[Funland] Cháu vừa bán xe cccm ạ,khởi nghiệp thất bại,chán....

Rượu

Xe buýt
Chuyện bình thường mà. Thua keo này ta lại bày keo khác.

Phỗng new

Xe điện
Nay đọc thớt này thấy giống em hồi 2013 quá. Tay ngang nhảy sang làm dịch vụ, lại đầu tư lớn luôn (em chuyên môn xây dựng và quản lý dự án). Chết đẹp đẽ sau 1,5 năm gồng gánh :). Thỉnh thoảng gấu nó lại nhắc đau phết.

coolpix8700

Xe ngựa
Em thấy dân kĩ thuật ra làm riêng thất bại nhiều. Vì ko có tầm nhìn. Ko có kinh nghiệm quản lý. Và ko biết tiêu tiền. Mối quan hệ kém. À em cũng dân kỹ thuật ra ạ.
Tụi em học kỹ thuật, khoảng 1/2 bỏ Nhà nước ra ngoài kinh doanh, có 1 số ít chỉ làng nhàng, còn lại đều rất tốt, có đứa rất hoành tráng.
Em bỏ Nhà nước muộn nhất, nhưng cũng giữ được cái cty này hơn 15 năm rồi. Ban đầu cũng trầy trật, nhưng bây giờ đỡ hơn rất nhiều, không còn lo giữ cho nó sống nữa và rất nhiều thời gian lên đây, theo lũ bạn ọp chai, lúc nào chúng gọi đều có mặt,...

tuyennx235

Xe tải
ngã ở đâu mình đứng lại chỗ đó cụ ạ. Chứ mơ tưởng với suy nghĩ nhiều không giải quyết được vấn đề mà còn thêm nặng đầu. Còn trẻ ta còn sai còn sửa nhiều. Về già mới có chuyện nói cho con cháu cụ ạ :D

dangdixemay

[Tịch thu bằng lái]
Mất niềm tin mới là mất tất cả. Cụ còn nhiều cơ hội. Ông gì gì bên Nhật hơn 70t đi đóng film xx nổi tiếng phết. E fun tí. Chúc cụ nhanh vượt qua

nostalgie

Xe máy
Gạt đi chơi ván mới cụ ơi, vững tâm là được ạ.

TNLak

Xe điện
Quan trọng là cụ rót vào mấy cụ Trum

HoaDong

Xe tăng
một bài học kinh nghiệm xương máu cho cụ
tiền mất tật mang
niềm tin của mọi người đi xuống
mong cụ vững tay chèo, vượt qua giông tố trước mắt

Sau bao năm tích cóp cháu cũng có một số vốn kha khá cộng với vay mượn gia đình và phía ngân hàng cháu cũng quyết định mở một xưởng bóc ván gỗ,với quy mô lớn,do thiếu kinh nghiệm trong khâu thu mua nguyên liệu cộng với quản lý dòng tiền,xưởng đi vào hoạt động gần 1 năm thì hôm nay chính thứcgiải thể.Sau khi thanh toán các công nợ,trừ tiền vốn bỏ ra,hiện đang âm quá nhiều tiền,nghĩ lại thấy mệt mỏi quá cccm ạ,mai đến hẹn đáo hạn ngân hàng,cuộc sống thật sự bế tắc quá................

Cháu xin sửa lại bài viết,đây không phải lần đầu tiên cháu vấp ngã cccm ạ,lần này nữa không chỉ là tiền,mà còn là niềm tin của gia đình,của các cổ đông góp vốn,đến giờ này cháu cũng chỉ cố về trả thanh toán hết tiền công cho 20 lao động,xong cháu đi ngủ,thực sự cháu không suy nghĩ được gì nữa cả.....
Cố gắng lên cụ , cụ đã có những bài học lớn cho những bước đi tiếp theo rồi . Chúc cụ chủ sớm đứng dậy và xây dựng Startup tiếp theo sẽ thành công

mikien

Xe buýt
Chủ thớt chưa học bò đã lo học chạy thì còn chết dài. Cái này người ta gọi là húng đấy mà. Chưa j đã húng. Húng lắm vào rồi đã đến ngày trả giá, và ngày ấy đã đến
Sao cụ ác mồm ác miệng vậy! em nể những người dám nghĩ dám làm, có thất bại rồi sẽ có thành công.

newland2909

Xe tải
Nguyên nhân chủ yếu do cháu,là người chủ nhưng khâu quản lý,xoay vòng dòng tiền quá kém,đến bây giờ,công nợ bọn Trung Quốc nó vẫn chưa trả,tiếp là khâu thu mua nguyên liệu,quản lý nhân viên.cháu thực sự quá bế tắc....
Làm ván bóc cũng ko dễ xơi đâu cụ, bên em Cty to đùng sản xuất ván dán xuất khẩu lắm lúc cũng lên bờ xuống ruộng cụ ạ, chúc cụ sớm thành công lại

RX470_HN

Xe tăng
Người may mắn khởi nghiệp cái là thành công, nhưng nếu cụ thất bại thì cũng là con đường phải trải qua để đến với thành công.
Khởi nghiệp càng sớm thì thời gian còn lại cơ hội càng nhiều (theo em tầm 30 là ổn vừa đủ kinh nghiệm, sức khỏe, tài chính, quan hệ, nhiệt huyết đặc biệt là có thời gian để sửa chữa những sai lầm.)
Ngoài 45 thì nên an nghiệp đừng khởi nữa hãy tiếp tục với những cái mà mình thành công, không nên phiu liu với những cái mới nữa mà nên tạo cơ hội cho lứa 30, phiu liu trên phát triển trên các ý tưởng của họ.
Giờ cụ cứ nghỉ ngơi đi du lịch, sau thời gian hãy bắt đầu bằng những cái mình có, đứng lên từ chỗ mình ngã. cái quan trọng nhất sau thất bại là sức khỏe, nhiệt huyết và kinh nghiệm.

ps:Có nhiều trường hợp ngoài 40 mới làm và thành công nhưng đó là những trường hợp đặc biệt em k nói đến.

RX470_HN

Xe tăng
Trước khi khởi nghiệp những cụ không học trường kinh tế nên đi học một lớp ngắn hạn về tài chính quản trị doanh nghiệp do các trường kinh tết,FTU..nghe bác Dương nói cũng hay.
Trong đó có mục quản lí dòng tiền, quản lí rủi ro cân đối tài chính, cân đối thu chi dự báo rủi ro quen rồi tự mình lập lên bảng excell sẽ thấy con số nó biết nói như thế nào.
Sau đó update dần dần vì đi học sẽ có được kinh nghiệm của người khác.
Đừng học đại loại: làm giầu không khó , sale kinh doanh đa cấp....thôi.
Không học mà làm thì khác gì bắn mà không nhắm mà ăn may thì khó lắm.

hibo

Xe hơi
Cụ chủ chia sẻ em thêm chút về thông tin nhà xưởng của cụ đc ko, cơ bản em thấy cụ gặp khó vì vấn đề quản trị thôi. Nếu bình tâm ngồi bóc tách và tiếp cận mới em thấy sẽ có cơ hội. nếu được em mong chụ chủ chia sẻ với em.

Hoa Việt

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.dienlanhhoaviet.com
Những Cụ nào mà kêu than rằng chán cảnh làm công nhân viên chức thì vào đây mà đọc nhé. Nhiều thằng chủ ngồi xe xịn mà bên ngoài tưởng oai phong giàu sang nhưng trong cái đầu nó có khi mất ngủ nhiều đêm đấy.

Cận Thị

Xe buýt
Lý do cháu đến với sản xuất thì cháu nhìn thấy tiền năng của ngàng hành,nó yêu cầu nguốn hàng lớn,hàng chỉ sợ không có,không lo không bán được

Giá như cháu gặp cụ sớm hơn,sáng nay cháu vừa nộp đơn giải thể doanh nghiệp rồi ạ:T
Quan trọng nhất đầu ra sp mà cụ đã chắc cú đc đầu ra rồi thì cụ nhìn lại và chuyên nghiệp hóa các khâu còn lại thôi, đừng ôm việc mà share cho những người có chuyên môn cụ à.

Huyalibaba

Xe buýt
Sao cụ ác mồm ác miệng vậy! em nể những người dám nghĩ dám làm, có thất bại rồi sẽ có thành công.
Nói cho lần sau mà chừa! Chưa có kinh nghiệm, kiến thức gì chuyên môn công việc, thị trường thì ko lường hết được mà bày ra làm ăn lớn. Các cụ có câu muốn nhanh thì phải từ từ, bài học đấy, lần này đã học được nhiều bài chưa?
Làm ăn nhỏ có thất bại thì cũng mất ít, còn nếu thành công thì ta phát triển tiếp, chưa gì đã húng, muốn ăn được hết của thiên hạ

Cận Thị

Xe buýt
Hô hào khởi nghiệp thành lập doanh nghiệp mới chả giúp được cái mother cho doanh nghiệp về kiến thức, pháp lý, mà chỉ đầu năm làm 1 mớ thuế môn bài to to đã.
hô hào QG khởi nghiệp để nhà nhà khởi nghiệp, người người khởi nghiệp, xong vịt béo lên là ta vặt lông thôi. :))

suhao8

Xe tải
Nói cho lần sau mà chừa! Chưa có kinh nghiệm, kiến thức gì chuyên môn công việc, thị trường thì ko lường hết được mà bày ra làm ăn lớn. Các cụ có câu muốn nhanh thì phải từ từ, bài học đấy, lần này đã học được nhiều bài chưa?
Làm ăn nhỏ có thất bại thì cũng mất ít, còn nếu thành công thì ta phát triển tiếp, chưa gì đã húng, muốn ăn được hết của thiên hạ
đành rằng là phải học, cơ mà nói như cụ thì phũ quá, thất bại thì cũng có nhiều nguyên nhân, chưa chắc người giỏi đã khởi nghiệp thành công được, quan trọng nhất là ngã thì tự đứng dậy và làm lại, sẽ chẳng bao h là quá muộn, sự cổ vũ động viên cũng là liều thuốc tốt thay vì dí luôn cái quyết tâm còn sót lại của họ xuống bùn.