[Funland] Cháu là người vô tâm và ích kỷ.

Đê Làng

Xe máy
Em cũng chẳng hiểu, nhưng đúng là em ko khóc được dù bé hay ở cùng ông bà nhiều.
Em cũng tự giải thích lqf tại ko về đc, ko nhìn thấy bà nằm đấy, nên cũng ko quá đau buồn, biết đâu khi về nhìn di ảnh của bà lại thấy buồn tháy thương

quy la tien

Xe điện
Ồ, bác việc thấy khó thở & việc thiếu oxy (do nang phổi không hấp thụ được) là hai việc hoàn toàn khác nhau.

- Mũi thông với cuống họng và xuống phổi bằng các đoạn ống và Covid không thể làm tắc các đoạn này nên không thể có chuyện thiếu oxy vào phổi.

- Bình thường bác bị cảm cúm vẫn có hiện tượng khó thở (sít mũi, tắc mũi)...đấy một phần là do dịch mũi sinh ra bít đường thở, hoặc do khoang mũi bị viêm sưng làm hẹp đường khi vào....hoặc đôi khi cả 2. Trong các trường hợp cảm bị như vậy bác đo SPO2 thì còn xuống tới tận < 90% cơ và bác vẫn không chết vì đơn giản là không hoảng loạn.

- Đối với covid nó cũng phải tạo ra các triệu chứng như vậy thì mới gây khó thở (còn khi viêm phổi thì đã phải sốt cao, sốt ầm ầm & li bì).

Vậy trong trường hợp nhẹ bác chỉ cần lắng nghe cơ thể mình, day nhẹ hai bên cánh mũi thành từng vòng tròn nhỏ + chịu khó thay đổi tư thế nằm ngồi->nếu thấy có đôi lúc mũi tự nhiên thoáng hẳn thì không có gì phải lo, đấy chỉ là sưng nhẹ và hãy giữ mũi ấm.

Trong trường hợp bác thấy đau mũi+hơi sốt nhẹ thì đó là covid làm viêm mũi, bác tiếp tục làm như trên và uống vài viên kháng sinh kiểu Choay là được

Hãy luôn nhớ cả đời bác phải gặp cỡ > 100 lần cảm cúm và trong mỗi lần đó luôn kèm ngạt mũi....trong những lúc ngạt mũi đó nếu bác đo thì SPO2 có lúc chỉ còn 85% trong cả đêm. Nhưng bác có chết vì khó thở và phải nhập viện không?
Rõ ràng là không, đơn giản vì bác không biết bên không hoảng loạn (hoảng loạn càng khó thở hơn) và hãy nhớ nguyên tắc là SPO2 càng giảm thì tim phải đập càng nhanh (giống như bịt mũi bác lại). Nên thấy nhịp tim vẫn ổn thì quên cái SPO2 đi mà sống.

Nhiều kẻ rất thích mọi người nhập viện để báo có cái viết bảo là nguy hiểm + để họ mua bán gì đó bác ạ-một trong số đó là dọa SPO2 một cách mù quáng để người dân sợ. Nếu bác sang Âu bác sẽ thấy người dân được bác sĩ khuyên đều như thế. Vậy nên mình hãy là người giữ tính mạng mình đúng cách nhất.

Tất nhiên bác có thể chọn cách sợ hãi và tiếp tục làm cái puppet để đội buôn vx hay buôn đồ tiếp tục chọc vào cơ thể, không sao cá nhân tôi hoàn toàn tôn trọng điều đó
Chào bác sỹ Quạ!

Layloi

Xe tăng
Phục đây hử? Văn này có vẻ sai số ít.

cỏ và mây

Xe điện
Nhưng như vậy liệu có phải là tệ quá ko ạ, khi cái ta nhớ về là kỷ niệm chứ ko phải người thân của ta
Em cũng chẳng hiểu, nhưng đúng là em ko khóc được dù bé hay ở cùng ông bà nhiều.
Em nghĩ là không tệ ạ. Như e là đứa rất mít ướt nhưng khi nghe tin chỉ cảm thấy trong lòng trống rỗng thôi. Lúc xong xuôi mọi việc rồi mới nhận ra căn nhà ấy thật vắng, k còn đc gặp lại bóng dáng thân thương kia nữa, kí ức, hình ảnh về ông lúc đó mới hiện rõ ra. Lúc đó mới thấy sự mất mát của mình nó to lớn như thế nào ạ :(

toyota219

Xe điện
Năm 4 năm 5, học 3 tiết sáng sớm rồi ghé nhà ngoại là tự động có tô phở, ly bạc xỉu- trưa thêm tô cơm nữa🤣🤣🤣🤣. Thế mà ngoại mất, mấy đứa cháu ngoại nuôi ai cũng có lý do hok về đc😭😭😭😭( mấy cậu, dì thì về hoài) J nhìn lại thằng em trước chăm ngoại lúc đau nhiều nhất sống khá ổn, em thấy vui😁😁😁😁
Hok trả đc cho ngoại thì tìm cách khác vậy🤣🤣🤣🤣

Đê Làng

Xe máy
Năm 4 năm 5, học 3 tiết sáng sớm rồi ghé nhà ngoại là tự động có tô phở, ly bạc xỉu- trưa thêm tô cơm nữa🤣🤣🤣🤣. Thế mà ngoại mất, mấy đứa cháu ngoại nuôi ai cũng có lý do hok về đc😭😭😭😭( mấy cậu, dì thì về hoài) J nhìn lại thằng em trước chăm ngoại lúc đau nhiều nhất sống khá ổn, em thấy vui😁😁😁😁
Hok trả đc cho ngoại thì tìm cách khác vậy🤣🤣🤣🤣
Dạ ông bà nào cũng thương các cháu cả, như ngày còn nhỏ thì quê em còn nghèo, đi học về bà pha cho cốc nước chanh, thì thoảng mới đi gói sữa( sữa tươi cô gái hà lan để trong gói ấy ạ chứ ko phải hộp như bây giờ)

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Vì anh châu định mở vườn ươm lan mà cháu thấy nó không khả thi, thêm nữa tiền anh chị vay để làm nhà cũng chưa trả, và nhiều lí do khách quan nữa
thế thì lại bình thường, làm j mà ích kỷ đâu?

toyota219

Xe điện
Thằng e qua chơi e chả biết mua j mới gửi nó mua dùm cây con mèo cho ngoại. Nhà ai cũng cản mà ngoại e nhất quyết hút cho đc. Cậu e làm bsi cũng chỉ biết lắc đầu. Nhà nhỏ lớn cháu nào cũng đc ngoại nhờ đi mua thuốc, mà lạ lớn lên chả đứa nào hút🤣🤣🤣🤣

Wave cùi bắp

Xe điện
bà nội em mất thọ được 98 tuổi, mọi người chỉ khóc chút lúc chuẩn bị nhập quan, sau đó cũng tổ chức đám bình thường vì bà ra đi thanh thản đúng theo sinh lão bệnh tử thuận theo lẽ tự nhiên, dù trong tâm con cháu muốn có bà bên cạnh mãi. chỉ có cảm giác trống vắng mỗi khi về quê sau này.

xukthal.

Xe lăn
Cháu đang tự cách ly thì nghe tin bà cháu mất, bà cháu bị tai biến đầu năm 2019 và bị liệt cháu về chăm bà đc 3 tháng rồi lại vào Nam làm việc, thì thoảng với về bà đc 1 buổi rồi lại đi, lúc nghe tin bà cháu mất tuyệt nhiên cháu không buồn, trong đầu chỉ hiện lên toàn kỷ niệm về bà như 1 thước phim, bà cháu rất thương các con các cháu, ngày bé cháu ở với ông bà thế mà hay tin bà mất cháu lại ko khóc, không buồn lạ thật cccm ạ có phải cháu quá vô tâm không ạ, cháu chỉ có cảm giác nhớ và nuối tiếc vì ko đc ở cùng bà lúc mà về với tiên tổ, cháu cũng tiếc vì ko về chịu tang bà được chứ cháu chẳng hể khóc, cháu vẫn ăn cơm đủ 3 bữa như chẳng có việc gì, cháu vô tâm và máu lạnh đến sợ
Thêm nữa càng có tuổi cháu lại càng thấy mình ích kỷ, vì dụ như khi cho anh trai cháu vay tiền làm ăn mà cháu tính lên tính xuống, trong công việc cũng vậy, cháu luôn duy trì lợi ích của cháu lên hàng đầu, mặc kệ đồng nghiệp bạn bè, ko biết đây là bản chất thật của cháu hay xã hội đưa đấy, nhưng mà cháu tự thấy mình ích kỷ và vô tâm quá.
Đêm qua trả ngủ đc tý nào cứ mãi theo đuổi cái suy nghĩ này mãi nên sáng ra vào đây chút bầu tâm sự với các cụ, chúc cccm ngày mới an lành.
Bài viết 250 chữ mà có đúng 2 dấu chấm (.) ^:)^^:)^^:)^

MrTomCangTo

Xe buýt
Cái câu "nước mắt chảy xuôi " ko có sai bao giờ.

vitinh150

Xe tải
Cháu đang tự cách ly thì nghe tin bà cháu mất, bà cháu bị tai biến đầu năm 2019 và bị liệt cháu về chăm bà đc 3 tháng rồi lại vào Nam làm việc, thì thoảng với về bà đc 1 buổi rồi lại đi, lúc nghe tin bà cháu mất tuyệt nhiên cháu không buồn, trong đầu chỉ hiện lên toàn kỷ niệm về bà như 1 thước phim, bà cháu rất thương các con các cháu, ngày bé cháu ở với ông bà thế mà hay tin bà mất cháu lại ko khóc, không buồn lạ thật cccm ạ có phải cháu quá vô tâm không ạ, cháu chỉ có cảm giác nhớ và nuối tiếc vì ko đc ở cùng bà lúc mà về với tiên tổ, cháu cũng tiếc vì ko về chịu tang bà được chứ cháu chẳng hể khóc, cháu vẫn ăn cơm đủ 3 bữa như chẳng có việc gì, cháu vô tâm và máu lạnh đến sợ
Thêm nữa càng có tuổi cháu lại càng thấy mình ích kỷ, vì dụ như khi cho anh trai cháu vay tiền làm ăn mà cháu tính lên tính xuống, trong công việc cũng vậy, cháu luôn duy trì lợi ích của cháu lên hàng đầu, mặc kệ đồng nghiệp bạn bè, ko biết đây là bản chất thật của cháu hay xã hội đưa đấy, nhưng mà cháu tự thấy mình ích kỷ và vô tâm quá.
Đêm qua trả ngủ đc tý nào cứ mãi theo đuổi cái suy nghĩ này mãi nên sáng ra vào đây chút bầu tâm sự với các cụ, chúc cccm ngày mới an lành.
Bà mất thì cũng bình thường mà cụ chủ. Bà em ở cùng nhà em, khi mất cũng mất trên tay em. Nhưng em cũng không buồn gì mấy. Vẫn thấy bình thường để cùng với nhà lo liệu việc ma chay.
còn chuyện anh em vay mượn thì tuỳ hoàn cảnh nhà cụ thế nào thôi. Nhà em thì em đang lấy sổ nhà em vứt vào ngân hàng để vay cho anh chị vợ gần 2 tỏi, vay cho ông anh ruột em hơn 1 tỏi để lo liệu việc riêng. Cứ trả lãi gốc đúng hạn cho em là dc rồi.

thanhgamo

Xe container
Bà mất thì cũng bình thường mà cụ chủ. Bà em ở cùng nhà em, khi mất cũng mất trên tay em. Nhưng em cũng không buồn gì mấy. Vẫn thấy bình thường để cùng với nhà lo liệu việc ma chay.
còn chuyện anh em vay mượn thì tuỳ hoàn cảnh nhà cụ thế nào thôi. Nhà em thì em đang lấy sổ nhà em vứt vào ngân hàng để vay cho anh chị vợ gần 2 tỏi, vay cho ông anh ruột em hơn 1 tỏi để lo liệu việc riêng. Cứ trả lãi gốc đúng hạn cho em là dc rồi.
Thế nhỡ mấy đồng chí kia làm ăn không tốt không trả được nợ thì làm sao hả cụ?

ubisapro

Xe trâu
E thấy bình thường. Mất vì già nó là điều hoàn toàn bình thường. Quan trọng lúc sống ăn ở thế nào thôi.

haivina

Xe điện
Cũng chả có gì là lạ.

vitinh150

Xe tải
Thế nhỡ mấy đồng chí kia làm ăn không tốt không trả được nợ thì làm sao hả cụ?
Em vẫn còn khoản dự phòng ạ. Đứng ra vay dùm thế, em cũng chấp nhận khả năng mất.
Thật ra thì phía bên vợ em có bà chị vợ do dịch nên mấy tháng nay không bán buôn được nên trả chậm, chỉ trả lãi mấy tháng nay.
Còn ông anh vợ và ông anh ruột em thì tháng nào cũng đúng hạn, và trả thêm vào gốc.
Anh em trong nhà, em cũng không tính toán gì nhiều. Chủ yếu lúc mọi người trình bày về nhu cầu, mục dích vay, em thấy ổn thì em làm thôi. Chẳng qua là do tụi em có suất vay nội bộ lãi suất thấp nên mới hỗ trợ mọi người được.