[Funland] Chạy đúng tốc độ có phải nhường đường cho xe xin vượt không?

chinhatm

Xe container
Em biết đọc chữ và số ạ. Em viết tiếng này là tiếng gì thì tùy cụ.

Tóm lại, em chạy xe làn giữa vào tốc Hà Nội- Hải Phòng tốc độ 80 km/h thì em vi phạm luật gì thưa cụ luật sư?
Thế bác có đọc được chữ này không: "Luật giao thông đường bộ" và "Điều 9"; "Điều 13"?
Đọc được thì tôi trích dẫn luôn, nếu bác vẫn không hiểu thì chắc tôi nên giải thích với hòn đá thì hơn:

Điều 9. Quy tắc chung
1. Người tham gia giao thông phải đi bên phải theo chiều đi của mình, đi đúng làn đường, phần đường quy định và phải chấp hành hệ thống báo hiệu đường bộ.
2. Xe ô tô có trang bị dây an toàn thì người lái xe và người ngồi hàng ghế phía trước trong xe ô tô phải thắt dây an toàn.

Điều 13. Sử dụng làn đường
1. Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn.
2. Trên đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường, xe thô sơ phải đi trên làn đường bên phải trong cùng, xe cơ giới, xe máy chuyên dùng đi trên làn đường bên trái.
3. Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải.

chinhatm

Xe container
Trên OF các cụ nhà ta hay chạy vượt tốc độ nhỉ.
Sinh ra luật pháp để quản lý xã hội tốt đẹp hơn, vì vậy nên tuân thủ pháp luật. Người đi vượt quá tốc độ cho phép là vi phạm pháp luật, là công dân tốt thì nếu có thể nên ngăn chặn và không nên tiếp tay. Đi vượt quá tốc độ đâu chỉ có là việc của người vi phạm, nó gây ra nguy hiểm cho cộng đồng, người khác, bao vụ tai nạn cho người vô tội rồi. Ông đi quá tốc độ hay ông lùi trên cao tốc đều là vi phạm và gây nguy hiểm cho người khác, sao các cụ lên án ông đi lùi ghê thế mà lại coi ông đi quá tốc độ là bình thường.
Việc không nhường đường không có gì sai cả. Cái suy nghĩ nó sai có pháp luật xử lý là không ổn. Gặp thằng nó mang bom đến cổng nhà các cụ ngồi cưa, các cụ có để mặc nó cưa không hay là kệ nó nếu nổ đã có pháp luật xử lý.
Thực ra dùng từ "nhường" là không đúng, mà phải dùng từ "trả lại". Phải trả lại làn đường bên trái cho xe chạy nhanh hơn, đó là quy định của Luật.
Bác cho rằng vượt quá tốc độ là phạm luật, nhưng chính hành vi đi chậm hơn mà cứ ôm làn trái cũng là phạm luật đấy.
Mỗi người đều biết giữ để mình không phạm luật thì xã hội cũng sẽ hết những kẻ phạm luật

Jamebonds

Xe container
Trên OF các cụ nhà ta hay chạy vượt tốc độ nhỉ.
Sinh ra luật pháp để quản lý xã hội tốt đẹp hơn, vì vậy nên tuân thủ pháp luật. Người đi vượt quá tốc độ cho phép là vi phạm pháp luật, là công dân tốt thì nếu có thể nên ngăn chặn và không nên tiếp tay. Đi vượt quá tốc độ đâu chỉ có là việc của người vi phạm, nó gây ra nguy hiểm cho cộng đồng, người khác, bao vụ tai nạn cho người vô tội rồi. Ông đi quá tốc độ hay ông lùi trên cao tốc đều là vi phạm và gây nguy hiểm cho người khác, sao các cụ lên án ông đi lùi ghê thế mà lại coi ông đi quá tốc độ là bình thường.
Việc không nhường đường không có gì sai cả. Cái suy nghĩ nó sai có pháp luật xử lý là không ổn. Gặp thằng nó mang bom đến cổng nhà các cụ ngồi cưa, các cụ có để mặc nó cưa không hay là kệ nó nếu nổ đã có pháp luật xử lý.
Tất cả những gì cụ nói chỉ là sự tự suy luận của cụ, mà pháp luật thì ko có chỗ cho diễn giải cảm tính

Dan du an

Xe ba gác
Thôi cụ nào thích chạy kiểu thong dong thì cứ làn giữa cao tốc mà chạy, đỡ phải hỏi nhiều. Người ta muốn vượt trái vượt phải đều tiện. Mình cứ ổn định làn giữa mà đi. Chúng nó quá tốc độ hay đi láo gì gì đó kệ chúng nó.

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Hiểu thế này cho dễ đang chạy trên cao tốc làn ngoài cùng thấy xe sau xi nhan và nháy pha có nghĩa là họ nói, dạ xin lỗi anh cho em đi nhờ với ạ, rất lịch sự , còn xe sau vừa xi nhan vừa nháy pha liên tục + còi inh ỏi là đang chửi đcmm tránh ra cho bố đi:))

thanhcong2002

Xe buýt
Trước đây có clip về 1 lái xe dừng xe giữa đường k nhường đường cho xe biển xanh đi ngược chiều và ép xe biển xanh đi lùi. Lái xe này được cộng đồng ủng hộ mặc dù anh ấy đang k tuân thủ quy định gây cản trở giao thông. Viec lái xe giữ làn trái max tốc độ hạn chế xe khác chạy quá tốc độ gây nguy hiểm cũng chẳng khác gì lái xe chặn đường ở trên nên được ủng hộ

muadem

Xe cút kít
- Khoản 2. Xe xin vượt chỉ được vượt khi không có chướng ngại vật phía trước, không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt, xe chạy trước không có tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải.
- Khoản 3. Khi có xe xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn, người điều khiển phương tiện phía trước phải giảm tốc độ, đi sát về bên phải của phần đường xe chạy cho đến khi xe sau đã vượt qua, không được gây trở ngại đối với xe xin vượt.
Theo em cái định nghĩa này có từ thời CHƯA CÓ đường nhiều làn trên 1 chiều đường (từ 2 trở lên), theo đó nó áp dụng cho những đường 2 chiều không có giải phân cách cứng, còn đâu với những đường 1 chiều có từ 2 làn trở lên thì nên đi bên làn phải, còn làn trái hãn hữu mới chạy, vượt qua xe chậm bên làn phải bằng làn trái thì lại quay về làn phải. Em toàn đi thế nên chả thấy thằng nào xin vượt :))

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ là luật nào thì cũng mục đích để an toàn nhất và nhanh nhất " có thể". Ng ta đi max đáp ứng đc cả hai yếu tố trên thì cứ thế mà đi.như cái ảnh của cụ gì bên trên, chắc cũng chụp bên tây bên tàu
, nhìn làn trái chỉ có mỗi một xe, làn giữa dày đặc ,, nếu làn đó các xe đang max tốc độ 120 thì quá nguy hiểm, không đủ khoảng cách an toàn, dồn toa là chắc.
PS : đường "6 " làn thênh thang như này thì đi ở làn trái mà làm gì, mang tây 6 làn về so vs đường hai ba làn nó không hạp :))
Em ở bên nn cũng hay chạy xe 5-6 làn nhưng có biển cho xe khách xe tải , xe cont đó cụ ko phi vào đc đâu kể cả làn trong đang tắc mà làn ngoài ko có xe vi vào là vỡ mồm, ko đâu gt nhốn nháo và hỗn láo như gt ở vn.

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
Em ở bên nn cũng hay chạy xe 5-6 làn nhưng có biển cho xe khách xe tải , xe cont đó cụ ko phi vào đc đâu kể cả làn trong đang tắc mà làn ngoài ko có xe vi vào là vỡ mồm, ko đâu gt nhốn nháo và hỗn láo như gt ở vn.
Trên tổng thể thì nó là văn hoá tranh cướp và lý sự cùn cụ ạ. Rất buồn phải nói như thế.
Được cái cũng tốt lên dần. Độ 15-20 năm nữa chắc sẽ khác nhiều.

khong_co_xe

Xe tăng
Cụ bám trái ôm làn có khi cụ ko để ý.
hic maxspeed 100k mới nằm làn trái chứ, còn đi sau thúc đít sao mà nhường được, ai cũng cần đi nhanh cả, không thể vượt max vì sẽ ăn cam phạt nguội, trong khi làn bên cạnh bao la ko vượt, nó thể hiện thái độ lái xe bố đời rõ mà

Jamebonds

Xe container
Theo em cái định nghĩa này có từ thời CHƯA CÓ đường nhiều làn trên 1 chiều đường (từ 2 trở lên), theo đó nó áp dụng cho những đường 2 chiều không có giải phân cách cứng, còn đâu với những đường 1 chiều có từ 2 làn trở lên thì nên đi bên làn phải, còn làn trái hãn hữu mới chạy, vượt qua xe chậm bên làn phải bằng làn trái thì lại quay về làn phải. Em toàn đi thế nên chả thấy thằng nào xin vượt :))
đúng rồi, đi cao tốc tốt nhất nên đi làn giữa, vừa có nhiều cơ hội xử lý hơn và lại ko gây cản trở, ko bị xe khác xin vượt thường xuyên vì làn vượt là làn bên trái

sonvg

Xe điện
Bác chịu khó đọc các còm trước đi: Luật GTĐB, điều 13
Thế có luật nào bắt chạy nhanh hơn phải đi làn bên trái ko cụ? Cái cụ trích dẫn e không thấy “phải đi về làn bên phải”?
Với cả tiện thể cụ chụp cho e cái biển số xe cụ, cảm ơn cụ.

Chỉnh sửa cuối:

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Có biển thì phải đi theo biển, các cụ cứ áp dụng lẫn lộn NC ngoài vào nước ta làm gì.tóm lại tôi có thể đi max tốc độ ở làn trái, ổn định, an toàn và nhanh nhất nên không cản trở bất cứ phương tiện nào cả ( trừ duy nhất pt đc phép ưu tiên có quy định trong luật). Thế cho nó nhanh, lí sự nhiều làm gì. Chỉ có điều quá topic này thấy nhiều cụ nick trc kia rất sáng, mà khi trái quan điểm là nói ra nhưng câu rất nặng tai vs nhau, như vậy lộ ra phông văn hoá rất thấp, rất buồn phải nói ra như vậy. Hy vọng văn hoá tranh luận trong of sẽ tốt dần lên .

Chỉnh sửa cuối:

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Nguồn gốc của cái ảnh này ntn? trong hoàn cảnh nào? 1 cái ảnh nói lên điều gì? Tốt nhất cụ trích dẫn phần lời ra cho đỡ tù mù, đánh lận con đen.
Còn luật là luật đừng suy luận theo hướng có lợi cho mình
Theo e được biết một số nước nhằm không khuyến khích mọi ng lái xe không đi ra đường họ còn có quy định chỉ xe chở hơn 1 người mới được đi vào làn trong cùng
Cụ nói đúng đấy, đừng suy luận theo hướng có lợi cho mình ? . Đã nói đi nói lại rồi, ông đi quá tốc độ , tức là phạm luật không đủ điều kiện , vậy mà cứ băm bổ phi ,bắt người ta đang đi max tốc độ cho phép phải nhường ,để ô đi thẳng, đẩy rủi RO cho ng khác, vậy lợi quá còn gì ? Suy luận thông minh , good

chinhatm

Xe container
Thế có luật nào bắt chạy nhanh hơn phải đi làn bên trái ko cụ? Cái cụ trích dẫn e không thấy “phải đi về làn bên phải”?
Với cả tiện thể cụ chụp cho e cái biển số xe cụ, cảm ơn cụ.
- Về luật mà nói, xe chạy nhanh hơn mà chạy ở làn bên phải là không phạm luật, chỉ có xe chạy chậm hơn mà chạy ở làn bên trái là phạm luật.
- Về biển số, chưa chắc bác đã đọc được đâu, nếu bác đọc được bác sẽ thấy chữ "văn minh; đúng luật"

Mấy ông khôn lỏi cứ chui vào làn khẩn cấp chạy như thằng điên, sáng nay nhìn thấy 1 ông Mitsubishi PJS vỡ mồm tắc ngay đoạn trên cao Kengnam,

sonvg

Xe điện
- Về luật mà nói, xe chạy nhanh hơn mà chạy ở làn bên phải là không phạm luật, chỉ có xe chạy chậm hơn mà chạy ở làn bên trái là phạm luật.
- Về biển số, chưa chắc bác đã đọc được đâu, nếu bác đọc được bác sẽ thấy chữ "văn minh; đúng luật"
Vâng, nhiều thằng tưởng có cái bằng, đọc được tí luật rồi cứ ra vẻ.

Láu

Xe điện
E đi cao tốc có thói quen đóng kịch max tốc độ cho phép, vượt xong lại đi vào làn giữa. Còn ai muốn vượt thì mình chủ động nhường. Trên đường quốc lộ xe sau xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn là e nháy xi nhan phải, giảm tốc độ đi nép vào bên phải đường tạo đk cho xe sau vượt luôn

motthoidongbim

Xe điện
Cụ là người biết lái xe bao năm rồi ? bao nhiêu đời xe ? học luật có đúng nghĩa là học không ? Trong rất nhiều tình huống bắt buộc phải vượt, Tôi dám tự nhận là tôi được đào tạo lái xe và học thi rất chuẩn xác và chuyên nghiệp đấy. 26 năm này chưa hề có 1 tai nạn, dù chỉ là va quệt với xe khác. Tất nhiên tôi không bh dám nhận tôi lái hay , lái giỏi cả. Bởi tai nạn có thể sảy ra bất cứ lúc nào. bằng lái xe VN tôi có , Bằng NN tôi cũng có luôn.
VD nho nhỏ thôi nhé. cụ đi tốc độ cho phép là 120km/h cụ cứ nghĩ là cụ đúng. Nhưng tôi đi sau cụ với tốc độ 125km/h . Tôi không hề phạm luật đâu nhé. Vậy tôi có đc vượt cụ không ? Một số nc trên thế giới, cho phép khi vượt xe khác là 10km hơn. khi vượt xong, táp vào làn phải và trở lại tốc độ cho phép.
Hành vy chây ỳ khi bám làn ngoài đc gọi là Anh Chí đấy. văn hóa nhường đường khi tham gia GTĐB cần phải có, Bây giờ trong tư duy chưa có, thì hãy bắt đầu học đi. đừng nên cố bám lấy cái tư duy rất cùn khi tham gia giao thông. kẻo có ngày gặp họa thì mới biết mình sai ở đâu, sai như nào. E rằng lúc đó quá muộn rồi đấy ạ.
Tây lông nó đẻ ra xe hơi, và cũng đẻ ra luật GTĐB bộ. sau bao năm, họ thiết kế ra bộ luật rất tốt. Hãy tự hỏi tại sao họ khác mình như vậy ? Cụ đã ra nước ngoài và tham gia GTĐB chưa, tự mình lái xe chưa ? Nếu có đk, hãy thử đi và biết tại sao sai, và sai ở đâu ?
Luật nào cho chạy quá 120km/h nếu biển chỉ cho dưới 120km/h, không vi phạm giao thông?
đừng lôi tây lông vs tây gì vào đây. Đây là Việt Nam.

chinhatm

Xe container
Có biển thì phải đi theo biển, các cụ cứ áp dụng lẫn lộn NC ngoài vào nước ta làm gì.tóm lại tôi có thể đi max tốc độ ở làn trái, ổn định, an toàn và nhanh nhất nên không cản trở bất cứ phương tiện nào cả ( trừ duy nhất pt đc phép ưu tiên có quy định trong luật). Thế cho nó nhanh, lí sự nhiều làm gì. Chỉ có điều quá topic này thấy nhiều cụ nick trc kia rất sáng, mà khi trái quan điểm là nói ra nhưng câu rất nặng tai vs nhau, như vậy lộ ra phông văn hoá rất thấp, rất buồn phải nói ra như vậy. Hy vọng văn hoá tranh luận trong of sẽ tốt dần lên .
Trường hợp biển báo quy định trái với quy định của Luật GTĐB thì phải tuân thủ quy định của Luật GTĐB bác ạ, vì Luật GTĐB (do Quốc hội ban hành) có giá trị cao hơn biển cắm trên đường
Vâng, nhiều thằng tưởng có cái bằng, đọc được tí luật rồi cứ ra vẻ.
Có lẽ cũng nên nhắc đến chữ "văn hóa" nữa nhỉ?