[Funland] Cháu muốn giành quyền nuôi con.

Lon Coca

[Tịch thu bằng lái]
Bi kịch. Nhưng lương 5 triệu thì nuôi con thế nào được.
Hy sinh đứa 4 tuổi, đầu tư vào đứa 2 tuổi còn hơn cả ba mẹ con chết chìm.
Thằng 4 tuổi kệ cơ duyên thôi. Biết đâu trời thương.

hoviba

Xe container
Ck em k đồng ý cho em nuôi ạ. Ỷ lại có ông bà ạ. Em k bao giờ có ý định chia rẽ ck em với các con. Cũng k chơi bài nói xấu bố nó với bọn trẻ. Còn cụ nói em hiểu. Nhưng em k có bằng chứng. Nói k có bằng chứng thì chẳng ai nghe.em có cái ảnh chụp hôm qua bố nó cho con đi uống bia ở quán bia ý ạ.
Mợ có thể tìm bằng chứng chồng mợ nợ tín dụng đen. Thu nhập của mợ tuy ít hơn chồng, nhưng chồng mợ nợ nần như vậy thì làm sao chăm con tốt được. Ông bà nội có chăm thì cũng không thể bằng mẹ được. Mà như mợ nói thì mấy năm rồi mợ vẫn chèo lái, liệu cơm gắp mắm đấy thây. Luật hôn nhân ở Vn, khi lý hôn thì chia con, nhưng với một người cha như vậy thì làm sao đảm bảo cuộc sống bình an cho con?

Chẳng biết khuyên mợ thế nào nữa, chỉ mong mợ chân cứng đá mềm, đảm bảo sức khỏe và tinh thần để ly hôn cái đã. Cứ làm hết khả năng, không được thì đành chịu. Nếu tòa quyết cho chồng nuôi cháu lớn thì cũng đành phải chấp nhận, chứ đừng cố đấm ăn xôi.

Thời gian sau, bố cháu thay đổi, chăm cháu tốt thì mợ cũng an ủi phần nào. Con mình vẫn mãi là con mình, dù không ở bên thì mình vẫn có nhiều cách để quan tâm chăm sóc cháu mà. Còn nếu bố cháu thiếu trách nhiệm, bỏ bê cháu thì lúc đó mợ làm đơn ra tòa xin dành lại quyền nuôi con cũng chưa muộn.

Quan trọng nhất hiện giờ là mợ cố gắng ổn định cuộc sống hậu ly hôn. Ngoài ra mợ cần tìm cách tỉ tê và nói rõ, để cha mẹ mợ thông cảm cho quyết định của mợ. Dù sao những lúc khó khăn nhất, chỉ người thân ruột thịt là có thể sẵn sàng cưu mang giúp đỡ mợ.

hungkienpham

Xe điện
Kính thưa cccm.
Chuyện là thế này ạ. Cháu lấy chồng đã đc 5 năm. Hiện cháu có 2 con nhỏ. Con lớn đc 4 tuổi, con bé đc 2 tuổi ạ. Giờ cháu cả ck cháu sắp ly hôn. Cháu muốn nuôi cả 2 bé mặc dù cháu thu nhập k cao chỉ tầm 5 tr/ tháng. Nhưng ck cháu suốt ngày bia rượu cờ bạc cháu k muốn con cháu sau lớn lên giống bố vì xung quanh nhà cháu ck rất hay uống rượu và đánh vợ. Cháu muốn nuôi 2 đứa bé ở gần nhà bà ngoại. Cccm tư vấn cho cháu cần phải làm gì cháu mới đc nuôi cả 2 bé.
Cháu xin cám ơn
Em hay tham dự tòa xử ly hôn, nghe chuyện của mợ thì em thấy ntn. Mợ muốn nuôi con thì thứ nhất mợ chứng minh được là có đủ năng lực tài chính để đảm bảo cho cuộc sống của các con, với mức thu nhập 5tr/ tháng thì hơi khó tuy nhiên nếu mợ nhờ đc các đoàn thể xã hội nơi cư trú như chi đoàn thanh niên, chi hội phụ nữ xác nhận đc cho mợ là ck mợ bê tha hay rượu chè, cờ bạc k chăm chút con thì tòa sẽ tạo điều kiện được.

teresa hồng

Xe tải
Đầu tiên là ủng hộ mợ nuôi con, bố dính bia rượu cờ bạc các con khổ lắm. Lòng quyết tâm của người mẹ sẽ vượt qua được khó khăn để nuôi con.

Các thứ đã chắc chắn và lợi thế:
+ Bé 2 tuổi sẽ ở với mẹ.
+ Cả 2 bé đều còn bé, mẹ được ưu tiên hơn tí.

Các khó khăn:
+ Toà ở VN, như câc cụ trên phân tích, rất lôm côm, và không dễ chứng minh chồng nghiện ngập cờ bạc. Ăn tiền như máy khâu.
+ Lương hiện tại thấp không bảo vệ được trước toà là nuôi được 2 đứa.
+ Bố mẹ đẻ không đồng tình, dẫn đến không có nguồn tài chính trợ giúp tranh đấu.

Vậy nên mợ phải cải thiện cả 3 vấn đề đó.
+ Thu thập bằng chứng chồng nghiện ngập nợ nần. Lương 8 củ mà nợ 1 tỉ thì không bao giờ trả hết được.
+ Thu nhập: ngoài lương mợ có tài sản gì không. Nghĩ đến việc thay đổi công việc ngay nếu đang làm cho nhà nước. Ra ngoài thì lương hơn như mợ đang làm là không khó.
+ Nói chuyện dứt khoát với bố mẹ. Phải cứng rắn không khóc lóc. Không có bố mẹ giúp là khó đấy, vì mẹ con biết ở đâu. Bố mẹ còn giúp mình làm nhiều thủ tục để ít ảnh hưởng công việc trong giai đoạn khó khăn.
+ Phong bì là phải có.

Một số chú ý:
+ Không bao giờ nhường con cho chồng để chồng thấy sợ cảnh nuôi con như cụ gì gà cho mợ ở trên. Sẽ thua luôn đấy, nó không sợ đâu.
+ Nên thuê luật sư, không có tiền thì vay bạn bè. Vụ này quan trọng phải chiến thắng, không có lần 2. Phải đầu tư thôi. Thuê luật sư cũng có nhiều mức độ: ví dụ dừng ở tư vấn chứ không phải ra toà cãi hộ.

Hồi trước chị gái em li dị, em theo dõi suốt 1 năm, thì hai việc quan trọng nhất mà chi em có đưọc/làm được trong giai đoạn đó là có gia đình ủng hộ tuyệt đối, và nhảy thẳng ra khỏi nhà nước để vững vàng tài chính.
Dạ em rất cám ơn ạ.
Thứ 1. Em chấp nhận làm ở quê vì em lấy cớ ông bà ngoại giúp. Thực tế em thuê nhà gần đó.
Thứ 2. Con em 1 đứa đang ở nhà nội. Vì cháu học mầm non ở đó. Em ở quê tiện đón cháu với thăm cháu.
Thứ 3. Em có ng giúp em để khai lương cao hơn ck em.
Thứ 4. Xét về góc độ chăm sóc con. Em đi làm t7 và cn đc nghỉ trùng với con đc nghỉ học ở mầm non. Ck em làm ca kíp đêm hôm k ai trông con.
Thứ 5. Xét về trình độ học vấn thì em hơn ck em luôn.( ck em chỉ học hết cấp 3 thôi)
Giờ em đang tìm thêm bằng chứng để cm ck em nợ nhiều k nuôi nổi con.
Em chỉ thua ck em là em k có nhà thôi nên sẽ nhờ ng nhà em giúp

teresa hồng

Xe tải
Em hay tham dự tòa xử ly hôn, nghe chuyện của mợ thì em thấy ntn. Mợ muốn nuôi con thì thứ nhất mợ chứng minh được là có đủ năng lực tài chính để đảm bảo cho cuộc sống của các con, với mức thu nhập 5tr/ tháng thì hơi khó tuy nhiên nếu mợ nhờ đc các đoàn thể xã hội nơi cư trú như chi đoàn thanh niên, chi hội phụ nữ xác nhận đc cho mợ là ck mợ bê tha hay rượu chè, cờ bạc k chăm chút con thì tòa sẽ tạo điều kiện được.
Dạ em có ng giúp về việc cm thu nhập. Còn về đoàn thanh niên hay hội phụ nữ đều là chị ck với anh ck làm thì họ k giúp e đâu

hungkienpham

Xe điện
Dạ em có ng giúp về việc cm thu nhập. Còn về đoàn thanh niên hay hội phụ nữ đều là chị ck với anh ck làm thì họ k giúp e đâu
Vậy thì khó cho mợ rồi, về con nếu dưới 36 tháng tuổi thì đương nhiên ở với mẹ, còn thu nhập của mợ 5tr thì không đủ điều kiện nuôi 2 con.

Eagle No.1

Xe buýt
Em có chị quen ra toà xin ly hôn, ko biết tại sao toà ko chịu xử ngay mà cứ bắt hoà giải, thế là chị ấy gào khóc ầm ĩ tại toà nói rằng toà mà ko xử chị ấy uất quá đi tự tử sẽ để lại thư tuyệt mệnh nói rằng tại toà ép mình đến đđường cùng. Toà thấy chị ấy như thế sợ quá nên xử ly hôn luôn. Mợ thử áp dụng thêm cách này tại toà, có khi hiệu quả.

Thần Ăn.Thánh Ngủ

[Tịch thu bằng lái]
Muốn nuôi thì thuê luật sư, tuy nhiên có nuôi nổi hay không, chứ sống khổ quá lại tội trẻ con.
Quan điểm của em là cứ chia mỗi người một đứa. vì xét cho cùng, bố hay mẹ đều phải có trách nhiệm đối với đứa mình sinh ra.
Còn việc sướng khổ thế nào thì cuộc đời quyết định
Nếu chứng minh được ck mợ ấy cờ bạc và không có thu nhập thì được mà , nhưng sợ Mợ ấy vất vả thôi
Căn cứ để nuôi 2 con của Mợ rất mơ hồ. Kinh tế quá eo hẹp. Ck biết đâu sau cú sốc này thay đổi hoặc lấy vk mới có lòng tốt nuôi con tốt hơn thi sao. Mơ con trẻ roi cung lấy ck, có j chắc chắn ck mới yêu thuong con mợ tốt hơn cha nó.
Thu nhập của mợ như thế, nếu Ông Bà ngoại có điều kiện phải viện trợ thêm thì mới đủ nuôi 2 cháu được. Chúc mợ giành được quyền nuôi con, vì em cũng cực ghét đàn ông rượu chè bê tha:D
Kính thưa cccm.
Chuyện là thế này ạ. Cháu lấy chồng đã đc 5 năm. Hiện cháu có 2 con nhỏ. Con lớn đc 4 tuổi, con bé đc 2 tuổi ạ. Giờ cháu cả ck cháu sắp ly hôn. Cháu muốn nuôi cả 2 bé mặc dù cháu thu nhập k cao chỉ tầm 5 tr/ tháng. Nhưng ck cháu suốt ngày bia rượu cờ bạc cháu k muốn con cháu sau lớn lên giống bố vì xung quanh nhà cháu ck rất hay uống rượu và đánh vợ. Cháu muốn nuôi 2 đứa bé ở gần nhà bà ngoại. Cccm tư vấn cho cháu cần phải làm gì cháu mới đc nuôi cả 2 bé.
Cháu xin cám ơn
Khó mợ ak...lương Mợ có 5tr là không đủ để nuôi 2 đứa con,kể cả đút tiền cho tòa cũng thế thôi.
Cho dù kinh tế khó khăn nhưng tình cảm mẹ con, sau này đứa bé nó thành người.

Còn theo thằng bố nát rượu lại cờ bạc bỏ bê con cái, thì bỏ học đi bụi sớm.

Thần Ăn.Thánh Ngủ

[Tịch thu bằng lái]
Em có chị quen ra toà xin ly hôn, ko biết tại sao toà ko chịu xử ngay mà cứ bắt hoà giải, thế là chị ấy gào khóc ầm ĩ tại toà nói rằng toà mà ko xử chị ấy uất quá đi tự tử sẽ để lại thư tuyệt mệnh nói rằng tại toà ép mình đến đđường cùng. Toà thấy chị ấy như thế sợ quá nên xử ly hôn luôn. Mợ thử áp dụng thêm cách này tại toà, có khi hiệu quả.
Đòi xử hòa giải là để vòi Ô Ba Ma.

hungkienpham

Xe điện
Vậy bn mới đc vậy. Em xin xác nhận của cty khác
Trong trường hợp của mợ, đối với cháu dưới 3 tuổi thì đương nhiên tòa sẽ giao cho mẹ theo nguyên tắc. Còn trong trường hợp mợ muốn giành quyền nuôi 2 cháu thì mợ nên trình bày và đưa ra tòa những căn cứ về điều kiện về vật chất bao gồm: Ăn, ở, sinh hoạt, điều kiện học tập… mà mỗi bên dành cho con, yếu tố đó dựa trên thu nhập, tài sản, chỗ ở của cha mẹ;

Các yếu tố về tinh thần bao gồm: Thời gian chăm sóc, dạy dỗ, giáo dục con, tình cảm dành cho con, điều kiện cho con vui chơi giải trí, trình độ học vấn… của cha mẹ.

Cùng với những căn cứ trên, mợ nên đưa ra những căn cứ về việc người cha thờ ơ, không quan tâm chăm sóc con. Bỏ mặc mọi trách nhiệm nuôi dạy con cho mợ. Ngoài ra người cha còn thường xuyên có hành vi bạo lực đối với mợ, đó là hành vi đáng lên án và không nên để trẻ tiếp xúc với những hành vi không hay đó.

Và khi mợ giành được quyền trực tiếp nuôi con thì chồng mợ có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con. Mức cấp dưỡng có thể vợ chồng mợ tự thỏa thuận, nếu không có thể nhờ tòa giải quyết.

dogfight

Xe buýt
Làm thế nó lại bảo con này điên giao con cho nguy hiểm thì có phải khó không.

chauanhus

Xe đạp
Cách tốt nhất là mợ nên thỏa thuận với chồng chứ TA xử phụ thuộc vào nhiều yếu tố lắm, trong đó có khả năng chăm sóc được cho con không

Eagle No.1

Xe buýt
Đòi xử hòa giải là để vòi Ô Ba Ma.
Em cũng đoán thế. Chị ấy kể mặt toà ngẩn ra khi nghe chị ấy doạ thế..

Làm thế nó lại bảo con này điên giao con cho nguy hiểm thì có phải khó không.
Cụ nói cũng có lý. Em nghĩ đừng diễn quá, chỉ cần nhấn mạnh sẽ ko sống nổi nếu con xảy ra chuyện gì. Toà sợ trách nhiệm, điều tiếng sẽ lưu ý vấn đề này.

Lệ Cẩm

Xe điện
Chỉnh sửa cuối:

teresa hồng

Xe tải
Trong trường hợp của mợ, đối với cháu dưới 3 tuổi thì đương nhiên tòa sẽ giao cho mẹ theo nguyên tắc. Còn trong trường hợp mợ muốn giành quyền nuôi 2 cháu thì mợ nên trình bày và đưa ra tòa những căn cứ về điều kiện về vật chất bao gồm: Ăn, ở, sinh hoạt, điều kiện học tập… mà mỗi bên dành cho con, yếu tố đó dựa trên thu nhập, tài sản, chỗ ở của cha mẹ;

Các yếu tố về tinh thần bao gồm: Thời gian chăm sóc, dạy dỗ, giáo dục con, tình cảm dành cho con, điều kiện cho con vui chơi giải trí, trình độ học vấn… của cha mẹ.

Cùng với những căn cứ trên, mợ nên đưa ra những căn cứ về việc người cha thờ ơ, không quan tâm chăm sóc con. Bỏ mặc mọi trách nhiệm nuôi dạy con cho mợ. Ngoài ra người cha còn thường xuyên có hành vi bạo lực đối với mợ, đó là hành vi đáng lên án và không nên để trẻ tiếp xúc với những hành vi không hay đó.

Và khi mợ giành được quyền trực tiếp nuôi con thì chồng mợ có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con. Mức cấp dưỡng có thể vợ chồng mợ tự thỏa thuận, nếu không có thể nhờ tòa giải quyết.
Dạ các cái đó em tìm hiểu rồi. Nhưng nhà ck e có chị dâu cũng mới ly hôn. Ck đánh vợ suốt ngày, k đi làm mà chị ấy xin nuôi 2 cháu tòa vẫn xử cho bố nó nuôi 1 đứa. Bố k đi làm cũng k cho gặp mẹ còn nói với thằng bé là gặp mẹ là ông ý đánh chết. Cả xóm làm chứng là ông ý đánh vợ con và k đi làm suốt ngày rượu. Thế mà tòa vẫn xử cho ông ý nuôi 1 đứa. Vì thế nên em sợ trường hợp của e cũng thế . kiểu chia đôi con ý