[Funland] Chạy đúng tốc độ có phải nhường đường cho xe xin vượt không?

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
Tóm lại đi ntn đúng ý cụ chưa :))
Cụ cứ xem trong chính clip này, thấy luôn mấy ông bám làn trái khiến nguy cơ tai nạn cao thế nào.
Còn ông lái xe vừa quay lại thì mấy quả xâu kim chạy lách giữa cả hai xe ở hai làn để vượt lên.
À, mà cụ muốn nói điều gì nhỉ? Đúng ý em là ý gì thế?

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
Tài thật!
Từ một quy định để hạn chế lái xe đi quá nhanh, vi phạm tốc độ cho phép; qua suy diễn của cụ đã trở thành"thằng đi đúng đồng hồ là thằng đi sai luật".
Và tất nhiên, theo logic đó, "mày phải tránh ra cho tao đi".
Tài hay không là do ông nào đọc thôi.
Nội dung là: không thể căn cứ vào đồng hồ tốc độ của mình để bảo xe sau chạy quá tốc độ cho phép rồi lấy lý do đó để nhất định bám làn trái.
Đọc hiểu như cụ mới là tài. Biến thành “thằng đi đúng đồng hồ là thằng đi sai luật".
Khá tài :))

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Em đóng max speed, gần như luôn 120 :))
Và luôn đi giữa, chỉ sang trái khi vượt còn gì!
Nói chung tâm lý kệ mấy ông bên trái cho nhẹ đầu :))
Cụ cứ xem trong chính clip này, thấy luôn mấy ông bám làn trái khiến nguy cơ tai nạn cao thế nào.
Còn ông lái xe vừa quay lại thì mấy quả xâu kim chạy lách giữa cả hai xe ở hai làn để vượt lên.
À, mà cụ muốn nói điều gì nhỉ? Đúng ý em là ý gì thế?
Ông taxi đi tầm 110 đến 120 đấy cụ :))
Đi kém quá, có con taxi mãi ko vượt được🤣

Jamebonds

Xe container

các cụ chuyển làn nhớ xi nhan nhá, e đi trong phố chuyển làn, chuyển hướng đều xi nhan, liếc gương. Lúc cần còn ngoái cả cổ nhìn để tránh điểm mù

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
các cụ chuyển làn nhớ xi nhan nhá, e đi trong phố chuyển làn, chuyển hướng đều xi nhan, liếc gương. Lúc cần còn ngoái cả cổ nhìn để tránh điểm mù
Tất nhiên là xin vượt lag phải signal rồi cụ, về lane cũng phải singal :))
Nhưng mà nói chung 120 cuồng chân lắm, quá chậm!
Em ước gì cho tối đa từ 150 tới 250 :))
Được cái máy khoẻ, nên vượt cự ly gần khá nhàn :))

thanhcong2002

Xe buýt
Tài hay không là do ông nào đọc thôi.
Nội dung là: không thể căn cứ vào đồng hồ tốc độ của mình để bảo xe sau chạy quá tốc độ cho phép rồi lấy lý do đó để nhất định bám làn trái.
Đọc hiểu như cụ mới là tài. Biến thành “thằng đi đúng đồng hồ là thằng đi sai luật".
Khá tài :))
Pháp luật k cấm lái xe dùng đồng hồ tốc độ để nhận định tốc độ

Ai nói xe trước chạy chưa max tốc độ thì đưa bằng chứng, xe trước k phải chứng minh tôc độ của mình

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]

Cụ đi ít ẩu so với đại đa số người khác, nói chung là chấp nhận được. Chuẩn 100% thì không phải vì nếu xăm soi để bắt lỗi thì có thánh mới không mắc phải.
Nhưng cụ có công nhận là xem lại video, nếu không có mấy ông đi bám bên trái thì cụ vượt rất dễ và an toàn. Rõ ràng nhiều pha cụ chạy nhanh hơn, nhưng lại phải đi sát lề đường hơn.
Có một điểm này, cụ lái nhiều trên cao tốc chắc biết, đó là các xe đi trên đường cao tốc thường sẽ có một đoạn trống giữa các tốp. Đoạn trống này sinh ra do đèn xanh đèn đỏ trước khi nhập vào cao tốc hoặc sự tự điều chỉnh tốc độ của các xe đi trước và đi sau. Chính ở khoảng trống giữa các tốp này mà vài lần cụ dùng để vượt các ông bám trái.
Còn đúng logic, các ông đó nên chui vào khoảng trống, giữ cự ly 3-5 giây so với xe trước là luôn luôn an toàn cho cả họ lẫn xe đi nhanh hơn. Xe nào muốn vượt chỉ cần lách ra làn phải - với tầm nhìn rất xa vì không vướng xe bám trái - và tăng tốc trong vài phút để bứt tốp và chui vào khoảng trống ở phía trước của tốp mình. Tại sao phải nhoi ra bên trái để làm khó người khác và bản thân mình cũng rơi.m vào tình huống nguy hiểm. Rất logic đúng không cụ?

Chỉnh sửa cuối:

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
Pháp luật k cấm lái xe dùng đồng hồ tốc độ để nhận định tốc độ

Ai nói xe trước chạy chưa max tốc độ thì đưa bằng chứng, xe trước k phải chứng minh tôc độ của mình
Pháp luật không cấm, đương nhiên.
Và pháp luật không cho phép dùng đồng hồ tốc độ của mình để quy chiếu sang tốc độ xe khác để đánh giá họ đi an toàn hay đi quá tốc độ. Cái đó là nhiệm vụ của người thi hành cộng vụ được trang bị máy đo tốc độ với tem kiểm định còn hiệu lực. Còn bản thân lái xe, chỉ có quyền nhận định tốc độ bản thân bằng đồng hồ của mình, nhận định sự an toàn với xe của mình. Chấm hết.
Chính những ông cố bám trái, với lý do “tôi đang đi max tốc độ nên tôi không nhường” phải đọc kỹ điều cụ nói đấy.

Jamebonds

Xe container
Cụ đi ít ẩu so với đại đa số người khác, nói chung là chấp nhận được. Chuẩn 100% thì không phải vì nếu xăm soi để bắt lỗi thì có thánh mới không mắc phải.
Nhưng cụ có công nhận là xem lại video, nếu không có mấy ông đi bám bên trái thì cụ vượt rất dễ và an toàn. Rõ ràng nhiều pha cụ chạy nhanh hơn, nhưng lại phải đi sát lề đường hơn.
Có một điểm này, cụ lái nhiều trên cao tốc chắc biết, đó là các xe đi trên đường cao tốc thường sẽ có một đoạn trống giữa các tốp. Đoạn trống này sinh ra do đèn xanh đèn đỏ trước khi nhập vào cao tốc hoặc sự tự điều chỉnh tốc độ của các xe đi trước và đi sau. Chính ở khoảng trống giữa các tốp này mà vài lần cụ dùng để vượt các ông bám trái.
Còn đúng logic, các ông đó nên chui vào khoảng trống, giữ cự ly 3-5 giây so với xe trước là luôn luôn an toàn cho cả họ lẫn xe đi nhanh hơn. Xe nào muốn vượt chỉ cần lách ra làn phải - với tầm nhìn rất xa vì không vướng xe bám trái - và tăng tốc trong vài phút để bứt tốp và chui vào khoảng trống ở phía trước của tốp mình. Tại sao phải nhoi ra bên trái để làm khó người khác và bản thân mình cũng rơi.m vào tình huống nguy hiểm. Rất logic đúng không cụ?
Không, đó có phải là video của em đâu😀

EPL

Xe tăng
Cụ cứ nhường nếu đủ điều kiện, còn người ta vi phạm thì tự chịu nghĩ gì nhiều vì nhỡ cụ gặp phải xe ưu tiên làm nhiệm vụ không bị hạn chế tốc độ thì cụ ăn đủ.

thanhcong2002

Xe buýt
Pháp luật không cấm, đương nhiên.
Và pháp luật không cho phép dùng đồng hồ tốc độ của mình để quy chiếu sang tốc độ xe khác để đánh giá họ đi an toàn hay đi quá tốc độ. Cái đó là nhiệm vụ của người thi hành cộng vụ được trang bị máy đo tốc độ với tem kiểm định còn hiệu lực. Còn bản thân lái xe, chỉ có quyền nhận định tốc độ bản thân bằng đồng hồ của mình, nhận định sự an toàn với xe của mình. Chấm hết.
Chính những ông cố bám trái, với lý do “tôi đang đi max tốc độ nên tôi không nhường” phải đọc kỹ điều cụ nói đấy.
Xe trước nhận định đã đi max theo đồng hồ, ai nói xe trước chưa đi max đưa ra bằng chứng và xe trước chịu phạt theo quy định. Tuân thủ đúng pháp luật

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Xe trước nhận định đã đi max theo đồng hồ, ai nói xe trước chưa đi max đưa ra bằng chứng và xe trước chịu phạt theo quy định. Tuân thủ đúng pháp luật
Mục đích của bác khi Bám trái là gì, khi bên phải còn chỗ???
Theo bác, Bám trái như thế có nguy hiểm hơn là Bám phải?

Hong Phong bv

Xe tăng
Chỉ để khẳng định với người khác về ý thức của mình thế thôi :D
Em cực ghét mấy bố đi cao tốc mà cứ bám làn trái dù làn phải thông thoáng đã thế còn đi chậm
Ng ta xin vượt nên cho vượt , mất mât gì của mình đâu với đk an toàn thì cho họ vượt, nếu ko an toàn thì chờ đã

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thích hô khẩu hiệu suông mà không thích động não nhỉ?
Xe trước max hay không max không phải vấn đề nhé. Khi có xe xin vượt, thì ông đang đi làn trái phải suy nghĩ xem liệu có an toàn để chuyển vào làn phải chưa, nếu có thì phải chuyển để cho thằng sau nó vượt qua, luật nó bảo thế.
Chỉ có mấy ông bám trái mới có cái lý luận về max tốc độ để nguỵ biện cho thói quen nhố nhăng bám lề trái. Cho nên đừng nói khẩu hiệu tuân thủ pháp luật, hãy bắt đầu bằng cách học và hiểu luật cho đúng đi đã cụ nhé.