[Funland] Chạy đúng tốc độ có phải nhường đường cho xe xin vượt không?

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Chạy max 120km/h bác vẫn nên chạy ở làn giữa, dành làn sát trái cho xe chạy nhanh hơn. Quá tốc độ là việc của họ (biết đâu họ đang đưa người đi cấp cứu chẳng hạn và chấp nhận bị xử phạt quá tốc độ), mình nên nhường đường nếu có thể.
Chưa kể, nếu họ cứ vượt ở làn giữa thì bác sẽ phạm luật (một cách thu động) do đi chậm hơn mà không đi về bên phải theo chiều đi của mình.
Em vẫn nhường đấy, tránh phiền hà thôi nhưng nói như cụ thì không đúng tí nào đâu.
Em chạy max sao phải đi làn giữa, ai cấm em à, làn ngoài cùng làm riêng cho xe vượt à cụ ?
Ý sau của cụ thì dở hơi hết mẹ nó thuốc chữa. Mình đi đúng luật, thằng khác phạm luật làm mình cũng phạm luật, em lạy sống cụ luôn đấy. Hay quy định này em chưa được biết, cụ có tài liệu nào show cho em xem cái.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Nhường là nhường chứ liên quan gì đến max tốc . Họ có thể chuyển làn để vượt , hoặc xin vượt thì nhường được là em vẫn nhường . Việc họ phạm luật là việc của họ với PL thôi . Mà thường ít khi em bị xin vượt lắm vì chỉ cần thấy họ thu hẹp khoảng cách là em tự động xi nhan nhường trước luôn .

Arizona

Xe tăng
Quan điểm của mình khi đi cao tốc luôn đi làn giữa. Làn sát giải phân cách chỉ để vượt. Chạy 130 mà có xe bám mít sẽ nhường luôn nếu được. Chạy 120 mà có cụ nào cứ bám làn bên kiểu sole là giảm tốc tạo điều kiện các xe còn vượt. Tư duy bố mày chạy đúng luật mày vượt thế nào kệ cmm nói mãi chưa thay đổi được :D

bimbim5656

Xe container
Nhiều bác nhìn đồng hồ tưởng mình đi max n k phải nhé, đh cơ bao h cg ít hơn GPS tầm 3-5km/h. E vote p/a nên nhường. Đừng sân si cho đời tươi đẹp.

TVPL

Xe container
Nhường được em nhường luôn, còn chủ động nhường chứ chả cần xe sau xin vượt.
Cơ mà cao tốc em toàn đóng CC max ở làn giữa, đảo làn khi cần vượt xong lại vào & thi thoảng mới có xe vượt em :)

emdeplam

Xe tăng
I. Vượt xe (Khoản 2, 3, 5 Điều 14)
- Khoản 2. Xe xin vượt chỉ được vượt khi không có chướng ngại vật phía trước, không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt, xe chạy trước không có tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải.
- Khoản 3. Khi có xe xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn, người điều khiển phương tiện phía trước phải giảm tốc độ, đi sát về bên phải của phần đường xe chạy cho đến khi xe sau đã vượt qua, không được gây trở ngại đối với xe xin vượt.

Như vậy, hoàn toàn không có quy định là nếu đã đi đúng tốc độ thì không phải nhường đường cho xe xin vượt như nhiều người chúng ta đang tự suy luận. Trường hợp không cho vượt là chúng ta đã vi phạm quy định về nhường đường, còn việc xe xin vượt kia đi quá tốc độ là công việc của pháp luật chứ không phải của chúng ta.

Xin chia sẻ ý kiến của e với các Cụ
Khi đi max tốc độ, họ vượt nghĩa là phải quá tốc độ ===> không đủ điều kiện an toàn. Mình có quyền không cho vượt

Zxc000111000

Xe máy
nếu ngay cả trong suy nghĩ còn có quan điểm cố thủ như vậy thì sẽ gặp nhiều áp lực trên đường.
- luật quy định, đi chậm thì đi về bên phải theo chiều chạy xe
- luật quy định khi có xe xin vượt thì ko đc cản trở (đủ an toàn)
- luật không quy định chạy max tốc độ thì không nhường đường
- về tình thì thật hẹp hòi nếu đủ điều kiện chuyển làn mà không chuyển để xe khác xin vượt.

Pilota

Xe điện
Tôi rất dị ứng với các luật gia mạng, tưởng mình giỏi lắm, nhưng đầu óc quả thực có vấn đề. Ông chủ thớt đã ngu nhưng lại thích bi bô, ra vẻ am hiểu về luật lắm.

Ông không biết là Luật GTĐB có quy định về quy tắc khi tham gia giao thông như thế này à.

Mục 3, điều 13, chương II, Luật GTĐB

Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải.

Còn đây là quy định về xử phạt của nghị định 100.

Mục 2.b Điều 5, nghị định 100

2. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

...

Điều khiển xe chạy tốc độ thấp hơn các xe khác đi cùng chiều mà không đi về bên phải phần đường xe chạy, trừ trường hợp các xe khác đi cùng chiều chạy quá tốc độ quy định;

Như vậy, ông bảo là ông ôm làn trái trong dải tốc độ cho phép mà dell phải nhường người ta là ông sai lè ra nhé. Bảo sao ra đường thấy lắm lợn nó bu ở làn trái thế không biết?!

Đại tướng Alo

Xe điện
Xe sau mà bật tín hiệu xin vượt thì theo luật xe trước phải nhường đường cho vượt ( dĩ nhiên nếu đủ các điều kiện để nhường cho vượt)...Còn xe vượt nó vi phạm vì chạy quá tốc độ hay không thì nó sẽ chịu trách nhiệm của nó.

chinhatm

Xe container
Em vẫn nhường đấy, tránh phiền hà thôi nhưng nói như cụ thì không đúng tí nào đâu.
Em chạy max sao phải đi làn giữa, ai cấm em à, làn ngoài cùng làm riêng cho xe vượt à cụ ?
Ý sau của cụ thì dở hơi hết mẹ nó thuốc chữa. Mình đi đúng luật, thằng khác phạm luật làm mình cũng phạm luật, em lạy sống cụ luôn đấy. Hay quy định này em chưa được biết, cụ có tài liệu nào show cho em xem cái.
Khi mà mình chưa biết thì nên hỏi trước khi phán xét người khác. Đúng là bác chư biết đâu, hoặc biết mà không hiểu hết vấn đề:
Điều 13. Sử dụng làn đường

1. Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn.

2. Trên đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường, xe thô sơ phải đi trên làn đường bên phải trong cùng, xe cơ giới, xe máy chuyên dùng đi trên làn đường bên trái.

3. Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải.

MiTa

Xe lăn

Coming Soon

Xe tải
Nhường được thì nhường, còn bảo người ta chuyển làn là mình đi "sai" làn rồi :)

s63 AGM

Xe tăng
Quan điểm của e là cái gì cho dc thì nên cho.

NNS

Xe ngựa
Thời gian gần đây chúng ta vẫn hay tranh luận về việc nếu chạy đúng tốc độ thì có phải nhường xe xin vượt ko? Để cùng nhau nắm rõ Luật hơn, chúng ta hãy cũng xem quy định của Luật GTĐB quy định như thế nào nhé:

Luật GTĐB:
I. Vượt xe (Khoản 2, 3, 5 Điều 14)
- Khoản 2. Xe xin vượt chỉ được vượt khi không có chướng ngại vật phía trước, không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt, xe chạy trước không có tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải.
- Khoản 3. Khi có xe xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn, người điều khiển phương tiện phía trước phải giảm tốc độ, đi sát về bên phải của phần đường xe chạy cho đến khi xe sau đã vượt qua, không được gây trở ngại đối với xe xin vượt.

II. Các trường hợp cấm vượt xe (Khoản 5, Điều 14)
a) Không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này;
b) Trên cầu hẹp có một làn xe;
c) Đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế; d) Nơi đường giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt;
đ) Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt;
e) Xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ. Trong trường hợp xe xin vượt không đủ điều kiện an toàn hoặc thuộc trường hợp cấm vượt, các phương tiện có quyền không nhường đường.

Như vậy, hoàn toàn không có quy định là nếu đã đi đúng tốc độ thì không phải nhường đường cho xe xin vượt như nhiều người chúng ta đang tự suy luận. Trường hợp không cho vượt là chúng ta đã vi phạm quy định về nhường đường, còn việc xe xin vượt kia đi quá tốc độ là công việc của pháp luật chứ không phải của chúng ta.

Xin chia sẻ ý kiến của e với các Cụ
luật đã quy định, bắt buộc phải nhường khi xe xin vượt, chỉ 1 số các trường hợp ko đảm bảo an toàn, ko câu nào liên quan đến tốc độ cho phép cả.
đường ko phải của riêng mình, hơi éo đâu mình giữ? ơ kìa, chạy xe trên đường mà có thằng nó cứ chút chít nhấp nháy dí vào đít sau lưng kinh bỏ mẹ ra ý chứ sung sướng éo gì mà dong nó sau, phỏng ạ? việc nó chạy quá tốc độ cho phép là việc của nó với pháp luật, mình hơi éo đâu quan tâm, đá đèn hạ tốc né vô phải mà thả mẹ nó nó vọt, mình thong thả ung dung vừa đi vừa nghe nhạc du dương, khéo đi tiếp 1 đoạn lại thấy nó đứng bên lề lúm cúm trình giấy tờ vì bị bắn cũng nên, hô hố, kệ mẹ nó chứ

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Nhường có khó khăn gì đâu mà không nhường nhỉ? Cố bám làn trái làm cái gì không biết?
Có mấy trường hợp xin vượt như này mới lộn ruột :
1. Chạy làn ngoài cùng trái, làn phải đang kín đặc xe hoặc mấy đại ca container đang lập hàng rào di động, dell thể sang làn được nhưng bố phía sau cứ còi đèn inh ỏi đòi mình cút ra cho vượt. Đcm khôn thế Exciter nó xích đầy.
2. Cả làn chạy chậm, phía trước mình còn cả đống xe, nhưng bố phía sau ầm ầm lao lên đòi xin vượt.
Chả khó khăn mẹ gì đâu, nhưng mấy thánh xin vượt làm ơn nhìn hộ tình huống xe phía trước cái, cứ như thể đường là của nhà các bố vậy.

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Khi mà mình chưa biết thì nên hỏi trước khi phán xét người khác. Đúng là bác chư biết đâu, hoặc biết mà không hiểu hết vấn đề:
Điều 13. Sử dụng làn đường

1. Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn.

2. Trên đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường, xe thô sơ phải đi trên làn đường bên phải trong cùng, xe cơ giới, xe máy chuyên dùng đi trên làn đường bên trái.

3. Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải.
Em đang đi 120km làn trái, ông làn phải vượt em với tốc độ 130km thì em bị xích à, ý cụ là vậy mà, đưa dẫn chứng cho em cái.

MiTa

Xe lăn
luật đã quy định, bắt buộc phải nhường khi xe xin vượt, chỉ 1 số các trường hợp ko đảm bảo an toàn, ko câu nào liên quan đến tốc độ cho phép cả.
đường ko phải của riêng mình, hơi éo đâu mình giữ? ơ kìa, chạy xe trên đường mà có thằng nó cứ chút chít nhấp nháy dí vào đít sau lưng kinh bỏ mẹ ra ý chứ sung sướng éo gì mà dong nó sau, phỏng ạ? việc nó chạy quá tốc độ cho phép là việc của nó với pháp luật, mình hơi éo đâu quan tâm, đá đèn hạ tốc né vô phải mà thả mẹ nó nó vọt, mình thong thả ung dung vừa đi vừa nghe nhạc du dương, khéo đi tiếp 1 đoạn lại thấy nó đứng bên lề lúm cúm trình giấy tờ vì bị bắn cũng nên, hô hố, kệ mẹ nó chứ
E hay đi xa, hnao mà gặp ô nào chân to xin vượt xong e bám theo là e khoái nhất. Chứ dẫn đầu là e ko ham. Còn vượt xong mà phi quá tốc thì e cứ thong thả đi sau, ai muốn nhanh kệ.