[Funland] Chạy đúng tốc độ có phải nhường đường cho xe xin vượt không?

chinhatm

Xe container
Vâng. Cụ nói đúng, em ko xác định được ngta quá tốc độ nhưng em biết là em đang chạy đúng tốc độ và đã max theo đông hồ của em. Nếu thoáng và ít xe thì em vẫn nhường nhưng nếu làn phải và sau em xe đều chạy bình thường thì em sẽ không nhường (vì em thấy nó nguy hiểm cho em). Em cũng chắc chắn cụ không đủ khả năng và thẩm quyền chứg minh được em làm thế là sai và bị phạt theo luật. Như câu hỏi của cụ dưới ah.
Tôi không nói rằng bác phải tạt vào ngay và bằng bất cứ giá nào. Chỉ cần bác hiểu nguyên tắc đi chậm hơn phải đi về bên phải là được rồi.

coolpix8700

Xe ngựa
Tôi không nói rằng bác phải tạt vào ngay và bằng bất cứ giá nào. Chỉ cần bác hiểu nguyên tắc đi chậm hơn phải đi về bên phải là được rồi.
Mấy cái ông nhai đi nhai lại "tạt vào ngay" chắc chưa bao giờ phải đi học lấy bằng!

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Trước khi nhận xét về phông văn hoá, hãy cố gắng đọc hiểu cho tốt đã cụ trẻ ạ.
Ở đây đang có một số người, có lẽ cả cụ trử, lý luận rằng “luật không cấm”. Tôi vừa chỉ ra cho cụ trẻ thấy rằng ngay cả nếu luật không cấm thì quy tắc giao thông vẫn phải tuân thủ: chậm thì đi vào bên phải, làn trái dành cho vượt.
Nếu không làm theo, thì trường hợp tôi vừa nêu ra là minh chứng đấy.
Nhân tiện, nếu cụ trẻ tự thấy mình không thuộc diện ngu dốt trong comment của tôi thì không cần giãy nảy lên thế đâu, nhé ;))
Tôi cũng đã viết rất nhiều rồi cụ già ạ, cụ nếu đọc hiểu OK thì xem lại nên tôi nghĩ k cần viết lại . Tôi nhấn mạnh là tôi không bao giờ ủng hộ đi dưới tốc độ tối đa ở làn trái, và rất lên án hành vi đi như thế ( mặc dù có thể luật không cấm). Tôi đồng ý vs cụ quy tắc Chậm thì đi vào bên phải. Nhưng tôi đi tốc độ tối đa thì chắc chắn không chậm, mà là nhanh nhất nên tôi có quy đi vào làn trái. Có lẽ sự khác nhau ở đây là cụ quan niệm làn trái Chỉ dành cho Vượt ,còn tôi quan niệm làn trái dành cho phương tiện đi với tốc độ Nhanh nhất cho phép.

Lemica

Xe tăng
Nếu làn giới hạn 100Km/h và mình đang đi tốc độ 100Km/h thì em sẽ chỉ cho các xe ưu tiên vượt. Các xe ưu tiên về cơ bản họ được đào tạo để vượt trong trường hợp quá tốc độ cho phép một cách an toàn.

Xét 2 tình huống sau:
- Nếu bạn không phải xe ưu tiên và xe phía trước đang chạy ở giới hạn tối đa cho phép, thì bạn không được phép xin vượt vì bạn đang làm mất an toàn cho chính bạn và các người tham gia giao thông cùng vì chạy quá tốc độ cho phép. Khi đó việc xin vượt đã là sai luật!
- Nếu bạn đi vào đường hẹp ngược chiều, bạn có được phép nháy đèn để các xe đi đúng chiều đi chậm và dạt sang một bên để bạn đi hay không?

thanhcong2002

Xe buýt
Cụ thử nghĩ thế này: việc cụ đi tốc độ tối đa ở làn ngoài cùng có làm người khác giữ đúng tốc độ hơn không, và khi cụ phóng ở làn ngoài cùng, buộc những người phóng nhanh hơn phải chạy bên phải cụ thì có an toàn hơn không? Cho cả họ, cả chính cụ khi cụ sắp đến lối ra thì cụ có phải tạt qua cái làn dành cho người chạy nhanh hơn không?
Thế cụ gặp xe đi ngược ở đường một chiều cụ có tạt phải để nhường đường k?

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
Thế cụ gặp xe đi ngược ở đường một chiều cụ có tạt phải để nhường đường k?
Có liên quan đến câu hỏi em dành cho cụ kia à? Một câu hỏi về tình huống giao thông nền tảng cho quy tắc giao thông nhưng lại được trả lời bằng một câu hỏi khác bản chất à?

emphailamsao

Xe tăng
Trước khi nhận xét về phông văn hoá, hãy cố gắng đọc hiểu cho tốt đã cụ trẻ ạ.
Ở đây đang có một số người, có lẽ cả cụ trử, lý luận rằng “luật không cấm”. Tôi vừa chỉ ra cho cụ trẻ thấy rằng ngay cả nếu luật không cấm thì quy tắc giao thông vẫn phải tuân thủ: chậm thì đi vào bên phải, làn trái dành cho vượt.
Nếu không làm theo, thì trường hợp tôi vừa nêu ra là minh chứng đấy.
Nhân tiện, nếu cụ trẻ tự thấy mình không thuộc diện ngu dốt trong comment của tôi thì không cần giãy nảy lên thế đâu, nhé ;))
Phông văn hoá nó thể hiện ở chỗ đã tranh luận ý kiến thì ko bg đưa ra những thứ có vẻ là công kích cá nhân những ng ý kiến khác vơi mình cụ ah. Em cũng ngứa mồm nói chuyện lan man về cái đó thôi, cụ ko vừa tai thì bỏ qua cho em ah. Tranh luận là để mọi ng đưa ra ý kiến khác nhau là để học hỏi chứ ko phải tranh luận là phải chứng minh mình đúng và hạ thấp ý kiến khác mình. Đến luật vào thực tế mà các luật sư còn cãi nhau ỏm tỏi. Đến ra toà rồi mà vẫn còn có ý kiến khác nhau của các thành viên bồi thẩm đoàn thì nên hiểu rằng ý kiến của ai cũng không bgio đúg tuyệt đối cả (có cả cụ và em và tất cả mọi người ở đây).
Em cũng đâu có nói thế. Ý kiến của em là: nhường là điều nên làm chứ không phải điều mình phải làm theo quy định của pháp luật trong trường hợp đang chạy max tốc độ cho phép. Khái niệm điều kiện an toàn nó cũng rất tương đối. Ông lái giỏi thì thấy nhường thoải mái lúc chạy nhanh nhưng ng khác ngta thấy nguy hiển nên ko (ko dám) nhường trong trường hợp đó thì sao?

Em nghĩ ko nên nói nhiều nữa. Em cảm ơn cụ vì cũng học dc rất nhiều từ những comment của cụ nhưng có lẽ 2 phe (tất cả mọi người) nên chấp nhận sự bất đồng, ko nên kéo về những công kích cá nhân hay lạc đề mà mất vui.

Chúc các cụ mợ cuối tuần thật vui vẻ.

Anita Emi

Xe điện
Nếu bác ôm làn trái, xe muốn đi nhanh hơn sẽ phải đi ở làn phải, khi đó bác phạm luật.
Còn nếu bác đi một mình một đường thì chưa phạm luật
Xe kia đi nhanh hơn xe em là phạm luật rồi cụ ạ, nếu em đang đi max.

Và vì họ đang phạm luật nên không thể căn cứ vào hành vi phạm luật của họ để kết luận rằng em đang phạm luật ;))
Đủ điều kiện an toàn là cho thằng đang lái cái xe phía trước thì xuất hiện xe sau xin vượt. Không phải là “an toàn chung” thưa ông. Đầu óc thế nào vậy?
Vừa phải thôi :))
Theo cụ là chỉ cần quan tâm đến an toàn của "thằng lái xe phía trước" đúng không? Mặc dù suy nghĩ này hơi buồn cười vì chả có luật nào lại quy định về an toàn thằng này mà kệ mịa thằng khác cả, nhưng thôi coi như thế đi ;))

Vậy cái thằng phi xe ầm ầm quá tốc độ đằng sau tôi, tôi không cho nó vượt vì nó đi nhanh thế nguy hiểm, không làm chủ tốc độ, nó đang vượt thì mất lái va vào tôi thì sao?

Hay cụ lại lý sự là chỉ cần quan tâm đến "an toàn phía trước của thằng lái xe phía trước" =))

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ học lái xe ở đâu mà có vụ yc làn ngoài nhường xe sau vượt vậy?

Em luôn đi làn ngoài hoặc làn giữa (nếu có 3 làn). Dành làn trong cùng cho xe khác vượt. Nếu cần vượt xe khác thì em cũng dùng làn trong cùng, sau đó lại trở về làn giữa/làn ngoài. Chỉ trường hợp cần gấp thì em đóng max speed.
Kể cả đang max speed mà có đèn xe tới gần phía sau thì em cũng chủ động nhường làn trong cùng cho họ chứ không cần họ phải xin.

Đi đường thấy nhiều ông cứ khư khư ôm cái làn trong cùng, kể cả đi chậm hay đi nhanh, thấy tồi tội cho mấy ông đấy :))
Nếu bác ôm làn trái, xe muốn đi nhanh hơn sẽ phải đi ở làn phải, khi đó bác phạm luật.
Còn nếu bác đi một mình một đường thì chưa phạm luật

chinhatm

Xe container
Xe kia đi nhanh hơn xe em là phạm luật rồi cụ ạ, nếu em đang đi max.
Và vì họ đang phạm luật nên không thể căn cứ vào hành vi phạm luật của họ để kết luận rằng em đang phạm luật ;))
Bác không đủ căn cứ để nói rằng bác đang đi đúng max tốc độ. Nếu có máy bắn tố độ (được kiểm định) bắn ngay lúc đó, biết đâu bác mới chỉ đang đi 110km/h, hoặc cũng có thể bác đang vượt quá tốc độ.
Ý tôi muốn nói rằng, bác không thể (không có thẩm quyền, không có khả năng) phán xét ai đi quá tốc độ, càng không thể phán xét ai phạm luật chỉ bằng mắt thường và bằng đồng hồ tốc độ ở xe mình. Nếu như xe kia cũng dựa vào đồng hồ của họ và nói rằng họ chưa vượt quá tốc độ thì ai đúng ai sai?
Bằng mắt thường chỉ có thể xác định được xe nào đi nhanh hơn xe nào. Chính vì vậy, Luật GTĐB quy định xe đi chậm hơn phải đi về bên phải mà không kèm thêm điều kiện về tốc độ.

Đào Xuân hán

Xe tải
Đã chạy đúng tốc độ thì đường cụ cụ đi thôi,chỉ khi nào có xe ưu tiên thingf mình bắt buộc phải nhường rồi.

thanhcong2002

Xe buýt
Có liên quan đến câu hỏi em dành cho cụ kia à? Một câu hỏi về tình huống giao thông nền tảng cho quy tắc giao thông nhưng lại được trả lời bằng một câu hỏi khác bản chất à?
2 tình huống giao thông tương tự nhau thôi. Thấy xe khác đang đi saii quy định chúng ta đấu tranh và ngăn cản hay kệ việc xử lý sai phạm là của lực lượng chức năng

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thử nghĩ thế này: việc cụ đi tốc độ tối đa ở làn ngoài cùng có làm người khác giữ đúng tốc độ hơn không, và khi cụ phóng ở làn ngoài cùng, buộc những người phóng nhanh hơn phải chạy bên phải cụ thì có an toàn hơn không? Cho cả họ, cả chính cụ khi cụ sắp đến lối ra thì cụ có phải tạt qua cái làn dành cho người chạy nhanh hơn không?
Đó có thể là quan điểm khác nhau về An toàn. Em không có ý định hay nghĩa vụ giúp người khác giữ tốc độ, đó là trách nhiệm của bản thân họ.
Nếu tất cả cùng đi tốc độ "Cao nhất "ở làn ngoài cùng ( giữ khoảng cách cho phép) ,pt tốc độ thấp hơn đi vào các làn trong. Mọi phương tiện lưu thông tối đa mà lại "Ổn định" và như thế vs em là an toàn.
Vs đường nhiều làn, khái niệm vượt trái vượt phải không còn ý nghĩa , ra ,vào trái phải đều phải quan sát cẩn thận như nhau nên cụ nào chạy nhanh hơn ( ở đây là quá tốc độ) chạy bên phải hay trái đều nguy hiểm hoặc an toàn như nhau .
- Có lẽ một số quan điểm có thể khác nhau đôi chút, nhưng tựu chung các cụ ofer vui tính nhà mình đều mong muốn tham gia gt an toàn, văn minh và vui vẻ. Tranh luận vs nhau cho nó funny thôi. Em rất xin lỗi cụ vì đã hơi vội vàng, định nhận xét fông văn hoá này nọ của các cụ quá từ ngữ, vv, thank cụ. ;))

Chỉnh sửa cuối:

thanhlich

[Tịch thu bằng lái]
Website
kinhmat.com.vn

Quy tắc cơ bản thì thế này, mà họ lại phân làn theo phương tiện, theo tốc độ? Đáng lẽ phải dành làn trái là làn over ( Chỉ để vượt) rồi lại vào phía phải để nối đuôi nhau. Vừa tránh vượt phải nguy hiểm, vừa tránh ùn ứ giảm tốc độ lưu thông toàn tuyến.

Hiểu luật thì phải hiểu theo sự logic của luật, dù có đi max, nhưng bên phải trống thì cũng phải đi sang bên phải. Cái vạch kẻ dưới đường là để căn làn lái xe cho thuận tiện chứ không phải là cái biên giới để nhận của anh, của tôi.

Chính vì kiểu phân làn này tạo ra hiểu lầm và tạo thói quen ôm làn trái. Cãi nhau từ năm này đến năm khác :D

G811

[Tịch thu bằng lái]
Đúng, dưng phải Đủ nữa.

Các bác chạy ở chỗ khác thì nó bắt các bác chạy Đủ trên làn của mình, mà đã Đủ rồi thì khoảng cách giữa các xe là na ná dư nhau do chuyển động gần đều. =))

Ở ta thì bọn chạy Đúng nhiều, nhưng chửa có thằng bỏ mẹ nào có văn hóa chạy Đủ, toàn Đúng kiểu thiếu thiếu nên nó mới thế. =))

Ở ta còn cái trò ba thằng ba làn cứ thế đồng tốc mà chạy nữa thằng làn nọ kệ cmn thằng làn kia, bọn đằng sau như mù đường chả nhìn thấy cái gì. :))

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ chuẩn, Luật viết rõ rồi mà.

Ví dụ, nếu đang đi 90 ở làn trái ngoài cùng cho phép max 100, mà gặp xe sau đi nhanh hơn (ví dụ 110) xin vượt, thì xe trước cần giảm tốc xuống rồi chuyển sang làn phải (ví dụ giảm xuống 80, nếu làn phải cho phép max là 80).

Tuy nhiên, như hiện nay các xe trước nhường khá chậm chạp, nên các xe sau thường chủ động chuyển sang làn vắng hơn để vượt, bất kể trái phải gì, và max speed cho phép là gì. Điều này khá rủi ro cho phương tiện tham gia giao thông, đặc biệt là xe sau khi chuyển làn phải để vượt, vì ít nhất xe đó đã vi phạm luật gt.

Thời gian gần đây chúng ta vẫn hay tranh luận về việc nếu chạy đúng tốc độ thì có phải nhường xe xin vượt ko? Để cùng nhau nắm rõ Luật hơn, chúng ta hãy cũng xem quy định của Luật GTĐB quy định như thế nào nhé:

Luật GTĐB:
I. Vượt xe (Khoản 2, 3, 5 Điều 14)
- Khoản 2. Xe xin vượt chỉ được vượt khi không có chướng ngại vật phía trước, không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt, xe chạy trước không có tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải.
- Khoản 3. Khi có xe xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn, người điều khiển phương tiện phía trước phải giảm tốc độ, đi sát về bên phải của phần đường xe chạy cho đến khi xe sau đã vượt qua, không được gây trở ngại đối với xe xin vượt.

II. Các trường hợp cấm vượt xe (Khoản 5, Điều 14)
a) Không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này;
b) Trên cầu hẹp có một làn xe;
c) Đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế; d) Nơi đường giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt;
đ) Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt;
e) Xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ.

Như vậy, hoàn toàn không có quy định là nếu đã đi đúng tốc độ thì không phải nhường đường cho xe xin vượt như nhiều người chúng ta đang tự suy luận. Trường hợp không cho vượt là chúng ta đã vi phạm quy định về nhường đường, còn việc xe xin vượt kia đi quá tốc độ là công việc của pháp luật chứ không phải của chúng ta.

Xin chia sẻ ý kiến của e với các Cụ

Chỉnh sửa cuối:

emphailamsao

Xe tăng

Quy tắc cơ bản thì thế này, mà họ lại phân làn theo phương tiện, theo tốc độ? Đáng lẽ phải dành làn trái là làn over ( Chỉ để vượt) rồi lại vào phía phải để nối đuôi nhau. Vừa tránh vượt phải nguy hiểm, vừa tránh ùn ứ giảm tốc độ lưu thông toàn tuyến.

Hiểu luật thì phải hiểu theo sự logic của luật, dù có đi max, nhưng bên phải trống thì cũng phải đi sang bên phải. Cái vạch kẻ dưới đường là để căn làn lái xe cho thuận tiện chứ không phải là cái biên giới để nhận của anh, của tôi.

Chính vì kiểu phân làn này tạo ra hiểu lầm và tạo thói quen ôm làn trái. Cãi nhau từ năm này đến năm khác :D
Với lưu lượng xe của cao tốc PV CG chẳng hạn thì nếu dành 1 làn chuyên vượt thì em nghĩ phải có thêm 2 làn nữa cho xe đi chứ như thế này chắc ko đủ. Ngày bt giờ ko cao điểm mà vẫn đầy xe và ít khi thấy lxe giữ khoảng cách an toàn chuẩn.

Coming Soon

Xe tải
1 anh công ten lơ mất phanh, kẹt ga đang còi đèn ầm ý phía sau xin vượt, đấy mấy ông ngoan cố giữ đường của mình ra mà chặn ;))

thanhlich

[Tịch thu bằng lái]
Website
kinhmat.com.vn
Với lưu lượng xe của cao tốc PV CG chẳng hạn thì nếu dành 1 làn chuyên vượt thì em nghĩ phải có thêm 2 làn nữa cho xe đi chứ như thế này chắc ko đủ. Ngày bt giờ ko cao điểm mà vẫn đầy xe và ít khi thấy lxe giữ khoảng cách an toàn chuẩn.
Nhà quản lý cũng tư duy kiểu duy ý chí vậy :) Tổ chức giao thông càng thoát nhanh càng thoáng, tốc độ lưu thông càng cao chứ không hẳn là đường rộng bao nhiêu. Muốn tính toán cần đường có bao nhiêu làn thì phải thống kê có bao nhiêu phương tiện đi qua / phút với tốc độ thiết kế