[Funland] Cháu vừa bán xe cccm ạ,khởi nghiệp thất bại,chán....

Giadoianvung

Xe tải
Lúc em mở phân xưởng em chưa nghĩ đấy là khởi nghiệp,em chỉ nghĩ em đang sản xuất,và em cố gắng bằng kinh nghiệm đã có,chứ cccm cứ nghĩ phải chín chắn mới khởi nghiệp,thì biết bao giờ mới chín chắn,50 tuổi ư,lúc đó chân mòn gối mỏi rồi còn đâu
Cụ trả lời hộ em câu hỏi trên dc không?
Cụ nói như đi guốc trọng bụng cháu, tụi người Việt nó đòi hoa hồng thì mới trình thanh toán phỏng ạ?

Nhọ18

Xe hơi
Tỷ lệ dân kỹ thuật ra mở kinh doanh thành công khá cao đấy mợ ạh. Vì đại đa số đều tự làm, tự ăn, nhưng chắc chắn vì có cơ sở là kiến thức để giữ cho mình có cái mà người khác rất khó để làm theo.
Về quản lý doanh nghiệp thì kể cả mấy ông quản lý nhà nước to to mà ra mở tự làm cũng chưa chắc đã được.
Còn mình chưa biết thì ra mở nhỏ thôi, đừng tham quá. Tụi em hay nói tay với đến đâu thì chỉ sờ đến đấy thôi, không cần với quá, sẽ quá sức.
Mở dần, vừa làm vừa học, rồi sẽ biết hết. Doanh nghiệp nhàng nhàng ở VN mình chẳng theo chuẩn mực nào hết, mọi lý thuyết đều chẳng áp dụng được. Điều đáng quan tâm là tìm hiểu luật để biết phải hành xử thế nào với các cơ quan công quyền.
Nguyên tắc hiện tại cho các doanh nghiệp nhỏ ở VN dù có chung hay riêng là trong doanh nghiệp phải có 1 người có quyền quyết định tất cả, mọi ý kiến khác chỉ có thể bao lưu, kiên quyết không đồng ý có thể rút đi, yêu cầu doanh nghiệp trả lại vốn đã đầu tư. Không được như vậy thì chỉ cần có 2 ông thôi, chưa cần tới 3 góp vốn bằng nhau, tiếng nói như nhau thì chỉ được lúc ban đầu trăng mật, còn sau đó thì cãi nhau suốt ngày, không sớm thì muộn cũng phải chia tay!
Em thấy dân kĩ thuật ra làm riêng thất bại nhiều. Vì ko có tầm nhìn. Ko có kinh nghiệm quản lý. Và ko biết tiêu tiền. Mối quan hệ kém. À em cũng dân kỹ thuật ra ạ.

vietsonxp

Tháo bánh
Em đã có thiết bi tại gốc đây Lão, nó là bài toán nan giải. Nếu tb tại gốc thì nhân công rẻ nhưng thiếu chuyên nghiệp.

Em vđ nhé, Cưới ở HN ăn 1 bữa nhưng ở đó cả làng ăn 3 ngày đó Cụ. Sx là một vấn đề cực nan giải.
Vâng em hiểu rồi. Vậy thì bài toán đặt ra là giảm nhân công phải không cụ

Thaoprohp

Xe tăng
E thì nghĩ trong kinh doanh mà trông chờ vào may-rủi thì tỉ lệ thất bại cao lắm.
Phải chuẩn bị làm sao để cả khi rủi, mình vẫn có cách để xoay chuyển tình thế, hoặc chí ít là ko vỡ trận. Vậy mới chắc cú được

Duc Sang

Xe container
"Không có thất bại, tất cả là thử thách". Cụ chủ cố lên!

chauc

Xe hơi
Êm đang có hứng startup tí ti mà đọc bài cụ cũng phải suy đi tính lại chắc cũng lâu lâu nữa.:-ss

butchikim

Xe ba gác
Vấp đâu, đứng lên chỗ đó thôi. Chúc cụ chân cứng đá mềm!

biahoihanoi

Xe lăn
Sau bao năm tích cóp cháu cũng có một số vốn kha khá cộng với vay mượn gia đình và phía ngân hàng cháu cũng quyết định mở một xưởng bóc ván gỗ,với quy mô lớn,do thiếu kinh nghiệm trong khâu thu mua nguyên liệu cộng với quản lý dòng tiền,xưởng đi vào hoạt động gần 1 năm thì hôm nay chính thứcgiải thể.Sau khi thanh toán các công nợ,trừ tiền vốn bỏ ra,hiện đang âm quá nhiều tiền,nghĩ lại thấy mệt mỏi quá cccm ạ,mai đến hẹn đáo hạn ngân hàng,cuộc sống thật sự bế tắc quá................

Cháu xin sửa lại bài viết,đây không phải lần đầu tiên cháu vấp ngã cccm ạ,lần này nữa không chỉ là tiền,mà còn là niềm tin của gia đình,của các cổ đông góp vốn,đến giờ này cháu cũng chỉ cố về trả thanh toán hết tiền công cho 20 lao động,xong cháu đi ngủ,thực sự cháu không suy nghĩ được gì nữa cả.....
Thất bại thì làm lại.
Dù sao thì cụ cũng tạo công ăn việc làm cho xã hội là tốt rồi. Thất bại ở đâu thì đứng lên ở đó

themlaixe

Xe buýt
Sau bao năm tích cóp cháu cũng có một số vốn kha khá cộng với vay mượn gia đình và phía ngân hàng cháu cũng quyết định mở một xưởng bóc ván gỗ,với quy mô lớn,do thiếu kinh nghiệm trong khâu thu mua nguyên liệu cộng với quản lý dòng tiền,xưởng đi vào hoạt động gần 1 năm thì hôm nay chính thứcgiải thể.Sau khi thanh toán các công nợ,trừ tiền vốn bỏ ra,hiện đang âm quá nhiều tiền,nghĩ lại thấy mệt mỏi quá cccm ạ,mai đến hẹn đáo hạn ngân hàng,cuộc sống thật sự bế tắc quá................

Cháu xin sửa lại bài viết,đây không phải lần đầu tiên cháu vấp ngã cccm ạ,lần này nữa không chỉ là tiền,mà còn là niềm tin của gia đình,của các cổ đông góp vốn,đến giờ này cháu cũng chỉ cố về trả thanh toán hết tiền công cho 20 lao động,xong cháu đi ngủ,thực sự cháu không suy nghĩ được gì nữa cả.....
Cụ đầu tư tổng bn tiền a? TQ giờ còn nợ bn?

SanHoBien

Xe container
Tự đứng dậy đi cụ àh, e đã vấp ngã 1 lần rồi phải đứng dậy mới được :P

Johnny Cupcakes

Xe điện
Thành công thì OF sẽ k biết, còn thất bại thì lên ae động viên tinh thần :D

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Trường hợp của cụ chủ là điển hình của nhóm "làm ăn lãi mà vẫn phá sản". Cho nên các cty mà làm hòa hoặc làm lỗ thì phá sản là bình thường.

Mấu chốt là ở "quản lý dòng tiền". Cái này cần đi học và thực hành nhiều sẽ làm tốt.
Đầy công ty kiểm tra sổ sách thì lãi, thậm chí lãi to. Nhưng hóa ra tiền toàn trong sổ, nằm ở công nợ, hàng tồn kho. Đến lúc cần tiền mở két thì méo có. Nên đứt.

May mắn của cụ chủ là hỏng sớm, chứ nếu vẫn có tiền bơm vào cứu, để đến lúc 4-5 năm hoạt động mới bung thì có khi bán cả nhà cửa chứ chả phải mỗi xe.

Coi như đen 1 lần cụ ạ.
Tối nay đi ngủ sớm. Yên giấc.
Ngày mai dậy ngồi soát lại 1 lần các vấn đề đã gặp phải => Chỉ ra các cách giải quyết các vấn đề đấy.

Chúc cụ sớm khởi nghiệp lại.
Lần 2 lần 3 sẽ bớt "ngu" hơn.

Em chia sẻ từ kinh nghiệm của một người làm 5 hỏng 4.
Đúng rồi, cụ nói rất chuẩn và chính xác. Như ông lớn ngành nhựa là Europlas mà em biết hơn 12 năm qua thì đã cho bao ông, bà mua hàng từ nhân viên đến trưởng phòng nghỉ việc vì gửi giá, ăn hoa hồng. Sếp bên đó nói đây là tư nhân toàn tiền nhà (cắm nhà, cắm xe, tiết kiệm, vay mượn người thân các kiểu) với đi vay ngân hàng mà để gửi giá thì sập tiệm sớm muộn thôi. Bên này phải nói là lò xay nhân viên, trưởng phòng mua hàng.

suhao8

Xe tải
quốc gia khởi nghiệp, nghe hô cái khẩu hiệu đã chán rồi. khởi nghiệp đi để rồi thất nghiệp.
theo em, thay vì kêu gọi mọi người khởi nghiệp, hãy kêu gọi mọi người làm những thứ, những việc mà họ cho là mình giỏi nhất, đam mê nhất. Chứ thằng nào cũng muốn làm ông chủ thì thằng nào làm nhân viên, cp toàn tuyên truyền tào lao hại bao người.

Huyalibaba

Xe buýt
Chủ thớt chưa học bò đã lo học chạy thì còn chết dài. Cái này người ta gọi là húng đấy mà. Chưa j đã húng. Húng lắm vào rồi đã đến ngày trả giá, và ngày ấy đã đến

Xe bọ xít

Xe container
EM chưa lập gia đình cụ ạ,nên suy nghĩ buông lơi cứ hiện trong đầu

Khởi nghiệp chưa thành công ntn sẽ ảnh hưởng nhiều đấy ạ, nếu thành công thì các E vây quanh ngay. Chúc Cụ tĩnh tâm, tìm ra con đường mới nhé

vandatAT

Xe container
Em có 7, 8 "mẹ" rồi đây này.

vertaq

[Tịch thu bằng lái]
Tỷ lệ dân kỹ thuật ra mở kinh doanh thành công khá cao đấy mợ ạh. Vì đại đa số đều tự làm, tự ăn, nhưng chắc chắn vì có cơ sở là kiến thức để giữ cho mình có cái mà người khác rất khó để làm theo.
Về quản lý doanh nghiệp thì kể cả mấy ông quản lý nhà nước to to mà ra mở tự làm cũng chưa chắc đã được.
Còn mình chưa biết thì ra mở nhỏ thôi, đừng tham quá. Tụi em hay nói tay với đến đâu thì chỉ sờ đến đấy thôi, không cần với quá, sẽ quá sức.
Mở dần, vừa làm vừa học, rồi sẽ biết hết. Doanh nghiệp nhàng nhàng ở VN mình chẳng theo chuẩn mực nào hết, mọi lý thuyết đều chẳng áp dụng được. Điều đáng quan tâm là tìm hiểu luật để biết phải hành xử thế nào với các cơ quan công quyền.
Nguyên tắc hiện tại cho các doanh nghiệp nhỏ ở VN dù có chung hay riêng là trong doanh nghiệp phải có 1 người có quyền quyết định tất cả, mọi ý kiến khác chỉ có thể bao lưu, kiên quyết không đồng ý có thể rút đi, yêu cầu doanh nghiệp trả lại vốn đã đầu tư. Không được như vậy thì chỉ cần có 2 ông thôi, chưa cần tới 3 góp vốn bằng nhau, tiếng nói như nhau thì chỉ được lúc ban đầu trăng mật, còn sau đó thì cãi nhau suốt ngày, không sớm thì muộn cũng phải chia tay!
Chỗ em có 2 ông chung nhau 10 năm nay, chưa cãi nhau. Nể
Em có ông đòi đầu tư, không tham gia gì cả, nhưng không dám, chỉ đề xuất cho đánh quả, quan chức-vui là chính.

Hulk

Xe tăng
Em thì thấy là khoản vay bank thì ko nói, chứ khoản vay của gia đình, người thân, bạn bè...giờ họ mới là những người buồn nhất. Nói chung khi vay và phá thì cũng phải biết sức mình, khả năng trả nợ của mình.

tranduc15032017

Xe hơi
em khởi nghiệp thất bại 4 lần rồi,đang ủ mưu khởi nghiệp lần 5 đây