòng cháy hơn chữa cháy.

gocart

Xe cút kít

Nhạc

Xe container
Chết vì ngạt hơi độc trước khi bị lửa thiêu

Trong 10 phút kể từ khi đám cháy bùng phát mà không chạy ra kịp thì xác định là chết ngạt
Các nhà thiết kế chuồng cọp dở quá nhỉ, hàn chết nên khi cần thoát ko phá được.

Nhạc

Xe container
Cháy từ tầng 1 thì chỉ có ban công mới cứu đc người.
Gđ họ ngủ ở tầng 2, chắc theo phản xạ ngó xuống ko thoát được thì chạy ngược. Nhìn biển hiệu còn nguyên, dường như họ ko mở cửa phòng tầng 2 tí nào.

gentviet

Xe buýt
các cụ nào am hiểu xin cho hỏi do trước ko thiết kế đường điện cho hệ thống báo cháy, nay mua lắp thiết bị báo cháy dùng pin thì dùng có OK không? nhà cháu thấy search trên chợ điện tử nhiều loại quá, ko biết loại nào vừa báo cháy tại chỗ (chủ yếu khi ngủ nếu nó kêu là nghe dc) tích hợp báo cháy qua phần mềm ứng dụng smartphone dc. Nếu cụ/mợ nào kinh doanh chuyên món này thì tư vấn bán hàng luôn, nhà cháu cần lắp 3 chiếc ạ.

VCHDHN

Xe container
Đa số các nhà đều mắc phải sai lầm chết người, đó là k có lối thoát hiểm hoặc có nhưng bịt đi...để phòng trộm cướp:(. Còn về điện thì nhà em thực hiện thế này: đơn giản như đèn ban thờ mua về em thay dây dẫn loại to hơn. Dây nguyên bản nó mảnh, dùng lâu ngày hay tàn hương rơi vào cũng là nguy cơ. Tất cả các thiết bị điện khi xử dụng xong em đều rút phích. Sáng khi ra khỏi nhà dành 1p lướt các phòng để ngắt, tắt hết thiết bị dùng điện, trừ tủ lạnh. Nó trở thành thói quen, kĩ năng của các thành viên trong nhà. Bởi cháy sợ lắm, sẽ mất hết tất cả, kể cả tính mạng.

theanh212

Xe điện
Sáng nay đọc báo thấy bà mẹ vẫn ôm đứa con gái 10 tuổi vào ngực, thương tâm quá !

Leanh65

Xe container
Bản thân nhà tôi, 2 mặt trước sau, nên ko e ngại lắm.
Nhưng cảnh giác chẳng bao giờ thừa.
Mà cái này khó nhất, vì bác phải làm hàng ngày, và, chả đem lại "hiệu quả " gì cả.
Nhà em ít tầng, cả trước cả sau đều có hiên+ban công+ vườn. Ra ban công và ra sau vườn chỉ chốt trong chứ không khóa, toàn bộ ban công và hiên để trống, không rào sắt. Cơ bản là nhà chả có gì để cháy. Các phòng đều có cửa gỗ chặn và cửa sổ nên giả sử có cháy phòng nào thì cháy hết phòng đó rồi thôi chứ không lan sang các phòng khác được vì không có chất dẫn cháy. Nhà không ốp gỗ, không trần gỗ, không rèm, không thảm. Toàn bộ xe cộ các loại để ngoài nhà có mái che. Nên em chả sợ cháy.

tonnyano

Xe tải
Thấy các cụ cứ lo cho nhà mất trộm, em xin đề xuất sửa luật để răn đe: kẻ nào đột nhập vào nhà người khác qua đường thoát hiểm thì tử hình ;)

huongdo03

Xe tăng
Cụ ơi k chạy đc ấy, nó cháy từ dưới mà k có chạy dc sang nhà hàng xóm thì chạy đi đâu, nên tốt nhất là quan hệ tốt hàng xóm và các nhà nên thông một cái cửa sang nhau, khóa lại đề phòng khi cần cụ nhỉ
Việc gì phải thế, mợ. Ban công thì ko bịt, kề sát ban công hàng xóm cũng ko bịt, cửa ban công luôn luôn để chìa trên lỗ khoá, có việc thì chạy ra đấy trèo sang nhà hàng xóm. Bố mẹ em cứ bảo bịt ban công vào rồi làm cái cửa cần thì mở cơ mà em cương quyết ko đồng ý.

beSuSu

Xe điện
Là do mỗi gia đình PCCC như nào thôi.
Ở chung cư mà kinh doanh đồ dễ cháy thì cũng nguy cơ cao nhé.
Nguy cơ cháy cao khi có hàng, nhưng nguy cơ đưocj hỗ trợ, cảnh báo khi có khói lửa là khác nhau mà cụ.
Thêm nữa, chung cư cc họ ko cho kinh doanh.
Mà nếu có kinh doanh thì đêm hôm khi ngủ vẫn nhiều hệ thống cảnh báo và phun nước hỗ trợ cụ ạ.
Hàng xóm cháy mình cũng biết qua báo động.

Linhcuuhoa

Xe hơi
các cụ nào am hiểu xin cho hỏi do trước ko thiết kế đường điện cho hệ thống báo cháy, nay mua lắp thiết bị báo cháy dùng pin thì dùng có OK không? nhà cháu thấy search trên chợ điện tử nhiều loại quá, ko biết loại nào vừa báo cháy tại chỗ (chủ yếu khi ngủ nếu nó kêu là nghe dc) tích hợp báo cháy qua phần mềm ứng dụng smartphone dc. Nếu cụ/mợ nào kinh doanh chuyên món này thì tư vấn bán hàng luôn, nhà cháu cần lắp 3 chiếc ạ.
Cái đầu báo pin thì rẻ thôi mà,có mấy trăm nghìn một cái,chỉ có cái là nó chỉ kêu cục bộ chứ nó Ko báo động cho cả nhà,thứ nữa là cái đó thì khoảng 6 tháng-1 năm,thứ nữa các thím nhà cao thì có một thứ tối quan trọng để bảo vệ đấy là làm buồng thang bộ kín,nó ảnh hưởng đến thẩm Mỹ của nhà nhưng cực kỳ hữu dụng khi xảy ra cháy,vì thường nhà chỉ có 1 thang bộ,khi xảy ra hỏa hoạn thì đấy là lối duy nhất để thoát,nếu Ko kín thì khói theo đường đó sẽ nhiễm ra cả toà nhà,còn nếu sợ ảnh hưởng thẩm Mỹ thì cố gắng bố trí một cái buồng coi như buồng thoát nạn tạm thời,cửa buồng đó là cửa chống cháy,cả nhà chui vào buồng đó rồi bịt kín tất cả các khe hở thì có thể chịu đựng được khoảng 30 phút cho tới khi có lực lượng đến cứu

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
RIP gia đình nạn nhân.

Có hai nguyên nhân chính dẫn đến hậu quả như này mà phần lớn nhà ống nói riêng và nhà không ống nói chung thường hay gặp phải:

1. Tình hình an ninh phức tạp khiến nhà nào cũng phòng vệ quá mức cần thiết dẫn đến không có lối thoát khi có sự cố.
2. Ngày nay, tình làng nghĩa xóm đã trở nên là một cái gì đó rất xa xỉ. Hàng xóm không thân thiện, đèn nhà nào rạng nhà đó. Họ không có được tiếng nói chung, không có sự hợp tác, không tin tưởng nhau nên giữa hai nhà liền kề không thiết lập lối thoát hiểm chung...

Giải quyết được hai vấn đề này thì sẽ hạn chế đáng kể được các vụ tai nạn tương tự.

PS: Em chỉ nói thực trạng chung của xã hội chứ không có ý ám chỉ GĐ nạn nhân hay bất cứ một cụ mợ nào nhé.

Tuấn VTB

Xe tải
Em thấy nguyên nhân cháy từ điện chiếm đa phần, có thể từ hệ thống dây điện, ổ cắm kéo dài đã cũ, các tiếp điểm đã oxy hoá sau nhiều năm sử dụng , hoặc thiết kế chịu tải cách đây 10-15 năm ko còn phù hợp với nhu cầu sử dụng hiện tại, ngày xửa chỉ đơn thuần là thắp sáng, tủ lạnh , tivi .... bây giờ mỗi phòng 1 điều hoà, dăm cái máy sưởi, tivi tủ lạnh to tổ chảng , chưa tính đến nồi cơm điện , phích nước , lò nước không dầu các kiểu... thế nên mua lại nhà cũ hoặc ở nhà cũ thì điều đầu tiên nên thay lại toàn bộ hệ thống dây điện ổ cắm nếu ko đảm bảo. Ở Nhật họ có quy định rất hay là hệ thống Atomat sẽ nhảy ngay lập tức khi có người sử dụng từ 3 thiết bị công suất lớn trở lên, ví dụ cùng bật nồi cơm điện , điều hoà, bàn là cùng lúc là ko có được, hơi bất tiện nhưng rất an toàn.

cusao

Xe lăn
Giữa CC và nhà đất chẳng nên thừa hơi chê cái này khen cái kia. Trụ cột nhà nào cũng cần có các giải pháp thoát nạn khi có tình huống khẩn cấp tùy theo điều kiện từng gia đình.
Không có thoát nạn khẩn cấp mà chỉ trông chờ vào may rủi là dại dột. Nhiều cái chết thương tâm do hỏa hoạn đều không có lối thoát hiểm

Crusaderland

Xe điện
Nhà nạn nhân kinh doanh, lại toàn đồ dễ cháy chứ nếu là nhà riêng bình thường em nghĩ cháy to cũng khó. Ví dụ phòng khách chỉ có bộ bàn ghế với kệ tivi thì cháy lan thế nào được?

Gcar

Xe container
Là do mỗi gia đình PCCC như nào thôi.
Ở chung cư mà kinh doanh đồ dễ cháy thì cũng nguy cơ cao nhé.
chung cư nào kinh doanh đồ dễ cháy!
Lý thuyết là đều có thể cháy, khác biệt là ở cc rất khó vi phạm, có cả ngàn con mắt rình rập!