[Funland] Chạy đúng tốc độ có phải nhường đường cho xe xin vượt không?

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Tất nhiên, giao thông không phải 1+1=2, nhưng cứ phạt là mọi thứ sẽ răm rắp đâu vào đấy.
Tôi tin rằng, chỉ cần báo chí đồng loạt đăng tin, kể từ ngày xxx sẽ xử phạt xe chạy chậm hơn mà không đi về bên phải thì tức khắc lượng xe bám làn trái sẽ giảm cực mạnh
Cái đó thì tôi hoàn toàn nhất trí và ủng hộ tuyệt đối.

hairyscary

Xe điện
Ở đây đang nói đến nguyên tắc của Luật. Người ta quy định cho mọi trường hợp, chứ không phải chỉ ở những con đường đúng quy chuẩn, và khi đi ở bất cứ con đường nào cũng không bị đe dọa xe đi chiều ngược lại đâm vào đầu. Ngược lại, nếu không tuân thủ nguyên tắc bám phải thì sẽ có lúc đối đầu xe ngược chiều. Tùy bác chọn
Ơ, em có nói rõ rồi mà. Điều 9 qui định phần đường lưu thông bên phải. Phần đường bên phải có nhiều làn tiếp tục được điều chỉnh bởi các điều khoản khác.
Ví dụ cụ thể của bác cũng được điều chỉnh rõ ràng bởi luật. Không có biển 1 chiều thì nghiễm nhiên là đường 2 chiều và lưu thông bên phải chiều đường theo điều 9. Nguyên tắc bao trùm vẫn là đi trong phần đường bên phải theo hướng đi. Không biết là đường 1 chiều hay 2 chiều thì là không biết đọc biển, nên ngừng lái và ở nhà học lại luật. :)) :)) :))

Không phải là hiểu như tôi, mà bác hãy đọc điều 13 Luật GTĐB quy định về giao thông theo làn: Phương tiện di chuyển với tốc độ thấp hơn thì phải đi về phía (làn) bên phải, nghĩa là phương tiện đi chậm hơn mà đi ở bên trái là phạm luật.
Còn về điều 9 thì bác hiểu theo ý bác thì cứ hiểu, nhưng tôi khuyên thật, khi đi vào một con đường lạ, dù 1 làn hay nhiều làn thì hãy bám sát bên phải, đừng có nghênh ngang giữa đường hay đi sang bên trái mà gặp họa.
Phần lề phải là cho xe máy và phương tiện thô sơ cụ nhé.

chinhatm

Xe container
Ơ, em có nói rõ rồi mà. Điều 9 qui định phần đường lưu thông bên phải. Phần đường bên phải có nhiều làn tiếp tục được điều chỉnh bởi các điều khoản khác.
Ví dụ cụ thể của bác cũng được điều chỉnh rõ ràng bởi luật. Không có biển 1 chiều thì nghiễm nhiên là đường 2 chiều và lưu thông bên phải chiều đường theo điều 9. Nguyên tắc bao trùm vẫn là đi trong phần đường bên phải theo hướng đi. Không biết là đường 1 chiều hay 2 chiều thì là không biết đọc biển, nên ngừng lái và ở nhà học lại luật. :)) :)) :))
Bác có vẻ ngạo mạn nhỉ. Tùy bác thôi, nhưng tôi vẫn khuyên thật, nếu muốn giao thông được an toàn (cho mình trước đã) thì hãy đi về bên phải nhiều nhất có thể, đó là nguyên tắc "Keep right" của hệ thống giao thông mà VN đang theo, chứ không phải nguyên tắc chia phần đường bên trái, bên phải cho xe đi 2 chiều đâu.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Đấy! Cụ nói thế em gật gật ngay ạ.
Chứ làm gì mà đưa luật ra dọa được các xe đi cao tốc như #1 nêu :D
Các bác ở trên cãi cật lực và hay dựa vào Quyền gì đó; rồi thì Tao chạy nhanh nhất (và chuẩn nhất) rồi.

Tôi thì quan tâm đến An toàn cho mình (và thiên hạ) nhiều hơn: Chỗ nào tiềm ẩn nguy cơ "oánh nhau", tôi tránh thật xa.
Bám trái là 1 chỗ rất dễ oánh nhau thật lực, chẳng có lý do gì tôi chui vô đó cả.

Chỉnh sửa cuối:

chinhatm

Xe container
Phần lề phải là cho xe máy và phương tiện thô sơ cụ nhé.
Tất nhiên là phải chừa lề đường ra rồi. Lề đường là phần đường không dành cho xe chạy, không phải dành cho xe máy.
Xe máy là phương tiện cơ giới (như ô tô) nên phải chạy trong phần đường xe chạy

thanhcong2002

Xe buýt
Bám làn trái với max tốc độ cho phép, không nhường đường khí có xe xin vượt là đúng quy đinh của pháp luật hiện hành theo điều 5 mục 2b dưới đây.

"2. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước, trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm g khoản 5 Điều này;
b) Điều khiển xe chạy tốc độ thấp hơn các xe khác đi cùng chiều mà không đi về bên phải phần đường xe chạy, trừ trường hợp các xe khác đi cùng chiều chạy quá tốc độ quy định;"

Một số cụ cho rằng việc làm trên là vi phạm luật giao thông vì theo các cụ ấy điều 5 khoản 2b là trái luật giao thông đường bộ nên không có giá trị. Việc trái hay phải này là suy luận của các bản thân các cụ ấy còn để kết luận trái hay phải là thẩm quyền của cơ quan nhà nước. Khi chưa có điều chỉnh của cơ quan nhà nước có thẩm quyền, nghị định 100 đang có hiệu lực thi hành và việc Bám làn trái với max tốc độ cho phép, không nhường đường khí có xe xin vượt không vi phạm luật giao thông đường bộ, cụ thể là CSGT sẽ không phạt lái xe vì hành vi trên.

Nói thêm việc xác đinh tốc độ hoàn toàn có thể dựa trên đồng hồ tốc độ trên xe đã được cục đăng kiểm kiểm tra giám đinh và cấp lưu hành, thực tế đây là căn cứ để lái xe chúng ta giữ tốc độ trong giới hạn cho phép.

Việc bám trái không max tốc độ cho phép và không nhường đường cho xe xin vượt là sai pháp luật.

LongX

[Tịch thu bằng lái]
Không phải là hiểu như tôi, mà bác hãy đọc điều 13 Luật GTĐB quy định về giao thông theo làn: Phương tiện di chuyển với tốc độ thấp hơn thì phải đi về phía (làn) bên phải, nghĩa là phương tiện đi chậm hơn mà đi ở bên trái là phạm luật.
Còn về điều 9 thì bác hiểu theo ý bác thì cứ hiểu, nhưng tôi khuyên thật, khi đi vào một con đường lạ, dù 1 làn hay nhiều làn thì hãy bám sát bên phải, đừng có nghênh ngang giữa đường hay đi sang bên trái mà gặp họa.
Em chạy xe thì chỉ đi vào phần bên phải khi rẽ thôi ah, còn nhường cho xe máy, xe đạp... Chạy như cụ thì ăn chửi, ăn thúc mít suốt đấy

chinhatm

Xe container
Cái đó thì tôi hoàn toàn nhất trí và ủng hộ tuyệt đối.
Khi đó không cụ nào bám làn trái mà dám vin vào Nghị định 100 đâu, vì chẳng thể chứng minh được thằng đi bên làn phải đang đi quá tốc độ

LongX

[Tịch thu bằng lái]
Tất nhiên là phải chừa lề đường ra rồi. Lề đường là phần đường không dành cho xe chạy, không phải dành cho xe máy.
Xe máy là phương tiện cơ giới (như ô tô) nên phải chạy trong phần đường xe chạy
Em phải thật là cụ đã chạy xe chưa ah? :))

chinhatm

Xe container
Em chạy xe thì chỉ đi vào phần bên phải khi rẽ thôi ah, còn nhường cho xe máy, xe đạp... Chạy như cụ thì ăn chửi, ăn thúc mít suốt đấy
Lái xe thì phải theo Luật, không phải thích nhường thì nhường. Trên cao tốc cũng nhường làn phải cho xe đạp, xe máy sao? Còn nhường, trước tiên hãy nghĩ đến nhường những phương tiện được ưu tiên trước đã
Trong phố cũng thế, người ta nói đi về bên phải nhiều nhất có thể, không có nghĩa là đè đầu xe khác để chen vào hàng bác nhé.

LongX

[Tịch thu bằng lái]
Lái xe thì phải theo Luật, không phải thích nhường thì nhường. Trên cao tốc cũng nhường làn phải cho xe đạp, xe máy sao? Còn nhường, trước tiên hãy nghĩ đến nhường những phương tiện được ưu tiên trước đã
Trong phố cũng thế, người ta nói đi về bên phải nhiều nhất có thể, không có nghĩa là đè đầu xe khác để chen vào hàng bác nhé.
Sao lại cao tốc ở đây? Cụ đang nói đến nguyên tắc chung khi lưu thông trên đường. Cụ cứ một mực kêu là phải cố gắng đi về phía bên phải. Trong khi ô tô là đi về phía bên trái phần đường, để phần bên phải cho xe máy và xe cơ giới. Trên tất cả các đường có phân làn phương tiện thì ô tô đều ở bên trái hết. Ô tô con thì chắc chắn lưu thông ở làn bên trái.

Tôi cũng xin stop còm với cụ ở đây và cũng không còm thêm ở topic này nữa.

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Nhường có khó khăn gì đâu mà không nhường nhỉ? Cố bám làn trái làm cái gì không biết?
bố thích vì bố đi đúng luật! Luật và văn hóa nó khác nhau nhiều!!! tuy nhiên muốn có văn hóa, thì phải hiểu luật!!!!

chinhatm

Xe container
Sao lại cao tốc ở đây? Cụ đang nói đến nguyên tắc chung khi lưu thông trên đường. Cụ cứ một mực kêu là phải cố gắng đi về phía bên phải. Trong khi ô tô là đi về phía bên trái phần đường, để phần bên phải cho xe máy và xe cơ giới. Trên tất cả các đường có phân làn phương tiện thì ô tô đều ở bên trái hết. Ô tô con thì chắc chắn lưu thông ở làn bên trái.

Tôi cũng xin stop còm với cụ ở đây và cũng không còm thêm ở topic này nữa.
Vâng, bác nên dừng ở đây thật. Hiểu ô tô là phải đi ở bên trái thì chỉ nên tranh luận ở thời điểm cách đây khoảng 20 năm thôi

dtrung

Xe điện
Nếu nói theo luật thì cụ không được khẳng định xe khác đi quá tốc độ, thì trừ khi có máy đo tốc độ được kiểm định. Căn cứ vào đồng hồ đo của cụ, theo cảm quan của cụ, theo so sánh ước lượng của cụ... là những chi tiết không có giá trị về pháp luật. Cụ có thấy là csgt muốn phạt tốc độ phải có máy đo không? Sao họ không đơn giản chạy với tốc độ bằng người vi phạm rồi quay phim làm căn cứ xử phạt? Là vì pháp luật không chấp nhận những thứ cảm tính đó. Cái đồng hồ của cụ đo đúng, nhưng từ cái đồng hồ xe này quy sang tốc độ xe khác là cảm tính không có căn cứ vững chắc.
Em đâu có bắt phạt xe sau quá tốc độ mà phải cần chứng minh, em chỉ cần phán đoán và làm theo nhận định của mình để không phạm luật và giảm rủi ro cho mình như em đã nói. Nếu ai đó bảo em nhận định sai phạm luật mới phải chứng minh. Ví dụ ông công an nào gọi em xuống bảo phạt 600k vì không cho xe sau vượt thì em sẽ bảo em đang chạy max rồi nên xe sau không thể vượt mà không chạy quá tốc độ, và như vậy em thuộc diện loại trừ không bị phạt theo quy định trong nghị định 100. Công an muốn phạt mời chứng minh em đi chậm hơn tốc độ max đã quy định.

Chỉnh sửa cuối:

dtrung

Xe điện
Luật quy định cho mọi loại đường, kể cả đường liên thôn, liên xã, miền núi, hải đảo... Không phải đường nào cũng có biển báo đầy đủ, rõ ràng.
Luật quy định để sao cho ở đường nào cũng có thể giao thông được an toàn, không phải đường ở thành phố (có biển báo đầy đủ) thì an toàn, mà lên miền núi (không có biển báo) thì lập tức đâm vào nhau
Đường không có biển lấy gì bảo 1 chiều, hỏi dân thì dân căn cứ vào đâu hay dân tự quy định.

chinhatm

Xe container
Em đâu có bắt phạt xe sau quá tốc độ mà phải cần chứng minh, em chỉ cần phán đoán và làm theo nhận định của mình để không phạm luật và giảm rủi ro cho mình như em đã nói. Nếu ai đó bảo em nhận định sai mới phải chứng minh. Ví dụ ông công an nào gọi em xuống bảo phạt 600k vì không cho xe sau vượt thì em sẽ bảo em đang chạy max rồi nên xe sau không thể vượt mà không chạy quá tốc độ, và như vậy em thuộc diện loại trừ không bị phạt theo quy định trong nghị định 100. Công an muốn phạt mời chứng minh em đi chậm hơn tốc độ max đã quy định.
Bác có dám khẳng định đi đúng 120km/h mà không phải 119, 118 hay 115km/h? Nếu có thì khẳng định bằng cách nào?
Khi mà bác không thể khẳng định mình đi ở tốc độ nào thì càng không thể khẳng định xe sau vươt quá tốc độ nếu họ đi nhanh hơn ở bên phải bác.
Đúng là xxx không thể phạt được bác khi bác nhất định cãi là xe bên phải vươt quá tốc độ, đó là cái ngu dốt và dở hơi của quy định tại Nghị định 100, tạo căn cứ để cho những ông bám làn trái không bị phạt

chinhatm

Xe container
Đường không có biển lấy gì bảo 1 chiều, hỏi dân thì dân căn cứ vào đâu hay dân tự quy định.
Thì ở bất cứ loại đường nào, cứ đi về bên phải sẽ an toàn hơn là đi về bên trái. Đó là mục đích của Luật

dtrung

Xe điện
Bác có dám khẳng định đi đúng 120km/h mà không phải 119, 118 hay 115km/h? Nếu có thì khẳng định bằng cách nào?
Khi mà bác không thể khẳng định mình đi ở tốc độ nào thì càng không thể khẳng định xe sau vươt quá tốc độ nếu họ đi nhanh hơn ở bên phải bác.
Đúng là xxx không thể phạt được bác khi bác nhất định cãi là xe bên phải vươt quá tốc độ, đó là cái ngu dốt và dở hơi của quy định tại Nghị định 100, tạo căn cứ để cho những ông bám làn trái không bị phạt
Khẳng định bằng nhìn đồng hồ tốc độ xe mình. Không làm được cái này thì ăn biên bản tốc độ suốt. Ai khẳng định không phải mời chứng minh. Đây là nói chuyện luật thế nào thôi, còn chuyện văn hóa lái xe hay nên đi như thế nào thì là câu chuyện khác.