[Funland] Chạy đúng tốc độ có phải nhường đường cho xe xin vượt không?

windy1

Xe điện
Ai xin thì em nhường đường ạ. Không cho nhường, thì họ cũng tìm cách vượt qua thôi. Nhất là chạy trên xa lộ, em luôn luôn nhường cho người khác vượt qua.

TSTA

Xe container
Cái này đi cao tốc là gặp thường xuyên cụ ạ. Thôi cứ nhường người ta một tí, nhỡ họ có việc gấp.
Lấy đâu ra thường xuyên cụ.
Cao tốc ng đi đúng max ko nhiều. Mà đi nhanh cũng có cái biết điều của họ.

Mũi tên bạc

Xe container
Nhường là nhường chứ liên quan gì đến max tốc . Họ có thể chuyển làn để vượt , hoặc xin vượt thì nhường được là em vẫn nhường . Việc họ phạm luật là việc của họ với PL thôi . Mà thường ít khi em bị xin vượt lắm vì chỉ cần thấy họ thu hẹp khoảng cách là em tự động xi nhan nhường trước luôn .
Em đi thường đi đúng tốc độ và ít khi đi chậm lắm nhưng cụ nào đi gần thì em cũng xi nhan cho vượt luôn. Những cụ lái xe chậm và đội thiếu văn minh thì mới khi xe sau đủ điều kiện xin vượt thì mới gây cản trở thôi!

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Trên cao tốc nhiều làn đường, xe nào muốn vượt thì chuyển làn mà vượt. Cụ không cần phải nhường.
Cũng trên cao tốc, cũng nhiều làn đường, bác muốn đi làn nào thì đi, phỏng ạ?
Kể cả đi bên trái, trong khi bên phải trống hoác?

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
đúng tốc độ mà có thể nhường đường cho vượt thì vẫn nhường cụ ạ, chuyện xử lý quá tốc độ là của cơ quan chức năng vì nhiều khi người muốn xin vượt họ có việc gấp. Như có lần em chở con nhỏ nhà em bị ngộ độc thức ăn đi bệnh viện em đóng 120km/ cho phép có 60 thôi (trên cao tốc hạ long - vân đồn), chấp nhận bị phạt mà.
Lần sau chẳng may bị (phỉ phui cái mồm), bác gắn cái đèn ò e lên mui nhá.

TSTA

Xe container
Chỉ có mỗi việc quan sát đằng sau, signal, rồi đánh lái tý để nhường người khác, mà sao với 1 số người nó nặng nề thế !
Với nhiều ng, chỉ có thu có lấy, chứ nhường, nhả đồng nghĩa hèn, ngu, sao phải khổ, kệ mama nó.

TSTA

Xe container
Mà kể cả ông ko ng ta vượt thì đá cái xinhan trái cho cả 2 cùng biết đg xử lý tiếp theo. Nhiều ông lỳ (theo lý của họ) nhưng văn hoá ứng xử cũng kém. Kệ mẹ luôn, chả rõ ý ra sao.

Thấm chí nhiều ông còn lập lờ làn đg chả ra nhường, chả giữ làn còn ức chế nữa.

thuyphongthanh

Xe lăn
Xe xin vượt đúng luật mà mình có đủ điều kiện để nhường là nhường. Có gì mà bàn cãi mãi. Bao nhiêu thời gian, bao nhiêu thớt nói về việc này rồi.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Nhường nhé. Cứ nghĩ là nhà họ có việc cần về gấp là tâm lý thoải mái cho vượt đc ngay. Nhiều cụ sân ssi vcc, có tí đường cũng éo nhường mà suốt ngày đền chùa rồi dạy con phải nhường bạn nhường bè =))

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Max tốc ko cho vượt là lý do của mấy thằng bại não.
Người ta cần vượt sao ko cho? Max tốc liên quan cái gì ở đây ngoài tính bẩn bựa nhỏ nhen
Nó liên quan sự thể hiện cá nhân, bác ạ:
1 cậu đã đi 100/100, tối đa có thể, và bị xi nhan xin vượt.
Hắn sẽ nghĩ:
Đcm, tau đi tối đa rồi, chuẩn nhất quả đất rồi, xin vượt làm cái giề, vàng ươm nó vồ cho lại khóc.
Ngoan ngoãn đi theo tau đây nài.

Còn việc mình đã thực sự đi chuẩn chưa - vào bên phải (cho địch nó vượt qua) có mất gì không - sổ đỏ làn bên trái ai đang cầm ..., thì họ không nghĩ.

kingsman02

[Tịch thu bằng lái]
Nó liên quan sự thể hiện cá nhân, bác ạ:
1 cậu đã đi 100/100, tối đa có thể, và bị xi nhan xin vượt.
Hắn sẽ nghĩ:
Đcm, tau đi tối đa rồi, chuẩn nhất quả đất rồi, xin vượt làm cái giề, vàng ươm nó vồ cho lại khóc.
Ngoan ngoãn đi theo tau đây nài.

Còn việc mình đã thực sự đi chuẩn chưa - vào bên phải (cho địch nó vượt qua) có mất gì không - sổ đỏ làn bên trái ai đang cầm ..., thì họ không nghĩ.
Có khi nó nghĩ: à, xe mày xịn hơn, chạy nhanh hơn tao à? Bố ko nhường cho bõ ghét :))

Ka_nhep

Xe tăng
Chạy max tốc độ mà họ còn đòi vượt thì cho họ vượt thôi,bây giờ cao tốc có phạt nguội nhiều rồi,họ chạy nhanh thì họ tự chịu.

Tuan Can

Xe container
Nhường có khó khăn gì đâu mà không nhường nhỉ? Cố bám làn trái làm cái gì không biết?
Văn hóa nó kém cụ ạ. Em đuổi cổ cậu lái xe nhà em vì nói nó còn bảo kệ. Em bảo mày thiếu văn hóa thì kệ mày, nhưng xe của tao, người ta chửi tao.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Có khi nó nghĩ: à, xe mày xịn hơn, chạy nhanh hơn tao à? Bố ko nhường cho bõ ghét :))
Thực ra, bỏ qua những vấn đề về Tâm lý, kèn cựa bẩn bựa gì đó, có cái rất quan trọng là:
Lái xe, cần có tâm lý tránh xa tất cả những gì có thể nâng cao Khả năng va chạm.
Nhường đường ngay từ khi chưa bị hỏi, là 1 cách như thế.

Nếu bác bị gí pha vô mít + ..., và bác nhường, khi đó sẽ có đôi chút sức ép; chưa kể khoảng cách 2 xe thường là ngắn hơn thông lệ - hoặc khi bác qua phải để nhường, ông đằng sau hoặc ông sau nữa cũng sốt ruột và cũng qua phải.
Hậu quả: Dễ bị tai nạn hơn, dù ai có lỗi đi nữa.

Thế nên, thày nó dạy tôi là: Mài đi bên trái, OK.
Xong việc chưa. Rồi hả, vậy, về bên phải đê, bán mẹ nó cái làn bên trái cho mấy thằng chẻ châu nó phi.
Ta cứ tránh xa cho lành.

Tôi đánh cuộc là, trong những vụ Dồn toa trên cao tốc (xảy ra hàng ngày), cái vụ dí mít đòi vượt đóng góp 1 tỷ lệ đáng kể.

202

Xe container
Chạy max 120km/h bác vẫn nên chạy ở làn giữa, dành làn sát trái cho xe chạy nhanh hơn. Quá tốc độ là việc của họ (biết đâu họ đang đưa người đi cấp cứu chẳng hạn và chấp nhận bị xử phạt quá tốc độ), mình nên nhường đường nếu có thể.
Chưa kể, nếu họ cứ vượt ở làn giữa thì bác sẽ phạm luật (một cách thu động) do đi chậm hơn mà không đi về bên phải theo chiều đi của mình.
Cụ hiểu sai rồi.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Văn hóa nó kém cụ ạ. Em đuổi cổ cậu lái xe nhà em vì nói nó còn bảo kệ. Em bảo mày thiếu văn hóa thì kệ mày, nhưng xe của tao, người ta chửi tao.
Tôi trừ tiền bác ạ.
Có lần đi về, nó cứ bên trái nó đi (cao tốc Cầu Giẽ - Pháp Vân).
Có xe nháy đèn, nó sang phải ngay, nhường tử tế - rồi lại sang trái.
Tôi hỏi, mài qua trái làm gì lúc 22h như này?
Nó tịt.

Tôi dặn, lần tới mài đi như nài, anh trừ 100K công tác phí.
Và trừ được nhõn 1 lần.

beomap2

Xe container
Chủ thớt đặt câu hỏi thiếu nhiều dữ kiện thế mà nhiều cụ vào trả lời như đúng rồi, đúng tốc độ là tốc độ nào, đi loại đường nào?

Tuan Can

Xe container
Tôi trừ tiền bác ạ.
Có lần đi về, nó cứ bên trái nó đi (cao tốc Cầu Giẽ - Pháp Vân).
Có xe nháy đèn, nó sang phải ngay, nhường tử tế - rồi lại sang trái.
Tôi hỏi, mài qua trái làm gì lúc 22h như này?
Nó tịt.

Tôi dặn, lần tới mài đi như nài, anh trừ 100K công tác phí.
Và trừ được nhõn 1 lần.
Dạ, thằng ấy nó cãi ngang. Và nó cứ bám làn trái. Nó nghĩ em ngu không hiểu luật.